มือใหม่ฝึกหยุดหนี้ มา 3 เดือนแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2585 โดย cheeker22
จากวันก่อนที่ถามพี่ๆ ไป วันนี้ได้รับจม.ของบจ.เอซีเอส ตัวแทนดูแลบัญชีลูกค้า พรอมิส อ้างถึงการเป็นหนี้และมีข้อเสนอ โครงการปรับปรุงลดยอดหนี้พิเศษ แต่ไม่บอกรายละเอียดมีแต่เบอร์โทกลับ พนักงานชื่อ วาสนาไม่บอกนามสกุล ส่วนลดเท่าไหร่ก็ไม่ระบุในเอกสาร แต่เรายังไม่พร้อมที่จะทำเพราะอย่างที่บอก จะกินยังไม่มี จะเอาที่ไหนเป็นก้อนไปจ่าย ก็คงต้องทำตามที่พี่ๆๆผ่านมา รอจนเราพร้อม แต่ก็คงก่อนเค้าฟ้องแน่นอน แต่ที่บจ.ที่น้องทำงานอยู่ เค้าค่อนข้าง (รวย ไม่เคยเป็นหนี้) เลยเหมือนจะชอบตอกย้ำลูกน้องที่เป็นหนี้ว่า ไปเป็นหนี้เค้าทำไม่ รู้ว่าเค้าคิดดอกแพง ยังไปดิ้นร้น (ถ้าพวกคุณจ่ายเงินเดือนพอใช้ คงไม่ต้องไปเป็นหนี้ที่อื่นหรอก) อยากจะด่ามันจัง เลยไม่อยากให้ที่บจ.นี้รู้เรื่องการเป็นหนี้ของเรา แต่คงอีกไม่นาน เราก็คงเปลี่ยนที่ทำงาน ที่ได้เงินพอจะจ่ายหนี้สินทั้งหมด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2674 โดย faria

tipa เขียน: จากวันก่อนที่ถามพี่ๆ ไป วันนี้ได้รับจม.ของบจ.เอซีเอส ตัวแทนดูแลบัญชีลูกค้า พรอมิส อ้างถึงการเป็นหนี้และมีข้อเสนอ โครงการปรับปรุงลดยอดหนี้พิเศษ แต่ไม่บอกรายละเอียดมีแต่เบอร์โทกลับ พนักงานชื่อ วาสนาไม่บอกนามสกุล ส่วนลดเท่าไหร่ก็ไม่ระบุในเอกสาร แต่เรายังไม่พร้อมที่จะทำเพราะอย่างที่บอก จะกินยังไม่มี จะเอาที่ไหนเป็นก้อนไปจ่าย ก็คงต้องทำตามที่พี่ๆๆผ่านมา รอจนเราพร้อม แต่ก็คงก่อนเค้าฟ้องแน่นอน แต่ที่บจ.ที่น้องทำงานอยู่ เค้าค่อนข้าง (รวย ไม่เคยเป็นหนี้) เลยเหมือนจะชอบตอกย้ำลูกน้องที่เป็นหนี้ว่า ไปเป็นหนี้เค้าทำไม่ รู้ว่าเค้าคิดดอกแพง ยังไปดิ้นร้น (ถ้าพวกคุณจ่ายเงินเดือนพอใช้ คงไม่ต้องไปเป็นหนี้ที่อื่นหรอก) อยากจะด่ามันจัง เลยไม่อยากให้ที่บจ.นี้รู้เรื่องการเป็นหนี้ของเรา แต่คงอีกไม่นาน เราก็คงเปลี่ยนที่ทำงาน ที่ได้เงินพอจะจ่ายหนี้สินทั้งหมด

สู้ๆ ค่ะ ตามที่บอกมา เขาไม่เแจ้งลายละเอียดอะไรเลย เราก็คงต้องรอค่ะ
ถ้าหาเขาโทรมา ให้ข้อเสนอที่แน่นอน เราค่อยตกลงแล้วขอเอกสารให้ชัดเจนนะคะ
แต่แอนก็ ให้ขอแนะนำอะไรมากไม่ได้ อิอิ เพราะยังไม่ได้รับเอกสารอะไรนอกจากใบแจ้งหนี้และหมายศาลค่ะ
คุณ Tipa ต้องเ้ข้าไป อ่านเพิ่มเติมอีกนะคะ เพราะอาจมีกรณีศึกษาคล้ายๆ กัน ก็ได้ค่ะ
สู้ๆ นะคะ แอนเป็นกำลังใจให้ ค่ะ

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2714 โดย faria
มาทักทายพี่ๆน้องๆ หลังจากนั่งลุ้น หวยออกมา
สรุป ไม่ถูกสักตัวเลยคร้า อิอิ โดนกินเรียบร้อย ดีนะ ซื้อไม่เยอะ หวังรวยทางลัดซะงั้น 555

วันนี้ แอนเริ่มทำงานได้เต็มที่ค่ะ หลังจากที่โดนรถชนมามะอาทิตย์ที่แล้ว จ้า
อาการโดยรวมดีอย่างไม่คาดคิดอ่ะ แอนสบายดีแล้วค่ะ
ตอนนี้กำลังใจดีค่ะ เพราะช่วงนี้บรรดาเจ้าหนี้หายไปไหนหมดกะไม่รู้ไม่เห็นโทรมาเลย
เหงามากมายค่ะ อ่อ แต่ว่ามีโทรมาวันศุกร์ค่ะ แอนพึ่งกลับมาทำงานได้
โทรมา พูดจาไม่ดีเลย บอกว่า ให้ไปจ่ายขั้นต่ำ ภายในพุ่งนี้ ไม่มีค่ะขา แล้วก็วางสายไป
สงสัย จะเปลี่ยนคนคุยด้วย เพราะ วันพฤหัสยังคุยดีๆ อยู่เลย

แต่วันนี้ ไม่ได้เอาโทรศัพท์มาอีกแล้ว ลืมซะได้ สงสัยจะแก่แล้วจิงๆ -*- เหอะๆๆ

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3039 โดย faria
แวะมาอัพเดตสถานะการณ์วันนี้สักนิดคร้า
อิอิ วันนี้ลืมเอาโทรศัพท์มา สงสัยคงจะมีแต่คนโทรเข้าออฟฟิศแน่ๆค่ะ
มะวานนี้ เฟิร์ชช้อย โทรมาแจ้งว่า ถ้ายังไม่ชำระขั้นต่ำ ทางบริษัทเขาจะส่งใบเเตือนมาให้แล้ว

แต่เมื่อวันก่อน แม่โทรมาบอกว่ามีใบแจ้งเตือน ส่งมาจากธนาคารกสิกรแล้วว่าเตรียมฟ้องให้ติดต่อกลับด่วน
เรื่องที่เป็นหนี้ ยังไม่ได้บอกแม่ แม่บ่นใหญ่เลยค่ะ
ก็เลยต้องบอกว่า ไม่ต้องกังวล หนูแก้ปัญหาของหนูได้ แม่อย่าพึ่งคิดมากไป
ก็รู้สึกผิดนะคะ ที่ทำให้แม่ไม่สบายใจ
แต่ทำไงได้ล่ะคะ มันเกิดขึ้นแล้ว เปลี่ยนมันไม่ได้
เราผูกไว้เอง เราก็จะต้องแก้ให้ได้ อิอิ

รู้สึกตอนนี้กำลังใจดีค่ะ เลยไม่ค่อยวิตกมากเหมือนก่อนหน้าที่พึ่งหยุดหนี้

ตอนนี้กำลังหางานใหม่ที่ใกล้ที่พักกว่านี้
เพราะที่ทำงานกะที่พักตอนนี้ ไกลมากๆ ค่ะ
ลองนึกสภาพแอนตอนมาทำงาน เช้า จากอุดมสุข มา อารีย์(สะพานควาย) จิ
หุหุ เบียดเสียดในบีทีเอส แถม ค่ารถหลายต่อมากๆ
ทุกเช้าแต่งตัวแต่งหน้าสวยๆ พอไปถึงที่ทำงาน โทรมเป็นซอมบี้ทุกทีเลยค่ะ 555+

งานที่หาตอนนี้ก็น่าจะไปได้ด้วยดีค่ะ เพราะนัดสัมภาษงานหลายที่อยู่ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ อิอิ

อ่อ มีเรื่องจะถามพี่ๆ ด้วยว่า ถ้าหากเป็นหนี้บัตรกดเงินสดกับกรุงศรีเฟิร์ชช้ิอย แล้วเรามีบัญชีเงินเดือนกับกรุงศรีอยุธยาแบบนี้ มันจะมีปัญหาไหมค่ะ
(o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3041 โดย Ly89
เฟริสช้อยส์ เป็นบริษัทบัตรเครดิต ยังมีกรุงศรีวีซ่า และมาสเตอร์อีกด้วย

ส่วนธนาคารกรุงศรีอยุทธยา เป็นธนาคาร เพราะฉนั้น....ไม่เกี่ยวกันครับ....

ของผมมีครบทุกอย่างที่ว่ามาเลยครับ เงินเดือนก็ผ่านแบงค์นี้ด้วย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=356&Itemid=29#360
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: faria

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3091 โดย Skynine
พี่อังก็เงินเดือนผ่านบัญชีกรุงศรีเหมือนกัน หากกังวลใจแนะนำให้กดเงินออกมาให้หมดในวันเงินเดือนออกเลย ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: faria

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3729 โดย faria
สวัสดีค่ะ วันนี้มาอัพเดตสักหน่อยนึง
มะตะกี้นี้ อิออน โทรมา ให้จ่ายขั้นต่ำ ก่อนหนึ่งเดือน
ก็เลยบอกไปว่ายังไม่มีค่ะ แล้วเขาก็เลยบอกมาว่า
งั้นเด๋วพุ่งนี้ จะโทรมาสอบถามใหม่นะคะ

โทรมาพุ่งนี้ก็ไม่มีให้หรอกค๊าบบบบ อิอิ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3772 โดย cheeker22
:unsure: ไม่เข้าใจพวกทวงหนี้จิงๆๆ บอกว่าเวลางานรับโทสับไม่ได้แม่งก็ยังโทมา ยิ่งในออฟฟิตหูนิผึ่ง อยากรู้เรื่องชาวบ้านหน้าตั้ง จะทำงัยกับพวกทวงหนี้ดีนะ พี่ๆๆบอกที่เถอะค่ะ มันไม่ทำตามที่เราบอกเลย แล้วก้ชอบโทเข้าออฟฟิต เด๋วก่อนจะจัดหนักซะที

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4394 โดย faria
สวัสดียามสายค่ะ พี่ๆ ทุกคน

วันนี้ วันพระ ธรรมะสวัสดีคะ

หลังจากถูกหวยไป 30 บาท แอนก็หายไป เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดตอะไรสักเท่าไหร่
เลยแวะมาอัพสักหน่อย เมื่อวันพฤหัสที่แล้ว คุณอิออน ท่านโทรมา
แนะนำให้ทำสัญญาใหม่ ไม่ต้องจ่าย 2 เดือน บอกจะไม่คิดดอกเบี้ย จ่ายขั้นต่ำ พัน นิดๆ
ตอนแรกก็คิดว่า โหยๆ เงินจ่ายตอนนี้ยังไม่มีจะให้มัน จะให้ทำสัญญาใหม่ทำเบือก อะไร
ก็เลยตอบไปว่ายังไม่สนใจ ค่ะ แล้วเขาก็วางสายไป

เมื่อวานนี้ กสิกรโทรมา เสนอ ประนอมหนี้เหมือนกัน เขาเสนอมาหลายทีแล้วค่ะ
แต่คราวนี้ มาซะละเอียด บอกว่า จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 500 คิดดอกร้อยละ 15
ถ้าพูดถึงว่า กสิกร เขายังไม่คิดดอกแอนเลย นะ มีแต่ค่าติดตามทวงหนี้มา 1000 กว่าบาทเฉยๆ
สงสัย จะยังอยู่ช่วงโปรโมชั่น อิอิ แอนก็เลย 2 จิต 2ใจ ค่ะ บอกไปว่า น่าสนค่ะ
แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินค่ะ กลัวทำสัญญาใหม่ไปแล้วยังไม่มีจ่าย
เขาก็บอกมาว่า งั้น ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ ก็ นำชำระ ก่อน 500 แล้วโทรแจ้งกับทางธนาคาร
ว่าต้องการ ทำเรื่องประนอมหนี้ ก็เลยสงสัย เขาจะให้จ่ายหยอด ไหมเนี้ย เหอะๆๆ

แต่คุณพี่ อินี่ตาย ไม่โทรมาเลย เงียบไป เป็นอาทิตย์ล่ะค่ะ
อ่อ มะวานไปสัมภาษณ์งานมา เขาให้มาทดลองงาน 3 วัน เป็นผช.ผจก.ร้านฝึกหัด ของร้านอาหารญี่ปุ่นบุฟเฟ่ แห่งหนึ่ง
อยากทำอยู่เหมือนกันคะ เพราะไม่ว่างเหมือนตอนนี้ อิอิ งานที่ทำอยู่ตอนนี้มันสบายเกินไป
แล้วอีกอย่างก็ได้เงินเดือนดีกว่า สวัสดิการดีกว่าเยอะ เลยอยากทำค่ะ
ถ้าผ่านทดลอง 3 วัน ก็ ไป ทดลองโปรอีก 3 เดือน เหอะๆๆ
อยากให้ผ่านจัง อีกอย่างมีข้าวเลี้ยง 2 มื้อด้วยอ่ะ เลยหวานหมูแอนเลย 555+

เพี้ยง ขอให้ผ่านด้วยเถอะ สาธุๆ อิอิ ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4414 โดย Ly89
ขอให้ได้งานใหม่สมดังตั้งใจนะครับ....สาธุ...เพี้ยง.... ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4864 โดย faria
ซาหวาดดี คร้า พี่ๆ ทุกคน วันนี้ มาอัพเหตุการณ์สักหน่อยค่ะ

รู้สึกว่า ช่วงนี้ โทรศัพท์เงียบเป็นป่าช้าเลย
สงสัย จะซุ้มกันซะแล้วสิ อิอิ

เมื่อวันเสาร์ ไปสัมภาษณ์ งานมาค่ะ ไม่รู้ว่า เขาจะรับรึป่าวค่ะ ลุ้นมากๆเลย
แถมที่ทำงานที่ทำอยู่ เจ้านายเขาอนุมัติเงินเดือน เพิ่มอีก 2000 บาท หุหุ เพิ่มซะเยอะเลย
แต่ถ้าได้ที่ใหม่ ก็คงจะไปค่ะ เพราะว่า ที่ใหม่ให้เงินและสวัสดิการ ดีกว่าเยอะเลยค่ะ

ก็รอภาวนา ขอให้ได้งานที่นี่ ก็แล้วกัน จะได้ มีเงินเก็บกะเขาเยอะๆ (o_O)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4870 โดย Skynine
พีอังขอให้คุณโชคดี ได้งานใหม่ตามความประสงค์นะ..

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4871 โดย faria

Angsuu เขียน: พีอังขอให้คุณโชคดี ได้งานใหม่ตามความประสงค์นะ..

ขอบคุณคร้าพี่อัง ได้ตามนั้น คร้า อิิอิ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4872 โดย Skynine

annes เขียน:

Angsuu เขียน: พีอังขอให้คุณโชคดี ได้งานใหม่ตามความประสงค์นะ..

ขอบคุณคร้าพี่อัง ได้ตามนั้น คร้า อิิอิ

ดีใจด้วยนะจ๊ะ...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6294 โดย faria
หวาดดีคร้า แวะมาทักทายพี่ๆ กันสักหน่อย
พอดียุ่งๆ เลยไม่ได้มาอัพเลยค่ะ

มะวานนี้ เงินเดือนออก ใช้หนี้ สินยืมคนโน่นนี้มา ก็หมดเกลี้ยง อิอิ
บรรดาเจ้าหนี้ทั้งหลาย ต่างก็เรียงแถวโทรมากัน
โดยเฉพาะ อิซี่บาย เจ้าประจำ โทรมาให้ไปจ่ายหยอดก่อน เงินกินยังไม่มี แล้วจะเอาที่ไหนไปให้คร้า
ต่อมา กสิกรค่ะ พูดดีมา จากยอด 22000 กว่าๆ เขาบอกว่า ถ้าปิดมา จะให้ 15000 ค่ะ แต่ตอนนี้ ยังไม่มีเงินเลย -*-
และ เฟริชถ่อย มาแบบ บังคับให้ไปจ่าย 1500 ก่อน บอกไม่แน่ใจ เพราะไม่มีเงิน
โทรมาแบบว่า สายไหม้อ่ะ ถ้าไม่บล๊อคเบอร์นะ โทรมายัน เที่ยงคืนม้าง -*-" :upset:

แต่ที่ส่งจดหมายแจ้งมาว่า เรื่องได้ส่งไป ยังสำนักงานก.ม. แล้ว ก็มี ของ เฟริชถ่อย และ โลตัสค่ะ
ที่เหลือยังไม่มีใบแจ้งจาก สนง.กม. เลย ค่ะ

กลางเดือนก็จะออกจากที่ทำงานเก่าแล้ว เริ่มต้นการทำงานที่ใหม่
ตอนนี้ต้องเคลียงาน เพราะหัวฟู อย่างแรง อิอิ
ทำมายตอนทำงานแต่ก่อน สบายมากๆ พอใกล้จะออกแล้ว ไมไม่มีเวลาดูหนังเยย อิอิ :ไม่ยอม:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6306 โดย Mommyangel
หนู แอนนี่...

ขอให้หนูโชคดีกับงานใหม่นะ...ขอให้ได้เงินเดือนเยอะๆ มากๆ....

จะได้หมดหนี้....เป็นไท..โดยเร็ว

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6313 โดย faria

พี่ลี เขียน: หนู แอนนี่...

ขอให้หนูโชคดีกับงานใหม่นะ...ขอให้ได้เงินเดือนเยอะๆ มากๆ....

จะได้หมดหนี้....เป็นไท..โดยเร็ว

ขอบคุณ ฮ๊าบบบ พี่ลีสุดสวย อิอิ

ขอให้เงินเดือนเยอะๆ ตามนั้น คร้า

วันนี้ ก็ลองพิสูจน์ดวงหน่อยนึง ลองซื้อล๊อตตารี่มาสักหน่อย จะถูกไหมน้า

เพราะไม่ค่อยมีดวงเรื่องนี้เท่าไหร่เลยคร้า แต่ถ้าถูก ขอเป็นรางวัลี่ 1 แล้วก็แจ๊กพ็อตยิ่งดีค่ะ

^^ เพราะใช้หนี้หมด ไปสร้างชีวิตใหม่ได้ เลย :ลั่ลล้า:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6349 โดย ์Ngaesai
ผมก็เจออีซี่บายโทรจิกทุกวันครับ วันละ 3 รอบ ส่วนของ
เฟริสถ่อย มีจดหมายจาก โทเทิล เซอร์วิสเซส โซลูชั่นส์ จำกัด ส่งมาทวงแทน ครับ ขนาดเพิ่งหยุดไปเดือนเดียวเอง :upset: :upset: :wake: :wake:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6675 โดย faria
ว้าวๆ วันนี้แวะมาสักหน่อยฮ๊าบ

มะเช้า หงุดหงิดมากๆ โลตัส มันบังอาจโทรเข้าออฟฟิศแต่เช้า

บอกไปว่าทำไมไม่โทรเข้ามือถือ ก็บอกว่า แอนไม่รับ เลยโทรเขา

อยากจะรู้จิงๆ มันโทรมาไหนฟร่ะ เบอร์โทรศัพท์ก็โล่งโจ่งซะขนาดนี้

ไม่เห้นแม้แต่เงาเบอร์มัน เขาบอกว่า ทำไมเงินแค่นี้ ยังไม่จ่าย

เอ้า แอนกะ ปี๊ดล่ะค๊าบ คนมันไม่มี ถ้ามีก็ไปจ่ายล่ะ

ก็บอกไป ผั... ให้เงินเป็นรายวัน จะให้ไป จ่ายยังไงล่ะค่ะ ให้ที ไม่ถึง 300 เลย

คุณจะออกให้ก่อนไหม ล่ะ คราวนี้ มันเลยบอกว่า งั้นเด๋วจะโทรไปถามฝ่ายบุคคล

เอ้า !~ แอนนึกในใจ มันจะโทรไปทำเบือกอาราย

แต่ก็ช่างมาน เพราะอาทิตย์หน้าแอนก็จาออกแล้วคร้า ^^

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6691 โดย Mommyangel
โลตัส..เนี่ยะนะ...ม้าน...ชอบโทรเข้าออฟฟิตจริงๆ....มันเป็นสันดาน...

ของพี่ลี..เจอมันโทรเข้าออฟฟิตเหมือนกัน..แล้วดันเฉือกไปติดโต๊ะนาย....

ช่วงนั้นพี่ลีงานยุ่ง..จึงไม่ค่อยมีเวลารับโทรศัพท์..ก็รับมั่งไม่รับมั่ง

มันก็โทรเข้าออฟฟิตเลย...ไปติดโต๊ะนายโน่น....สองครั้ง..สามครั้ง...

นายก็เดินมาถามว่า...ลี...ไอ้บัตรโลตัส...มันโทรมาติดโต๊ะพี่บ่อยเลย...มีอะไรหรือเปล่า

อ๋อ...ไม่มีไรค่ะ..คือหนูไม่จ่ายหนี้บัตรมัน...มันเลยโทรตาม....นายเงียบ..ไม่พูดซักคำ

หลังจากนั้น...ความซวยก็มาเยือนมันโดยบังเอิญ....

พอมันโทรมาอีก...คราวนี้ได้ยินเสียงนายด่าอะไรไม่รู้....

พี่ถามนาย..ว่ามันว่ายังไงบ้าง...

นายบอกว่า....พี่บอกมันหลายครั้งแล้วว่า..นี่ไม่ใช่เบอร์คุณลี...ให้โทรเข้ามือถือ...มันก็ยังดื้อ..พี่ก็เลยจัดชุดใหญ่ให้ไปเรียบร้อยแล้ว.....

มันคงเข็ดไปนาน...แล้วหลังจากนั้นมันก็ไม่โทรเข้าออฟฟิตอีกเลย....รู้จักนายเราน้อยไปเสียแล้ว....

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.780 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena