สมาชิกใหม่ อยากรบกวนปรึกษาอ่ะค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18706 โดย Bemerum
ดีใจมากที่ได้เจอ เว็ปบอร์ดนี้ พยายามอ่านศึกษาแล้วอ่ะค่ะ

แต่มีปัญหาเกี่ยวกับสินเชื่อบ้าน พอจะช่วยให้คำปรึกษาได้มั้ยคะ

พอดี กู้ซื้อบ้านมา เมื่อปีที่แล้ว ผ่อนมาได้ 1 ปี กับ 8 เดือน ก้อเริ่มรู้ตัวว่าจะไม่ไหว

ผ่อนบ้าน 18XXX บาท ต่อเดือน
ผ่อนอีกยอดนึง 2XXX ต่อเดือน

และมีค่าบัตรเครดิต อีก 30XXX บาทอีกอ่ะค่ะ
ตอนนี้เงินเดือน 28000 หักลบกลบนี้ แล้วเหลือกินเดือนนึง แค่ไม่กี่พัน

ลองปรึกษากับคนที่ปล่อยสินเชื่อ เค้าก้อบอกว่า ให้หยุดจ่ายซักเดือนสองเดือน แล้วให้แบงค์โทรมาประนอมหนี้ แต่จากที่อ่านกระทู้ ไม่รู้ว่า สินเชื่อบ้าน กับ บัตรเครดิต จะเหมือนกันมั้ย

คือตอนนี้เงินเก็บไม่เหลือแล้ว ไม่มีเงินสำรอง ต้องจ่ายอย่างงี้อีก 29 ปี

ไม่รู้จะไปต่อยังไงอ่ะค่ะ
รบกวนปรึกษานะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ :)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18709 โดย ntps

1 ที่นี่ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ไม่ใช่
สินเชื่อบ้านโดยตรงค่ะ

2 อ่านก่อนถามนะค่ะ อาจมีบางส่วนเกี่ยวกับบ้าน ในกระทู้วิธีแก้ไขหนี้ เช่น
มุมมองของคนเรือแตก ผ่อนบ้านไม่ไหว เราต้องสละเรือ By: หมูสมิง

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18754 โดย Pych
รายได้ของคุณไม่สัมพันธ์กับค่าผ่อนบ้านเลยครับ ขนาดผ่อนเดือนละ 2 หมื่นกว่าบาท (18,xxx + 2,xxx)
คุณยังต้องผ่อนถึง 29 ปี ถ้าคุณประนอมหนี้ จะต้องผ่อนน้อยลงและนานขึ้น
ผมก็ไม่คิดด้วยว่า คุณจะได้ผ่อนน้อยลงไปเยอะ เพราะอายุคุณ + สัญญากู้ ต้องไม่เกิน 60 หรือ 65 ปี
ดังนั้น เขาน่าจะยืดให้คุณไดีอีกแค่ไม่กี่ปี และคุณก็ยังคงต้องผ่อนเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 17-18k อยู่ดี

เงินเดือนของคุณ จะเอาไปผ่อนบ้านหมด ยังไม่ต้องไปพูดถึงหนี้บัตร
ผมว่า ทำตามที่พี่แก้วแนะนำไว้ดีกว่าครับ ขายบ้านแล้วใช้หนี้ต่างๆ ให้หมด

แล้วค่อยไปหาซื้อบ้านตามกำลังดีกว่าครับ

ยื้อเอาไว้ เดี๋ยวจะไม่เหลืออะไร แถมบ้านโดนขายทอดตลาดเสร็จ ยังติดหนี้ธนาคารอีก
จะมานั่งเสียใจทีหลังนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18764 โดย Nok2865
สุดยอดดดด...เงินเดือน 28,000 ผ่อนบ้านเดือนละ 20,000 ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก
ทำได้ไงอ๊ะ...
ถ้ามันไปไม่ไหว อย่าฝืนค่ะ บัวเคยเห็นหลายๆคนแล้ว พยายามรักษาสมบัตินอกกาย จนแทบจะไม่มีกางเกงลิงให้นุ่ง
ถ้ามันขายยาก ให้เช่าไปก่อนได้ไหม จะได้มีรายได้มาเสริมตรงนี้
หาบ้านหลังเล็กหน่อย หรือถ้ายังไม่พร้อมก็เช่าหอพักไปก่อน
หมดหนี้หมดสิน ลืมตาอ้าปากได้ ค่อยหาเอาใหม่นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18786 โดย meawpung
วางให้ลง ปลงให้ได้ สมบัตินอกกาย ถ้ามันสุดแรงยื้อ คงต้องปล่อย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.426 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena