วิธีการHair Cut คุยกับเจ้าหน้าทีธนาคารหรือบริษัททวงหนี้ค่ะดีค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18947 โดย leksirikorn
หยุดจ่าย City Bank , Ready Crdit , First choice , Speedy Cash ตั้งแต่มีนาคมแล้วค่ะ
First Choce โทรมาบอกแต่ว่าให้จ่ายรักษาบัญชีก่อน รักษาประวัติก่อน ดิฉันบอกว่าประวัติไม่ดีอยู่แล้ว บัตราก็ใช้ไม่ได้ จะจ่ายเพื่อรักษาอะไร เค้าบอกถ้าจะประนอมหนี้ต้องส่งเอกสารใบแจ้งหนี้ที่อื่นให้เค้าพิจารณาก่อน ดิฉันไม่ได้ส่งไปค่ะ ตั้งใจขอศึกษาผู้มีประสบการณ์ในนี้ก่อน
แต่ก่อนจะเจอเวปนี้ ได้ทำประนอมหนี้กับกสิกรไปแล้ว
ส่วน speedy cash ได้ทำการประนอมหนี้ค่ะ ครั้งแรกส่งเอกสารไปแล้ว แล้วเค้าให้จ่ายเงิน 1 งวดก่อนแล้วจะทำเรื่องให้ แต่ก็ไม่ได้จ่ายค่ะ พอดีอ่านเจอว่าไม่ควรทำประนอมหนี้หาก ไม่แน่ใจว่าจ่ายได้มั้ย ก็เลยไม่ได้จ่ายไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ เค้าโทรมาก็ไม่รับไม่มีคำตอบให้ค่ะ ไม่รู้ว่าจะยังไงดีหนี้ประมาณ 200,000 ค่ะ
City Bank VISA 50,000
Ready Credit 45,000
First choice 45,000
Kisikorn VISA 120,000
Speedy Cash 200,000
ตอนนี้ตกงานค่ะ รายได้เล็กน้อย วันนึงไม่ถึง 300 บาทเลยค่ะ มีบ้านชื่อดิฉันร่วมกู้กับพี่สาวค่ะ แต่คนจ่ายค่าบ้านคือพี่สาว เพราะตอนนี้ไม่มีรายได้มากพอเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18953 โดย ชายกลาง
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18955 โดย papa
ตามลิงค์ ชายกางไปเลยค่ะ. :ลั่ลล้า: ยินดีที่คุณเจอเวปนี้ก่อนที่ประนอมหนี้ papa. ว่าถ้าคุณเข้าไปอ่านกระทู้ต่างของๆเพื่อน ๆ พี่ ๆ คุณจะหาแนวทาง ที่เหมาะกับตัวเองได้ค่ะ แลัวคุณจะแกร่งขึ้นเยอะ. เมื่อเราก็ไม่กล้ารับโทรทวงหนี้เลย ไม่เคยคุณเอง ไม่รู้นระบอกปัดยังงัย ไม่เคยค้างจ่าย กลัวมันมาที่ออฟฟิต เราบอกให้มันโทรไปหาแฟนเราตลอด ให้เค้าคุยให้ แต่พอเจอเวปนี้ อ่าน ๆ
มีภูมิต้านทานเยอะมาก ตอนนี้รับเอง เจรจาเอง เพราะได้ ประสบการณ์จากเวปนี้ เชื่อเถอะค่ะว่าเราต้องหมดหนี้ได้แน่นอนค่ะ เดินตามนโยบายของชมรมฯ แล้วคุณจะประสบความสำเร็จในการปลดหนี้

ขอเป็นอีก 1 กำลังใจให้ค่ะ o_)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18960 โดย Pych
หากทำสัญญาประนอมหนี้ไปแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเลยสักงวด ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
เพราะสัญญาประนอมหนี้ฉบับนั้น ถือเป็นโมฆะไปแล้วครับ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติม สำหรับกสิกรที่ประนอมหนี้ไปแล้ว จากกระทู้นี้นะครับ

“สัญญา นรก” คืออะไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

คุณมีของ Citibank ด้วย ต้องระวังหน่อยนะครับ เพราะฟ้องเร็ว 4-6 เดือนอาจะได้รับหมายศาลได้

ในเมื่อตกงาน และไม่ได้ผ่อนบ้าน คุณก็ไม่ควรไปมีชื่อเป็นผู้กู้ร้วมเลยนะครับ
เพราะกู้ร่วม ก็สามารถโดนอายัดทรัพย์ ยึดทรัพย์มาขายทอดตลาด เพื่อใช้หนี้ หลังจากโดนฟ้องได้ครับ
กันไว้ดีกว่าแก้ครับ

ถ้าคุณไม่ได้กู้ร่วม และตกงาน ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

อ่านกระทู้ที่คุณชายกลางแนะนำไว้
มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20753 โดย leksirikorn
หยุดจ่ายตั้งแต่ 15/6/55 ยอดวงเงินบัตร 45000 บาทเต็ม หนี้ปัจจุบัน 50656.77 บาท ณ.วันที่ 13/8/55
วันนี้ 1/9/55 มีเจ้าหน้าที่โทรมายื่นข้อเสนอปรับโครงสร้างหนี้ 1200 บาท 60 เดือน ถ้าปิดบัญชีส่วนลดยอดเหลือ 28000 บาท น่าสนใจมาก ตั้งแต่หยุดจ่ายไม่รับโทรศัพท์เลย พอดีวันนี้เค้าโทรเข้า 02 เลยต้องรับ แต่โชคดีเจ้าหน้าที่พูดจาดีมาก ๆ กำลังรับไว้พิจารณา
อยากบอกเพื่อนๆ ว่า ไม่ต้องตกใจ ไม่ต้องเคลียด ตอนนี้เราไม่เคลียดแล้วรอ H/C อย่างเดียวเลย ตั้งแต่ได้เป็นสมาชิกที่นี้่มีความรู้และทำใจได้เยอะเลย ยังมีอีก 3 บัตร รอH/C อยู่
เจ้าหน้าที่คนก่อน เป็นผู้ชายพูดฮ่วยมาก มันถามว่า
เจ้าหน้าที่ "พี่มีปัญหาอะไรเหรือ"
ดิฉัน " ค่ะ ประสบปัญหาเรื่องรายได้
เจ้าหน้าที่ "มีปัญหาเรื่องเงินรึเปล่า แล้วจะเอายังไง นี่เค้าส่งเรื่องมาทางกฎหมายแล้วน่ะ
ดิฉัน "ค่ะ ก็ยังไม่มีค่ะ ที่ผ่านมาก็จ่ายไม่เคยขาดไม่ใช่รึค่ะ ถ้าไม่มีปัญหาก็จ่ายให้อยู่แล้วแหละ
เจ้าหน้าที่ "แล้วจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ไม่งั้นต้องส่งเรื่องฟ้องแล้วน่ะ
ดิฉัน " ค่ะ ก็รอฟ้องกัน " ดิฉันก็วางหู
พอดีคนนี้พูดจาดีมาก แล้วข้อเสนอก็ดี น่าสนสใจ ขอให้เพื่อน ๆ โชคดีค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20755 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21055 โดย leksirikorn
ถามอีกเรื่องค่ะ ตอนทำประนอมหนี้กับบัตรเครดิตกสิกรไทย เค้าให้ส่งแต่สำเนาบัตรประชาชน และเขียนข้อความขอประนอมหนี้เนื่องจากขาดสภาวะคล่องทางการเงิน แล้วก็จ่ายไปก่อน 3000 บาทเมื่อวันที่ 22/6/55 เจ้าหน้าที่บอกว่าเพื่อจะได้ส่งเข้าแบงค์ทำหนังสือ หลังจากนั้นก็มีหนังสือจากธนาคารกสิกรไทยลงวันที่ 25/6/55 มาว่า ดิฉันทำเรื่องขอผ่อนผันชำระหนี้ ทางแบงค์อนุมัติให้จ่ายเดือนละไม่น้อย 3000 บาท ตั้งแต่มิถุนายน 55 ถึง เมษายน 59 ไม่น้อยกว่าเดือนละ 3000 บาท หากผิดชำระงวดใด งวดหนึ่ง ไม่ว่าเหตุผลใดก็ตามท ท่านต้องชำระหนี้เต็มจำนวนทั้งหมด (ยอดประมาณ 113000 บาท ) ตั้งแต่นั้นมาดิฉันยังไม่ได้จ่ายเลยค่ะ สิ่งที่สงสัยรบกวนถามท่านผู้รู้ทั้งหลาย ดังนี้
1 หนังสือที่เค้าส่งมาถือเป็นสัญญาได้มั้ยค่ะ
2 ไม่มีใครโทรตามเลย เค้าจะต้องฟ้องอย่างเดียวรึเปล่าค่ะ หรืออย่างไร นี่ก็งวดที่ 3 แล้วค่ะ

สำหรับ CityBank มีโทรมาบ้างจะให้จ่ายขั้นต่ำอย่างเดียว แล้วก็ให้ประนอมหนี้ ถามเรื่อง H/C เค้าก็บอกว่าจะมีจ่ายเมื่อไหร่ ดิฉันก็บอกว่าขอทราบยอดก่อนเดี๋ยวจะหาเงินให้ว่ายอดเท่าไร ไม่เกินเมื่อไหร่ เค้าก็บอกว่ายังบอกไม่ได้เพราะว่าะ ยอดวันนี้ กํบอนาคตก็ไม่เหมือนเดิม ดิฉันก็เลยเฉย ๆ ตอนนี้ FirstChoice ลดให้จาก 50656 เหลือ 28000 บาท น่าสนใจ แต่ยังไม่มีเงินอยู่ดี อนาคตจะได้ลดแบบนี้รึเปล่าก็ไม่รู้ รอไทยพาณิชย์อยู่ไม่รุ้จะยังไงตั้งแต่ 200,000 บาทแนะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21231 โดย leksirikorn
ดิฉันได้หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว VISA ยอดณ.วันที่ 15/8/55 = 55,364 (ยอดเต็ม 51,000)
ยอด Ready ณ.วันที่ 17/8/55 = 46005 (ยอดเต็ม 43,000) เค้าโทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ แต่ยังไม่ได้ตอบว่าจะยังไง อยากทราบว่าเพื่อน ๆ ที่่มีประสบการณ์ซิตี้แบงค์ กี่เดือนฟ้องค่ะ และถ้า H/C เต็มที่เท่าไร

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21237 โดย Ploylyly
ถ้าลดแล้วคุณมีเงินแล้วใช่มั้ยครับ อย่าไปต่อโดยที่ไม่มีเงิน เพราะก็เหมือนไปให้ความหวังลมๆแล้งๆ เดี๋ยวทีหลังเค้าจะเล่นแง่กับเรา :hurt:

ส่วนลดมีตั้งแต่ 30 40 50 60% อันนี้ขึ้นอยู่กับวาทะศิลป์ของแต่ละคนและก็ความเน่าของหนี้ที่มันส่งกลิ่นเหม็น ยิ่งเน่ายิ่งดี :shy:

โดยสถิติที่เคยอ่านในบอร์ด ประมาณเร็วสุด 6 เดือน อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับยอดหนี้ ยิ่งสูงยิ่งเสี่ยง ถ้ายิ่งเป็นศาลในกรุงเทพแล้วยิ่งมีลุ้น

ทำอะไรก็ขอให้ไตร่ตรองให้รอบครอบนะ

อ้อไปหาอ่านกระทู้ปักหมุด นิยามของคำว่าHaircut

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21240 โดย 1652

leksirikorn เขียน: ดิฉันได้หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว VISA ยอดณ.วันที่ 15/8/55 = 55,364 (ยอดเต็ม 51,000)
ยอด Ready ณ.วันที่ 17/8/55 = 46005 (ยอดเต็ม 43,000) เค้าโทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ แต่ยังไม่ได้ตอบว่าจะยังไง อยากทราบว่าเพื่อน ๆ ที่่มีประสบการณ์ซิตี้แบงค์ กี่เดือนฟ้องค่ะ และถ้า H/C เต็มที่เท่าไร

ของเราเข้าเดือนที่ 7 แล้ว คงใกล้ฟ้องแล้วมัํง แต่อย่าไปปรับปรุงเลยคะ เราปรับปรุงมาแล้วจ่ายไปเป็นปี พอถึงเวลาก็ไม่ไหว รอมันฟ้องอย่าเดียว ไม่รู้มันจะยึดอะไเพราะตกงาน ไม่มีทรัพย์สิน แต่โครตามเลย โทรไปบ้าน ไม่อยู่มันก็โกหกว่าเป็นเพื่อนมีธุระด่วน ตอสุดๆ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21243 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้เป็นครั้งที่สองแล้วนะครับ

มีครั้งต่อไป ผมขอแบนความเป็นสมาชิกนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21297 โดย leksirikorn
ต้องขอโทษ อย่างสูงค่ะ ดิฉันอาจเข้าใจผิด คิดว่าเพื่อน ๆ เห็นเป็นชื่อกระทู้เดิม แล้วก็จะไม่เข้ามาตอบค่ะ ก็
เลยตั้งกระทู้ถามใหม่ ต้องขอโทษจริง ๆ น่ะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21325 โดย Pych

leksirikorn เขียน: ถามอีกเรื่องค่ะ ตอนทำประนอมหนี้กับบัตรเครดิตกสิกรไทย เค้าให้ส่งแต่สำเนาบัตรประชาชน และเขียนข้อความขอประนอมหนี้เนื่องจากขาดสภาวะคล่องทางการเงิน แล้วก็จ่ายไปก่อน 3000 บาทเมื่อวันที่ 22/6/55 เจ้าหน้าที่บอกว่าเพื่อจะได้ส่งเข้าแบงค์ทำหนังสือ หลังจากนั้นก็มีหนังสือจากธนาคารกสิกรไทยลงวันที่ 25/6/55 มาว่า ดิฉันทำเรื่องขอผ่อนผันชำระหนี้ ทางแบงค์อนุมัติให้จ่ายเดือนละไม่น้อย 3000 บาท ตั้งแต่มิถุนายน 55 ถึง เมษายน 59 ไม่น้อยกว่าเดือนละ 3000 บาท หากผิดชำระงวดใด งวดหนึ่ง ไม่ว่าเหตุผลใดก็ตามท ท่านต้องชำระหนี้เต็มจำนวนทั้งหมด (ยอดประมาณ 113000 บาท ) ตั้งแต่นั้นมาดิฉันยังไม่ได้จ่ายเลยค่ะ สิ่งที่สงสัยรบกวนถามท่านผู้รู้ทั้งหลาย ดังนี้
1 หนังสือที่เค้าส่งมาถือเป็นสัญญาได้มั้ยค่ะ
2 ไม่มีใครโทรตามเลย เค้าจะต้องฟ้องอย่างเดียวรึเปล่าค่ะ หรืออย่างไร นี่ก็งวดที่ 3 แล้วค่ะ

สำหรับ CityBank มีโทรมาบ้างจะให้จ่ายขั้นต่ำอย่างเดียว แล้วก็ให้ประนอมหนี้ ถามเรื่อง H/C เค้าก็บอกว่าจะมีจ่ายเมื่อไหร่ ดิฉันก็บอกว่าขอทราบยอดก่อนเดี๋ยวจะหาเงินให้ว่ายอดเท่าไร ไม่เกินเมื่อไหร่ เค้าก็บอกว่ายังบอกไม่ได้เพราะว่าะ ยอดวันนี้ กํบอนาคตก็ไม่เหมือนเดิม ดิฉันก็เลยเฉย ๆ ตอนนี้ FirstChoice ลดให้จาก 50656 เหลือ 28000 บาท น่าสนใจ แต่ยังไม่มีเงินอยู่ดี อนาคตจะได้ลดแบบนี้รึเปล่าก็ไม่รู้ รอไทยพาณิชย์อยู่ไม่รุ้จะยังไงตั้งแต่ 200,000 บาทแนะ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า คุณได้พลาดกลายเป็นทำสัญญานรกกับกสิกรไปแล้วครับ
ปกติ กสิกรทวงไม่บ่อยอยู่แล้วครับ โอกาสโดนฟ้อง ก็อาจจะมีครับ แต่อย่างเร็วน่าจะสักเดือนที่ 5-6 ครับ

Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22906 โดย leksirikorn
เมื่อคืนไทยพาณิชย์โทรมาบอกว่าปรับโครงสร้างหนี้ไม่ทันแล้ว ให้จ่ายแบบหยุดดอกเบี้ย เดือนละ 9000 บาท 3 เดือน แล้วค่อยลดเหลือ 8000 บาท 3 เดือน แล้ว ที่เหลือก็หาร 7000 บาท ว่าจะจ่ายอีกกี่เดือน ยอดหนี้ทั้งหมด 230000 บาท ถ้าไม่จ่ายสิ้นเดือนนี้ ก็ต้องส่งฝ่ายส่งฟ้องแล้ว ทำไงดีค่ะ ท่านผ้อาวุโสทั้งหลายและเพื่อน ๆ แนะนำหน่อยค่ะ เคลียดมากเลย แต่คนทวงพูดดีมากค่ะ เหมือนเห็นใจเรา แต่ก็จนปัญญาจริง ๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22910 โดย jackTs
คุณไม่ไปถามต่อในกระทู้เดิม ทำให้คนอื่นๆไม่ทราบรายละเอียดถึงที่มาที่ไปในการหยุดจ่าย
เช่น หยุดจ่ายมานานเท่าไหร่แล้ว? ที่ผ่านมามีเงื่อนไขจากทางเจ้าหนี้อย่างไร?

คุณทำผิดมารยาทในการตั้งกระทู้ ตั้งกระทู้ใหม่ไปเรื่อยเปื่อย แล้วใครเขาจะเข้าใจถึง ที่มา-ที่ไป ที่คุณเคยพิมพ์อธิบายเอาไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้
จะให้พวกผมต้องเข้าไปย้อนหาอ่านความเป็นมาของคุณ จากในกระทู้เดิมที่คุณเคยอธิบายเอาไว้อย่างนั้นหรือครับ?
เพื่อที่พวกผมจะได้เข้าใจในปัญหาของคุณ และจะได้ช่วยแนะนำได้ถูกต้องตามข้อเท็จจริง...มันง่ายเกินไปไหมครับ?

เอาล่ะ...ในเมื่อข้อมูลของคุณไม่ครบถ้วน ผมก็ขอไม่ตอบละกัน

แต่ถ้าใครอยากจะเข้ามาตอบให้คุณ ก็เชิญ ผมไม่ห้าม แล้วก็จะไม่ขอเสริมด้วย
ถ้าหากคำแนะนำนั้นมีความผิดพลาด ก็ขอให้ผู้ที่เข้ามาให้คำแนะนำ รับผิดชอบกับความผิดพลาดจากข้อแนะนำที่ผิดๆนั้นด้วยก็แล้วกัน

ปล.คุณลองเข้าไปอ่านความคิดเห็นของคนอื่นๆ ที่เข้ามาคอยเตือนเรื่องการตั้งกระทู้ซ้ำซากแบบคุณ ดูเอาละกัน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#713

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18947&Itemid=29#21243

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18947&Itemid=29#21297

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22911 โดย Ly89
เพื่อนๆแนะนำให้คุณอ่าน ในกระทู้เก่าของคุณ.....คุณทำอะไรอยู่ครับ

คุณอนาคินก็เตือนไม่ให้ตั้งกระทู้พร่ำเพรื่อ...ให้ต่อกระทู้เดิม คุณก็ไม่ทำตาม

ทำไมคุณไม่เคารพกฏของชมรมบ้างครับ.....

หนี้เป็นของคุณเอง...ทำไมไม่ขวนขวายหาอ่าน แล้วปรับใช้เอาล่ะครับ

ไม่มีใครเอามาป้อนให้คุณได้ทุกคำหรอกครับ....คำถามที่คุณถามมา มันพื้นๆมากครับ

ผมไม่ตอบ....แต่ให้ไปหาอ่านเอาเอง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22912 โดย Napassawan

leksirikorn เขียน: เมื่อคืนไทยพาณิชย์โทรมาบอกว่าปรับโครงสร้างหนี้ไม่ทันแล้ว ให้จ่ายแบบหยุดดอกเบี้ย เดือนละ 9000 บาท 3 เดือน แล้วค่อยลดเหลือ 8000 บาท 3 เดือน แล้ว ที่เหลือก็หาร 7000 บาท ว่าจะจ่ายอีกกี่เดือน ยอดหนี้ทั้งหมด 230000 บาท ถ้าไม่จ่ายสิ้นเดือนนี้ ก็ต้องส่งฝ่ายส่งฟ้องแล้ว ทำไงดีค่ะ ท่านผ้อาวุโสทั้งหลายและเพื่อน ๆ แนะนำหน่อยค่ะ เคลียดมากเลย แต่คนทวงพูดดีมากค่ะ เหมือนเห็นใจเรา แต่ก็จนปัญญาจริง ๆ

กระทู้เดิมคุณ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18947&Itemid=29#21055

จะตั้งกระทู้ใหม่อีกสักกี่รอบ

กรรมการเตือนแล้วไม่เคยสนใจเลยหรือไง

อ่านกระทู้สิ่งที่สมาชิกควรทำหรือยัง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

แล้วเคยอ่านกระทู้ปักหมุด เรื่อง วิธีการแก้หนี้บ้างไหม

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ไม่มีเงินจ่ายแล้วจะไปเครียดกับมันทำไม

หยุดมาเพื่ออะไร หยุดแล้วจะเจออะไร หยุดแล้วต้องทำอย่างไร เคยตั้งคำถามกับตัวเองไหม

เคยคิดจะหาอ่านก่อนไหม ไม่ใช่ต้องรอให้เจอปัญหาแล้วค่อยมาถามทีละข้อ

อ่านให้เยอะๆ หน่อย จะได้ไม่ต้องเครียดเวลาถูกทวง มันเป็นสิ่งที่ต้องเจอ

ไม่ทันมุขของคนทวงหนี้ก็ต้องมาเครียดแบบนี้

ผู้อาวุโสของคุณก็ไม่มีใครช่วยได้หรอก ถ้าคุณจะเอาแต่หลับหูหลับตาถามอย่างเดียว

โดยไม่ลืมตามาอ่าน วิธีการแก้หนี้ วิธีรับมือพวกทวงหนี้ วิธีเก็บเงิน และ มารยาทของเวป

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22928 โดย leksirikorn
ขอโทษทุกท่านที่เข้ามากล่าวตักเตือน และขอขอบคุณค่ะ ที่ไม่ตอบแต่แนะนำ เข้าใจค่ะ ว่าพวกท่านทั้งหลายเจอแต่คำถามซ้ำ ๆ หลาย ๆ คน ก็เลยคิดว่าไอ้คนพวกนี้ไม่อ่านกันเลยหรือไง เอาแต่ถาม เอาแต่ถาม ก็ตามประสาคนโง่ค่ะ คิดไม่เป็น ถ้าคิดเป็นชีวิตก็คงไม่เป็นแบบนี้ และคงไม่มาเข้าเป็นสมาชิกชมรมนี้ จะพยายามศึกษาให้มากขึ้น ขอโทษทุกท่านที่เสียเวลามาเปิดอ่าน แล้วชวนให้หงุดหงิดค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22929 โดย ntps

leksirikorn เขียน: ขอโทษทุกท่านที่เข้ามากล่าวตักเตือน และขอขอบคุณค่ะ ที่ไม่ตอบแต่แนะนำ เข้าใจค่ะ ว่าพวกท่านทั้งหลายเจอแต่คำถามซ้ำ ๆ หลาย ๆ คน ก็เลยคิดว่าไอ้คนพวกนี้ไม่อ่านกันเลยหรือไง เอาแต่ถาม เอาแต่ถาม ก็ตามประสาคนโง่ค่ะ คิดไม่เป็น ถ้าคิดเป็นชีวิตก็คงไม่เป็นแบบนี้ และคงไม่มาเข้าเป็นสมาชิกชมรมนี้ จะพยายามศึกษาให้มากขึ้น ขอโทษทุกท่านที่เสียเวลามาเปิดอ่าน แล้วชวนให้หงุดหงิดค่ะ

คนเราถ้าเอาแต่ว่าตัวเอง มีแต่บั่นทอนจิตใจตัวเองเปล่าๆ

คิดบวกสิค่ะ ดีเท่าไรแล้วที่มีคนมาเตือน ถ้ากระทู้ตั้งไว้แล้ว

ไม่มีคนเหลียวแล มาใส่ใจเลย คุณจะรู้สึกยังไงค่ะ ถูกทอดทิ้ง

ใช่ไหมค่ะ คิดดีๆ นะดีกับตัวเอง ไม่มีใครว่า คุณโง่ ถ้าโง่แล้ว

จะมีปัญญาสร้างหนี้ได้หรือค่ะ เขาแค่บอกว่า เดินเข้าบ้านมา

ใส่ใจสังเกตุสักนิด มีสติสักหน่อย อย่าเอาเรื่องตัวเองมาเป็น

ศูนย์กลางค่ะ ถ้ามองก่อนตั้งกระทู้ คุณจะเห็นด้านบน เขียนว่า

1 มารยาทในการตั้งกระทู้

2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

อ่านข้อมูลดีที่มีให้ฟรี นำมาเสนอถึงหน้าจอ ถึงบ้าน แล้วคุณจะไม่

ต้องรอคำตอบ ไม่ต้องเครียด ดีไหมค่ะ

อย่าฟังแค่คำว่า ฟ้อง ว่า ยึด แล้วจิตตก สติแตก อ่านอะไรก็ไม่รู้

เรื่อง หรืออ่านมาแล้ว มันหล่นหายไปหมด เพียงคำพูดของคน

ทวงหนี้ ไม่ต้องรู้มากนัก ก็น่าจะคิดออก หากเอาใจคุณไปใส่ใจ

เจ้าหนี้ คุณจะทำอะไรบ้างที่จะทำให้ลูกหนี้แบบคุณยอมนำเงิน

มาจ่ายค่ะ เขาก็ทำแบบนั้นละค่ะ ส่วนลูกหนี้ เมื่อคิดจะหยุดเพราะ

ไม่มี ก็ต้องทำใจ แลกกับสิ่งที่จะเกิดขึ้น จะสบายนั่งๆนอนๆ เฉยๆ

คงไม่มีวันปลดหนี้ได้นะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22933 โดย น้ำมนต์

leksirikorn เขียน: ขอโทษทุกท่านที่เข้ามากล่าวตักเตือน และขอขอบคุณค่ะ ที่ไม่ตอบแต่แนะนำ เข้าใจค่ะ ว่าพวกท่านทั้งหลายเจอแต่คำถามซ้ำ ๆ หลาย ๆ คน ก็เลยคิดว่าไอ้คนพวกนี้ไม่อ่านกันเลยหรือไง เอาแต่ถาม เอาแต่ถาม ก็ตามประสาคนโง่ค่ะ คิดไม่เป็น ถ้าคิดเป็นชีวิตก็คงไม่เป็นแบบนี้ และคงไม่มาเข้าเป็นสมาชิกชมรมนี้ จะพยายามศึกษาให้มากขึ้น ขอโทษทุกท่านที่เสียเวลามาเปิดอ่าน แล้วชวนให้หงุดหงิดค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ Leksirikorn :P

อย่าน้อยใจ อย่าท้อแท้ใจ อย่าโกรธ......เพราะสิ่งเหล่านี้จะทำให้มองไม่เห็นหนทางที่ถูกต้อง

ในการดำเนินชีวิต..... จงตรึกตรองในทุกคำพูดที่มีคนมาบอกกล่าวแนะนำ.....

ในที่นี้ ล้วนแต่มีความหวังดีให้กับทุกคน.....แต่ด้วยพื้นฐานของชีวิตความเป็นอยู่ และ การศึกษา..

ทำให้เรามีพื้นฐานอารมณ์ที่แตกต่างกัน....จงมองถึงสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม และ ตนเอง...

อย่างที่พี่นก พูดไว้ว่า......ถ้าหากคุณไม่มาต่อที่กระทู้เดิม...คนที่เข้ามาอ่าน

ไม่ว่าจะเป็นผู้ที่ให้ข้อแนะนำ หรือ เพื่อนสมาชิกที่ต้องการข้อมูลที่ใกล้เคียงกันกับเรื่องของตนเอง...

ก็จะไม่รู้ที่มา และ ที่ไป ของมูลหนี้...

อย่างเช่น น้ำมนต์เองมีหนี้ตัวนี้ ยอดหนี้คงค้าง ณ ตอนหยุด ก็ใกล้เคียงกับคุณ (ประมาณ ๒XX,XXX)

น้ำมนต์เองก็ยังอยากทราบว่า คุณหยุดมานานเท่าไรแล้ว รายละเอียดเริ่มต้นเป็นอย่างไร....

(เผื่อที่จะเป็นแนวทางให้น้ำมนต์ ได้ปรับใช้ให้เหมาะสมกับตนเอง)

ตั้งแต่น้ำมนต์ได้รู้จักที่นี่......ได้อ่านเรื่องราวของเพื่อนสมาชิกด้วยกัน...ไม่ว่าจะเป็นเรื่องหนี้...

หรือการบอกเล่าชีวิตการทำงาน ครอบครัว อื่นๆอีกมากมาย...ทำให้น้ำมนต์มีความสุข..

และรู้ว่า มิตรภาพที่แท้จริง คืออย่างไร ทั้งๆ ที่เราทุกคนในที่นี้ส่วนใหญ่ เริ่มต้นด้วยการรู้จักกัน

แค่ผ่านทางตัวอักษร แต่น้ำมนต์มั่นใจค่ะว่า มันคือมิตรภาพที่แท้จริง ที่หาได้ยากมาก ณ ปัจจุบัน.....

สู้ต่อไปนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.923 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena