ได้งานแล้วค่า \(^0^)/ มาขอปรึกษาเรื่องการเงิน และการใช้หนี้

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18951 โดย daaw
จากที่เราเคยตั้งกระทู้เรื่องตกงาน + เป็นหนี้บัตรเครดิต

ตอนนี้เราได้งานแล้วค่ะแต่หนี้ก็ยังไม่ได้ลดลงมาก เพราะก็หมุนใช้ไปในช่วงตกงานน่ะค่ะ --" อยากจะขอคำแนะนำทางการเงินหน่อย ไม่อยากตกลงไปในวังวนเดิมๆ

เข้าเรื่องเลย

มีหนี้บัตรเครดิต 30000 ค่ะ 1 ใบ ยื่นเอกสารปรับโครงสร้างหนี้ไปเป็นเดือนแล้ว แบ๊งค์เงียบค่ะ เราก็เลยต้องส่งขั้นต่ำไปก่อนแล้วเอาบัตรไปหมุนจ่ายค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ฯลฯ บ้าง ใบนี้หนี้ยังไม่ลงเลยค่ะ

บัตรกดเงินสด1 30000 ใบนี้เจรจาปรับโครงสร้าหนี้เสร็จแล้วแบ๊งค์ให้จ่ายเดือนละ 1000 ไป 3 ปีค่ะ มีมากกว่านั้นอยากโปะก็ได้

บัตรกดเงินสด2 35000 ใบนี้เค้าบอกว่าปรับโครงสร้างหนี้ไม่ได้ค่ะ เค้าไม่มีบริการ เรากัดฟันส่งขั้นต่ำไป แอบถอนมาใช้ 1 รอบ ตอนนี้ตกเหลือ 33000 เองค่ะ จ่ายไปเท่าไหร่กลายเป็นดอกหมด --"

ฟิตเนสยกเลิกไม่ได้ ดร็อปไว้ค่ะ รายเดือนเหลือเดือนละ 300 กว่าๆ แต่เข้าใช้บริการไม่ได้ เราดร็อปยาว 6 เดือน

งานใหม่เงินเดือน 25000 ค่ะ กะคร่าวๆ ว่าจะใช้จ่ายทุกอย่างไม่เกิน 10000/เดือน ค่าห้อง ค่ากิน ค่าเดินทาง ฯลฯ

น่าจะเหลือเก็บราว 15000 อันนี้เลขกลมๆนะคะ

มีรายได้จากงานฟรีแลนซ์ประจำอีก 2 เจ้า 4000 กับ 5000 ค่ะ (หมดสิ้นปีนี้)

อันนี้ไม่รวมหนี้พ่อ หนี้แม่ หนี้แฟน ซึ่งไม่มีดอกเบี้ย แต่จะพยายามทะยอยใช้ให้เหมือนกันค่ะ อ้อ มีทองในโรงรับจำนำอีก 2 บาทด้วย Y^Y

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18952 โดย ชายกลาง
เงินเดือน+หนี้วางแผนดีๆก็หมดแล้วครับของคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18963 โดย Pych

daaw เขียน: จากที่เราเคยตั้งกระทู้เรื่องตกงาน + เป็นหนี้บัตรเครดิต

เคยตั้งกระทู้ไว้เมื่อไหร่ครับ ก่อนน้ำท่วมปลายปีที่แล้วหรือเปล่าครับ
ถ้าเพิ่งตั้ง แล้วทำไมถึงต้องสมัครสมาชิกใหม่ล่ะครับ

daaw เขียน: มีหนี้บัตรเครดิต 30000 ค่ะ 1 ใบ ยื่นเอกสารปรับโครงสร้างหนี้ไปเป็นเดือนแล้ว แบ๊งค์เงียบค่ะ เราก็เลยต้องส่งขั้นต่ำไปก่อนแล้วเอาบัตรไปหมุนจ่ายค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ฯลฯ บ้าง ใบนี้หนี้ยังไม่ลงเลยค่ะ

บัตรกดเงินสด1 30000 ใบนี้เจรจาปรับโครงสร้าหนี้เสร็จแล้วแบ๊งค์ให้จ่ายเดือนละ 1000 ไป 3 ปีค่ะ มีมากกว่านั้นอยากโปะก็ได้

บัตรกดเงินสด2 35000 ใบนี้เค้าบอกว่าปรับโครงสร้างหนี้ไม่ได้ค่ะ เค้าไม่มีบริการ เรากัดฟันส่งขั้นต่ำไป แอบถอนมาใช้ 1 รอบ ตอนนี้ตกเหลือ 33000 เองค่ะ จ่ายไปเท่าไหร่กลายเป็นดอกหมด --"

น่าเสียดายแทนครับ ที่ทำปรับโครงสร้างหนี้ไปถึง 2 ใบ
อ่านกระทู้นี้นะครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไม ผมถึงบอกว่าน่าเสียดาย

“สัญญา นรก” คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

daaw เขียน: งานใหม่เงินเดือน 25000 ค่ะ กะคร่าวๆ ว่าจะใช้จ่ายทุกอย่างไม่เกิน 10000/เดือน ค่าห้อง ค่ากิน ค่าเดินทาง ฯลฯ

น่าจะเหลือเก็บราว 15000 อันนี้เลขกลมๆนะคะ

มีรายได้จากงานฟรีแลนซ์ประจำอีก 2 เจ้า 4000 กับ 5000 ค่ะ (หมดสิ้นปีนี้)

อันนี้ไม่รวมหนี้พ่อ หนี้แม่ หนี้แฟน ซึ่งไม่มีดอกเบี้ย แต่จะพยายามทะยอยใช้ให้เหมือนกันค่ะ อ้อ มีทองในโรงรับจำนำอีก 2 บาทด้วย Y^Y

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

คุณทำรายการรายรับ-รายจ่ายมาอย่างนี้ ดีแล้วครับ
จะช่วยทำให้คุณวางแผนการเงินได้อย่างดี

ทีนี้ ก็ขอให้ตั้งใจอ่านกระทู้ปักหมุด เช่นกระทู้ต่อไปนี้

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

อ่านให้เข้าใจและเลือกแนวทางที่เหมาะสมกับคุณนะครับ
มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: BBNP

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.394 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena