ขอคำแนะนำ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18966 โดย หนี้เยอะ
ขอคำแนะนำ was created by หนี้เยอะ
ปัจจุบันโดนฟ้องหมดแล้วทุกแบงค์ค่ะ HSBC อายัดเงินเดือนมาปีกว่าแล้ว ค่ะ
เมื่อวันศุกร์ จนท.สำนักงานบัญชีของ แบงค์กรุงเทพ โทรมาบอกว่า ศาลตัดสิน
มานาแล้วถ้าไม่คิดจะจ่ายก็ต้องทำการยึดทรัพย์ โดยบอกว่าจะออกมาสำรวจ
ทีอยู่ตามทะเบียนบ้านเพื่อสืบหาทรัพย์ ดิฉันมีข้อกฏหมายถามดังนี้ค่ะ

1. รถยนต์ได้โอนทำสัญญาซื้อขายเป็นชื่อน้องชายแล้ว ปัจจุบันยังผ่อนอยู่
2. มีเงินในบัญชีอยู่ 1 ก้อน สมควรจะถอนออกมาแล้วเอาเข้า
บัญชีลูกได้ไหม ( เป็นเงินสำหรับค่ารักษาพยาบาลทุกเดือนส่วนที่เิบิกไม่ได้ค่ะ )
เจ้าหนี้จะสืบไปถึงบัญชีลูกหรือเปล่า เพราะยังเรียนหนังสืออยู่ไม่มีรายได้ เขาสามารถ
บังคับเอาไปได้หรือเปล่า
3. และถ้า จนท. บังคับคดี มาทีบ้านซึ่งเราเป็นแค่ผุ้อาศัย เจ้าของบ้าน ไม่ให้เข้าไป
ในบ้านได้ ถูกต้องใช่มั้ยค่ะ
4. เจ้าหนี้จะตามสืบต่อไหมค่ะว่าเราย้ายไปเข่าบ้านอยู่ที่ไหน เื่พื่อตามอายัดทรัพย์สิน
5. จริง ๆ แล้ว เจ้าหน้าที่บังคับคดีมีสิทธิ์เช็คเงินในบัญชีของเราทุกธนาคารหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18968 โดย Pych

หนี้เยอะ เขียน: 1. รถยนต์ได้โอนทำสัญญาซื้อขายเป็นชื่อน้องชายแล้ว ปัจจุบันยังผ่อนอยู่

รถก็ไม่ได้เป็นทรัพย์สินของคุณแล้วครับ

หนี้เยอะ เขียน: 2. มีเงินในบัญชีอยู่ 1 ก้อน สมควรจะถอนออกมาแล้วเอาเข้า
บัญชีลูกได้ไหม ( เป็นเงินสำหรับค่ารักษาพยาบาลทุกเดือนส่วนที่เิบิกไม่ได้ค่ะ )
เจ้าหนี้จะสืบไปถึงบัญชีลูกหรือเปล่า เพราะยังเรียนหนังสืออยู่ไม่มีรายได้ เขาสามารถ
บังคับเอาไปได้หรือเปล่า

บัญชีเงินฝากในธนาคารที่เป็นชื่อของคุณ สามารถอายัดได้ครับ

หนี้เยอะ เขียน: 3. และถ้า จนท. บังคับคดี มาทีบ้านซึ่งเราเป็นแค่ผุ้อาศัย เจ้าของบ้าน ไม่ให้เข้าไป
ในบ้านได้ ถูกต้องใช่มั้ยค่ะ

หาก“เจ้าบ้าน”ออกมาแสดงตน พร้อมกับหลักฐานความเป็น“เจ้าบ้าน”ต่อเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ณ.ที่หน้าบ้านของตนเอง พร้อมกับยืนยันว่า ทรัพย์สินทุกอย่างภายในบ้าน เป็นทรัพย์ของเจ้าบ้านแต่เพียงผู้เดียว...“ผู้อาศัย”(ลูกหนี้)ไม่ได้เป็นเจ้าของทรัพย์ภายในบ้านแต่อย่างใด แค่มาอาศัยอยู่เท่านั้น
ให้ถือว่า“เจ้าบ้าน”เป็นเจ้าของทรัพย์ดังกล่าวตามที่แจ้ง และให้ เจ้าพนักงานบังคับคดี “งดยึด” แล้วทำรายงานต่อไปยังศาล เพื่อปลดเปลื้องความรับผิดชอบ ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งมาตรา 283 ต่อไป

อ่านเพิ่มเติมในกระทู้นี้นะครับ
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

หนี้เยอะ เขียน: 4. เจ้าหนี้จะตามสืบต่อไหมค่ะว่าเราย้ายไปเข่าบ้านอยู่ที่ไหน เพื่อตามอายัดทรัพย์สิน

ถ้าคุณเป็นเจ้าบ้าน (ในทะเบียนบ้าน) เมื่อไร เจ้าหนี้ก็จะตามไปสืบจนเจอและยึดให้ได้ครับ

หนี้เยอะ เขียน: 5. จริง ๆ แล้ว เจ้าหน้าที่บังคับคดีมีสิทธิ์เช็คเงินในบัญชีของเราทุกธนาคารหรือเปล่าค่ะ

เจ้าหนี้จะสืบทรัพย์ หาทรัพย์ของคุณเพื่อยึดมาใช้หนี้ให้ได้แหล่ะครับ
อ่านกระทู้นี้ให้ละเอียดนะครับ
เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19012 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ตอบกลับ: ขอคำแนะนำ
ถ้ามีเวลาให้เข้ามาอ่านในนี้ มีคำตอบ และทางแก้อยู่

ทางแก้ก็คือการอ่านในเรื่องที่เราเป็นอยู่
อ่านแล้วทำความเข้าใจว่าทำอะไรได้บ้างและเป็นอย่างไรต่อไป
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.409 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena