ขอปรึกษาเกี่ยวกับควิกแคช

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19158 โดย gamyui
ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเขียนกระทู้ลักษณะนี้รึยังค่ะ

ท้าวความก่อนนะคะ ก่อนหน้านี้ไม่มีการไปขึ้นศาลเพราะประนีประนอมยอมความกับควิกแคชมาค่ะ ตกลงชำระเดือนละ 1000 บาท หยุดเดือนดอกเบี้ย 1 ปี หลังจากนั้นคิดดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี (จำยอดไม่ได้ค่ะ เพราะเอกสารอยู่ที่บ้าน) หลังจากนั้นก็รอเอกสารสำหรับชำระ 2 เดือน ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาให้ชำระเงินก็แจ้งไปว่ายังไม่ได้รับเอกสารที่จะนำไปชำระ (ได้มีการโทรทวงไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้รับ) เจ้าหน้าที่ก็ส่้งเอกสารมาใหม่และโทรมาเช็คว่าได้รับเอกสารหรือไม่ เมื่อได้รับเอกสารก็ไปชำระทุกเดือน

ปรากฏว่า ในระยะ 6 เดือนที่ผ่านมานี้ มีเจ้าหน้าที่คอยโทรมาทวงทุกเดือน แต่ก็ชำระตามปกติไม่ได้ผิดนัด ในวันนี้ เจ้าหน้าที่่คนเดิมที่โทรมาทวงทุกเดือน โทรมาแจ้งว่ายอดหนี้ของเราถึงกรมบังคับคดีแล้ว เราก็ถามกลับไปว่่าทำไมหล่ะ ในเมื่อเราผ่อนชำระทุกเดือน เค้าบอกว่า เราผิดนัดชำระ อ้าว.... เราก็อธิบายไปชี้แจงรายละเอียดไป เค้าบอกว่า เค้าทำอะไรไม่ได้ มีแค่หน้าที่แจ้งให้เราทราบว่าเรากำลังจะถูกอายัดเงินเดือน

แถมแจ้งว่ายอดหนี้ ตอนนี้ 7 หมื่นกว่า ถ้าไม่อยากถูกอายัดเงินเดือน ก็ต้องหาเงินมาปิดที่ยอด 5 หมื่น

สรุปคือเราจะโดนอายัดเงินเดือนจริงมั้ย (มีคนบอกว่าเค้าแค่ขู่)
เพราะบ.ที่เราทำงานซีเรียสมาก ถึอว่าเป็นความผิดร้ายแรง สามารถเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยได้ค่ะ

เราเครียดมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19164 โดย ntps
มีข้อสงสัย กรุณาโทร กรมบังคับคดี บางขุนนนท์ 02-8814999

เราไม่รู้จริงหรือเท็จ แต่เรื่องจริงมีอยู่ว่า 1 แผนกบุคคลหรือบัญชีต้องได้รับหนังสือจากกรมฯขออายัดเงินเดือนก่อนอายัด
2 ลูกหนี้ต้องได้รับหนังสือแจ้งการอายัดเช่นเดียวกัน

คุณเล่ามางง :shy: ตกลงฟ้องหรือไม่ฟ้อง ทำไมมาอีกคนแล้วที่เขียนไม่รู้เรื่อง
แล้วคนอ่านจะเข้าใจชีวิตคุณได้ไง จะตอบคุณได้ไงค่ะ เขียนอะไรกรุณา เล่าให้
รู้เรื่องหน่อยนะ ถ้าไม่ฟ้อง แปลว่า คุณทำประนอมหนี้ไป ถ้าไม่เคยผิดนัด แล้ว
มันมาเห่าได้ไงค่ะ ถ้ามั่นใจขนาดนี้ว่า ไม่เคย ก็ไม่ต้องฟังเสียงเห่าให้รำคาญหู
แต่คุณต้องมี 1 หลักฐานยืนยันการให้ชำระปลอดดอกเบี้ย 1 ปี เดือนละ 1000
และปีต่อไป ดอกเบี้ย 15% 2 หลักฐานใบชำระจ่ายทุกงวด แค่นี้คุณก็ถือไพ่
เหนือเขาแล้วค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19165 โดย gamyui
ขอบคุณนะคะ และ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

เราไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าฟ้องรึเปล่า
เพราะมีหมายศาลมาที่บ้าน นัดให้ไปที่ศาลค่ะ พอไปแล้ว เจ้าหน้าที่ศาลก็ให้เราไปพบกับทนายโจทย์ที่ห้องประนอมหนี้ อ่ะค่ะ เราก็พลาดไปยอมประนอมหนี้กับทนายเค้า
ส่วนที่เราไม่ค่อยมั่นใจก็คือ ช่วงที่เรารอเอกสารสำหรับชำระเงินจากควิกแคชเนี่ย เรียกว่า ผิดนัดชำระมั้ยคะ
เราไม่แน่ใจอ่ะค่ะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เขียนมาแล้วอ่านไม่เข้าใจค่ะ
ส่วนเอกสารอายัด ยังไม่ได้ส่งมา เจ้าหน้าที่บอกว่าโทรมาแจ้งก่อน

ที่เครียดคือ ถ้ามีหนังสืออายัดเงินเดือนมา ก็คงต้องออกจากงาน เพราะเค้าเลิกจ้างโดยไมได้ค่าชดเชย เพราะผิดระเบียบร้ายแรงของบริษัทฯ ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19166 โดย Skynine
สัญญา นรก”...คืออะไร? คลิกข้างล่างอ่านก่อนแล้วจะแจ่มแจ้ง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19169 โดย Pych

Angsuu เขียน: “สัญญา นรก”...คืออะไร? คลิกข้างล่างอ่านก่อนแล้วจะแจ่มแจ้ง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ขออนุญาตนะครับ พี่อัง

สัญญาประนีประนอมยอมความที่ทำหน้าศาล เป็นคนละกรณีกับสัญญาประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19170 โดย jackTs
ควิกแคชมัน"เจ๊ง"ไปตั้งนานแล้ว มีคำสั่งมาจากเจ้านายเหนือหัวของมัน ให้รีบๆปิดหนี้ที่ยังค้างคาอยู่ เพื่อที่จะได้ทำการปิด"แผนกเร่งรัดหนี้สิน" ซึ่งยังเหลืออยู่เป็นแผนกสุดท้าย จะไม่ต้องเสียเงินเดือนจ้างพนักงานในแผนกนี้อีกต่อไป
ด้วยเหตุนี้จึงมีการทวงหนี้ในรูปแบบชั่วๆนี้ออกมา
(มันก็เหมือนกับในกรณีของ เซทเทเลม หรือ Amex นั่นแหละ)

ขออ้างอิงตามที่ผมพิมพ์บทความลงในกระทู้ "ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล" ที่เขียนเอาไว้ว่า

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

แนวทางที่ 2.

เมื่อได้ข้อตกลงอันเป็นที่พอใจของทั้งสองฝ่ายแล้ว ก็ทำการร่างสัญญาที่ตกลงกันเอาไว้ ลงในแบบฟอร์ม“สัญญาประนีประนอมยอมความ”(ตราครุฑ ๒๙) พร้อมกับเซ็นต์ลงนาม ชื่อโจทก์ , ชื่อจำเลย และชื่อของผู้พิพากษาอีก 2 ท่าน (ในฐานะเป็นพยาน)

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า ทางฝ่ายโจทก์(เจ้าหนี้) กับผู้พิพากษา(ในฐานะเป็นพยาน)

ใครจะใหญ่กว่ากัน?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19172 โดย Pych

gamyui เขียน: ขอบคุณนะคะ และ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

เราไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าฟ้องรึเปล่า
เพราะมีหมายศาลมาที่บ้าน นัดให้ไปที่ศาลค่ะ พอไปแล้ว เจ้าหน้าที่ศาลก็ให้เราไปพบกับทนายโจทย์ที่ห้องประนอมหนี้ อ่ะค่ะ เราก็พลาดไปยอมประนอมหนี้กับทนายเค้า
ส่วนที่เราไม่ค่อยมั่นใจก็คือ ช่วงที่เรารอเอกสารสำหรับชำระเงินจากควิกแคชเนี่ย เรียกว่า ผิดนัดชำระมั้ยคะ

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เขียนมาแล้วอ่านไม่เข้าใจค่ะ
ส่วนเอกสารอายัด ยังไม่ได้ส่งมา เจ้าหน้าที่บอกว่าโทรมาแจ้งก่อน

ที่เครียดคือ ถ้ามีหนังสืออายัดเงินเดือนมา ก็คงต้องออกจากงาน เพราะเค้าเลิกจ้างโดยไมได้ค่าชดเชย เพราะผิดระเบียบร้ายแรงของบริษัทฯ ค่ะ

การที่คุณทำสัญญาประนีประนอมยอมความหน้าศาลไปแล้ว คุณต้องดูเงื่อนไขที่กำหนดไว้ในสัญญาฉบับนั้นครับ ว่าระบุให้ชำระทุกวันที่เท่าไร เป็นจำนวนกี่งวด ถ้าคุณผิดเงื่อนไขข้อใดข้อหนึ่งจากสัญญา เช่นชำระช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ หรือชำระจำนวนเงินน้อยกว่าที่กำหนดไว้ เป็นต้น

ก็ถือว่าเป็นการผิดสัญญา และโจทก์สามารถไปติดต่อกรมบังคับคดีขออายัดเงินเดือนได้เลยจริงๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19176 โดย Champcyber99
ผมไม่เข้าใจนายจ้างคุณ เอาเรื่องงานมารวมกับเรื่องส่วนตัวได้ไง
คุณถูกหักเงินเดือน ก็มันเป็นเงินของคุณ
มันเกี่ยวกับบริษัทตรงไหน ถ้ามีบริษัทไร้น้ำใจเช่นนี้
คนตกงานเป็นล้านๆคนแน่

คุณพลาดไปนิด'รู้ไม่ทันคนพวกนี้ คนพวกนี้ชื้อหนี้มาน้อยนิดแต่มาเอากับเราเต็มๆ
ไม่เป็นไรครับ เริ่มใหม่ได้

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19182 โดย Skynine

gamyui เขียน: ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยเขียนกระทู้ลักษณะนี้รึยังค่ะ

ท้าวความก่อนนะคะ ก่อนหน้านี้ไม่มีการไปขึ้นศาลเพราะประนีประนอมยอมความกับควิกแคชมาค่ะ ตกลงชำระเดือนละ 1000 บาท หยุดเดือนดอกเบี้ย 1 ปี หลังจากนั้นคิดดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี (จำยอดไม่ได้ค่ะ เพราะเอกสารอยู่ที่บ้าน) หลังจากนั้นก็รอเอกสารสำหรับชำระ 2 เดือน ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาให้ชำระเงินก็แจ้งไปว่ายังไม่ได้รับเอกสารที่จะนำไปชำระ (ได้มีการโทรทวงไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้รับ) เจ้าหน้าที่ก็ส่้งเอกสารมาใหม่และโทรมาเช็คว่าได้รับเอกสารหรือไม่ เมื่อได้รับเอกสารก็ไปชำระทุกเดือน

ปรากฏว่า ในระยะ 6 เดือนที่ผ่านมานี้ มีเจ้าหน้าที่คอยโทรมาทวงทุกเดือน แต่ก็ชำระตามปกติไม่ได้ผิดนัด ในวันนี้ เจ้าหน้าที่่คนเดิมที่โทรมาทวงทุกเดือน โทรมาแจ้งว่ายอดหนี้ของเราถึงกรมบังคับคดีแล้ว เราก็ถามกลับไปว่่าทำไมหล่ะ ในเมื่อเราผ่อนชำระทุกเดือน เค้าบอกว่า เราผิดนัดชำระ อ้าว.... เราก็อธิบายไปชี้แจงรายละเอียดไป เค้าบอกว่า เค้าทำอะไรไม่ได้ มีแค่หน้าที่แจ้งให้เราทราบว่าเรากำลังจะถูกอายัดเงินเดือน

แถมแจ้งว่ายอดหนี้ ตอนนี้ 7 หมื่นกว่า ถ้าไม่อยากถูกอายัดเงินเดือน ก็ต้องหาเงินมาปิดที่ยอด 5 หมื่น

สรุปคือเราจะโดนอายัดเงินเดือนจริงมั้ย (มีคนบอกว่าเค้าแค่ขู่)
เพราะบ.ที่เราทำงานซีเรียสมาก ถึอว่าเป็นความผิดร้ายแรง สามารถเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยได้ค่ะ

เราเครียดมากค่ะ

Angsuu เขียน:
“สัญญา นรก”...คืออะไร? คลิกข้างล่างอ่านก่อนแล้วจะแจ่มแจ้ง

ขออนุญาตนะครับ พี่อัง

สัญญาประนีประนอมยอมความที่ทำหน้าศาล เป็นคนละกรณีกับสัญญาประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

เรียน..คุณอนาคิน
จาก พีอัง สวยประหาร..

1. เจ้าของกระทู้เขียนว่าก่อนหน้านี้ไม่มีการไปขึ้นศาล แต่ไปประนีประนอมยอมความมา.. คงต้องไปทำ
สัญญานรกมาแน่ๆ พี่อังจึงลากลิงค์ให้เจ้าของกระทู้อ่าน..ให้เข้าใจยิ่งขึ้น ...

2.ส่วนการยอมความหน้าศาลนั้น เป็นที่มาแห่งการอายัดเงินของพี่อังเอง.. พี่อังไปทำยอมความหน้าศาลมา แต่เนื่องจากพี่อังโดนฟ้องติดกัน 3 เจ้า ประเมินดูแล้วจ่ายไม่ตลอดรอดฝั่งแน่..
จึงไม่จ่ายสักเจ้าเพื่อความยุติธรรม ไม่นานหลังจากนั้นประมาณ 1 เดือน พี่อังโดน
หมายอายัดเงินเดือนมาที่พี่อังก่อน พี่อังจึงไปทำการขอส่วนลด...และเป็นคนนำส่ง
ใบส่วนให้ที่ทำงานเอง อีกประมาณ 1 เดือน หมายอายัดเงินเดือนถึงมาที่ทำงาน...

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19185 โดย Pych

gamyui เขียน: ขอบคุณนะคะ และ ต้องขอโทษด้วยค่ะ

พี่อังครับ
ผมขออธิบายเสริมหน่อยนะครับ

คุณ gamyui บอกไว้ว่า ไปศาลและได้ทำประนอมยอมความกับทนายที่ศาล ซึ่งเป็นความเห็นก่อนที่พี่อังจะลงเรื่อง สัญญานรก นะครับ

ดังนั้น สัญญาที่ คุณ gamyui ไปทำมา จึงเป็นสัญญาประนีประนอมยอมความ ที่มีตราครุฑ แบบที่พี่นกบอกไว้ถูกต้องแล้วครับ ซึ่งมันคนละประเด็นกับสัญญานรกครับ ผมไม่อยากให้สมาชิกสับสนครับ

ส่วนเรื่องยอมความแล้วโดนอายัดเงินเดือนนี่ เป็นเพราะคุณ gamyui และพี่อังไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขในสัญญายอมความนะครับ เพราะการยอมความหน้าศาล และปฏิบัติตามเงื่อนไข ยังไงก็ไม่มีทางโดนอายัดเงินเดือนอยู่แล้วครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19186 โดย ntps
คุณแก้มยุ้ยค่ะสงสัยการสื่อสารคุณมีปัญหาหน่อยนะ :เฮ้อ:
555หม่อมอังค่ะสัญญาประนอมหน้าศาลถ้าไม่ทำตาม
ก็มีผลแบบพี่อังและคุณแก้มยุ้ยค่ะแต่สัญญานรกคือสัญญา
ที่ทำก่อนฟ้องค่ะซึ่งเงื่อนไขแย่กว่าสัญญาที่ทำหน้าศาลค่ะ
ถ้าไม่ทำตามข้อตกลงส่งผลให้เจ้าหนี้ฟ้องต่อไปค่ะ

เคสนี้มีแต่ระดับบิ๊กมาตอบทั้งนั้น :laughing: ทุกคนต่าง
ต้องการตอบให้ตรงประเด็นเพื่อช่วยแก้ไขปัญหาให้ค่ะแต่
เนื่องจากข้อมูลที่จขกทให้มาทำใหเราไข้วเขวค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Skynine

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19197 โดย Nok2865
เป็นไปตามที่คุณแก้วจ๋า แนะนำค่ะ
ถ้าคุณเก็บสัญญาประนีประนอมยอมความ หรือสัญญาไกล่เกลี่ยเอาไว้ และใบเสร็จการจ่ายของคุณเอาไว้
คุณสามารถเอาหลักฐานเหล่านี้ ให้กรมบังคับคดีดูได้ว่า คุณมีเจตนาในการชำระหนี้จริง
และมีอีกแนวทางหนึ่งในการชะลอการอายัด โดยการขอความคุ้มครองจากศาล
แต่แนวทางนี้มีข้อปลีกย่อยลึกซึ้ง ที่ขออนุญาตไม่ตอบหน้าบอร์ด แต่ให้คุณโทรสายด่วน Hotline คุณนกกระจอกเทศ ประธานชมรมฯ ได้ค่ะ (ขอให้โทรไปตามวันเวลาที่ระบุเท่านั้น)
กระบวนการที่ว่า...ยุ่งยาก ซับซ้อน
วิธีที่ง่ายที่สุด และหลายๆคนทำคือ หาเงินมาปิดหนี้ตัวนี้ซ่ะ แฮร์คัททำได้ตลอดค่ะ
คุณต้องใจสู้ และ เข้มแข็งพอ
เน้นการเจรจา คุยกับเจ้าหนี้เรื่อยๆ บ่อยๆ ขอความเห็นใจ บอกกับเขาตรงๆว่า "ถ้าฉันโดนอายัด ฉันจะต้องโดนออกจากงานทันที และคุณก็จะไม่ได้เงินใช้หนี้"
บอกกับเขาว่า พบกันคนละครึ่งทางได้ไหม ชี้ให้เขาเห็นว่า ตลอดเวลาที่ผ่านมา เราเจตนาจะชำระหนี้จริงๆ ขอให้ช่วยเหลือหน่อย คุณได้เงินคืน ฉันก็ยังมีงานทำ อย่าเข่นฆ่ากันให้ตายไปเลย เห็นใจกันหน่อยเถอะ
กว่ากอบัวจะหมดหนี้ กอบัวทั้งขอ ทั้งอ้อน ทั้งสาป ทั้งแช่ง ป่นปี้ ใช้ทุกกลยุทธ์กว่าจะมีวันนี้
เรื่องบริษัทของเขาที่ปิดตัว ก็เป็นปัญหาอย่างหนึ่ง ที่เขาเร่งปิดยอด
แต่ขอให้คุณ "อย่าถอดใจ"
บางทีปัญหาหลายๆอย่าง มันดูไม่มีทางออก มันน่ากลุ้ม แต่บอกกับตัวเองว่า เรามาได้ไกลแล้ว มาจนถึงกระบวนการอายัดแล้ว
หลายๆคนปล่อยให้อายัดได้
หลายคน มีผลกระทบต่อหน้าที่การงาน มองการแก้ปัญหาให้ขาด ถ้า...ถ้าอยากได้งานทำ ก็ต้องหาเงินมาปิดหนี้ พอมีญาิติพี่น้องที่ให้ยืมแบบไม่เสียดอกไหม
จริงๆ เราไม่แนะนำให้ไปกู้หนี้มาปิดหนี้ แต่ในกรณีคุณ คุณกลุ้มใจกับการต้องออกจากงานมากๆ
ก็ต้องหาทางแก้กันไป...
น้องอนาคิน เคยบอกว่า ใครๆก็เก็บเงินใช้หนี้กันไม่ค่อยได้ ได้ก็ได้น้อย แต่พอหมายศาลมา เก็บเงินได้ทุกที
กอบัวก็เชื่อแบบนั้น พอมันถึงทางที่เราต้องเลืิอก เราต้องเลือกที่เจ็บตัวน้อยที่สุดค่ะ จะไ่ม่เสียอะไรเลยเป็นไปไม่ได้ คุณต้องหาทางเลืิอกด้วยตัวเองนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19219 โดย gamyui
ขอบคุณผู้มีประสบการณ์ทุกคนมากนะคะ
และต้องขอโทษสำหรับความไม่ชัดเจนของข้อมูลค่ะ

มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ที่จริงเราไม่อยากตกงาน เพราะอยากมีเงินมาใช้หนี้ให้จบ ๆ ไป
ก็ทำเท่าที่ทำได้ค่ะ

แต่เจ้านี้โหดจริง ๆ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19221 โดย Skynine

gamyui เขียน: ขอบคุณผู้มีประสบการณ์ทุกคนมากนะคะ
และต้องขอโทษสำหรับความไม่ชัดเจนของข้อมูลค่ะ

มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

ที่จริงเราไม่อยากตกงาน เพราะอยากมีเงินมาใช้หนี้ให้จบ ๆ ไป
ก็ทำเท่าที่ทำได้ค่ะ

แต่เจ้านี้โหดจริง ๆ

อย่ากังวลให้มากนัก..ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นข้างหน้าพี่อังจะยังเป็นกำลังใจให้..คุณต้องผ่านไปได้แน่นอน..

ปล.โทรไปหาพี่นกตามที่คุณบัวแนะนำคุณ เมื่อ 10 ชั่วโมง 16 นาทีด้วยนะน้องนะ..พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.734 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena