ขอปรึกษา จะหยุดจ่ายที่ประนอมหนี้และยังไม่ได้ประนอมหนี้

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19241 โดย oudte32
สวัสดีครับพี่ๆน้าๆของชมรมทุกท่าน

ผมเพิ่งจะรู้จักเวปนี้เมื่อวันที่ 14/08/2555 นี้เอง และได้อ่านตามคำแนะนำไปเยอะพอสมควรแล้วครับ เมื่ออ่านแลศึกษาไปแล้วพบว่าผมไม่น่าพลาดไปเลย
ผมได้ทำการประนอมหนี้หรือสัญญานรกไปเมื่อ ปี 2552 ซึ่งตอนนี้มียุบรวมแล้ว มี 5 รายการ และยังมีบัตรเครดิต อีก 2 ใบ ซึ่งปัจจุบันเงินเดือนมีพอจ่ายพวกบัตรต่างๆ แต่ก็ไม่มีเงินเหลือเก็บเลยและบางเดือนก็ติดลบแต่ไม่มากก็ใช้การหมุนเงินครับ

หลังจากได้อ่านจากในเวปนี้แล้ว จึงตัดสินใจจะหยุดจ่ายทั้งหมด
และคิดว่าจะเลือกใช้วิธีการ รอฟ้อง,พบศาล,และสุดท้ายคือ ยอมให้อายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี

ขอถามเพื่อข้อมูลในอนาคต
1.เมื่อผมโดนฟ้องและไปพบศาล (อาจจะขอความเมตตาช่วยให้ลดดอกและค่าปรับได้ไหม) ผมต้องการจะยอมให้อายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี (โดยจะให้ผมมีเงินเดือนเหลือ 70-85% หลังจากหักแล้ว) จะต้องทำอย่างไรในวันพบศาล

2.หลังจากที่ผมโดนอายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี โดยให้เจ้าหนี้ประมาณ 7 ราย ไปแบ่ง เงินใน30% ที่โดนหักนั้น ผมจะต้องอยู่แบบนี้ไปตลอดเลยใช่ไหม จนกว่าผมจะทำ HC แต่ละรายจนหมด

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19261 โดย jackTs
ถาม : เมื่อผมโดนฟ้องและไปพบศาล (อาจจะขอความเมตตาช่วยให้ลดดอกและค่าปรับได้ไหม) ผมต้องการจะยอมให้อายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี (โดยจะให้ผมมีเงินเดือนเหลือ 70-85% หลังจากหักแล้ว) จะต้องทำอย่างไรในวันพบศาล
ตอบ : ให้ไปอ่านในห้อง "รู้ทันกฏหมายหนี้"

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล (แนวทางที่ 3.)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ถาม : หลังจากที่ผมโดนอายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี โดยให้เจ้าหนี้ประมาณ 7 ราย ไปแบ่ง เงินใน30% ที่โดนหักนั้น ผมจะต้องอยู่แบบนี้ไปตลอดเลยใช่ไหม จนกว่าผมจะทำ HC แต่ละรายจนหมด
ตอบ : ถูกต้องแล้วครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

การขอลดหย่อน อายัดเงินเดือน
test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=d&page=2

test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=d&page=4

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001821&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001768&nomod=d

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19479 โดย oudte32

นกกระจอกเทศ เขียน: ถาม : เมื่อผมโดนฟ้องและไปพบศาล (อาจจะขอความเมตตาช่วยให้ลดดอกและค่าปรับได้ไหม) ผมต้องการจะยอมให้อายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี (โดยจะให้ผมมีเงินเดือนเหลือ 70-85% หลังจากหักแล้ว) จะต้องทำอย่างไรในวันพบศาล
ตอบ : ให้ไปอ่านในห้อง "รู้ทันกฏหมายหนี้"

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล (แนวทางที่ 3.)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

ถาม : หลังจากที่ผมโดนอายัติเงิน 15-30%ของเงินเดือน จากกรมบังคับคดี โดยให้เจ้าหนี้ประมาณ 7 ราย ไปแบ่ง เงินใน30% ที่โดนหักนั้น ผมจะต้องอยู่แบบนี้ไปตลอดเลยใช่ไหม จนกว่าผมจะทำ HC แต่ละรายจนหมด
ตอบ : ถูกต้องแล้วครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

การขอลดหย่อน อายัดเงินเดือน
test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=d&page=2

test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=d&page=4

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001821&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d001768&nomod=d

ขอบคุณมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.418 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena