มือใหม่ หัดหยุดจ่าย เดือนนี้เป็นเดือนแรกครับผม

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1926 โดย chayanunsan
สวัสดีพี่ๆชมรมทุกท่านครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
ตอนนี้ผม มีหนี้ ดังนี้ครับ
กสกรไทย เครดิต 40000
กสกรไทย สินเชื่อ 20000
เฟิร์สช้อยส์ สินเชื่อ 30000
ยูเมะ พลัส สินเชื่อ 90000
โลตัล เครดิต 60000
ผมจะเริ่มหยุดจ่าย เดือน มกราคม 55 เป็นเดือนแรกครับ
ตอนนี้ตื่นเต้นมากครับ และก็เตรียมพร้อมรับมืออย่างเต็มที่(แต่ไม่รู้ว่าจะไหวหรือเปล่านะครับ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1927 โดย Champcyber99

vorravut เขียน: สวัสดีพี่ๆชมรมทุกท่านครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ
ผมจะเริ่มหยุดจ่าย เดือน มกราคม 55 เป็นเดือนแรกครับ
ตอนนี้ตื่นเต้นมากครับ และก็เตรียมพร้อมรับมืออย่างเต็มที่(แต่ไม่รู้ว่าจะไหวหรือเปล่านะครับ)

เงินเดือนถึง30000บาทหรือเปล่าถ้าไม่ถึงคุณกำลังหมุนเงินและดอกมันก็จะกินคุณแบบไม่รู้ตัวถ้าเงินเดือนมากกว่านี้ผมว่าคุณก็โอเคนะครับถ้าไม่ไหวก็หยุดจ่ายนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1932 โดย Skynine

vorravut เขียน: สวัสดีพี่ๆชมรมทุกท่านครับ

การรับมือกับหนี้ขอบอกไม่ยาก หากได้ศึกษาวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านก่อน
เพียงลงมืออ่าน อ่านอย่างเข้าใจ แล้วนำประโยชน์ที่ได้นำมาใช้แก้ปัญหาหนี้ที่มี
1. เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ (ข้อนี้สำคัญมากๆ)
2. เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก
3.ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก (ข้อนี้สำคัญที่สุด)
4. ระหว่างหยุดจ่าย ไม่ต้องไปเดินบัญชี ปรับหรือประนอมหนี้เป็นอันขาด (ข้อนี้อย่าเผลอนะ)
5. ประหยัดแบบไม่อด
6. ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ โดยไม่ต้องยืมจากใคร
7. อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตัวเอง
8. ทำบัญชีรายรับ-จ่ายไว้
9.ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม
10. เมื่อหยุด สิ่งที่จะต้องรับมือให้เป็น คือ การโดนทวงหนี้ รับมือไปตามสถานการณ์

ปล. กว่าเราจะสร้างหนี้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)
เจ้าหนี้รอได้/ไม่ได้ ก็ต้องรอ...(ขอเวลาก่อนโว้ย)

หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ... พี่อัง สวยประหาร o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: chayanunsan, Junne

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1936 โดย Junne
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันแล้วก็กำลังจะหยุดจ่ายเดือนมกราคม 55 เช่นกัน มีหนี้อีซี่บาย 80000 อิออน 45000 ตอนนี้ตกงานและมีลูกน้อยอีกหนึ่งคน กำลังเตรียมตัวตั้งหลักรับมืออยู่ค่ะ ขอเวลาถอยมาตั้งหลักก่อนค่ะ และเป็นกำลังใจให้คนเป็นหนี้ทุกคน เราไม่เบี้ยวแต่เรายังไม่พร้อมจ่ายเท่านั้นเองค่ะ (o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1938 โดย Junne

Angsuu เขียน:

การรับมือกับหนี้ขอบอกไม่ยาก หากได้ศึกษาวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านก่อน
เพียงลงมืออ่าน อ่านอย่างเข้าใจ แล้วนำประโยชน์ที่ได้นำมาใช้แก้ปัญหาหนี้ที่มี
1. เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ (ข้อนี้สำคัญมากๆ)
2. เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย หยุดตั้งหลัก
3.ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก (ข้อนี้สำคัญที่สุด)
4. ระหว่างหยุดจ่าย ไม่ต้องไปเดินบัญชี ปรับหรือประนอมหนี้เป็นอันขาด (ข้อนี้อย่าเผลอนะ)
5. ประหยัดแบบไม่อด
6. ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ โดยไม่ต้องยืมจากใคร
7. อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตัวเอง
8. ทำบัญชีรายรับ-จ่ายไว้
9.ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม
10. เมื่อหยุด สิ่งที่จะต้องรับมือให้เป็น คือ การโดนทวงหนี้ รับมือไปตามสถานการณ์

ปล. กว่าเราจะสร้างหนี้ (บาน) ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน (เก็บเงิน)
เจ้าหนี้รอได้/ไม่ได้ ก็ต้องรอ...(ขอเวลาก่อนโว้ย)

หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ... พี่อัง สวยประหาร o_)

ถูกใจและมีกำลัใจขึ้นเยอะเลยค่ะ :)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1939 โดย chayanunsan
อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณสำหรับพี่ๆ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ และก็สำหรับคำแนะนำด้วยครับ
ผมลืมแจ้งไปครับว่าผม มีรถยนต์ 1 คัน ครับ ตอนนี้จ่ายทุกเดือน เดือนละเหมือน จ่ายมาได้1ปีแล้วครับ
และรถยยนต์เป็นชื่อของผมเองครับ ดังนั้นเงินก็เลยหมุนไม่ทัน ดังนั้นผมคิดๆดูแล้ว น่าจะจ่าย รถ อย่างเดียวดีกว่าครับ เพราะถ้ารวมหนี้บัตร์อย่างอีกด้วย เกินรายได้ที่ผมได้รับครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1940 โดย chayanunsan
ขอบคุณพี่ๆมากเลยครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1942 โดย Skynine
o_)

vorravut เขียน: อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณสำหรับพี่ๆ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ และก็สำหรับคำแนะนำด้วยครับ
ผมลืมแจ้งไปครับว่าผม มีรถยนต์ 1 คัน ครับ ตอนนี้จ่ายทุกเดือน เดือนละเหมือน จ่ายมาได้1ปีแล้วครับ
และรถยยนต์เป็นชื่อของผมเองครับ ดังนั้นเงินก็เลยหมุนไม่ทัน ดังนั้นผมคิดๆดูแล้ว น่าจะจ่าย รถ อย่างเดียวดีกว่าครับ เพราะถ้ารวมหนี้บัตร์อย่างอีกด้วย เกินรายได้ที่ผมได้รับครับ

รถถ้าไม่จำเป็นต้องใช้มากนัก แนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ ขายดาวน์แล้วเก็บเงินเอาไว้
หมดหนี้เมื่อไร ซื้อใหม่คันใหญ่กว่าเดิมก็ได้ เปลี่ยนไปใช้โดยสารสาธารณะด้านอื่นดูบ้างก็ดีนะ
สบายกระเป๋า หากจำเป็นก็ใช้แท็กซี่เป็นครั้งคราวไป ดีกว่าไหม

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1960 โดย chayanunsan

Angsuu เขียน: o_)

vorravut เขียน: อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณสำหรับพี่ๆ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ และก็สำหรับคำแนะนำด้วยครับ

รถถ้าไม่จำเป็นต้องใช้มากนัก แนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ ขายดาวน์แล้วเก็บเงินเอาไว้
หมดหนี้เมื่อไร ซื้อใหม่คันใหญ่กว่าเดิมก็ได้ เปลี่ยนไปใช้โดยสารสาธารณะด้านอื่นดูบ้างก็ดีนะ
สบายกระเป๋า หากจำเป็นก็ใช้แท็กซี่เป็นครั้งคราวไป ดีกว่าไหม

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

ขอบคุณพี่ๆๆ สำหรับคำแนะนำมากเลยนะครับผม

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1993 โดย meawpung
เดือนแรก เจ้าหนี้มันจะนึกหรือว่าแกล้งนึกว่าเราลืมจ่าย
เดือนสอง ทวงยิกๆ ทวงจิก ทวงกระจาย
เดือนสาม โทรหาเราถี่ยิ่งกว่าแฟนเสียอีก
เดือนสี่ เมื่อมาถึงที่สุด เจ้าหนี้ยกเลิกบัตร ชวนประนอมหนี้
เดือนต่อๆไป ก็หายๆ ห่างๆ เหมือนแฟนที่คบกันมานาน

ขอบคุณสำหรับนิยามการทวงหนี้ เห็นภาพเลยนะ ครบ2ปีเราหย่ากัน
^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2482 โดย chayanunsan

Narasingh เขียน: เดือนแรก เจ้าหนี้มันจะนึกหรือว่าแกล้งนึกว่าเราลืมจ่าย
เดือนสอง ทวงยิกๆ ทวงจิก ทวงกระจาย
เดือนสาม โทรหาเราถี่ยิ่งกว่าแฟนเสียอีก
เดือนสี่ เมื่อมาถึงที่สุด เจ้าหนี้ยกเลิกบัตร ชวนประนอมหนี้
เดือนต่อๆไป ก็หายๆ ห่างๆ เหมือนแฟนที่คบกันมานาน

ขอบคุณสำหรับนิยามการทวงหนี้ เห็นภาพเลยนะ ครบ2ปีเราหย่ากัน
^^

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับสำหรับคำแนะนำ เจ้าหนีรายอื่นๆยังไม่โทรมาทวงเลยครับ จะมีก็แต่ยูแมะโทรมาวันละ 3 รอบ เราก็ได้แต่ตอบกลับไปว่ายังไม่มีครับ และยังไม่รู้ว่าจะมีตอนไหน ให้คำตอบยังไม่ได้ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2493 โดย Skynine
หมั่นรับโทรศัพท์นะ สักพักจะเก่งขึ้น มุกต่างๆ จะออกมาเอง ไม่ต้องไปกลัวมัน อย่าท้อ อย่าถอย
สู้ๆๆๆ เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร
ปล. 29/1/55 มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น
ไปจองที่นั่งซะ รับจำนวนจำกัด (ตรงกระทู้ปักหมุดสีแดงนะ)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2498 โดย Champcyber99
ผ่อนรถใหม่ เดือนละ 7000 กว่า อยากกินอะไร ก็ต้องอด รถก็ไม่ค่อยได้ขับไปไหนเพราะไม่อยากเติมน้ำมัน มากนัก เดี๋ยวจะไม่มีเงินจ่ายค่างวดทรมานจัง ต้องเป็นอย่างนี้ไปอีก 60 เดือน โอ่ยตายแน่หากรู้อย่างนี้ เลือกไม่มีดีกว่า ขนาดเงินเดือน มากกว่า ค่างวด ไป 1เท่าตัว ยังทำท่าจะไม่ไหวเลยนะเนี่ยยอมรับว่าไม่เจียมบอดี้ทำอะไรไม่ได้ นอกจากมาบ่น ระบายทุกข์ แค่นั้น

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2622 โดย chayanunsan

Angsuu เขียน: หมั่นรับโทรศัพท์นะ สักพักจะเก่งขึ้น มุกต่างๆ จะออกมาเอง ไม่ต้องไปกลัวมัน อย่าท้อ อย่าถอย
สู้ๆๆๆ เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร
ปล. 29/1/55 มีการอบรมการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น
ไปจองที่นั่งซะ รับจำนวนจำกัด (ตรงกระทู้ปักหมุดสีแดงนะ)

ขอบคุณครับพี่อัง บอกตรงๆว่าตอนนี้รู้สึกกลัวมากเวลารับโทรสัพแต่ละครับ แต่ก็ยิ้มสู้นะ55+
และก็ขอบคุณมากคับพี่อังที่เชิญไปอบรม ครับ ผมอยู่ตางจังหวัดเดินทางลำบาก แต่โอกาศหน้าผมจะหาเวลาไปให้ได้ครับพี่
วันนี้มีโทรมาอีกแล้ว ยูแมะ โทรมาเหมือนเดิม บอกแต่ว่าให้หามาจ่ายให้ก่อน ยืมใครมาก็ได้ วันนี้จะจ่ายได้กี่โมงเวลาไหน ผมก็พูดได้คำเดียวว่ายังไม่มี และไม่รู้ว่าจะจ่ายได้ตอนไหน บอกตรงๆๆเลยครับว่ากลัวมากแต่ผมก็จะสู้เพื่อนอณาคตข้างหน้าที่สดใส

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2637 โดย Skynine
พี่อังเอากำลังใจมาให้ 1,000 กระบุง อยู่ตรงหน้าคุณแล้ว อย่าไปกลัวมัน จัดเวลาให้พวกทวงหนี้ เช่น จ.-ศ.เวลา 16.00-19.00 น.หรือเวลาที่เราสะดวกรับ เสาร์-อาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ วันพักร้อน บอกไปห้ามโทรมา โทรมาจัดครบเครื่อง จะได้มีเวลาไปทำอะไรได้บ้าง แรกๆ อาจไม่ค่อยคล่อง พี่อังก็เคยตกอยู่ในห้วงแบบคุณมาก่อน พี่อังเข้าใจ ไม่นานนักแล้วมันก็ต้องผ่านไป ตัดความกังวลกลัว เครียดออกไป สักพักจะชำนาญขึ้น โต้ตอบได้แบบอัตโนมัติ ระหว่างหยุดไม่ปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้ (ชื่อมันเพราะ แต่แฝงไว้ด้วยยาพิษ)และเดินบัญชี จ่ายหยอดนะ เพราะมันเกี่ยวข้องกับอายุความด้วย บอกที่บ้าน (พ่อแม่)ให้ท่านเข้าใจว่าเราเป็นหนี้ เราพลาด เรากำลังแก้ไข จะไม่ยุ่งเกี่ยวเรื่องเงินของพ่อแม่ จะใช้หนี้ด้วยเงินเดือนของเราเอง เหตุที่ต้องบอกเพราะว่าหากเราไม่อยู่บ้าน หากพวกทวงหนี้โทรมา ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยเรารับโทรศัพท์ และให้กำลังใจเราด้วย การเป็นหนี้ไม่ได้เป็นเรื่องน่าอายหรือน่ารังเกียจ เพราะเราไม่ได้ไปขโมยของใคร ตราบใดที่เรายังต้องพึ่งปัจจัย 4 ในการดำรงชีวิตอยู่ ใครจะมองว่าเราเป็นหนี้อะไรเยอะแยะช่างมัน เพราะเราต้องกินต้องใช้ แต่เราก็ไม่เคยหนีหนี้ หนี้เราใช้คืนแน่นอน แต่ขอเวลาในการเก็บเงิน การเป็นหนี้ เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก จะติดก็เพียงแค่เราติดเงินเจ้าหนี้เท่านั้น (เงินมีพร้อมเมื่อไร จ่ายหนี้เมื่อนั้น)การกระหน่ำโทรจะหนักในประมาณเดือนที่ 2-4 ผ่านไปเดือนที่ 5 จะเบาหู เบาจนบางครั้งทำไมไม่โทรมาหาเรานะ หรือว่ามันลืมเรา แต่เราคิดถึงมันและเหงาปากมากเลย เหมือนขาดอะไรบางอย่างในชีวิต ค่อยๆ เก็บเงินนะ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่ต้องไปหยิบยืมใคร ข้อสำคัญไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ประหยัดแบบไม่อด
เมื่อไม่สะดวกมาก็ไม่เป็นไร ศึกษาวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน และกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ จะได้เกิดแนวทาง มีอะไรไม่เข้าใจก็พิมพ์ถามมาในกระทู้เดิมของคุณ ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้และจะยืนเคียงข้างคุณเสมอ สู้ๆๆ นะ อย่าท้อ อย่าถอย พี่อังสวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2638 โดย Skynine

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2640 โดย Skynine
ถึงคุณแก้วจ๋า มิ่งมิตรผู้อารีย์ของอัง.. อังขอรบกวนช่วยย้ายกระทู้นี้ไว้ที่ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้พอจะเป็นไปได้หรือไม่
อังตอบคำถามไปมา โดยที่อังก็พลาดลืมดูห้องว่าห้องนี้เป็นห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ปัญหาสำหรับสมาชิกที่เริ่มหยุดจ่ายต้อง
เป็นห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ขอขอบคุณล่วงหน้า
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2645 โดย chayanunsan
ต้องขอขอบคุณพี่อังมากเลยนะครับที่คอยให้คำแนะนำ ข้อเสนอะแนะต่างๆ สำหรับน้องใหม่อย่างผมครับ
ช่วงแรกๆก็คิกมาก ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร แต่พอได้เข้ามาเป็สมาชิกชมรม ผมรู้สึกมีกำลังใจมากขึ้น และจะสู้ต่อไป และที่สำคัญต้องขอโทษพี่ๆ ทุกคนด้วยนะครับที่ผมมาตั้งกระทู้ผิดห้อง เลยทำให้วุ่นวายกันนิดนึง และก็ขอบคุณพี่แก้วจ๋าด้วยนะครับที่ช่วยย้ายกระทู้ให้ (o_O)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2646 โดย Pachiby8

เป็นกำลังใจให้นะคะ ส่วนเรื่องรถถ้าขายดาว์นไปน่าจะได้เป็นแสนอยู่นะคะ เก็บไว้ปิดหนี้ตัวที่เหลือได้สบายๆ ถ้าหมดหนี้แล้วก็ค่อยไปซื้อรถใหม่ก็ได้ ตอนนี้ก็นั่งรถเมล์ไปก่อน อีกอย่างประหยัดเรื่องการเติมน้ำมันด้วยค่ะ ถ้ายังไงก็ลองคิดดูนะคะ ค่าผ่อนรถตั้ง 10000 แน๊ะค่ะ เอาเงินก้อน แล้วเก็นอีกเดือนละ 10000 ไม่เกิน 2 ปีหมดหนี้ทุกอย่างแน่ๆค่ะ ^_^

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2647 โดย Pachiby8

nat1001 เขียน:

เป็นกำลังใจให้นะคะ ส่วนเรื่องรถถ้าขายดาว์นไปน่าจะได้เป็นแสนอยู่นะคะ เก็บไว้ปิดหนี้ตัวที่เหลือได้สบายๆ ถ้าหมดหนี้แล้วก็ค่อยไปซื้อรถใหม่ก็ได้ ตอนนี้ก็นั่งรถเมล์ไปก่อน อีกอย่างประหยัดเรื่องการเติมน้ำมันด้วยค่ะ ถ้ายังไงก็ลองคิดดูนะคะ ค่าผ่อนรถตั้ง 10000 แน๊ะค่ะ เอาเงินก้อน แล้วเก็นอีกเดือนละ 10000 ไม่เกิน 2 ปีหมดหนี้ทุกอย่างแน่ๆค่ะ ^_^

หนี้รวมแล้ว 240000 คิดว่าน่าจะใช้เงินปิดไม่เท่าไหร่ค่ะ ลองเข้าไปอ่านในกระทู้เก่าในเรื่องเล่าดูสิคะ เผลอๆ ปลดหนี้หมดเหลือเงินก้อนไปดาว์นรถคันใหม่ด้วยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.705 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena