ได้ปิดบัญชีของ แสตนดาร์ดบัตรเครติด แต่โทรเช็คบอกว่าจ่ายไม่หมด

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1931 โดย Panotp
ช่วยด้วยค่ะ พอดีช่วงเดือน ก ย 54 ที่ผ่านมา ได้มีเจ้าหน้าที่ของ สนง กฏหมาย แต่จำไม่ได้โทรเข้ามาแจ้งเรื่องส่วนลดปิดบัญชี ตอนนี้ปิดไปแล้ว แต่พออ่านกระทู้พี่กอบัว เลยรุ้ว่าจะต้องได้เอกสาร HC ทำไวดีพอโทรไปเช็คบอกว่าค้างจ่ายอีก 1000 - 1500 บาท ไม่แน่นอนให้ติดต่อวันวันเวลา ราชการ
ดิฉ้นจะทำไงดี ค่ะ และ ตอนนี้ก็กำลังปิดบัตรของ ciitibank อยุ่ผ่อนได้เพียง 2 งวด เหลืออีก 4 งวด
เค้าจะออกเอกสาราให้ดิฉันย้อนหลังมั้ยค่ะ

เครียดมากเลย ไม่รุ้ว่าจะมีผลกับเครดิตบูโร มั้ยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1935 โดย Champcyber99
พึงระวังก่อนตัดสินใจทำ Hair-Cut ประเด็นสุดท้ายที่สำคัญของการทำ Hair Cut คือ จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ทำเอกสารยืนยันการปลดหนี้ หรือหมดซึ่งภาระหนี้ ซึ่งกันและกันด้วยทุกครั้ง โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้ก่อนที่จะทำการชำระ กรณีคุณ 50-50ผมคิดว่าคุณต้องเสืยเงินเพิ่มให้ไอ้คนที่อ้างว่าเป็นนักกฎหมายมันเป็นวิธีหากินและมันก็ทำมามากแล้วและได้ผล ใจเย็นๆๆเก็บใบจ่ายเงินและคุยกับเจ้าหนี้โดยตรงได้ :ohmy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1937 โดย Skynine

thita2522 เขียน: ช่วยด้วยค่ะ พอดีช่วงเดือน ก ย 54 ที่ผ่านมา ได้มีเจ้าหน้าที่ของ สนง กฏหมาย แต่จำไม่ได้โทรเข้ามาแจ้งเรื่องส่วนลดปิดบัญชี ตอนนี้ปิดไปแล้ว แต่พออ่านกระทู้พี่กอบัว เลยรุ้ว่าจะต้องได้เอกสาร HC ทำไวดีพอโทรไปเช็คบอกว่าค้างจ่ายอีก 1000 - 1500 บาท ไม่แน่นอนให้ติดต่อวันวันเวลา ราชการ
ดิฉ้นจะทำไงดี ค่ะ และ ตอนนี้ก็กำลังปิดบัตรของ ciitibank อยุ่ผ่อนได้เพียง 2 งวด เหลืออีก 4 งวด
เค้าจะออกเอกสาราให้ดิฉันย้อนหลังมั้ยค่ะ

เครียดมากเลย ไม่รุ้ว่าจะมีผลกับเครดิตบูโร มั้ยค่ะ

เห็นเล่ห์กลของมันหรือยัง หากเราไปหลงเชื่อโดยยังไม่ได้ใบยืนยันมา เห็นไหมว่ามันตุกติก
ใบการยืนยันการปิดหนี้ เป็นใบที่สำคัญมากนะ หากตกลงด้วยวาจาแล้ว ไม่ได้ใบนี้มา
จ่ายเงินไปก็สูญเปล่า และก็มีอะไรมากวนใจเราตลอด
และเมื่อได้ใบมาก็ต้องตรวจทานดูให้ดีด้วยว่า ยอดเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่
เมื่อจ่ายเงินแล้ว ต้องได้ใบเสร็จด้วย และก็ต้องเก็บให้ดี สุดท้ายโทรไปทวงใบปลดหนี้ด้วย
จึงจะถือว่าสมบูรณ์ ไม่มีข้อผูกมัดใดๆ กับเจ้าหนี้อีก ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น

แล้วเมื่อคุณจ่ายเงินไปแล้วเก็บใบเสร็จไว้หรือเปล่า
และได้ใบปลดหนี้มาหรือไม่

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1948 โดย Panotp
ขอบคุณมากค่ะ

แต่เราไม่ได้เก็บเอกสารเลยค่ะ รุ้สึกว่ากลัวไปหมดเลย ตอนนี้ก็กำลังจะทำการจ่ายเงินให้ Citibank ไม่แน่ใจว่าเอกสาร hair cut ก็ยังไม่ได้เหมือนกัน เราคงไว้ใจมากไป
เซ็งมากเลย ทำไงดีค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1980 โดย Skynine

thita2522 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ

แต่เราไม่ได้เก็บเอกสารเลยค่ะ รุ้สึกว่ากลัวไปหมดเลย ตอนนี้ก็กำลังจะทำการจ่ายเงินให้ Citibank ไม่แน่ใจว่าเอกสาร hair cut ก็ยังไม่ได้เหมือนกัน เราคงไว้ใจมากไป
เซ็งมากเลย ทำไงดีค่ะ

เอกสารสำคัญเช่นนี้ทำไมคุณไม่เก็บไว้ มีอะไรเกิดขึ้นจะเอาอะไรไปยืนยัน น่าตีจังนะ...
ข้อสำคัญหลักๆ ที่ต้องได้รับก่อนจ่ายเงิน (หลังตกลงทางวาจาจนเป็นที่พอใจทั้งสองฝ่ายแล้ว )
1.ใบยืนยันการปิดหนี้ต้องให้ทางนั้นทำมาให้เราด้วย เมื่อได้รับมาแล้วตรวจทานดูยอดตัวเลข เป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่ จ่ายวันไหน เดือนไหน ปีไหน (และให้เราไปจ่ายที่ไหน) ดูชื่อผู้ลงนามด้วยว่ามีหรือไม่ ตราประทับของสำนักงานด้วย เอาแบบละเอียด (พี่อังทำอย่างนี้ เอาตัวจริง เพื่อกันตุกติก เอาแบบที่ถูกต้องและเราสบายใจด้วย) อย่าดีใจมาก ว่า ได้ยอดปิดตามที่เราต้องการแล้ว แต่ไม่ได้ใบยืนยันมา เชื่อมันได้อย่างไร ว่า มันจะไม่ตุกติก มันเป็นอะไรกับเราไม่ทราบ...หากว่าได้ใบนี้มาแล้ว กลัวว่าจะโดนหรอก ก็เอามาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ดูให้ก็ได้ จะได้ไม่พลาดอีก
2.เมื่อชำระเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี
3.หลังจ่ายไปแล้ว โทรไปทวงใบปลดหนี้ด้วย

หลักฐานทั้ง 3 (ต้องเก็บไว้ในที่ปลอดภัยด้วย) จะเป็นสิ่งยืนยันว่าเราได้ชำระหนี้เรียบร้อยสมบูรณ์ครบถ้วนแล้ว ไม่มีผลผูกมัดกับเราอีกในอนาคต ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น

ปล.ส่วนที่มันให้คุณจ่ายค่าค้างจ่ายนั้น ลองเจรจาให้มันออกใบยืนยันการปลดหนี้แบบรวมยอดเดิมด้วย แต่จะได้เรื่องหรือไม่ พี่อังไม่แน่ใจนะ แต่ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น ไม่ศึกษาไม่เข้าใจ อย่างไรรอผู้รู้มาช่วยตอบให้อีกที แล้วก็นำไปปรับใช้แล้วกันนะ..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.382 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena