เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอายัติได้หรือไม่ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19502 โดย offapp
ปัจจุบันถูกบังคับคดีโดยธ.ฮ่องกงแบงค์ฯ แล้วครับ แต่พอดีจะออกจากงานไม่ทราบว่า ในส่วนของเงินกองทุนเลี้ยงชีพ ในส่วนของตัวพน้กงาน และในส่วนของที่บริษัทสมทบให้ สามารถอายัติได้หรือไม่ อย่างไรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19503 โดย Pych
ไม่ได้ครับ ตามพรบ.กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ เงินดังกล่าวไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี

test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=d&page=8

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19538 โดย Skynine

offapp เขียน: ปัจจุบันถูกบังคับคดีโดยธ.ฮ่องกงแบงค์ฯ แล้วครับ แต่พอดีจะออกจากงานไม่ทราบว่า ในส่วนของเงินกองทุนเลี้ยงชีพ ในส่วนของตัวพน้กงาน และในส่วนของที่บริษัทสมทบให้ สามารถอายัติได้หรือไม่ อย่างไรครับ

ข้อความข้างล่างนี้ยกมาเป็นบางส่วน... คลิกลิงค์ที่คุณอนาคินแนะนำให้อ่านด้วยนะเป็นฉบับเต็ม...

-เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพที่ทำกับบริษัท ----อายัดไม่ได้ (พ.ร.บ. กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ)
แต่ถ้าทำกองทุนต่างๆกับธนาคารต้องดูตามหลักเกณฑ์ของ กองทุนว่าเป็นทรัพย์สินของลูกหนี้หรือไม่ และมีข้อห้ามการบังคับคดีหรือไม่ ถ้าเป็นทรัพย์สินของลูกหนี้ และไม่มี ข้อห้ามก็จะอายัดได้

-เงินตอบแทนการออกจากงาน จะถูกอายัด 100 %

คุณออกงานที่เดิมแล้วหางานใหม่ได้แล้วหรือ อย่างไรพี่อังขออวยพรให้คุณได้งานใหม่ เงินเดือนเยอะๆ นะ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/color]

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19641 โดย offapp

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.334 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena