เรียนปรึกษาท่าผู้รู้ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19583 โดย ninja
ตอนแรกตั้งว่าจะเข้ามาเล่าเรื่องราวของตัวเองหลังจากได้ความรู้จากชมรมและเริ่มปฏิบัติตาม แต่มีเรื่องด่วนที่ไม่สามารถชี้แจงได้ค่ะ จึงต้องเรียนปรึกษา
เนื่องจากญาติเคยได้รับหมายศาลของ HSBC แล้วได้ไปศาลปกติแต่ ทนายของ HSBC บอกว่าให้กลับก็กลับแต่ไม่ได้เซ็นเอกสารใดๆ เนื่องจากญาติไม่รู้ หลังจากนั้นประมาณปีกว่า มีหมายศาลบังคับคดีให้หักเงินเดือนเลยค่ะ เบื้องต้นให้เจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอปิด แต่เจ้าหนี้ให้ปิดตามยอดที่ศาลตัดสิน
นอกจากขอบังคับคดีให้พิจารณาหักลดลงแล้ว พอจะมีแนวทางไหนบ้างค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19586 โดย Pych
เมื่อได้ลองเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอปิดหนี้แล้ว แต่เจ้าหนี้ไม่ยอม ก็คงลำบากครับ
เพราะเจ้าหนี้มีคำพิพากษาอยู่ในมือ ย่อมถือไพ่เหนือกว่า

ลองโทรไปตื๊อกับเจ้าหนี้เรื่อยๆ ครับ มีเงินในมือ เสียงย่อมดัง

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19621 โดย ninja

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19622 โดย ninja
ถ้าจะเล่าประสบการณ์หนี้ของตนเองสามารถเล่าที่ห้องนี้ได้หรือไม่ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19628 โดย balm
เล่าในห้องกระทู้ของตัวเอง เล่าได้เลยค่ะ สมาชิกใหม่ๆจะได้อ่านด้วยค่ะ
แต่ไปอ่านในกระทู้ เรื่องสิ่งที่สมาชิกควรทำ ด้วยก็ดีนะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19635 โดย ntps
คุณbalm ค่ะ เริ่มต้นได้ดีค่ะ อย่าไปซีเรียสค่ะ ขอบคุณสำหรับเมล์ค่ะ
คุณninja ค่ะ หมั่นฝึกวิทยายุทธให้หายแว่บหลอกล่อเจ้าหนี้ได้ในห้องรู้ทันฯนะค่ะ
ถ้าเราพูดกับทนายด้วยความมั่นใจและมีเป้าหมายที่แน่นอน ไม่มีวันถูกหลอกง่ายๆค่ะ
ญาติของคุณไม่รู้และคิดว่าฝ่ายโน้นมีเจตนาดีจึงวางใจปล่อยให้ศาลตัดสินโดยไม่ได้
มีโอกาสแถลงเจตนาและปัญหาที่ทำให้ชำระคืนไม่ได้เพื่อให้ศาลเห็นใจไม่มากก็น้อย
พอวางใจนึกว่าเขาใจดีจนไม่มีการเจรจาหรือต่อรองจนเลยเวลาเจ้าหนี้จึงส่งเรื่อง
ไปที่กรมบังคับคดีเพื่ออายัดเงินค่ะ พอมาขั้นนี้ เจ้าหนี้ก็งอแงไม่ยอมแต่ถ้ามีเงินปิด
ทันทีย่อมหลอมใจเจ้าหนี้ให้ยอมได้ค่ะ แต่การต่อรองต้องโดยตรงกับแบงค์ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19647 โดย ninja
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^

เบื้องต้นได้แจ้งให้ญาติดำเนินการตามขั้นตอน ดังนี้

1. ให้ขอส่วนลดกับ บังคับคดีเหลือ 15% เนื่องจากเป็นหนี้เจ้าเดียวที่ฟ้องเมื่อปี 2553
2. ให้ไปตรวจสอบเครดิตบูโร ว่าเป็นหนี้ที่ไหนอีกบ้าง เพราะหยุดใช้บัตรทุกชนิดตั้งแต่ปลายปี 2552
3. ให้ติดต่อ ธนาคาร โดยตรงเพื่อขอปิดหนี้ค่ะ

อยากช่วยให้เขาผ่านไปได้ไม่อยากให้หนีปัญหาด้วยการลาออก เพราะยังไงเจ้าหนี้ก็ตามเจออยู่ดี
ขอบคุณชมรม ที่ทำให้สามารถช่วยเหลือผู้อื่นได้ เพราะยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้จะแก้ปัญหาหนี้อย่างไรและก็อายที่จะให้คนอื่นรับรู้ ซึ่งตัวเองก็เคยเป็น แต่ตอนนี้ผ่านความรู้สึกนี้ไปแล้ว แค่ได้หยุดวิธีการหมุนหนี้ก็มีความสุขได้ทันที :love: :love:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20241 โดย ninja
หลังจากมันหายไปหลายวัน วันนี้ 20-8-55 มันมาแล้ว

city ADV : สวัสดีพี่ ninja จำผมได้ป่าว (ทำไมตรูต้องจำอ่ะ)
ninja : ใครเหรอ อิอิ
city ADV : ผมไง ....... (เออตรูรู้แล้ว)
ninja : ว่างัยค่ะ
city ADV : เรื่องค่างวดว่าไง สัก 1 งวดก่อนก็ได้พี่
ninja : ยังไม่มีค่ะ
city ADV : งั้นผมคงต้องไปหาพี่ที่บริษัทแล้วนะครับ ยังทำงานที่เดิมหรือป่าว
ninja : ทำที่เดิม ว่าแต่จะมาทำไม ถึงมาก็ไม่มีจ่าย
city ADV : มันเป็นหน้าที่ครับ...บลา...บลา ยาวเชียวไม่สนใจฟัง
ninja : OK ได้แต่ ขอ 2 ข้อ 1. ก่อนมาให้โทรมาก่อน ห้ามเข้ามาในบริษัทเด็ดขาด มาถึงแล้วให้โทรเข้ามือถือแล้วจะลงไปพบ
2. ขอหนังสือมอบอำนาจ ว่า ธนาคารซิตี้แบงค์ ได้มอบอำนาจให้นาย.......เป็นตัวแทนมาทวงหนี้
city ADV : ได้เลยพี่
หลังจากนั้นหายไปเลย สงสัยไปเตรียมเอกสารอยู่ รออยู่นะคะ มาเลย อย่าได้แคร์ 5555555

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20244 โดย Ploylyly

ninja เขียน: หลังจากมันหายไปหลายวัน วันนี้ 20-8-55 มันมาแล้ว

city ADV : สวัสดีพี่ ninja จำผมได้ป่าว (ทำไมตรูต้องจำอ่ะ)
ninja : ใครเหรอ อิอิ
city ADV : ผมไง ....... (เออตรูรู้แล้ว)
ninja : ว่างัยค่ะ
city ADV : เรื่องค่างวดว่าไง สัก 1 งวดก่อนก็ได้พี่
ninja : ยังไม่มีค่ะ
city ADV : งั้นผมคงต้องไปหาพี่ที่บริษัทแล้วนะครับ ยังทำงานที่เดิมหรือป่าว
ninja : ทำที่เดิม ว่าแต่จะมาทำไม ถึงมาก็ไม่มีจ่าย
city ADV : มันเป็นหน้าที่ครับ...บลา...บลา ยาวเชียวไม่สนใจฟัง
ninja : OK ได้แต่ ขอ 2 ข้อ 1. ก่อนมาให้โทรมาก่อน ห้ามเข้ามาในบริษัทเด็ดขาด มาถึงแล้วให้โทรเข้ามือถือแล้วจะลงไปพบ
2. ขอหนังสือมอบอำนาจ ว่า ธนาคารซิตี้แบงค์ ได้มอบอำนาจให้นาย.......เป็นตัวแทนมาทวงหนี้
city ADV : ได้เลยพี่
หลังจากนั้นหายไปเลย สงสัยไปเตรียมเอกสารอยู่ รออยู่นะคะ มาเลย อย่าได้แคร์ 5555555

ยอดเยี่ยมมากครับ

ถ้ามาจริงใช้มือถือถ่ายรูปเป็นหลักฐานก่อนครับ ถ้าทำเกินกรอบ เช่น
ประจาน ก็ร้องเรียนได้เลย
ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.517 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena