ถ้าอีออนโอนหนี้หรือขายหนี้เราไปแล้วเราต้องจ่ายหนี้ที่เให้กับใคร

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19615 โดย auto
:upset: :upset: ทำบัตรผ่อนสินค้ากับอีออนเมื่อปี 2006 แล้วอีออนขายหนี้ไปแล้วเราต้องชำระหนี้ให้กับใครค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19619 โดย meawpung
เจ้าหนี้ใหม่เขายังหาคุณไม่เจอเหรอครับ
แน่ใจเหรอว่าขายหนี้ไปแล้วครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19620 โดย ชายกลาง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19630 โดย auto
ค่ะเช็คกับทางเครดิตยูโรแล้วค่ะ
มีปัญหาที่สงสัยดังนี้ 1.เรามี 3 บัญชีคือ
1.อีออน 7000(สถานะ 42 โอนหรือขายหนี้)
2. เฟิรสช้อย 12000 ( 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื้อปิดบัญชี )
3. เพาว์บาย 5000 (40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื้อปิดบัญชี )

อีออนขึ้นว่า 0 ไม่ค้างหรือค้างไม่เกิน 30 วัน แล้วเราต้องชำระยังไงค่ะหรือไม่ชำระก็ได้ใช่ใหมค่ะอีก 3ปีถึงจะลบออกจากระบบใช่ใหมค่ะ :im_here:
ส่วนอีก 2 ตัว ขึ้น จำนวนเงินและค้างชำระ 211 -240 วันเราต้องติดต่อกับทั้ง 2 แห่งเองเลยใช่ใหมค่ะแล้วเราจะขอประนอมหนี้ได้ใหมอยากปิดหนี้มากๆๆๆๆๆๆ :shy: เพราะเราไม่ค่อยมีเงินที่จะปิดเป็นก้อนที่เดียวเลยจะขอจ่ายเป็นงวดๆๆไป :shy:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19638 โดย Pych

auto เขียน: ค่ะเช็คกับทางเครดิตยูโรแล้วค่ะ
มีปัญหาที่สงสัยดังนี้ 1.เรามี 3 บัญชีคือ
1.อีออน 7000(สถานะ 42 โอนหรือขายหนี้)
2. เฟิรสช้อย 12000 ( 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื้อปิดบัญชี )
3. เพาว์บาย 5000 (40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื้อปิดบัญชี )

อีออนขึ้นว่า 0 ไม่ค้างหรือค้างไม่เกิน 30 วัน แล้วเราต้องชำระยังไงค่ะหรือไม่ชำระก็ได้ใช่ใหมค่ะอีก 3ปีถึงจะลบออกจากระบบใช่ใหมค่ะ :im_here:

Anakin เขียน: อิอ้อนขายหนี้ไปให้เจ้าหนี้รายใหม่แล้วครับ รออีก 3 ปี ก็หายจากเครดิตบูโรครับ
แต่เจ้าหนี้รายใหม่ที่รับซื้อหนี้ไป ไม่ยอมเสียเงินฟรีหรอกครับ อีกไม่ช้า ก็จะตามมาทวงหนี้กับคุณจนได้แหล่ะครับ

ส่วนอีก 2 ตัว ขึ้น จำนวนเงินและค้างชำระ 211 -240 วันเราต้องติดต่อกับทั้ง 2 แห่งเองเลยใช่ใหมค่ะแล้วเราจะขอประนอมหนี้ได้ใหมอยากปิดหนี้มากๆๆๆๆๆๆ :shy: เพราะเราไม่ค่อยมีเงินที่จะปิดเป็นก้อนที่เดียวเลยจะขอจ่ายเป็นงวดๆๆไป :shy:

Anakin เขียน: ถ้าจะทำสัญญาประนอมหนี้ อยากให้อ่านกระทู้นี้แล้วลองตัดสินใจดูใหม่นะครับ
“สัญญา นรก”...คืออะไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

[/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #19648 โดย jackTs

auto เขียน: :upset: :upset: ทำบัตรผ่อนสินค้ากับอีออนเมื่อปี 2006 แล้วอีออนขายหนี้ไปแล้วเราต้องชำระหนี้ให้กับใครค่ะ

ค่ะเช็คกับทางเครดิตยูโรแล้วค่ะ
อีออน 7000(สถานะ 42 โอนหรือขายหนี้)
อีออนขึ้นว่า 0 ไม่ค้างหรือค้างไม่เกิน 30 วัน แล้วเราต้องชำระยังไงค่ะหรือไม่ชำระก็ได้ใช่ใหมค่ะอีก 3ปีถึงจะลบออกจากระบบใช่ใหมค่ะ

อิออนขายหนี้ของคุณ ออกไปตั้งแต่ปี 2006
ปัจจุบันนี้ คือปี 2012...ก็แสดงว่าผ่านมาแล้วเป็นเวลา 6ปี

สถานะหนี้ในเครดิตบูโร จะถูกลบออกไปภายใน 3ปี หลังจากชำระหนี้จนหมด หรือ หลังจากที่มีการ ซื้อ-ขาย หนี้ออกไปให้สำนักงานกฏหมาย(สำนักงานทวงหนี้)เอาไปทวงหนี้ต่อเอาเอง

ดังนั้น สถานะระหว่างอิออนกับตัวคุณในเครดิตบูโรจึงเป็น "0" (ศูนย์บาท) ไม่มีหนี้คงค้างกันอีกต่อไป เนื่องจากการขายหนี้เน่าออกไปแล้ว (เพราะการขาย"หนี้เน่า"ตัวนี้ มันผ่านระยะเวลามานานตั้ง 6ปีแล้วนี่)
ณ.วันนี้...คุณจึงเป็น"ไท"กับอิออนในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จะจ่ายหนี้ก็ได้ ไม่จ่ายก็ได้ ไม่ส่งผลใดๆต่อสถานะในเครดิตบูโร ระหว่างตัวคุณกับอิออนเลยแม้แต่น้อย

แต่ถ้าคุณอยากจะจ่าย(เพราะไม่อยากรำคาญโดนทวงหนี้) คุณต้องไปจ่ายหนี้คืนให้กับบริษัทที่มันได้ซื้อ"หนี้เน่า"จากอิออนไปบริหารต่อ

คุณจะไม่สามารถจ่ายคืนให้กับอิออนโดยตรงได้...เพราะมันได้ขาย"หนี้เน่า"ของคุณให้กับคนอื่นไปแล้ว

ไปอ่านตัวอย่างในกระทู้นี้ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=2661&view=flat&catid=2

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=12436&view=flat&catid=2

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=14102&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19812 โดย auto
มีข้อสงสัยอีกเรื่องค่ะวันนี้เราได้โทรถามทาง เฟริสช้อย กับเพาวเวอร์บาย มาทั้ง 2 ได้บอกว่าได้ขายหนี้เราให้กับสนง.แล้วถ้าเราจะปิดหรือประนอมหนี้เราต้องไปติดกับ สนง. เอง เราเช็คกับทางเครดิตยูโรได้ระบุไว้ว่า 31-07-12 ยอดอยู่ที่ 12xxx บาท แล้วอีกนานไหมค่ะที่ ยอดหนี้ในเครดิตยูโรจะเป็น 0 บาท แล้วขึ้นสถานะว่าโอนหนี้หรือขายหนี้ แต่เราได้รับ จม.จาก สนง .ระบุว่าหนี้กำหนดชำระ วันที่ 11/06/12 แต่เรายังไม่ได้จ่ายค่ะเพื่อเราจะได้เป็นไท เหมือกับ อีออนที่ขายหนี้เราแล้วและสถานะเป็น 0 บาท และรอปีก 3 ปีมันจะได้ลบออกจากเครดิตยูโรอย่างที่คุณหรือกูรูทั้งหลายได้ให้คำแนะนำไว้ค่ะ :shy: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19815 โดย ชายกลาง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19823 โดย Pych
เขาเรียก เครดิตบูโร ครับ ไม่ใช่ ยูโร

อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจนะครับ ไม่สงสัยแล้วค่อยมาถาม ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาถามอย่างเดียว

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.434 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena