เคลียร์เท่าไหร่ไม่หมดซะทีกับ Easy buy ถ้าจ่าย 80% แล้วหยุดเลยอะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19623 โดย chaya3000
คือตอนนี้เรามีหนี้ อีซีบาย อยู่ 40000 บาทคะ เราได้บัตรนี้มาปี พค. 53
ก็กดมาเรื่อยๆ แต่ทุกครั้งก็จ่ายเกินมาโดยตลอด จ่ายเดือนละ ไม่ต่ำกว่า 3พัน บางเดือน ก็5 พัน
จนมาถึงตอนนี้ไม่มีวี่แววว่าจะลดเลย
ได้อ่านกท.จากในนี้ อยากจะแฮร์คัท แต่ไม่กล้า
เพราะตอนนี้เราถือบัตรแบงเทพ วงเงิน 40000 อยู่ด้วย จ่ายตรงตลอด
เงินเดือนเรา 25000+ แต่
มีภาระ ผ่อนรถ 8000กว่าบาท
ภาระบัตรเครดิต 3-4000 บาท

คำถาม:
ถามว่า ถ้าเราจะจ่าย 30000 แล้วเงียบหายไปเลย
จะเป็นไปได้มั้ยคะ??
จะมีผลอะไรกับเรามั้ย???
เพราะไม่ไหวแล้วคะ เบื่อมาก จ่ายเท่าไหร่ไม่หมดซะที
ทุกวันนี้ จ่ายเดือนล 4 พัน
จ่ายมา ครึ่งปีและ ไม่มีวี่แววจะหมดเลยคะ
อยากจะเคลียร์ให้หมดๆ เพราะปีหน้าว่าจะทำเรื่องกู้ ผ่อนคอนโด

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19625 โดย balm
น้องคะ

ตั้งสติดีๆค่ะ อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดง
หนี้สินน้องนิดเดียว เคลียร์ให้จบดีกว่า แต่วิธีการเคลียร์ น้องต้องอ่านในวิธีการแก้หนี้ค่ะ
อ่านๆๆๆ แล้วน้องจะรู้ว่าต้องทำอย่างไร
ตั้งสติ แก้หนี้อันนี้ก่อน เรื่องซื้อคอนโด พี่แนะนำว่าพักไว้ก่อนดีกว่านะคะ
อย่าเพิ่งหาปัญหาใหม่ให้ตัวเองเลยค่ะ
แก้ปัญหาเดิม ให้หมดจด เรียบร้อย ดีกว่านะคะ หนีไป เขาก็ตามเจอค่ะ เขาดูเลขบัตรประชาชน
ประกันสังคม ชื่อนามสกุล น้องไปไหน เขารู้หมดค่ะ
สู้ๆ กับปัญหา ค่อยๆอ่านกระทู้ปักหมุด แล้วจะรู้วิธีแก้ปัญหาค่ะ

อย่าเพิ่งตกใจ อ่านเยอะๆนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19627 โดย chaya3000
ขอบคุณมากคะ คุณBalm ที่ถามแบบนี้ เพราะอยากจะเคลียร์ให้หมดเร็วๆ เผื่อปีหน้าอาจจะมีภาระเพิ่ม และเสียดอกที่เสียให้ อีซีตาย ทุกเดือนๆ เลยอยากจะจ่ายซัก 80% และหยุดจ่าย ไม่รู้มีใครคิดแบบนี้มั้ย อิอิ พอดีมันแว๊บขึ้นมาในหัวหนะคะ อยากจะให้ภาระหมดเร็วๆ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19631 โดย balm
ถามว่า ถ้าเราจะจ่าย 30000 แล้วเงียบหายไปเลย
จะเป็นไปได้มั้ยคะ??
จะมีผลอะไรกับเรามั้ย???
ตอบ จะเงียบหายไปเลย เป็นไปไม่ได้หรอกค่ะเพราะเขาตามเจอแน่ค่ะ มืออาชีพนะคะพวกนี้
ตอบ ผลก็คือ เขาจะฟ้องศาล ส่งหมาย แล้วถ้าน้องหนีศาล ก็ถูกศาลพิพากษาตัดสินว่าน้องหนีศาล
แล้วยังต้องใช้เงินต้นที่เหลือ กับดอกเบี้ย นับจากวันที่หยุดจ่าย ในอัตราที่เจ้าหนี้ร้องเอกสารให้ศาล
พิพากษา (ซึ่งเมื่อมีคำพิพากษา แล้วน้องก็ต้องทำตามคำสั่งศาล) ถ้าไม่ผ่อนตามคำสั่ง เขาก็จะทำ
เรื่องไปกรมบังคับคดี ทำการยึดทรัพย์น้องที่มีต่อไปค่ะ
******* พี่ว่าน้องอ่านในกระทู้ดีกว่านะ อันนี้พี่สรุปคร่าวๆ เท่านั้น *****
คำถาม เพราะไม่ไหวแล้วคะ เบื่อมาก จ่ายเท่าไหร่ไม่หมดซะที
ทุกวันนี้ จ่ายเดือนล 4 พัน
จ่ายมา ครึ่งปีและ ไม่มีวี่แววจะหมดเลยคะ
ตอบ คนมีหนี้ ก็เบื่อทุกคนแหละค่ะน้อง พี่ก็เบื่อ แต่เราก่อหนี้เอง ก็ต้องยอมรับกับผลที่เกิดขึ้น เพราะ
ตอนเขาให้สมัครบัตร เขาก็ให้เรากรอกสมัครเอง ไม่มีใครจับมือเรากรอกใบสมัครสักกะหน่อย
คติในชมรมคือ ไม่มี ไม่หนี แต่จ่ายหนี้คืนอย่างถูกวิธี น้องไปอ่านกระทู้เถอะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19633 โดย jj_chamon
ไม่แนะนำให้เงียบไป เหมือนที่คุณbalmอธิบายไว้
ลองโทรไปคุยกับทางอีซี่ดูว่าอยากปิดบัตรเขาอาจมีส่วนลดให้นะ
ถ้าคุณจะซื้อคอนโดปีหน้า ปีนี้คุณchaya3000
ก็ควรจัดการเรื่องบัตรเครดิตให้เรียบร้อยจะดีกว่าครับ :)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19637 โดย Pych
ถ้าจ่ายแค่ 80% แล้วเงียบหายไป พวกนี้มันคิดดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าธรรมเนียม ค่าติดตามทวงถามโหดมากๆ ครับ จากหนี้ แค่ 10,000 บาท ผ่านไป 1 ปี คุณจะกลายเป็นหนี้ เกือบ 18,000 - 20,000 บาทเลยก็ได้ครับ คุณจะติดเครดิตบูโร ทำให้การทำธุกรรมทางการเงินกับสถาบันการเงิน ยุ่งยากขึ้น รวมทั้ง อาจจะกู้คอนโด ไม่ผ่าน

อีกทั้งผ่านไปเรื่อยๆ เจ้าหนี้ก็อาจจะฟ้องศาล ถ้าคุณหนีศาล ไม่สนใจหมายศาล คุณก็จะโดนอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้ครับ

ทั้งหมดนี้ก็เพราะหนี้แค่ 10,000 บาทนี่แหล่ะครับ

ในเมื่อจะจ่าย 80% แล้ว อีก 20% ก็คงเก็บเงินจ่ายได้ไม่ยากมั้งครับ
คุณมีหนี้น้อย ไม่เหมาะกับวิธี Hair-Cut หรือ SecondWay Out หรอกครับ

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19697 โดย chaya3000
ที่จ่ายแค่ 80% เพราะว่าตอนนี้มีก้อนนี้อยู่ ถ้าจะให้ปิดหมด ก็คงไม่ไหว จะไม่มีเงินสำรองเหลือเลยอะคะ แล้วถ้ากดบัตรเครดิตมาจ่ายก่อน จะคุ้มกว่ามั้ยคะ ดอกจะถูกกว่ามั้ย ??? ขอบคุณคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19715 โดย ntps
:upset: พี่เขาแนะนำมานะอ่านไหมค่ะ อุตส่าห์โพสสารพัดเรื่อง
ให้ศึกษา กลับมาถามคำถามเดิม

ตกลงอยากจ่าย 80% ของอีตาย ใช่ไหม ถ้าใช่ ไม่มีใครห้าม
หรอก ตามสบายค่ะ แต่รอรับผลให้ดีแล้วกัน

หนี้ปีนี้ยังไม่มีทางจะจ่าย ขยันคิดถึงปีหน้า จะสร้างหนี้อะไรดี
จำเริญ แม่คุณ นักก่อนักกู้ตัวแม่

ไปคำนวนเสียก่อนเถอะ ว่าไปกดเงินบัตรมา
สมมุติ 30000 จะเสียเท่าไร หนี้คุณน้อยๆ แต่อยากหาเรื่อง ชอบ
หนี้มากๆหรือไง
เงิน 30000 บาท ค่าธรรมเนียม 3 % + ดอกอีก20%
= 31400 บาท/เดือน และเดือนต่อไป หนีไม่จ่ายก็บวกไป
เรื่อยๆ
สำหรับ อีตาย จ่าย 30000 มีหนี้ 40000 เหลือ 10000บวก
ดอกเบี้ย 28% เป็นรายวัน ของ 10000 กับ 40000 ประมาณ
1000-2000 บาท ต่อเดือน แล้วถ้าหนี ไม่จ่ายก็คิดทบไปเรื่อยๆ

จากหนี้แค่ 10000 บาท จะกลายเป็น แสน ถ้าคุณคิดสั้นๆ

หนีอะไรก็หนีได้ แต่หนีความจริงไม่พ้นหรอก เอาเขามาใช้
เพื่อความสุขสบายของตัวเอง บทไม่มีก็คิดแก้ แบบสั้น ๆ
อย่างนี้ น่าบ่นไหมละ

แทนที่จะค่อยๆ เก็บเงินไปชำระเขา อดออมเงิน ลดค่าใช้จ่าย
ฟุ่มเฟือยออกไป คุณก็จะปิดหนี้ได้ด้วยตัวเองแล้วในเวลาอัน
สั้น แต่ถ้าคิดหนี คุณจะต้องหนีตลอดชีวิต มีความสุขหรือค่ะ
บ้านมีให้อยู่อยู่ไม่ได้ คนรู้จักก็คบต่อไม่ได้ พวกเจ้าหนี้ก็ต้อง
ตามทวงไปทุกที่

คิดก่อนถามนะค่ะ :sweat: ไม่มีดอกที่ไหนจะแพงเท่าดอกเบี้ยอีกแล้ว

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19716 โดย chaya3000
อ่านคะ แต่ไม่เก็ท อ่านหลายรอบด้วย ที่ถามแบบนี้เพราะเผื่อว่าใครมีทางเลือกอื่นเสนอแนะ อย่างที่บอกคือเสียดายดอก ทุกวันนี้จ่าย3พัน ดอกล่อไป1100 แล้วเมื่อไหร่ต้นจะลด อยากจะเคลียร์ให้หมดเร็ว จะเริ่มเก็บตัง เพราะวางแผนว่าปีหน้าภาระคงเพิ่ม

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19718 โดย ชายกลาง
อ่านอันนี้อีกครั้ง

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19722 โดย ntps
1 ถ้าอยากหมดเร็ว โดยไม่หยุดจ่าย ต้องชำระมากกว่าขั้นต่ำ และไม่ใช้บัตรเลย

หรือ

2 หยุดชำระ รอให้เน่า แล้วค่อยขอลด แต่พึงรู้ว่า ตัวเลขไม่ใช่ ณ วันหยุดจ่าย
ยอดเงินจะวิ่งไปด้วยดอกเบี้ยและค่าใช้วงเงิน จยคุณอาจตกใจกับยอดเงินที่
วิ่งได้ยังกับจรวด ^^

เขาถึงบอกว่า บัตรนรกไง เวลาเราใช้ โดยคิดว่า จ่ายได้อยู่ เราจะไม่สะดุ้งสะเทือน
อะไรกับตัวเลขเงินต้นที่แทบไม่ลดค่ะ พวกเขาถึงรวยเอารวยเอา

เวลาอ่าน ตั้งสติให้สงบ แล้วจะเข้าใจทุกตัวอักษร อย่าไปมุ่งหาสิ่งที่ต้องตรงกับ
เรื่องของคุณอย่างเดียว เราเขียนไว้กว้างๆ ให้นำไปปรับใช้กันเองค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19727 โดย Pych

chaya3000 เขียน: ที่จ่ายแค่ 80% เพราะว่าตอนนี้มีก้อนนี้อยู่ ถ้าจะให้ปิดหมด ก็คงไม่ไหว จะไม่มีเงินสำรองเหลือเลยอะคะ แล้วถ้ากดบัตรเครดิตมาจ่ายก่อน จะคุ้มกว่ามั้ยคะ ดอกจะถูกกว่ามั้ย ??? ขอบคุณคะ

ก็จ่ายตอนนี้ 80% ไปก่อน ไม่ต้องไปกดเงินที่ไหนมา ประหยัดอดออม จ่ายให้มากกว่าขั้นต่ำ
เมื่อคุณจ่ายไป 80% แล้ว ดอกเบี้ยจะไม่สูงอย่างตอนนี้ คุณอดทนจ่ายสามพันอีก 4-5 งวดก็หมดแล้วครับ

พี่แก้วคำนวณให้เบื้องต้นแล้วนะครับ ว่า กดเงินจากบัตรเครดิต เสียดอกมากแค่ไหน
สมาชิก รวมทั้งตัวผมและกรรมการที่นี่ เคยผ่านสถานการณ์อย่างคุณมาก่อน
นั่นก็คือ หนี้มีไม่มากนัก แต่ไปกดเงินจากบัตรเครดิตมาจ่ายอีกบัตร
โดนดอกเบี้ยทบต้น จนสุดท้าย ไม่มีวงเงินบัตรไหนเหลือพอให้กดได้สักบัตร

หนี้ของคุณยังน้อยอยู่ จ่ายทุกตัวให้มากกว่าขั้นต่ำ และห้ามกดเงินหรือสร้างหนี้ใหม่ เพื่อไปใช้หนี้เก่า
ยิ่งคุณต้องการจะซื้อคอนโดในปีหน้า คุณหยุดจ่ายหรือหนีหายไม่ได้ครับ

ฝากศึกษาเกี่ยวกับ เครดิตบูโร ด้วยนะครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.548 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena