สอบถามการทำ Refinace สินเชื่อกับ TMB

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19679 โดย ONe3yONe
คือตอนนี้ผมอายุ 24 ทำงานมาได้ 2 ปี มีหนี้อยู่ 3 ตัวคือ

1.บัตร Firstchoice - 25000 ดอกเบี้ยประมาณ 600บาทต่อเดือน
2.KTC cash Revolve - 20000 ดอกเบี้ยประมาณ 500บาทต่อเดือน
3.K-Express - 16000 ดอกเบี้ยประมาณ 400บาทต่อเดือน

รวมยอดหนี้แล้วประมาณ 61000บาท ดอกเบี้ยต่อเดือนประมาณ 1500 บาท :say:

รายได้ต่อเดือนของผมประมาณ 20000 บาท+ คิดขั้นต่ำสุดคือ 20000บาท

ที่มาของหนี้คือ ช่วงจบใหม่เงินเดือนค่อนข้างน้อยและต้องช่วยแม่ส่งน้องเรียน หมุนเงินไม่ทันก็ได้บัตรกดเงินสดงอกเงยมาทีละใบ :sweat: ตอนนี้น้องจบแล้ว เพิ่งรับปริญญาไปเดือนที่แล้ว :ลั่ลล้า: เลยจะวางแผนโป๊ะหนี้ก้อนนี้ให้หมดไวที่สุดและไม่กระทบต่อการใช้ชีวิตมากนัก แบ่งการใช้จ่ายเงินเป็น สามส่วน คือ

1.7000 บาทเป็นเงินใช้จ่ายประจำเดือน ค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าข้าว ค่าน้ำค่าไฟ
2.7000 บาทเป็นยอดเงินที่มีไว้ชำระหนี้สินโดยเฉพาะ
3.6000 บาท เป็นเงินฉุกเฉินไว้ใช้หากป่วย หรือ มีเหตุต้องใช้จำเป็น หากไม่ได้ใช้จะจะแบ่งครึ่งนึงไปเป็นเงินเก็บ อีกครึ่งไปโป๊ะหนี้ในข้อที่ 2 ของเดือนถัดไป

หากทำตามนี้ที่ผมคิดคือจะหมดหนี้อย่างไวสุดคือเดือน 3 ตรงกับวันเกิดตัวเองพอดี เป็นของขวัญให้ตัวเองว่าเย้ หมดหนี้แล้ว (ยกเว้น กยศ.) อย่างช้าเหตุฉุกเฉินมากมาย วินัยแตก ก็คงเป็น ต้องเป็นเดือน 6 ปีหน้า T ^ T

พอดีหาข้อมูลไปเรื่อยไปสะดุดคำว่า refinance เลยหาข้อมูลไปต่อไปเจอสินเชื่อของทาง TMB ตัวนึง คือ TMB Refinance คิดดอกเบี้ยปีแรก 10 เปอร์เซ็น วงเงิน 5เท่าของรายได้ แต่บังคับผ่อนจ่ายไม่ต่ำกว่า 12 งวด ห้ามปิดยอดก่อนไม่งั้นโดนชาจ 2 %ของวงเงินกู้ เลยสนใจขึ้นมาว่าเอ้ยดีจัง เอาเงินมาโป๊ะได้หมดเป็นหนี้ที่เดียวเอง~

เล่าทีี่มาสะยาวมีคำถามคือ
1.สินเชื่อตัวนี้ของ TMB สถานการณ์แบบผม สมควรไหมที่จะขอสินเชื่อตัวนี้ :shy:
2.การเป็นหนี้หลายบัญชีกับบัญชีเดียวแต่ยอดเยอะ ส่งผลต่างกันไหม :hurt:
3.ตอนไปสอบถามเจ้าหน้าที่สินเชือ่ TMB เราต้องการกู้ 65000 บาท ผ่อน 12เดือน เขาแจ้งว่าถ้าผ่อน 12 เดือน เขากลัวไม่ผ่าน เขาแนะนำให้เรายื่นแบบผ่อน 60 เดือน ไปก่อน แล้วให้จ่ายเงินเท่ากับจำนวนเงินผ่อน 12 เดือน เพื่อจะได้ง่ายต่อการอนุมัติสินเชื่อ อันนี้จริงไหม เรายื่น 60 เดือนแล้ว ผ่อนปิดยอดเงิน แค่ 12 เดือนได้จริงหรือเปล่า :shy:

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19729 โดย Pych
ชมรมฯ ของเรา เรียก แนวทางที่คุณสนใจว่า ThirdWay Out ครับ
ลองอ่านดูก่อนนะครับ แล้วสงสัยค่อยกลับมาถามใหม่นะครับ

วิธีที่ 3 THIRDWAY OUT
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29#220

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19760 โดย ONe3yONe
ได้อ่านแล้วครับ ขอบคุณมากครับ :wake:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19766 โดย น้ำมนต์

ONe3yONe เขียน:
พอดีหาข้อมูลไปเรื่อยไปสะดุดคำว่า refinance เลยหาข้อมูลไปต่อไปเจอสินเชื่อของทาง TMB ตัวนึง คือ TMB Refinance คิดดอกเบี้ยปีแรก 10 เปอร์เซ็น วงเงิน 5เท่าของรายได้ แต่บังคับผ่อนจ่ายไม่ต่ำกว่า 12 งวด ห้ามปิดยอดก่อนไม่งั้นโดนชาจ 2 %ของวงเงินกู้ เลยสนใจขึ้นมาว่าเอ้ยดีจัง เอาเงินมาโป๊ะได้หมดเป็นหนี้ที่เดียวเอง~

3.ตอนไปสอบถามเจ้าหน้าที่สินเชือ่ TMB เราต้องการกู้ 65000 บาท ผ่อน 12เดือน เขาแจ้งว่าถ้าผ่อน 12 เดือน เขากลัวไม่ผ่าน เขาแนะนำให้เรายื่นแบบผ่อน 60 เดือน ไปก่อน แล้วให้จ่ายเงินเท่ากับจำนวนเงินผ่อน 12 เดือน เพื่อจะได้ง่ายต่อการอนุมัติสินเชื่อ อันนี้จริงไหม เรายื่น 60 เดือนแล้ว ผ่อนปิดยอดเงิน แค่ 12 เดือนได้จริงหรือเปล่า :shy:

:bye:

สวัสดีค่ะ คุณ ONe3yOne :P

ถ้าคุณทำตามที่เจ้าหน้าที่สินเชื่อบอกตามข้อ ๓ แล้วคุณจะเจอเงื่อนไข ของประโยคที่ว่า

ห้ามปิดยอดก่อน ไม่ง้ันโดนชาร์ท ๒% ของยอดเงินกู้หรือเปล่าค่ะ ศึกษาเงื่อนไขให้ดีๆ นะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ

:bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19783 โดย ntps

ONe3yONe เขียน: คือตอนนี้ผมอายุ 24 ทำงานมาได้ 2 ปี มีหนี้อยู่ 3 ตัวคือ

1.บัตร Firstchoice - 25000 ดอกเบี้ยประมาณ 600บาทต่อเดือน
2.KTC cash Revolve - 20000 ดอกเบี้ยประมาณ 500บาทต่อเดือน
3.K-Express - 16000 ดอกเบี้ยประมาณ 400บาทต่อเดือน

รวมยอดหนี้แล้วประมาณ 61000บาท ดอกเบี้ยต่อเดือนประมาณ 1500 บาท :say:

รายได้ต่อเดือนของผมประมาณ 20000 บาท+ คิดขั้นต่ำสุดคือ 20000บาท

ที่มาของหนี้คือ ช่วงจบใหม่เงินเดือนค่อนข้างน้อยและต้องช่วยแม่ส่งน้องเรียน หมุนเงินไม่ทันก็ได้บัตรกดเงินสดงอกเงยมาทีละใบ :sweat: ตอนนี้น้องจบแล้ว เพิ่งรับปริญญาไปเดือนที่แล้ว :ลั่ลล้า: เลยจะวางแผนโป๊ะหนี้ก้อนนี้ให้หมดไวที่สุดและไม่กระทบต่อการใช้ชีวิตมากนัก แบ่งการใช้จ่ายเงินเป็น สามส่วน คือ

1.7000 บาทเป็นเงินใช้จ่ายประจำเดือน ค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าข้าว ค่าน้ำค่าไฟ
2.7000 บาทเป็นยอดเงินที่มีไว้ชำระหนี้สินโดยเฉพาะ
3.6000 บาท เป็นเงินฉุกเฉินไว้ใช้หากป่วย หรือ มีเหตุต้องใช้จำเป็น หากไม่ได้ใช้จะจะแบ่งครึ่งนึงไปเป็นเงินเก็บ อีกครึ่งไปโป๊ะหนี้ในข้อที่ 2 ของเดือนถัดไป

หากทำตามนี้ที่ผมคิดคือจะหมดหนี้อย่างไวสุดคือเดือน 3 ตรงกับวันเกิดตัวเองพอดี เป็นของขวัญให้ตัวเองว่าเย้ หมดหนี้แล้ว (ยกเว้น กยศ.) อย่างช้าเหตุฉุกเฉินมากมาย วินัยแตก ก็คงเป็น ต้องเป็นเดือน 6 ปีหน้า T ^ T

1.สินเชื่อตัวนี้ของ TMB สถานการณ์แบบผม สมควรไหมที่จะขอสินเชื่อตัวนี้ :shy:
2.การเป็นหนี้หลายบัญชีกับบัญชีเดียวแต่ยอดเยอะ ส่งผลต่างกันไหม :hurt:

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็น :bye:

อันดับแรกที่เห็น คุณเขียนว่า ยกเว้นหนี้กยศ เราจึงตัดบางส่วนของ
การแก้หนี้ ในกระทู้ วิธีแก้ปัญหาหนี้ ที่เราเตือนไว้บนปักหมุดให้อ่านเตือนใจ เตือนสติ

หนี้กองทุนกยศ.

สำหรับหนี้รายการนี้ชมรมฯจะขอร้องให้จ่าย(ห้ามหยุด)
เพราะ

1.ดอกเบี้ยถูกมาก
2.ยอดจ่ายแต่ละเดือนไม่สูง
3.ทวงหนี้ไม่โหด
4.หากหยุดผู้ที่ค้ำประกันให้คุณจะเดือดร้อนตามไปด้วย
5.มีน้องๆรอใช้กองทุนนี้อยู่อีกเยอะ
6.คุณเรียนจบมาได้ด้วยเงินกู้นี้ คุณมีอนาคตที่ดี แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีก
ก็ไม่น่าจะเรียกว่าคนแล้ว

ยกเว้นตกงาน ไม่มีงานทำก็จำเป็นต้องหยุดจ่าย
แต่เมื่อได้งานทำแล้วก็ขอให้รีบติดต่อเพื่อจ่ายหนี้ตัวนี้โดยเร็ว

1 ถามว่า ทำไมจ่ายหนี้แบงค์ได้ แต่ทำไมถึงไม่จ่ายกยศ มีเหตุผลดีๆสักข้อไหม

2 ตกลงหนี้ทั้ง 3 ราย คุณหยุดจ่ายหรือเปล่า หรือยังจ่ายปกติ

3 คุณมีหนี้ 61000 แต่อยากกู้ 65000 คิดว่าดอกถูกแล้ว 10 % แล้ว
เขาให้ผ่อน 60 เดือน คำนวนหรือยังว่า หนี้ก้อนใหม่เท่าไร คิดแค่
คร่าวนะ เกือบ 1 แสน สนใจไหมละ
ถามว่า ทำไม เพราะเขาฉลาดให้กู้ผ่อน 60 เดือน ดอกเบี้ยจะบานมากๆ ไงค่ะ
และเพราะ แค่ 12เดือน กำไรยังน้อยไป แถมบอกว่าให้ กู้ผ่อน 60เดือน แต่
จ่ายแบบ 12 เดือน :sweat: คุณไหวหรือค่ะ เดือนละ 8000-9000 บาทนะ

4 คนมีหนี้น้อย และคิดว่า รายได้ยังไม่ติดลบ อย่างคุณ :shy: งง ว่าอยาก
ไขว่คว้า อยากเป็นหนี้เยอะ ทำไม คิดว่า มีของดีและถูกในโลกของแบงค์
หรือค่ะ

5 อย่างที่น้องเขาเตือน อ่านและศึกษาเงื่อนไขที่ซ่อนไว้ให้ดีก่อนตัดสินใจค่ะ

6 ไม่อยากเป็นหนี้ อยากเป็นไทในวันเกิด ก็ตัดบัตรทิ้ง ไม่ใช้ จ่ายมากกว่า
ขั้นต่ำ หรือเก็บเงินตัวเองปิดให้ได้
ชีวิตจะได้มีความสุขอย่างแท้จริงค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.496 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena