ตั้งใจอยากจะจ่าย Standard Chartered แต่

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19786 โดย อาโจว
วันนี้ 22 สิงหาคม 2555
ได้ไปเช็คยอด เครดิตบูโร
มียอดจริงอยู่ในบูโร 31,000.- ก็กะว่าจ่ายได้ในยอดนี้ แฮร์คัท 3 เดือน
แต่พอโทรไปถามยอดที่จะแจ้งกลับเปลียน ให้โทรไปที่ บจ.ไอคอน แคปปิตอล
ก็ได้โทรไปได้ทราบว่าดอกเบี้ยยังวิ่งอยู่ตอนนี้ ณ 69,000.-บาทแล้ว โอ้แม่เจ้า
วันเริ่มผิดชำระนัดจ่าย 02/5/2005 ยอดถูกขายให้ ไอคอน ไป ณ 30/9/2011
ตกใจมากค่ะ ก็เลยต่อรองว่าถ้า 30,000.- พอจะทยอยให้ได้ นี่ หกหมื่นเก้า ฯ
ทาง บจ.ไอคอน ได้บอกว่าจะทำเรื่องเสนอนาย ขอส่วนลดเพิ่ม แล้วได้ความอย่างไร
จะโทรกลับมา ฯ รอๆๆๆๆ (o_O) ระหว่างรอ ก็อ่านกระทู้เก่าๆๆ พี่ๆๆ เพื่อรับมือ
เพิ่งได้งานใหม่ด้วยยังไม่ได้บอกฝ่ายบุคคล กับหัวหน้าเลยเรื่อง เป็นหนี้ ตอนนี้ยังไม่
มีคำถาม เดี๋ยวถ้าเค้าโทรมาแจ้งยอดส่วนลด หรือมี การปะทะคารม กันคงได้รบกวน
รุ่นพี่ในเวป ค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19789 โดย ntps
:เฮ้อ: ของเน่าขนาดนี้ ยังได้ราคาอีกหรือค่ะ :shy:
อ่านการ Hair cut ให้ดีๆ ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ค่ะ ยิ่งโทรง้อ
เจ้าหนี้ยิ่งได้ใจ หนี้เน่าจนต้องขายออกไป เขาซื้อมากี่บาท ก็
ไม่รู้ รู้แต่ว่า ไม่น่าจะถึงหมื่นมังค่ะ ไม่อยากให้ถูกหลอก หรือ
เสียค่าโง่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: อาโจว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19790 โดย อาโจว
:wo: ดีใจค่ะ คุณKaeJa เข้ามาดูและตอบคนแรกๆๆ ค่ะ
ก็ศึกษา อ่านมาได้สักพักค่ะ แต่บางกระทู้ก็เข้าไม่ได้ ก็พยายาม
ปะติดปะต่อเรื่องราวแล้วก็นำมาประยุกต์ กับตัวเอง เพราะว่าได้เวปนี้สามารถ
ปลดหนี้ให้กับตัวเองไปแล้ว 3 ใบ แต่แบบว่า ไม่เหมือนในเวปแนะนำ
เสียทีเดียวแต่อดทน(ไม่เคยได้แฮร์คัทเลย)อิอิ จ่ายได้แต่เท่าที่โชว์ในบูโร
ปลดหนี้ ปีละ 1ใบ ค่ะส่วน Standard Chartered นี่
ถือว่ายอดเยอะค่ะ30,000.-แต่ก็คิดว่าจะจ่ายค่ะ แม้ช้าไปหน่อย แฮะๆๆ ดีใจคุณแก้วมาอิอิ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19797 โดย jackTs

อาโจว เขียน: วันนี้ 22 สิงหาคม 2555
ได้ไปเช็คยอด เครดิตบูโร
มียอดจริงอยู่ในบูโร 31,000.- ก็กะว่าจ่ายได้ในยอดนี้ แฮร์คัท 3 เดือน
แต่พอโทรไปถามยอดที่จะแจ้งกลับเปลียน ให้โทรไปที่ บจ.ไอคอน แคปปิตอล
ก็ได้โทรไปได้ทราบว่าดอกเบี้ยยังวิ่งอยู่ตอนนี้ ณ 69,000.-บาทแล้ว โอ้แม่เจ้า

วันเริ่มผิดชำระนัดจ่าย 02/5/2005 ยอดถูกขายให้ ไอคอน ไป ณ 30/9/2011

หนี้ตัวนี้ มันได้มัน"ขาดอายุความ"ไปแล้วนี่ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

อย่าว่าแต่จ่าย 30,000.-บาทเลย (สามหมื่นบาท)

จ่ายแค่ สามพันบาท มันก็ต้องเอา...ด้วยเหตุผลที่อธิบายเอาไว้แล้ว อยู่ในกระทู้นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

- ทางเจ้าหนี้มีการขายหนี้ของเรา ให้กับสำนักงานทวงหนี้ข้างนอก ในราคาถูกๆไปแล้ว เนื่องจากขี้เกียจตั้งทุนสำรองหนี้สูญ (อาจขายหนี้ไปประมาณสัก 2-3 หมื่นบาท จากราคาหนี้ ณ.ปัจจุบันที่ 100,000.-บาท) เพื่อให้สำนักงานทวงหนี้ ไปทวงต่อเอาเองแล้วแต่จะได้ ดังนั้น ถ้าสำนักงานทวงหนี้เสนอราคาให้เรา 60,000.-บาท ในการทำ Hair-cut...ตัวมันเองก็ยังได้กำไรจากส่วนต่างนี้ตั้ง 3-4 หมื่นบาท) :P

- เจ้าหนี้รีบลดราคาในการทำ Hair-cut ให้...ด้วยราคาที่งามมาก เนื่องจากคดีขาดอายุความในการฟ้องร้องไปแล้ว :pinch:

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Na123123, อาโจว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19803 โดย อาโจว
ฮะแอ่ม...ขอตอบว่า ยังพอมี“ทางออก”อยู่ครับ

กล่าวคือ “สัญญานรก”หรือสัญญาใดๆ ที่เกิดขึ้นจากความผูกพันมาจากสัญญาในตัวเดิม แล้วนำมาเชื่อมโยงเพื่อเปลี่ยนให้เป็นสัญญาตัวใหม่นั้น จะยังไม่มีผลสมบูรณ์ในทางกฏหมาย
ความสมบูรณ์ของ“สัญญาตัวใหม่”ในทางกฏหมาย จะสมบูรณ์จนสามารถเอาไปฟ้องร้องให้เป็นคดีความได้...ก็ต่อเมื่อ

- ต้องมีการทำสัญญากันเป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีลายเซ็นต์ของ ผู้กู้(ลูกหนี้) , ผู้ให้กู้(เจ้าหนี้) , เอกสารประกอบในการขอกู้(สำเนาบัตร ปชช. , สำเนาทะเบียนบ้าน)...เป็นต้น
- ในสัญญาตัวใหม่ จะต้องมีการกำหนดจำนวนเงินที่ขอกู้เอาไว้ชัดเจน , อัตราดอกเบี้ย(เท่าไหร่)? , ผ่อนกี่งวด? , ผ่อนงวดละกี่บาท?
- หลังจากที่เซ็นต์ลงนามลายมือชื่อในสัญญาตัวใหม่ ครบทุกลายเซ็นต์เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการจ่ายเงินผ่อนเข้าไปด้วย“อย่างน้อยหนึ่งงวด” สำหรับสัญญาตัวใหม่นี้

หากองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่ง ในสามข้อข้างบนนี้“ไม่ครบ”(ขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง)...ก็จะถือว่า สัญญาตัวใหม่ฉบับนี้ “ไม่สมบูรณ์”ในทางกฏหมาย และไม่สามารถนำมาใช้บังคับในทางกฏหมายได้

ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดที่พลาดท่าเสียที หลวมตัวไปเซ็นต์“สัญญานรก”ไปซะแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินก้อนแรกเป็นค่าผ่อน...ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าหากไม่ประสงค์จะทำสัญญานรกฉบับนี้ต่อไป

ก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่า“งวดแรก”สิครับ (นี่แหละครับ วิธีการปฎิเสธสัญญากันแบบง่ายๆ)

แล้วสัญญามันก็จะไม่สมบูรณ์(เป็นโมฆะไปเอง) และถ้าหากฝ่ายเจ้าหนี้มันอยากจะฟ้อง มันก็จะต้องไปขุดเอาสัญญาตัวเก่า(ตัวเดิม)มาฟ้องตามขั้นตอนที่มันควรจะเป็น กระบวนต่างๆ มันก็จะกลับเข้าสู่ขั้นตอนตามปกติต่อไป

ส่วนสำหรับสมาชิกท่านใด ที่พลาดท่าไปเซ็นต์สัญญาแล้ว แถมยังผ่อนจ่ายไปแล้วด้วย...ผมก็คงต้องกล่าวคำว่า
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...ไม่มีทางไปยกเลิกสัญญาได้อีกแล้วครับ (การที่ไปเซ็นต์ชื่อในสัญญา และไปจ่ายเงินให้ด้วย ในทางกฏหมายจะถือว่า เป็นการยอมรับสัญญาโดยความเต็มใจไม่ปฎิเสธ)
แต่ไม่เป็นไรครับ...ขอให้สู้ต่อไป...ขอเป็นกำลังใจให้
ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีก
ถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

...................................................................................
ตอนแรกที่เขียนไม่ละเอียดเพราะตื่นเต้น ว่าเขียนออกมาจะถูกต้องตามระเบียบเวปไหมหรือผิดห้องปล่าว อิอิ เลยออกมาแบบไม่ละเอียดและครบถ้วน
ของ โจว เข้าข่ายข้างบนนี้เลยค่ะ ตามที่คุณนกกระจอกเทศ เขียนข้างบนด์เลยค่ะ
และได้ทำไปแล้วตั้งแต่ปี 2006 แล้วก็จ่ายไป งวด-2 งวดแล้วก็หยุดจ่าย ณ บัดนั้นจนถึงบัดนี้ค่ะ
แล้วก็เริ่มเคลียร์หนีตัวอื่นก่อน จนเหลือตัวนี้ตัวสุดท้าย เพราะก้อนใหญ่ แล้วกับจังหวะมาเจอเวปนี้เมื่อปลายปี 2011 ค่ะ ก็หวังว่าจะได้ส่วนลดบ้างไม่มาก ก็น้อย (คือก็อ่านเจอของคุณนกกระจอกเทศ)อะค่ะ
เลยทำให้เศร้ามาก ว่าโอกาศจะได้แฮร์คัทน้อย (ไม่เป็นไร แต่ พอได้พูดคุยกับทาง ไอคอน แคปปิตอลแล้วเค้าว่าดอกเีบี้ยมันวิ่งอยู่ ก็เลยสับสน) เพราะว่าสัญญาทำประหนอมหนี้ไม่ได้อยู่กับตัวแล้ว พยายามหาทั่วบ้านแล้วแต่หาไม่เจอ ยิ่งเศร้าไปอีก แต่ก็สู้ๆๆ
....................................................................................
ขอถามคำถามหนึ่งนะค่ะ เค้าจะบังคับเราจ่าย ที่ 69,000 ได้จริงๆๆใช่ไหมค่ะ ณ ตอนนี้ยังไม่มีหมายศาล
ถ้าท่านใดเคยเจอประสบการณ์เช่นนี้ ช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยนะค่ะ
....................................................................................
และขอบคุณเวปนี้จริงๆๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19805 โดย Nok2865

อาโจว เขียน: ของ โจว เข้าข่ายข้างบนนี้เลยค่ะ ตามที่คุณนกกระจอกเทศ เขียนข้างบนเลยค่ะ
และได้ทำไปแล้วตั้งแต่ปี 2006 แล้วก็จ่ายไป งวด-2 งวดแล้วก็หยุดจ่าย ณ บัดนั้นจนถึงบัดนี้ค่ะ
แล้วก็เริ่มเคลียร์หนีตัวอื่นก่อน จนเหลือตัวนี้ตัวสุดท้าย เพราะก้อนใหญ่ แล้วกับจังหวะมาเจอเวปนี้เมื่อปลายปี 2011 ค่ะ ก็หวังว่าจะได้ส่วนลดบ้างไม่มากก็น้อย (คือก็อ่านเจอของคุณนกกระจอกเทศ)อะค่ะ
เลยทำให้เศร้ามาก ว่าโอกาศจะได้แฮร์คัทน้อย (ไม่เป็นไร แต่ พอได้พูดคุยกับทาง ไอคอน แคปปิตอลแล้วเค้าว่าดอกเีบี้ยมันวิ่งอยู่ ก็เลยสับสน) เพราะว่าสัญญาทำประหนอมหนี้ไม่ได้อยู่กับตัวแล้ว พยายามหาทั่วบ้านแล้วแต่หาไม่เจอ ยิ่งเศร้าไปอีก แต่ก็สู้ๆๆ
ขอถามคำถามหนึ่งนะค่ะ เค้าจะบังคับเราจ่าย ที่ 69,000 ได้จริงๆๆใช่ไหมค่ะ ณ ตอนนี้ยังไม่มีหมายศาล
ถ้าท่านใดเคยเจอประสบการณ์เช่นนี้ ช่วยแนะนำเป็นวิทยาทานด้วยนะค่ะ
และขอบคุณเวปนี้จริงๆๆค่ะ

ส่วนใหญ่สัญญานรก หากได้ทำไปแล้ว จากสัญญาบัตรเครดิต หรือสินเชื่อส่วนบุคคล จะถูกแปรเปลี่ยนไปเป็นสัญญาเงินกู้ ทำให้อายุความเปลี่ยนไปด้วย
จาก 2 ปี (เครดิต) 5 ปี (สินเชื่อส่วนบุคคล) มาเป็นสัญญาเงินกู้ (อายุความ 10 ปี)

จากกระทู้ของพี่นกกระจอกเทศ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
ดังนี้
- เป็นการตัดอายุความของหนี้ตัวเดิมทิ้ง แล้วให้เริ่มนับอายุความกันใหม่ หากหยุดจ่ายหนี้ของสัญญานรก
ขอเตือนเพิ่มเติมว่า อายุความของ“สัญญานรก”นั้น...ส่วนใหญ่จะถูกจัดให้เป็นหนี้ประเภทสินเชื่อ(ซึ่งมีอายุความ 5 ปี) แต่ก็มี“สัญญานรก”บางแห่ง แอบเขียนระบุในสัญญาไว้ว่าเป็นหนี้ประเภท“เงินกู้” สัญญานรกพวกนี้ก็จะมีอายุความเทียบเท่ากับ“สัญญาเงินกู้”ทันที(ซึ่งมีอายุความ 10 ปี)

คุณอาโจว ไม่ได้เก็บสัญญานรกตัวนี้เอาไว้ ทำให้ไม่สามารถทราบได้ว่า อายุความจริงๆมันหมดไปหรือยัง (หากนับจากที่จ่ายครั้งสุดท้ายปี 2006) เพราะถ้ามัน(เจ้าหนี้) เสือกโง่ คิดให้เป็นสัญญาสินเชื่อ อายุความ 5 ปี หากนับจากปี 2006 ก็ขาดอายุความไปแล้ว
แต่หากมันเจ้าเล่ห์เพทุบาย ปรับเปลี่ยนสัญญานรกมาเป็น สัญญาเงินกู้ อายุความ 10 ปี นับจากปี 2006 อายุความก็ยังไม่ขาดค่ะ

คำถามที่ว่า เจ้าหนี้จะบังคับจ่ายที่ 69,000 บาท(จากเดิม 30,000) ได้ไหม?
มันทำได้ทั้งนั้นแหละ
แต่เราจะ "บ้า" จ่ายตามมันไหม? จะเรียกว่า "เน่า" ก็ "เน่าไม่เต็มรูปแบบ" เพราะไปต่ออายุสัญญานรกเอง
นี่แหละคือ ข้อเสียของสัญญานรก ถ้าปล่อยให้เน่าสุดๆ ป่านนี้หนี้ตัวนี้จบไปตั้งนานแล้วค่ะ
คุณมีเงินในมือไหม? ถ้ามีเงินในมือ ใครๆก็อยากได้เงินคืน ลองต่อรองราคากับเขาดู
พูดเกทับบลัฟแหลก และลองแย็บๆไปว่า หนี้ตัวนี้ขาดอายุความไปแล้ว เพราะหยุดจ่ายตั้งแต่ปี 2006 ถ้าทางสนง.กฎหมา...ย จะฟ้อง เราก็จะสู้เรื่องขาดอายุความ แต่อยากจะปิดหนี้ ช่วยกันหน่อยได้ไหม?
ถามแบบมีลูกล่อลูกชน เน้นเจรจาต่อรองบ่อยๆ แย็บมากๆ เหมือนนักมวย ขยันออกหมัด เดี๋ยวคู่ต่อสู้ก็ทนไม่ไหว ให้ส่วนลดมาเอง
ว่าแต่ว่า คุณมีเงินในมือหรือยังค๊ะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19806 โดย ntps
คุณอาโจวขา อย่าเก็บคำขู่ของมันมาทำร้ายตัวเอง ตามที่
คุณนกกระจอกเทศบอกมาค่ะ แค่ 3000 บาทก็เอาแล้ว ^^

ต้องถามว่า หนี้บัตรเครดิต หรือ สินเชื่อ ถ้าเป็นอย่างแรก ต่อให้
ไปทำสัญญานรกมาปี 06 ตอนนี้ปี 12 ปาไป เกือบ 6ปี ถ้ามัน
อยากฟ้องก็บอก เชิญค่ะ ยินดีปรีดาที่จะสู้คดีสุดท้ายให้เป็นที่
ประจักษ์ว่า หนี้สุดท้ายจบอย่างสวยงามค่ะ ฟ้องมาก็สู้ไปว่า
หมดอายุความ แต่คุณต้องไปไล่ความจำว่า หยุดจ่ายจริงๆไป
เมื่อไรค่ะ

หากเป็นสินเชื่อ ก็น่าจะหมดอายุความฟ้องเช่นกันค่ะ แต่ต้องดู
เดือนให้ดีค่ะ เรื่องหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล เขาสามารถใช้สิทธิฟ้อง
ภายใน 5 ปีค่ะ และสัญญานรก ส่วนมากจะเป็นสัญญาสินเชื่อส่วน
บุคคลมากกว่า ลองหลอกล่อให้เขาส่งสัญญาคุณมาก็ได้ บอกว่า
ไม่เชื่อว่า คุณเป็นคนซื้อหนี้จากแบงค์จริง ถ้าจริงต้องมีสัญญา
ของเรา

ถ้าโทรกลับมาก็บอกว่า จ่ายหนี้หมดแล้ว เหลือให้แค่ 3000
บาท ได้ไหม แต่เขาต้องยัวะมาก เพราะนึกว่า คุณเป็นลูกไก่
ในกำมือแล้ว ได้กินของหวานแน่ๆๆ แล้วเขาคงตะคอกใส่
พร้อมขู่ว่า จะฟ้องให้ถึงที่สุด บวกดอกเบี้ยให้มากที่สุด และ
คำขู่อีกมากมายตามมา อย่าไปหวั่นไหว ไหนๆก็ตัวสุดท้าย
แล้ว ถ้าเรามั่นใจ 1 หนี้ขายไปจริง 2 หมดอายุความฟ้อง
คุณได้เฮแน่ค่ะ แก้วจ๋าว่า 3000 แพงไปมัง :laughing:
แต่ในความจริง จ่ายเท่าที่เรามีนะค่ะ

เอาเงิน 30000 เก็บไปสร้างบุญให้กับตัวเองดีกว่าไปให้
พวกนี้กินค่ะ

อ้อ ถ้าว่างไปตรวจสอบที่ศาลเขตบ้านคุณว่า เจ้าหนี้รายนี้
เคยฟ้องไหม แล้วสถานะในบูโรเขียนว่าไงค่ะ

ทำไมหนอ เราไม่เจอกล้วยๆ แบบนี้มัง :laughing:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19816 โดย อาโจว

[

...............................................................................................
ฮ่าาาาา สนง.กฏหมา.....ย ฮ่าาา ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ
มีเงินเก็บอยู่ 2 หมื่นค่ะ กะว่าจะต่อรองดูค่ะ จะลองออกหมัด + แย็บ เยอะๆๆ หวังว่าเค้าจะน่วม ก่อนเรา
ขอบคุณมากค่ะ คุณกอบัว สาวเท่ ในสายตาเรา
...............................................................................................
ขอบคุณเวปนี้จริงๆๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19818 โดย อาโจว

kaewja เขียน: คุณอาโจวขา อย่าเก็บคำขู่ของมันมาทำร้ายตัวเอง ตามที่
คุณนกกระจอกเทศบอกมาค่ะ แค่ 3000 บาทก็เอาแล้ว ^^

ต้องถามว่า หนี้บัตรเครดิต หรือ สินเชื่อ ถ้าเป็นอย่างแรก ต่อให้
ไปทำสัญญานรกมาปี 06 ตอนนี้ปี 12 ปาไป เกือบ 6ปี ถ้ามัน
อยากฟ้องก็บอก เชิญค่ะ ยินดีปรีดาที่จะสู้คดีสุดท้ายให้เป็นที่
ประจักษ์ว่า หนี้สุดท้ายจบอย่างสวยงามค่ะ ฟ้องมาก็สู้ไปว่า
หมดอายุความ แต่คุณต้องไปไล่ความจำว่า หยุดจ่ายจริงๆไป
เมื่อไรค่ะ

หากเป็นสินเชื่อ ก็น่าจะหมดอายุความฟ้องเช่นกันค่ะ แต่ต้องดู
เดือนให้ดีค่ะ เรื่องหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล เขาสามารถใช้สิทธิฟ้อง
ภายใน 5 ปีค่ะ และสัญญานรก ส่วนมากจะเป็นสัญญาสินเชื่อส่วน
บุคคลมากกว่า ลองหลอกล่อให้เขาส่งสัญญาคุณมาก็ได้ บอกว่า
ไม่เชื่อว่า คุณเป็นคนซื้อหนี้จากแบงค์จริง ถ้าจริงต้องมีสัญญา
ของเรา

เอาเงิน 30000 เก็บไปสร้างบุญให้กับตัวเองดีกว่าไปให้
พวกนี้กินค่ะ

อ้อ ถ้าว่างไปตรวจสอบที่ศาลเขตบ้านคุณว่า เจ้าหนี้รายนี้
เคยฟ้องไหม แล้วสถานะในบูโรเขียนว่าไงค่ะ

ทำไมหนอ เราไม่เจอกล้วยๆ แบบนี้มัง :laughing:

ขอบคุณค่ะคุณแก้วจ๋า กล้วยๆๆ แล้วใช่ไหม ฮ่าาา
แต่สำหรับโจวเรื่องใหญ่อยู่ค่ะ พรุ่งนี้จะสแกนต์ใบบูโร ให้ช่วยดูอีกที

.....................................................
ขอบคุณเวปนี้จริงๆๆค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19831 โดย อาโจว

นี่เป็นใบของ เก่าที่เคยไปขอมีอยู่ที่ออฟฟิศอยู่แล้ว
ตัวเก่าลืมนำมาจากบ้านค่ะ
แนบไฟล์ไม่ได้ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19834 โดย ntps
การส่ง file ต้องเป็น file ที่ไม่ใหญ่มากนัก ถ้าใหญ่ก็
ต้องทำการ shrink ให้เล็กลง แล้วต้องชื่อภาษาอังกฤษ
ค่ะ ระบบงงชื่อภาษาไทย :laughing:

ขอโทษที่บอกว่า กล้วยๆ นั้นหมายถึง เราอาจถือไพ่
เหนือเจ้าหนี้ค่ะ เพราะการต่อรองกับแบงค์ซึ่งเป็น
เจ้าหนี้โดยตรงและตัวจริงน่าจะยากกว่า เจ้าหนี้ตัว
ปลอมที่ซื้อหนี้มาหาเงิน ในเรื่องนี้ ถ้าทางกฎหมาย
เขาย่อมมีสิทธิฟ้อง แต่น้ำหนักเบากว่าเจ้าหนี้ตัวจริง
ค่ะ ทางกระทรวงยุติธรรม และศาลท่านก็ไม่ปลื้มกับ
การกระทำการหากินแบบนี้ค่ะ ถ้าเรามีเจตนาแสดง
ต่อศาลในกรณีถูกฟ้องว่า เรามีปัญหา แต่ไม่หนี
อยากตกลงจ่ายอย่างเป็นธรรมนะค่ะ เราจะได้รับ
ความเมตตาจากท่านเพิ่มขึ้นค่ะ

และหากเลยอายุความในการใช้สิทธิฟ้อง ยิ่งดีสำหรับ
คุณค่ะ อำนาจการต่อรองอยู่ในมือคุณแล้วค่ะ

ของแก้วจ๋าไม่มีหนี้ที่หมดอายุความและไม่มีเจ้าหนี้
ขายหนี้ อาจเป็นเพราะหน้าที่การงานค้ำคอค่ะ ทำให้
กว่าจะปิดจบ และกว่าจะเจรจาต่อรองกันได้ ต้องใช้
สมาธิมากค่ะ อยากเป็นบ้างนะค่ะ แต่ไม่มีโอกาสแล้ว
เพราะหนี้เจรจาจบไปหมดแล้วค่ะ

ถ้าแนบ file มีปัญหา ช่วยส่งหาคุณอนาคินตามที่อยู่อีเมล์
ในสายด่วนค่ะ เออ ส่วนทางกัน แต่ยังไม่มองไม่ชัดค่ะ
ทางที่ดี ไปขอที่บูโร บนรถไฟฟ้าสถานีศาลาแดงก็ได้
ค่ะ ใช้เวลาไม่ถึง ครึ่งชั่วโมงก็ได้แล้ว เสียเงิน 100บาท
ค่ะ ไม่ทราบที่หัวเขียนว่า บัญชีอะไร สถานะอะไรค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19836 โดย อาโจว
ไม่เป็นไรค่ะ คุณแก้วไม่ต้องขอโทษ แค่เข้ามาช่วยดูช่วยตอบ โจวก็ดีใจมากแล้วค่ะ
ลองอีกครั้ง อิอิ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19842 โดย ntps
ภาพไม่ขึ้นแต่เห็นว่า เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล หยุดชำระ
18-07-2005

แต่ข้อมูลนี้ คุณได้เมื่อไรค่ะ ลองไปอัพล่าสุดได้ไหมค่ะ
ว่าสถานะเปลี่ยนไหมค่ะ

ถ้ามองตามนี้ และถ้าไม่มีจ่ายเข้าไปอีก เจ้าหนี้ก็ :hurt:
แต่คุณได้มีการประนอมหนี้ไปแล้ว ต้องดูว่า ข้อมูลเปลี่ยน
ไปแบบไหนค่ะ ใจเย็นๆ ยังไม่มีอะไรค่ะ ถ้าโทรมาหา ก็ทำ
:cry2: เศร้าไว้ก่อน อาจขอร้องเขาว่า
ขอเอกสารแสดงว่า ได้รับข้อมูลเรามาจริง เรามีเจตนาปิดหนี้
ที่ค้าง จะพยายามหาเงินมาใช้หนี้แน่นอน ขอลดอีกได้ไหมค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19844 โดย อาโจว
ขอบคุณค่ะคุณแก้วจ๋า

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19849 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19850 โดย Pych
ข้อมูลที่คุณส่งมาให้มันเก่าไปหน่อยครับ

ข้อมูลครั้งสุดท้าย วันที่ 29 ก.ค. 2011

แต่ว่าคุณบอกว่า ทาง SCBT ขายหนี้ตัวนี้ให้ไอคอน ไป วันที่ 30 ก.ย. 2011

เลยทำให้สถานะบัญชียังเป็น 20 อยู่ ทั้งๆ ที่ตอนนี้ควรจะเป็น 42 ครับ

แต่อย่างไรก็ดี ในนี้ ไม่ได้ระบุว่ามีการปรับโครงสร้างหนี้ไปเมื่อไร

ลองกลับบ้านไปเอารายงานเครดิตบูโรตัวที่คุณเพิ่งไปขอมาส่งมาให้ผมลงให้อีกทีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: อาโจว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19854 โดย อาโจว
ขอบคุณค่ะ คุณAnakin ขอดูยอดใบใหม่อีกทีค่ะ
:ลั่ลล้า: โจว
.....................................

ขอบคุณเวบนี้จริงๆๆ ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19905 โดย อาโจว
พอดีที่บ้านไม่มีเครื่องสแกน ตามนี้เลยค่ะ
ประเภทสินเชื่อ SCBT-ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด วงเงินสินเชื่อที่ได้รับอนุมัติตามสัญญา 35,000.-
บัญชีนี้เป็นข้อมูลสิ้นสุด ณ วันที่ 30/9/2011
วันที่เปิดบัญชี 27/8/2003 จำนวนเงินที่ต้องผ่อนชำระ รายเดือน 31,270.-
วันที่ปิดบัญชี ไม่มีข้อมูล
วันที่ชำระหนี้ครั้งล่าสุด 18/7/2005 จำนวนงวดทั้งหมดที่ต้องผ่อนชำระตามสัญญา 60
วันที่ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ (ถ้ามี) ไม่มีข้อมูล
สถานะบัญชี 42-โอนหรือขายหนี้
.................................................................................
ตามนี้เลยค่ะ พรุ่งนี้จะสแกนส่งเมล์ให้คุณ Anakin ช่วยอัพโหลดเข้ากระทู้ ให้อีกทีค่ะ
................................................................................

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19933 โดย Pych
สถานะเป็น 42 โอนหรือขายหนี้
และบัญชีนี้จะอยู่ในรายงานข้อมูลเครดิตของคุณไปจนถึงวันที่ 30/9/2014 หรืออีก 2 ปีนิดๆ
หลังจากนั้น ในรายงานข้อมูลเครดิตของคุณ ก็จะไม่มีรายการนี้อีกต่อไป
เสมือนว่า คุณไม่เคยเป็นเป็นหนี้กับ SCBT มาก่อน

แต่ SCBT จะเก็บชื่อของคุณไว้อีกเป็น 10 ปีหรือนานกว่านั้น ในฐานะลูกหนี้ชั้นเลว หรือ NPL ครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19953 โดย อาโจว

Anakin เขียน: สถานะเป็น 42 โอนหรือขายหนี้
และบัญชีนี้จะอยู่ในรายงานข้อมูลเครดิตของคุณไปจนถึงวันที่ 30/9/2014 หรืออีก 2 ปีนิดๆ
หลังจากนั้น ในรายงานข้อมูลเครดิตของคุณ ก็จะไม่มีรายการนี้อีกต่อไป
เสมือนว่า คุณไม่เคยเป็นเป็นหนี้กับ SCBT มาก่อน

แต่ SCBT จะเก็บชื่อของคุณไว้อีกเป็น 10 ปีหรือนานกว่านั้น ในฐานะลูกหนี้ชั้นเลว หรือ NPL ครับ

........................................................
ขอบคุณค่ะคุณAnakin
........................................................
ฟังแล้วเศร้าเลย
เพราะติดต่อแบงค์ช้าไป
แต่ก็คงจะจ่ายกับบริษัทที่รับซื้อหนี้ไปนะค่ะ
.........................................................
ถ้าในอนาคตอีก 5 ปีจะซื้อบ้านทางแบงค์อื่นๆๆ
สามารถเช็ค หนี้ NPL ได้ใช่ไหมค่ะ
.........................................................

ขอบคุณเวปนี้จริงๆๆ ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.860 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena