อยากทราบว่าผมต้องทำอย่างไรต่อไป กับอิออน เฟิสต์ช้อย อีซี่บาย เขาโทรมาตามบ่อยมากครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19791 โดย nu111
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมเพิ่งมีปัญหาการเงินหยุดชำระเดือนสิงหาคมนี้ทุกใบ เริ่มมีเจ้าหน้าที่โทรมาตามทวงหนี้หลายรายแล้ว ผมได้ศึกษาข้อมูลจากกระทู้ต่างๆในเวปและได้รับสายทุกสายของเจ้าหนี้ และผัดผ่อนไป เขาบอกว่าให้ชำระเข้ามาก่อน เท่าไรก็ได้ และยังบอกว่าสามารถกดหมุนเงินได้ตามปกติ จริงไหมครับ อิออนบอกว่าเขาจะส่งเจ้าหน้าที่มาเซอร์เวย์ ถ้าผมยังไม่จ่ายขั้นต่ำเข้ามาผมไม่เข้าใจครับว่ามันคืออะไร เขาจะมาทวงถึงที่บ้านและที่ทำงานหรือไม่ครับ แล้วเขาจะมาทวงถึงที่เลยใช่ไหม

ตอนนี้ผมก็กังวลใจเหมือนกัน แต่ก็พยายามอ่านกระทุ้ต่างๆของท่านสมาชิกคนอื่นๆ แต่ก็อยากได้รับคำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์ ตอนนี้ให้ผมรับสายไปก่อนใช่ไหมครับ และต่อไปต้องทำอย่างไรถ้าเดือนหน้ายังไม่ได้ชำระเงินเข้าไป ก็จะเข้าเดือนที่สอง กรุณาผมหน่อยครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19799 โดย Onlyme1161
หยุดเดือนเเรกเหมือนกันเลยค่ะ โดนโทรทวงเหมือนกันค่ะ เเต่ที่คุณทำอยู่ถูกต้องเเล้วค่ะ ส่วนอิออน ส่งคนมาจริงๆ แต่เราจะพบหรือไม่พบก็ได้ เพราะตามจริงเค้าไม่มีสิทธิ์มาหาเราค่ะ สมมติว่าถ้าพบคุณห้ามเซ็นต์เอกสารเด็ดขาด (คุณทนายประพัฒน์เเนะนำค่ะ)
อ่านกระทู้ปักหมุดสีเเดงให้เยอะๆค่ะ. เเล้วคุนจะมีเเนวทางในการเเก้ไขปัญหาของคุณนะคะ เราก็เป็นมือใหม่หยุดจ่ายเดือนเเรกเหมือนคุณ เปนกำลังใจให้นะคะ สผู้ๆค่ะ เเต่ขอย้ำ อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ โชคดีค่ะ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19801 โดย ชายกลาง
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19802 โดย Co2z
อย่าเอาหนี้มาจ่ายหนี้ มีเมื่อไรค่อยจ่าย ทำบัญชีรายจ่ายดูว่ารั่วตรงไหน เซฟได้เซฟ จะส่งคนมาก็ปล่อยเค้า สำคัญอย่ากลัวอย่าหงอ ให้เซนอะไรก็ไม่ต้องเซน คุกคามมากตำรวจช่วยได้ 4เดือนแรกอย่าสติแตกก่อนใจเย็นๆ เอาตัวเองและครอบครัวก่อนเสมอ ไม่หนีไม่จ่ายเพราะไม่มี กำเงินก้อนไว้รอจบ แนะนำได้เท่านี้อ่ะครับ อ่านพวกกฏหมายต่างๆไว้ด้วย ปักหมุดทั้งหลายช่วยท่านได้ สู้ๆครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19813 โดย nu111
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอนนี้ผมค่อยคลายความกังวลใจลงไปได้มากเลยครับ ผมจะอ่านกระทู้ปักหมุดในเวปไปก่อนครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ไว้มีไรผมจะมาเขียนกระทู้มาถามอีกครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19814 โดย ชายกลาง
ทีนี้ ก็ขอให้ตั้งใจอ่านกระทู้ปักหมุด เช่นกระทู้ต่อไปนี้

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

อายุความ มีอายุความประมาณเท่าไหร่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19819 โดย พอใจ
ตอบไปค่ะ ไม่มีคำเดียว ค่ะ ไม่ต้องไปกังวลค่ะ ฉันก็เคยเป็น ถึงขั้นเป็นโรคกระเพาะน้ำหนักลดไป 5 กิโล เครียด หายใจไม่ทั่วท้อง คิดอีกที กลัวมันทำไมไม่ใช่ พ่อแม่ เราสักหน่อย

เก็บเงินค่ะ รอวันของเราค่ะ สู้ๆนะค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19820 โดย nu111

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19833 โดย prm_pang
เป็นมือใหม่เริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันค่ะ เข้าเดือนที่ 2 แล้ว โดนตามเยอะมากค่ะ เคลียดเหมือนกัน เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19845 โดย powerfully
เป็นกำลังใจให้คุณ nu 111 ด้วยคนคะ ดิฉันก็มือใหม่หยุดเดือนนี้(สิงหาคม) เมื่อวานเงียบจนกังวล ไม่มีบัตรไหนโทรถามเลย หลังจากวันก่อน ๆ โดนหนัก จะมาไม้ไหนกันก็ไม่รู้ ^^

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19856 โดย nu111
ขอบคุณมากครับ คุณ prm_pang และคุณ spoth ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณทั้งสองเช่นกันครับ สู้ๆ นะครับพวกเรา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19859 โดย lookpat
เจ้าหนี้รายเดียวกันค่ะ เวลาโทรมาก็รับทุกสายค่ะ เค้าจะพูดอะไรก็ให้เค้าพูดไป เราก็ยืนยันคำเดียวว่าไม่มี พูดบ่อยๆ ก็จะชินเองค่ะ สู้ๆนะค่ะ ของปัดโทรทุกวันค่ะ อีซี่บาย วันนึงไม่ต่ำกว่า5สาย อิออน ช่วง2อาทิตย์เเรกขยันโทร เเต่ตอนนี้เงียบ สงสัยกำลังวางเเผน เฟริชช้อย พูดจายังไม่รุนเเรงค่ะ โทรถี่ช่วงเเรก พักหลังเงียบเหมือนกัน ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ อดทนไว้ อนาคตจะหมดหนี้ค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19870 โดย powerfully
เห็นด้วยกับคุณ Lookpat คะ ต้องรับทุกสาย ตอนแรกก็ไม่กล้ารับเหมือนกัน เํธอเล่นโทรเข้าที่ทำงานเก่า ได้ความว่าลาออกหลายปีแล้ว
- อิอ้อน คงกำลังวางแผนแน่เลยเงียบเหมือนกันคะหลังจากจัดหนักใส่เรา
- อีซีบายก็ขยัน เช้า กลางวัน เย็น เฮ้อ ๆ ทน ทน และ อดทน :pray:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19873 โดย nu111
วันนี้มีแต่อีซีบายโทรมาที่เดียวเอง ที่ื่อื่นเงียบครับ

ผมอยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าเราเป็นเจ้าบ้านต้องทำอย่างไรบ้างครับ แต่ผมไม่ใช่เจ้าของบ้านพี่น้องให้ผมเป็นเจ้าบ้าน แล้วต่อไปจะมีปัญหาไหมครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19880 โดย Ploylyly
ถ้ากลัวมีปัญหาในภายภาคหน้า คุณก็ให้คนอื่นมาเป็นเจ้าบ้านแทนดีกว่าครับ ส่วนคุณก็เปลี่ยนสถานะไปเป็นผู้อาศัยแทน :ohmy: :ohmy: :ohmy: :ohmy:

เพราะถ้าฟ้องร้องแล้ว ศาลตัดสินแล้วเราไม่ไปเจรจา เค้าสามารด ยึดทรัพย์ได้ครับ

แต่บ้านเป็นของใครครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19896 โดย nu111
บ้านเป็นของน้องชายและน้องสาวครับ ผมก็ว่าจะไปเปลี่ยนสถานะเป็นผู้อยู่อาศัยแทนครับ ขอบคุณมากครับคุณ GoKu

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19992 โดย nu111
วันนี้อิออน กับเฟิสต์ช้อย เงียบไปไม่โทรมา อีซี่ยังโทรมาให้ชำระหนี้ด่วน ไม่งั้นจะเป็น 2 งวด แต่มีไทยพาณิชย์ และกรุงไทยเพิ่งจะโทรมาตามครั้งแรก ของเดือนนี้

แล้วอิออนวันก่อนบอกว่าจะส่งคนมาเซอร์เวย์ มันคือมาทวงนอกสถานที่ใช่ไหม ถ้ามาจริงๆ ผมจะรับมือกับมันอย่างไรครับ หรือว่าแค่ข่มขู่

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19993 โดย nu111
วันนี้อิออน กับเฟิสต์ช้อย เงียบไปไม่โทรมา อีซี่ยังโทรมาให้ชำระหนี้ด่วน ไม่งั้นจะเป็น 2 งวด แต่มีไทยพาณิชย์ และกรุงไทยเพิ่งจะโทรมาตามครั้งแรก ของเดือนนี้

แล้วอิออนวันก่อนบอกว่าจะส่งคนมาเซอร์เวย์ มันคือมาทวงนอกสถานที่ใช่ไหม ถ้ามาจริงๆ ผมจะรับมือกับมันอย่างไรครับ หรือว่าแค่ข่มขู่

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #20006 โดย Ploylyly
อาจจะเป็นแค่คำขู่ของอีอ้อนครับ ผมก็เคยเจอมุขนี้ ไม่เห็นมาเลย :sweat:

แต่ถ้ามาจริงละก็ ถ้าพูดจาไม่ดีหรือประจานก็จัดหนักได้เลยครับ :wake: :wake: :wake: :wake:

ไม่อนุญาตให้เข้าบ้าน แล้วถ่ายรูป พร้อมสอบถามชื่อนามสกุล แล้วร้องเรียนไปยังอีอ้อนและแบ้งค์ชาติได้เลยครับ :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

แต่ถ้ามาดี ก็รับฟังข้อเสนอเค้าซะหน่อย ส่วนใหญ่แล้วจะชวนปรับโครงสร้างหนี้ทำสัญญานรกซะมากกว่า
หรือถ้ากลัวเพื่อนบ้านผิดสังเกตุก็เชิญเข้ามาบ้านดื่มนำเย็นๆ ใส่สลอทซะหน่อย (ล้อเล่นนะครับ 555 ) :555: :555: :555: :555: :555:

ส่วนใหญ่ก็ไม่มีอะไร คงจะสอบถามว่า พี่มีปัญหาทางการเงินใช่มั้ย ผมมีข้อเสนอมาให้ มีโครงการผ่อนชั่วโคตรมาให้ สนใจมั้ยครับ ได้โปรด :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

ถ้าคิดในแง่ดี ก็แค่เค้ามาทำหน้าที่เค้า เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง เหมือนเรา ก็พูดจาดีๆ พี่ยังไม่พร้อม พี่มีปัญหาทางการเงินอยู่ ถ้าทำประนอมหนี้กับน้องแล้ว พี่กลัวส่งไม่ไหว เพราะพี่มีอีกหลายเจ้า ตอนนี้เค้าก็ชวนอยู่พี่ปฏิเสธไปเหมือนกัน เดี๋ยวลองดูสิ้นปี ถ้าบริษัทพี่มีกำไร เค้าคงให้โบนัสพี่ เดี๋ยวพี่นึกถึงน้องเป็นคนแรกเลย

ใช้สติในการแก้ปัญหา ถ้ายิ่งรนรานโคลนจะยิ่งดูดเราลงไป
เป็นกำลังใจให้ครับ ศิษนย์น้องร่วมสำนัก [/color] :bye: :bye: :bye: :bye: :bye:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20181 โดย nu111
ขอบคุณคุณ lookpat , powerfully , และ KoGu มากครับ

เมื่อวันเสาร์ อีซี่บาย โทรเข้ามาให้หามาชำระก่อน 500 บาท โทรมา 3 ครั้งติดตามว่าชำระเข้าไปแล้วหรือยัง ผมตอบว่ายังหาไม่ได้เลย จะพยายาม เว้นไปวันอาทิตย์เงียบทั้งวัน

วันนี้ ( จันทร์ ) มีแต่อีซีบาย โทรเข้ามาเจ้าเดียว 3 ครั้ง เช้า กลางวัน แล้วเย็น ก็เรื่องเดิม โทรมาตามว่าได้ชำระเข้ามาหรือยัง ตอบว่ายังหาไม่ได้ มีหนี้หลายบัตร จะหายืมจากใคร ก็ไม่มีใครยืมครับ จะพยายามหาให้แล้วกัน

อีซี่ แล้วเมื่อไรจะชำระได้

ผม ขอเวลาหน่อยจะหาให้ ได้แล้วจะชำระให้แล้วกัน

อีซี อีกนานไหม ที่จะหามาชำระให้

ผม ก็ขอเป็นต้นปีหน้าได้ไหม

อีซี่ ต้องชำระเดือนนี้นะ

ผม ผมมีหลายที่ พูดเหมือนคุณทุกที่ครับ แล้วจะให้ผมหาที่ไหนมาจ่าย ผมหยุดทุกที่ครับ ไม่ได้จ่ายเลย ขอเก็บเงินก่อน แล้วจะจ่ายให้ ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ทำงานแล้วครับ ขายของตามตลาดนัดบ้าง ขายตรงบ้าง รายได้ไม่แน่นอน รายจ่ายเท่าเดิม ขอเก็บเงินก่อนแล้วจะทยอยจ่ายไปทีละที่ครับ

อีซี่ พรุ่งนี้จะโทรมาใหม่ ว่าสามารถหามาชำระได้ไหม แล้ววางสายไปครับ

อีซี่ ยอด 39,000 บาท ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.757 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena