อยากรู้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20250 โดย djone
อยากรู้ was created by djone
ผมเป็นหนี้บัตรแล้วไม่ส่งจะมีปํญหากับการส่งรถ(ตามยึดรถไหมแต่ยังผ่อนอยู่)ไหมแล้วจะมีผลตามถึงลูกๆไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20263 โดย Ploylyly
Replied by Ploylyly on topic ตอบกลับ: อยากรู้
สิ่งที่สมาชิกใหม่ควรทำครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20273 โดย ntps
ที่นี่ คือ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ไม่ใช่ สินเชื่อรถยนต์ แล้วก็ เป็นหนี้บัตรไปเกี่ยวอะไรกับ
การผ่อนรถ :shy: งงอีกว่า แล้วเกี่ยวอะไรกับลูกด้วย :shy:

ถ้าคุณไปโรงพยาบาล หมอจะวินิจฉัยโรคได้ถูกต้อง คนไข้ต้องให้รายละเอียด
มากๆ กับหมอใช่ไหมค่ะ และถ้าคิดว่า จะหาคนช่วยชี้แนะเรื่องหนี้บัตร ก็กรุณา
ให้ข้อมูลมากกว่านี้ หรืออ่านข้อมูลที่เรามีไว้บนปักหมุด พวกเราไม่อาจเดาใจ
หรือปัญหาคุณได้ ไม่ใช่หมอดูหมอเดา :เฮ้อ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20345 โดย ชายกลาง
Replied by ชายกลาง on topic ตอบกลับ: อยากรู้
รบกวนไปหากูรูที่อื่นเถอะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20406 โดย djone
ผมขออภัยคับหากใช้คำถามผิดที่หรือให้ข้อมูลไม่ครบ คือผมมีคาวมกังวนว่าผมเป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่ออยู่หนึ่งล้านบาทแล้วผมมีผ่อนรถยนต์อยู่ 1คัน แล้วผมมีลูกอีก4คนแล้วผมไม่ได้จ่ายทั้งบัตรและสินเชื่อมา5-6เดือนแล้วเวลาเขาฟ้องเราต้องขายรถไหมและภาระหนี้สินของผมจะตกไปเป็นภาระของลูกๆผมไหมคับ

ขอบคุณคับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20407 โดย ntps
และแล้วเราก็รู้ ปัญหาคุณก็เหมือนของทุกคนที่เข้ามา อ่านก่อนถามค่ะ
คำตอบมีอยู่ในนี้แล้วค่ะ อ่านไม่เข้าใจ ข้องใจ ค่อยถาม ดีกว่านะค่ะ

แต่จะบอกว่า หนี้นะค่ะ ไม่ใช่โรคติดต่อทางกรรมพันธ์ ลูกคุณจะรับหนี้
แทนต่อเมื่อคุณเสียชีวิตแล้วยกมรดกให้เขาค่ะ

ยังมีเวลาแก้หนี้ หรือแก้ไขความผิดพลาดของคุณอีกตั้งเยอะ ทำไมคิด
ไปไกลออกทะเลขนาดนั้น ต้องยอมรับตัวเองให้ได้ค่ะ ว่า คนเป็นหนี้แค่
ทำพลาด ไม่มี
วินัยทางการเงิน ใช้เงินอย่างขาดสติ ไม่ใช่อาชญากร

วันใดที่คุณก้าวข้ามความอาย ลบความคิดของคนหน้าบางมุ่งแต่รักษาหน้า
แต่ไม่รักษาชีวิตและครอบครัว วันนั้นคุณจะมีความสุข กินนอนอย่างคนปกติ
ได้อย่างสบายใจค่ะ คุณอาจคิดแค่ตัวเอง หนี้เป็นล้าน จะเอาปัญญาไปใช้
เขาได้ที่ไหน ลองมองออกไปรอบตัวคุณหรืออ่านเรื่องเล่าของคนเป็นหนี้
ในนี้ดูนะค่ะ คนเป็นหนี้หลักล้านมีมากมาย บางคนไม่มีแม้เงินเดือนหรือ
ทุนที่จะเหลือไว้ต่อรอง เขายังอดทน ดิ้นรน มุมานะหาเงินมาปลดหนี้ได้

ทำไมคุณมีทั้งเงินเดือน และบ้าน คุณจะนั่งเฉยๆๆ เอาแต่เครียดอย่างเดียว
จะเกิดประโยชน์อะไรค่ะ คิดวนไปมาแต่ตัวเอง นั่งเศร้าแล้วได้อะไร

แก้วจ๋าเองเป็นผู้หญิงแบกหนี้ที่คนอื่นช่วยสร้าง โดยไม่บ่น ก็เพราะเรา
ทำตัวเราเอง เวลา 3ปีที่ผ่านมา เพราะ อดทน อดกลั้น อดออม
จนปลดหนี้ 4-5ล้านบาทได้ ด้วยตัวเองกับรถที่ต้องเสียสละเพื่อแก้วจ๋า
เมื่อเราพูดดังๆๆ ว่า เราต้องทำได้ เราจะทำได้ค่ะ เพื่อตัวคุณและลูกๆๆๆ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Ploylyly

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20409 โดย djone
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับผมกำลังอ่านข้อมูลที่แนะนำอยู่คับแล้วผมจะสู้ตามที่คูณบอกคับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20420 โดย Nok2865
Replied by Nok2865 on topic ตอบกลับ: อยากรู้
จริงๆค่ะ ตามที่พี่แก้วจ๋า บอกเลย
พี่แก้วเอง หนี้สินตั้ง 4 ล้านบาท สู้มาตั้งแต่ปี 52 ปีหน้าเธอก็จะหมดแล้ว
บัวรู้จักพี่แก้วตั้งแต่เธอมีรถยนต์ส่วนตัว ขับมาร่วมงานอบรมกับเรา
พอถึงจุดที่ต้องสละสิ่งนอกกายออก เพื่อประคองชีวิตให้รอด และให้เดินไปได้ต่อ
เธอก็ไม่เสียดาย อาลัยใยดีกับมัน
ถ้าไม่ใช่ความมุ่งมั่นอย่างแท้จริงแล้ว เราจะเรียกมันว่าอะไร?

ประหยัดอดออมมากๆ อ่านให้มากๆ เพราะทุกคำถาม ทุกปัญหาที่คุณถามมันมีในปักหมุด และในห้องต่างๆ
กำลังใจ พวกเรามีให้กันเสมอ แม้ไม่เคยเห็นหน้า เราก็อยากช่วย
เรื่องหนี้บัตร เป็นหนี้ส่วนบุคคล ไม่ตกทอดถึงลูก
ตั้งใจทำงาน อย่าเครียด อย่าให้เรื่องหนี้มีผลกระทบถึงงาน ถึงชีวิตของครอบครัว
อย่าเอาเรื่องหนี้เป็นสาเหตุทำให้ต้องทะเลาะกันกับคนในบ้าน
อย่าให้เรื่องหนี้ ทำให้คุณละเลยเอาใจใส่ลูกๆ และคนที่่คุณรัก
น้องสมาชิกคนหนึ่งของเรา น้อง Happygirl บอกว่า
"ถ้ามัวแต่รอให้หมดหนี้ แล้วถึงจะมีความสุข เราคงต้องตายไปเสียก่อน"
ขอให้คุณ "ยิ้มสู้หนี้"
สู้ไปพร้อมๆกันค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20434 โดย ntps
บัวรู้จักพี่แก้วตั้งแต่เธอมีรถยนต์ส่วนตัว ขับมาร่วมงานอบรมกับเรา
พอถึงจุดที่ต้องสละสิ่งนอกกายออก เพื่อประคองชีวิตให้รอด และให้เดินไปได้ต่อ
เธอก็ไม่เสียดาย อาลัยใยดีกับมัน
ถ้าไม่ใช่ความมุ่งมั่นอย่างแท้จริงแล้ว เราจะเรียกมันว่าอะไร?

:-( ไม่ใช่ไม่เสียดายค่ะ แต่อยู่กับเรา เขาอาจลำบากหนัก เพราะ
เราจนปัญญาจะหาน้ำมันมาให้เขากิน ไม่มีเงินไปทำประกันให้เขา
ปลอดภัย ไม่มีเงินไปบำรุงดูแลเปลี่ยนอะไหล่ให้เขาเมื่อถึงเวลา
ดังนั้น ต้องทำใจและตัดใจ ปล่อยเขาไปให้คนอื่นดูแล เงินที่ได้
มาก็ช่วยชีวิตเรา ปลดหนี้ไป 2-3 ราย สักวัน เราจะมีรถใหม่กับเขาบ้าง
^^

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20441 โดย ความหวัง
Replied by ความหวัง on topic ตอบกลับ: อยากรู้

kaewja เขียน: บัวรู้จักพี่แก้วตั้งแต่เธอมีรถยนต์ส่วนตัว ขับมาร่วมงานอบรมกับเรา

:-( ไม่ใช่ไม่เสียดายค่ะ แต่อยู่กับเรา เขาอาจลำบากหนัก เพราะ
เราจนปัญญาจะหาน้ำมันมาให้เขากิน ไม่มีเงินไปทำประกันให้เขา
ปลอดภัย ไม่มีเงินไปบำรุงดูแลเปลี่ยนอะไหล่ให้เขาเมื่อถึงเวลา
ดังนั้น ต้องทำใจและตัดใจ ปล่อยเขาไปให้คนอื่นดูแล เงินที่ได้
มาก็ช่วยชีวิตเรา ปลดหนี้ไป 2-3 ราย สักวัน เราจะมีรถใหม่กับเขาบ้าง
^^

สุดยอดเลยค่ะ คุณแก้วจ๋า ขอเอามาเป็น Idoa หน่อยนะค่ะ o_)

ส่วนคุณ djone ค่ะ ใจเย็นๆค่ะ ค่อยๆอ่าน ค่อยๆ ศึกษากระทู้นะค่ะ ความหวังไม่ค่อยทอดทิ้งใครนะค่ะ มีแต่คนเราชอบลืมว่ายังมีความหวังอยู่กับตัวเองเสมอ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20445 โดย Pych

djone เขียน: ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับผมกำลังอ่านข้อมูลที่แนะนำอยู่คับแล้วผมจะสู้ตามที่คูณบอกคับ

ช่วยเขียนคำว่า "ครับ" ให้ถูกต้องด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20462 โดย djone
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจผม และต้องขอโทษท่าน anakin ด้วยครับที่ใช้ภาษาไทยไม่ครบและจะไม่ให้มีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นอีกครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.687 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena