เริ่มต้นไม่ถูก

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20873 โดย ali2024
ใช่ค่ะ สบายใจ แต่ก็สงสารแม่ ต้องมาทุกข์ใจเพราะลูกอย่างเรา รู้สึกผิดที่เป็นแบบนี้ ไม่งั้นครอบครัวคงสบายกว่านี้ เพราะเราเป็นหลักของที่บ้าน ดันมาล้มสะเอง เพราะความไม่รู้จักพอของตัวเอง แต่จะถืือว่ามันคือบทเรียน ราคาแพงที่สุดในชีวิต จะไม่ยอมกลับไปเป็นเหมือนเดิมอีกแล้ว เมื่อก่อน เงินเดือนไม่เคยได้ใช้เลย ใช้หนี้หมด เพราะกลัวการทวงหนี้ อับอาย แต่ตอนนี้ ตั้งแต่เจอเว็ปนี้ อ่านหนังสือ รู้สึก ฉันต้องทำได้ ฉันต้องอดทน อ่านเยอะๆ ก็ได้สร้างภูมิคุ้มกันจิตใจให้ตัวเองค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20876 โดย ali2024
Replied by ali2024 on topic ทำไม UOB ใจร้ายจัง
อ่านมาหลายกระทู้ UOB ฟ้องเร็วมาก ทำไมใจร้ายจัง หรือเขาคิดว่าฟ้อง ๆ ไปจะได้ จบๆ ยังไงก็เสียค่าทนายแล้ว :cry2: ใจร้ายเกิ้น เร็วเกิ้น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20877 โดย natta
เป็นสาวกของ UOB เหมือนกัน เขาฟ้องภายในกี่เดือนคะ ? แล้วเขาให้โอกาสต่อรองป่าว ?

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20881 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20892 โดย ali2024

natta เขียน: เป็นสาวกของ UOB เหมือนกัน เขาฟ้องภายในกี่เดือนคะ ? แล้วเขาให้โอกาสต่อรองป่าว ?

เท่าที่อ่านส่วนใหญ่ประมาณ 5 เดือน ก็ฟ้องแล้วค่ะ แต่มีบางคนเป็นปียังไม่ฟ้องเลย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20893 โดย ali2024

Anakin เขียน: ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

อุ้ย! ขอโทษค้ะ พอดีไม่ทันได้อ่านตรงนั้น

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20894 โดย powerfully
ยินดีด้วยนะคะ คุณ ali2024 หนี้หมดแน่นอนคะ
ทำถูกแล้วคะที่ตัดสินใจบอกคุณแม่ :P

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20944 โดย ali2024
Update เรื่องราวค่ะ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ K.ชายกลาง พี่กอบัว และ ทุก ๆ คนค่ะ
ที่ทำให้รวบรวมความกล้าตัดสินใจบอกแม่
พรุ่งนี้ค่ะ ดิฉันจะหมดหนี้กับทุกบัญชีสินเชื่อ และ บัตรเครดิต ทั้งหมด
แม่เป็นคนให้ชีวิตดิฉันอีกครั้งค่ะ
ขอบคุณทุกคนน่ะ คะ
:im_here:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20956 โดย freedom_life

ali2024 เขียน: Update เรื่องราวค่ะ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ K.ชายกลาง พี่กอบัว และ ทุก ๆ คนค่ะ
ที่ทำให้รวบรวมความกล้าตัดสินใจบอกแม่
พรุ่งนี้ค่ะ ดิฉันจะหมดหนี้กับทุกบัญชีสินเชื่อ และ บัตรเครดิต ทั้งหมด
แม่เป็นคนให้ชีวิตดิฉันอีกครั้งค่ะ

ดีใจด้วยครับ ที่กำลังจะปลดหนี้ได้แล้ว
แต่ผม เสียดายครับ
ที่กำลังเริ่มต้นได้ดีแล้ว รอเวลาอีกนิด เลือกคุย เลือกเจรจา ด้วยตัวเองเป็นรายๆไป ผมเชื่อว่าหนี้แต่ละตัวที่มีอยู่ย่อมได้จ่ายน้อยกว่าปัจจุบันนี้มาก

กรณีที่ฟ้องศาลแล้ว ยิ่งได้เปรียบ หากคุณยื่นข้อเสนอจ่ายปิดครั้งเดียวไป

ที่แนะนำแบบนี้ เพราะเห็นว่าเงินที่ได้มานั้นเป็นเงินของคุณแม่ ควรจะใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดเพราะเป็นเงิน ที่มีค่า เป็นเงินที่แม่ให้ลูกด้วยความรัก
คุณคุยกับแม่มาจนป่านนี้แล้ว ลองคุยอีกนิดว่ามีวิธีการที่จะใช้เงินให้คุ้มค่ามากที่สุด ผมว่าไม่เห็นจะต้องรีบร้อนกำเงินของแม่ไปจ่ายให้พวกมัน

เราไม่ได้หนีหนี้ เพราะเราพร้อมเจรจา หากอยู่ในหลักการที่ถูกต้อง เราพร้อมจ่าย เพราะตอนนี้มีเงินเสียงดังแน่นอน

ลองทบทวนดูนะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20959 โดย ali2024

freedom_life เขียน:

ali2024 เขียน: Update เรื่องราวค่ะ

ดีใจด้วยครับ ที่กำลังจะปลดหนี้ได้แล้ว
แต่ผม เสียดายครับ
ที่กำลังเริ่มต้นได้ดีแล้ว รอเวลาอีกนิด เลือกคุย เลือกเจรจา ด้วยตัวเองเป็นรายๆไป ผมเชื่อว่าหนี้แต่ละตัวที่มีอยู่ย่อมได้จ่ายน้อยกว่าปัจจุบันนี้มาก

กรณีที่ฟ้องศาลแล้ว ยิ่งได้เปรียบ หากคุณยื่นข้อเสนอจ่ายปิดครั้งเดียวไป

ที่แนะนำแบบนี้ เพราะเห็นว่าเงินที่ได้มานั้นเป็นเงินของคุณแม่ ควรจะใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดเพราะเป็นเงิน ที่มีค่า เป็นเงินที่แม่ให้ลูกด้วยความรัก
คุณคุยกับแม่มาจนป่านนี้แล้ว ลองคุยอีกนิดว่ามีวิธีการที่จะใช้เงินให้คุ้มค่ามากที่สุด ผมว่าไม่เห็นจะต้องรีบร้อนกำเงินของแม่ไปจ่ายให้พวกมัน

เราไม่ได้หนีหนี้ เพราะเราพร้อมเจรจา หากอยู่ในหลักการที่ถูกต้อง เราพร้อมจ่าย เพราะตอนนี้มีเงินเสียงดังแน่นอน

ลองทบทวนดูนะครับ

คุยแล้วค่ะ แต่แม่ต้องการใหปิดทันที แม่ไม่อยากให้ติด blacklist ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20961 โดย ntps
ดีใจที่มีเงินปลดหนี้ค่ะ แต่ขอถามว่า

1 อ่านเรื่อง Hair cut หรือยังค่ะ

2 คุณแม่มีเงินมากหรือเปล่า (เพื่อรู้ว่า ให้คุณมาจ่ายหนี้แล้วท่านไม่ลำบากนะค่ะ)

3 คิดรอบคอบแล้วใช่ไหมค่ะ

เชื่อมั่นว่า คนเป็นแม่ (ถ้าอาการครบ32นะค่ะ) ไม่มีวันทิ้งลูก หรือ
เห็นลูกเดือดร้อนแล้วนั่งดูดายได้ค่ะ แต่คุณลูกคิดบ้างไหมว่า กว่า
คุณแม่จะเก็บเงินมาได้ถึงขนาดนี้ ใช้เวลาใช้แรงกายไปมากเท่าไร
ถ้าวันนี้คุณช่วยท่านได้ด้วยการประหยัด ด้วยการจ่ายหนี้อย่างเป็น
ธรรมมากที่สุด จะไม่ดีกว่าหรือค่ะ หนี้ของคุณประมาณ 3แสน หาก
อดทนรอสักนิด ได้ส่วนลดมา อาจใช้เงินประมาณ 150000-200000
บาทแล้วแต่เทคนิคการเจรจาของคุณกับเจ้าหนี้ค่ะ เก็บเงินที่ได้คืนมา
พาคุณแม่ไปเที่ยวไปทานข้าวยังดีกว่าค่ะ

ในวันที่คุณไม่มีใคร เธอคนนั้นอยู่ข้างคุณเสมอค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, powerfully

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20964 โดย freedom_life
กำลังเข้าใจเรื่อง blacklist ผิดอย่างมากครับ
จ่ายหนี้หมดคุณก็เป็น blacklist ของธนาคารนั้นb

ส่วนเครดิตบูโร มีประวิติชำระสินเชื่อค้างชำระ นับไปอีกสองปี

เสียดายเงินแม่น่ะครับเลยต้องมาแนะนำ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20987 โดย Nok2865
เงินปลดหนี้นั้น ไม่ใช่ "เงินของคุณ" แต่มันเป็น "เงินอนาคตของแม่คุณ"
หนี้ของคุณ คุณสร้างเอง แล้วทำไมต้องให้แม่มารับผิดชอบแทนตรงนี้
หลายๆคนในนี้ ได้รับบทเรียนจากการเป็นหนี้ ใช้ชีวิตแบบมีสติรอบคอบ ระมัดระวังในการใช้จ่ายมากขึ้น
เห็นคุณค่าของตัวเองว่า ทำอะไรได้มากกว่าที่คิด
คุณจะให้แม่โอบอุ้มเข้ากับอกอีกนานแค่ไหน?
ทำไมไม่ยืนหยัดที่จะแก้ปัญหาด้วยตัวเอง กะอีแค่คนทวงหนี้ ฝ่าด่านนี้ใช้เวลาแค่หกเดือน ใช้เงินน้อยกว่าที่เป็นหนี้ในปัจจุบัน เงินของแม่ก็ยังคงอยู่
หรือหากอยากใช้เงินของแม่ผสมด้วยจริงๆ แทนที่จะหยิบจากท่านเป็นจำนวนเต็มๆ ก็หยิบแค่ครึ่งหนึ่ง หรือแค่แสนเดียวก็เหลือจะพอ
คุณไม่สงสารแม่ แต่สงสารเจ้าหนี้...กลัวเจ้าหนี้ทวง กว่ากลัวแ่ม่จะลำบาก
ตั้งแต่ตอบหน้าบอร์ดมา ไม่เคยรู้สึกแย่ขนาดนี้เลย
อ่านแล้ว ยิ่งคิดถึงแม่ตัวเองมากๆ และมากๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20988 โดย Nok2865

freedom_life เขียน: กำลังเข้าใจเรื่อง blacklist ผิดอย่างมากครับ
จ่ายหนี้หมดคุณก็เป็น blacklist ของธนาคารนั้น

ส่วนเครดิตบูโร มีประวิติชำระสินเชื่อค้างชำระ นับไปอีกสองปี

เสียดายเงินแม่น่ะครับเลยต้องมาแนะนำ

ขอแ้ก้ขอความน้องชายสุดที่รักนิสสสส นุง
เครดิตบูโร มีประวิติชำระสินเชื่อค้างชำระ นับไปอีกสามปีค่ะ

แต่อย่าไปสนใจมันเลย เพราะน้อง freedom_life เขาสามารถกุ้ซื้อบ้านได้ทันทีที่หมดหนี้บัตร ไม่เห็นต้องรอถึงสามปี เคยอ่านประวัติปลดหนี้เขาหรือยัง
แต่คงไ่ม่จำเป็นแล้วหล่ะ เอาเงินแม่มาปลดหนี้แล้วหนิ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20992 โดย freedom_life
พี่สาวมาตอบเหมือนรู้ใจผมเลย
กำลังจะมองเห็นแสงสว่างอยู่แล้ว

หนี้ตัวเองแต่ให้แ่ม่มารับผิดชอบ เงินของแม่ที่อาจเก็บเอาไว้ใช้ช่วงบั้นปลาย เงินสามแสนคงใช้เวลานานกว่าแม่จะเก็บได้
แม้แม่จะเต็มใจให้แบบไม่คิดอะไร ใจห่วงแต่ลูกอันเป็นที่รัก

คุณไม่ผิดหรอกครับหากเลือกใช้วิธีนี้ เพราะคุณบอกว่ายังไงก็จะใช้คืนตอนโบนัสออก
เตือนด้วยความหวังดีว่า เรากำลังหวังสิ่งที่มองไม่เห็นอยู่หรือปล่าว

ที่บอกว่าคุยกัน ผมยังคิดว่าคุณไม่เข้าใจเจตนาและวิธีการของชมรม แม้แต่คำว่า blacklist คุณยังอธิบายให้แม่และคุณเองให้เข้าใจไม่ได้

แต่ก็นั่นแหละสุดแท้แต่ทางที่คุณเลือก คุณโชคดีมากที่มีแม่คอยสยายปีกปกป้องลูกทุกเวลา

ผมขอออกไปจากกระทู้นี้ด้วยความรู้สึก ผิดหวัง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21600 โดย Rider V1
คุณ มีเงินรออยู่ในมือแล้ว คุณเสียงดังได้แล้วครับ อดทนรอเวลานิดนึงครับ การโดนทวงหนี้ไม่เลวร้ายอย่างที่คิดครับ(ทุกวันนี้ผมก็โดนทวงอยู่ครับ) :ลั่ลล้า:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.744 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena