คิดจะหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20603 โดย Loan
จ่ายหนี้ไม่ไหวก็เลยคิดจะหยุดจ่ายเดือนแรก พยายามศึกษาข้อมูลในเว็บเพื่อนำไปเตรียมตอบคำถามเจ้าหนี้ทั้งหลาย
ตอนแรกไม่กล้าจะทำ H/C แต่ไม่ทำคงไม่ได้หรอกรายได้ลดลงครึ่งหนึ่งคงหมุนไม่ไหวหรอก แค่จ่ายหนี้มาสอง สามปีก็เหนื่อยมากพอแล้ว ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วย วันนี้เพิ่งเป็นสมาชิกวันแรก :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20611 โดย meawpung
ยินดีต้อนรับครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21252 โดย Loan
เพิ่งจะหยุดจ่ายหนี้ อย่าที่บอกเป็นเดือนแรก เจ้าหนี้ที่ถึงดิวก็โทรสอบถามกันทุกวัน รับบ้างไม่รับบ้างแล้วแต่อารมณ์ ตอนนี้ก็พยายามศึกษาวิธีรับมือกับเจ้าหนี้ต่างๆ ก็เป็นประโยชน์มากสำหรับมือใหม่หัดหยุดจ่าย หลังจากที่ได้อ่านหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพ แล้วก็มาสมัครสมาชิกชมรมหนี้บัตรเคดิต ตอนนี้ชีวิตเหมือนไม่ได้แบกภาระหนี้อีกเลย เพราะมีเพื่อนชมรมอีกมากมายที่เป็นเหมือนเรา และยังมีคำแนะนะดีๆจากทีมงานอีกด้วย ขอบคุณชมรมหนี้บัตรเครดิตมากที่ชี้ทางสว่างให้หากในอนาคตมีการขึ้นโรงขึ้นศาลขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะ ขอบคุณค่ะ :)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21369 โดย Breeze
(o_O)
ตอนนี้เราก็จ่ายหนี้ไม่ไหวก็เลยหยุดจ่ายเหมือนกันค่ะ
หมุนจนหมุนไม่ได้แล้ว โชคดีที่มาเจอชมรมเลยเห็นทางสว่างค่ะ
เป็นกำลังใจนะค่ะ
สู้ สู้ ไปพร้อมๆกันนะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21372 โดย Loan
ได้ค่ะสู้ไปพร้อมๆกันนะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21373 โดย Wittawan.pan37
:สู้ๆ: สู้สู้ น่ะค่ะ ของเราก้อเพิ่งหยุกเหมือน สู้ไปพร้อมๆกันน่ะค่ะ อ่านเยอะๆน่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22909 โดย Loan
ช่วงนี้เจ้าหนี้โทรมาทุกวันเลย เครียดค่ะ บางที่ไม่รู้จะพูดว่าไงดี ตอนนี้ไม่ได้ทำงานด้วยเลี้ยงลูกอยู่บ้าน
แต่ก็มีรับจ๊อบทำงานบ้างเล็กๆน้อยๆ ตั้งใจจะทำธุระกิจส่วนตัว เพราะสามีทำงานประจำเป็นหลัก แต่รอให้เค้าลงตัวกับงานเค้าก่อน เราค่อยทำธุระกิจ เนื่องจากว่าไม่รู้จะต้องย้ายที่อยู่หรือเปล่า

แต่ตอนนี้เครียด เพราะไม่รู้จะตอบเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ยังไง เฮ้อ ตั้งเป้าหมายไว้ว่า 2 ปีคงหมดหนี้ คงต้องเครียดไปอีก 2 ปี
อีกมุมนึงถึงเราจ่ายหนี้ก็เครียดอยู่ดี เพราะไม่รู้จะเอาเงินมาจากที่ไหน เพราะฉะนั้นเลือกที่จะหยุดจ่ายก่อนดีกว่า
ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22918 โดย ntps

อ่านสิ่งดีในห้องนี้เพื่อรับมือคนทวงหนี้ค่ะ ของฟรีส่งถึงหน้าจอค่ะ

เออ งงนะ สมาชิกใหม่ทุกคนมักถามว่า จะพูดอะไรดี ก็พูดไปตามจริงค่ะ

เขาจะฟังหรือไม่ ช่างเขาพูดดี เราดีตอบ พูดเลวมา ก็เลวตอบแค่นี้เองค่ะ

อย่าไปโกหก อย่าไปสร้างความคาดหวัง หรือทำอะไรที่ผูกมัดตัวเองแล้ว

ทำไม่ได้ เพียงเพื่อตัดแค่ความรำคาญค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22919 โดย Ploylyly

Loan เขียน: ช่วงนี้เจ้าหนี้โทรมาทุกวันเลย เครียดค่ะ บางที่ไม่รู้จะพูดว่าไงดี ตอนนี้ไม่ได้ทำงานด้วยเลี้ยงลูกอยู่บ้าน
แต่ก็มีรับจ๊อบทำงานบ้างเล็กๆน้อยๆ ตั้งใจจะทำธุระกิจส่วนตัว เพราะสามีทำงานประจำเป็นหลัก แต่รอให้เค้าลงตัวกับงานเค้าก่อน เราค่อยทำธุระกิจ เนื่องจากว่าไม่รู้จะต้องย้ายที่อยู่หรือเปล่า

แต่ตอนนี้เครียด เพราะไม่รู้จะตอบเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ยังไง เฮ้อ ตั้งเป้าหมายไว้ว่า 2 ปีคงหมดหนี้ คงต้องเครียดไปอีก 2 ปี
อีกมุมนึงถึงเราจ่ายหนี้ก็เครียดอยู่ดี เพราะไม่รู้จะเอาเงินมาจากที่ไหน เพราะฉะนั้นเลือกที่จะหยุดจ่ายก่อนดีกว่า
ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

อดทนหน่อยซัก 3-4 เดือน ก็เริ่มเงียบบ้างแล้ว :เฮ้อ:

ที่สำคัญต้องวางแผนการชำระอย่างไรบ้าง การจัดสรรเงิน เงินใช้สำหรับชีวิตประจำวัน และเงินเก็บสำหรับ Haircut
เพราะเห็นตั้งเป้าไว้ 2 ปี อาจมีบางแบ้งค์ที่ฟ้อง

มีเจ้าหนี้อยู่กี่แห่ง หลายที่มั้ย แบ้งค์ไหนฟ้องเร็วบ้าง

วิธีการโต้ตอบพวกทวงหนี้ก็ให้ยึดหลัก ดีมา ดีตอบ ร้ายมา ร้ายตอบ

ก็ตอบสั้นๆ แค่ตอนนี้ยังไม่มี มีเมื่อไหร่แล้วจะไปชำระให้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22937 โดย Loan
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ แค่นี้ก็ดีใจมากเลย

2 ปี คือประมาณการค่ะ อาจจะเร็วกว่านั้น เจ้าหนี้ประมาณ 6 แห่งค่ะ ประมาณ 4 แสนกว่า
จากที่อ่านในกระทู้น่าจะเป็น ซิตี้ นะค่ะ เรื่องการตอบเวลารับโทรศัพท์อาจจะเกร็งอยู่บ้างค่ะแต่เดี๋ยวคงดีขึ้น
ประมาณว่ามือใหม่หัดหยุดจ่ายค่ะ :P

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23114 โดย Pych

Loan เขียน: ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ผมย้ายมาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26617 โดย Loan
สวัสดีค่ะ เงียบหายไปนานเลย ไม่ได้เข้ามาเขียนในกระทู้ แต่ก็อ่านอยู่เรื่อยๆ ตอนนี้หยุดจ่ายหนี้ได้ 2-3 เดือนแล้ว ช่วงนี้ประนีประนอมหนี้เยอะมากก็ตอบเค้าไปว่าไม่ทำ ทำไปก็ไม่มีจ่าย เค้าก็ผลัดกันโทรมาสอบถามทุกวัน แต่ส่วนใหญ่พูดจาดีค่ะ ไม่ค่อยมีแบบกวนๆ หรือหนี้ยังไม่เน่าก็ไม่รู้ นานกว่านี้อาจจะแย่ก็ได้
มีเรื่องสอบถามหน่อยค่ะ
1. ถ้าเราย้ายที่อยู่ต้องแจ้งมั้ยค่ะ รับโทรศัพท์บ้างไม่รับบ้าง
2. มีเอกสารอะไรบ้างที่ส่งไปที่ ที่อยู่ตามบัตรประชาชน หมายศาลอย่างเดียวหรือค่ะ
3. ตอนนี้จ่ายประกันสังคมเองคือ มาตรา 39 ถ้าทำงานบริษัทฯ บริษัทฯส่งประกันสังคมให้เจ้าหนี้จะทราบใช่มั้ยค่ะว่าเราทำงานที่ไหน
ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงานบริษัทฯค่ะ ทำอาชีพอิสระที่บ้าน กำลังตัดสินใจว่าจะทำงานบริษัทฯ ดีหรือไม่ เพราะรายได้แน่นอนกว่า รบกวนช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30482 โดย Loan
สวัสดีค่ะหลังจากที่เงียบหายไปนานมาก แวะเข้ามาอ่านเรื่อยๆ แต่ไม่ได้อัพเดทเรื่องของตัวเองเลย
ตอนนี้เจ้าหนี้เริ่มไม่ค่อยโทรเข้ามาเหมือนสามสี่เดือนแรกแล้ว ค่อยมีเวลาทำมาหากินหน่อย
หลังจากทีหยุดจ่ายหนี้มานานประมาณ 6 เดือน ก็มีเจ้าหนี้บางส่วนเริ่มตกลงกันได้ มีเจ้าหนี้อยู 9 รายการ
ยอดหนี้ประมาณ 340,000บาท
เจ้าแรก First choise ยอดหนี้ 38,000 ยอดจ่าย 25,000 ส่วนลด13,000บาท (รายนี้กู้มา36,000 ไม่ได้จ่ายซักบาทเลย)
แบ่งจ่าย 3 งวด งวดแรก 5000 งวดที่สองและสามงวดละ 10000 บาท จบวันที่ 5 เม.ษ.56
เจ้าที่สอง SCB ไม่ลดเลยซักบาท เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าลดก็ลดแค่หลักพันหรืหลักร้อย
แต่ทำการหยุดดอกเบี้ยแล้วผ่อนเป็นงวดได้
ยอดหยุดจ่าย 33,000บาท ยอดที่ต้องผ่อนชำระแบบไม่มีดอกเบี้ย 38,700บาท แบ่งผ่อนเป็นงวดที่1-24 งวดละ 1600 บาท งวดสุดท้าย300บาท
ไม่รู้จริงหรือเปล่าแบบไม่มีส่วนลดเลยเนี่ย แต่ก็ว่าจะตกลงทำ เพราะตอนนี้มีรายได้หลักเป็นของตัวเอง และรายได้เสริมด้วย
ไม่ต้องใช้แต่เงินสามีเหมือนหกเจ็ดเดือนที่ผ่านมา
หลังจากสองเจ้านี้คงยังไม่สามารถเครียร์กับเจ้าหนี้รายไหนได้แล้วละ นอกจากว่ามีรายได้เสริมมากขึ้น
กลัวแต่city bank รอไม่ไหวฟ้องก่อนเพราะยอดหนี้ค่อนข้างสูง บัตรกดเงินสด66000และบัตรเครดิต63000
นี่ยอดหยุดยังไม่รวมดอกเบี้ยที่วิ่งทุกวันอีกนะ
โทรมาแจ้งว่าให้จ่ายภายในวันที่29.01.2556ก่อนประมาณ 700 บาท แล้วหลังจากนั้นมาว่ากันใหม่ เพราะจะลดดอกเบี้ย
จาก28% หรือ20% มาเป็น6% ต่อปี แต่ภายในหนึ่งปีเท่านั้น
ประมาณว่าบัตรกดเงินสดผ่อนหนึ่งปีอยู่ที่ประมาณ2700บาท ส่วนบัตรเครดิตผ่อนหนึ่งปีอยู่ที่ประมาณ1xxxบาท
หลังจากหนึ่งปีไปแล้วค่อยมาว่ากันอีกที แต่หลังจากหนึ่งปีไปแล้วบอกไม่ได้นะว่าจะเป็นอย่างไง
ถ้าให้ผ่อนcity bank อีกคงไม่ไหว และก็ไม่มีเงินเก็บด้วย เจ้าหนี้เจ้าอื่นก็อีกเยอะ รอไปก่อนเถอะซิตี้ ฟ้องก็ฟ้องต้องรับชะตากรรม
ที่ทำไว้
ส่วนเจ้าอื่นๆ ยังไม่มีใครเสนออะไรมาเลย
กสิกร ส่งจดหมายไปที่บ้าน ทั้งที่ก็มีที่อยู่ให้เรียบร้อย แต่เป็นหนี้ไม่เยอะประมาณ30,000 กะว่าปิด fc เรียบร้อยแล้วจะ
โทรไปคุยกับกสิกรอยากปิดเพราะยอดไม่สูงเท่าไหร่
ใครพอจะทราบมั้ยค่ะว่ากสิกรเป็นไงบ้าง มีส่วนลดหรือเปล่ารบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ
กำลังพิมพ์ข้อมูล มีโทรศัพท์เข้ามาพอดีเลย จากcity advance
แจ้งว่าจะมีส่วนลดให้50% แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินเลย รอไปก่อนนะค่ะcity advance ยอดหนี้ 44717 บวกค่าปรับแล้วประมาณ
50000 ลดให้50% เหลือ 25000 อยากจ่ายหนี้นะแต่รอก่อน
รายนี้ชอบไปหาที่บ้าน โทรมาถามเลยบ้านเลขที่(ตามบัตรประชาชน) พี่ได้อยู่หรือเปล่า เลยบอกไปว่าถ้าจะไปดูว่าครบ
32มั้ยมาที่อยู่ปัจจุบันนี่ ที่บ้านไม่มีใครอยู่ ถ้าไปอยู่บ้านตามบัตรประชาชนก็แสดงว่าไม่มีงานทำ และก็ไม่มีเงินใช้หนี้
ด้วย มาวันอาทิตย์นะวันธรรมดาไม่อยู่ถึงมาก็ไม่มีเงินให้หรอก อยากมาก็มา
วันที่1กพ. นี้ได้เริ่มทำงานซะทีจะได้มีเงินใช้หนี้ สู้สู้ อดทน ต่อไปจะได้รู้คุณค่าของเงินให้มากกว่านี้

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30501 โดย Ploylyly
ผมขอแนะนำหลังจากได้งานใหม่แล้วทำรายการรายรับ รายจ่ายออกมา แล้วทำรายการออม เพื่อที่เราจะได้วางแผนในการปิดหนี้แต่ละตัวแบบHaircut ศึกษาในกระทู้ละติดตามว่าเจ้าไหนฟ้องไว เจ้าไหนให้ส่วนลดมาก เพื่อลำดับความสำคัญของเจ้าหนี้ บวกกับระยะเวลาที่เราเก็บเงินได้ ในไม่ช้าเราก็จะปลดหนี้ได้สำเร็จ ส่วนเจ้าหนี้รายไหนฟ้อง ก็ค่อยศึกษาหาแนวทางไปศาล ไปเพื่ออะไร

ส่วนที่ถามว่า กสิกรมีส่วนลดที่เท่าไหร่ ของผม 40%

โชคดีครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30553 โดย Loan
:sweat: ขอบคุณมากค่ะคุณ Goku วันนี้กำลังนั่งทำตารางค่าใช้จ่ายและรายได้อยู่พอดีเลยค่ะ
กสิกรให้ส่วนลด40% เหรอค่ะ แต่ตอนนี้ดูท่าจะไม่ไหว ขอพักเก็บเงินก่อน
และก็ต้องหารายได้เสริมให้มากขึ้นกว่าเดิมด้วยจะได้หมดเร็วๆ
แต่ city bank คงยากอยู่ ฟ้องก่อนแน่นอน ไม่เป็ไรหรอกค่ะสู้สู้
ตอนนี้อยากจะปิดหมดทุกเจ้าแหละแต่หาเงินไม่ทันอะ ToT
รอหน่อยนะค่ะเจ้าหนี้ทั้งหลาย ไม่รู้ว่าวันหน้าจะเจออะไรบ้างอะ เฮ้อทามใจ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30678 โดย Loan
วันนี้ citi advance โทรมาหาแต่ไม่ได้รับสาย เลยส่งข้อความมาว่ารบกวนขอบัตร1ใบ จะส่งระงับฟ้อง
คืออะไรค่ะ อัพเดท ที่อยู่เพื่อจะส่งจดหมายไปทวงหนี้ หรือเปล่าค่ะ
แล้วควรส่งให้หรือเปล่าค่ะ หรือจะโทรไปคุยกับเค้าก่อนดีค่ะ รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.625 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena