ยกมือเข้าชมรม หยุดจ่ายแล้วค่ะ ขอกำลังใจ และคำชีแนะด้วยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20701 โดย wawacha
:สู้ๆ: :สู้ๆ: สวัสดีค่ะ พี่ ๆ น้อง ๆ ชมรม
แนะนำตัวก่อนค่ะ เครียดมานานพอควร เป็นหนี้บัตรมาจะ 6 ปีแล้วค่ะ จ่ายขั้นต่ำ กดออกมา จ่ายล่าช้าบ้าง ถูกค่าปรับ ค่าธรรมเนียมกด เยอะแยะค่ะ มาตอนนี้เลี้ยงลูก ไม่มีงานประจำทำมาเกือบ 3 ปี ไม่ไหวจะเคียร์แล้วค่ะ
เงินที่หมุนเข้าจ่ายขั้นต่ำเริ่มไม่มี และเรื่องนี้เก็บอยู่คนเดียว แฟนรู้ไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นหนี้มาก่อนแต่ง ทางบ้านรู้บ้างเคยถามว่าเป็นหนี้เท่าไหร่ แต่ไม่กล้าบอกค่ะ สงสารพ่อแม่ อายุมากแล้ว กลัวจะเครียด หาทางแก้ปัญหาเอง ก็ให้เพื่อนหยิบยืมหนี้นอกระบบมาใส่ขั้นต่ำให้ผ่านไปเดือน ๆ

พอมาอ่านทู้ในชมรม จากที่เครียดหาเงินจ่ายขั้นต่ำ หยุดเลย จิตใจดีขึ้นค่ะ
ตัดสินใจบอกทางบ้านพ่อแม่พื่ ให้ทราบเพราะจะต้องมีโทรมาแน่นอน ทำใจอยู่นานแต่ พ่อแม่พี่ก็รับฟังอย่างเข้าใจค่ะ ต่อจากนี้ คิดว่าจะเก็บเงินจากการค้าขายส่วนตัวเล็ก ๆ มาใช้หนี้นอกระบบก่อน แล้วจะเก็บเงินเป็นกอบเป็นก้อนใช้บัตร ต่อไป ค่ะ

บัตรเครดิต ktc ยอด 85,000 ทะลุไป เกือบ 90,000
บัตรกดเงินสด ktc ยอด 60,000
บัตรกรุงศรีเฟริส์ช้อย ยอด 30,000
หนี้นอกระบบ ยอด 15,000
สรุป ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ 2 รอบบิล สำหรับ เครดดิตกรุงไทยktc กับ บัตรกดเงินสดกรุงไทย
และ 1 รอบบิล สำหรับ บัตร กรุงศรีเฟริสช้อส

ตอนนี้มีโทรศัพท์ เข้ามาเป็นระยะ ท่วงถาม จาก ktc ทั้ง 2 บัตร และ เฟริสช้อส มีโทรเข้าบ้านบ้างค่ะ

p.s. หลังจากนี้ถ้ามีการทวงหนี้ เอกสารทวงหนี้ หรืออะไร ที่ยังไม่เข้าใจ คงต้องขอคำปรึกษาจากพี่น้องชมรมนะค่ะ

ขอขอบคุณ พี่ ๆ น้อง ๆ ชมรมนี้ ทุกคนเลยค่ะ
:bye: :bye: :bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20704 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20722 โดย ชายกลาง
เอาไว้อ่านเล่นๆช่วงเก็บเงินครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20737 โดย wawacha
ขอบคุณ รุ่นพี่ คุณ Anakin คุณชายกลางค่ะ

วันนี้ช่วงบ่าย โทรมาทวง ทั้ง 3 บัตร เลยค่ะ รับทั้งสายสาย ติด กันเลยค่ะ
ทั้ง ktc บัตรเครดิต ปลายสายบอกขอให้จ่ายวันี้ เพราะจะเข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว
ktc บัตรกดเงินสด ปลายสายขอให้จ่ายวันนี้ เหมือนกัน จะเข้ารอบบิลที่ 3
กรุงศรีเฟริสช้อย สิ้นเดือนแล้ว จ่ายที่เคาเตอร์เซอร์วิส จะรอบที่ 2 แล้ว

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ktc มาประมาณกี่เดือนค่ะ ถึงจะฟ้อง แล้วเดี๋ยวนี้ ktc เข้าให้ แฮร์-คัท รึเปล่า
หรือต้องเจรจาอีกที

ตอนนี้จะพยายามอ่านทุกทู้ที่ปักหมุดอย่างเคร่งครัดเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
:pray:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20745 โดย Ploylyly
เคทีซี ผมเพิ่งปิดไปเมื่อสิ้นเดือนนี้เองครับ
ผมหยุดตั้งแต่เดือน มิ.ย.54 หยุดได้ 15 เดือน
ยอดหยุด 52,000 (วงเงิน50,000)
ยอดปัจจุบัน 68,000
ยอดHaircut 50,000 = 26%

นโยบายเท่าที่รู้มาเค้าไม่ลดเงินต้นให้ (แต่ไม่แน่สำหรับปีหน้านะ)
แต่ได้ข่าวว่าอาจจะฟ้องเร็วขึ้น อาจจะถ้าครบ 1 ปี อาจจะส่งฟ้องก็เป็นไปได้นะครับ ที่พูดไม่ได้มีเจตนาให้กลัวนะ แต่ให้วางแผนเผื่อเอาไว้ จัดลำดับความสำคัญของหนี้
ส่วนถ้าส่งฟ้องแล้ว ก็มีทั้งปลอดดอก 12 เดือนจากยอดเงินต้น หรือ 36 งวด บวกดอกเบี้ย 10%
โชคดีครับ
:say: :say: :say: :say: :say: :say:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20766 โดย wawacha

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20777 โดย Nok2865
หลักการของการแฮร์คัท มีข้อหนึ่งที่สำคัญมากๆคือ
"นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" คือนโยบายของบริษัท สถาบันการเงินนั้นๆ
ยกตัวอย่าง สมัยกอบัวหยุดจ่ายใหม่ๆ จำได้ว่า citi ส่วนลดดีมาก ยิ่งหมายศาลมา ส่วนลดได้ถึงครึ่ง
แต่ปัจจุบัน citi ได้ที่ประมาณ 40%
KTC ก่อนหน้านี้ ส่วนลดมาเป็นช่วงช่วง (เหมือนหมีแพนด้าเลย) :P มีส่วนลดที่ 40-50%
กอบัวเคยได้ และปิดบัตร KTC 54 %
มาปีนี้...KTC บอกว่านโยบายไม่มีแฮร์คัทค่ะ ไม่รู้เขาจะได้อะไรกับนโยบายขูดรีดขูดเนื้อขนาดนี้
แต่ไม่ว่าส่วนลดจะเป็นอย่างไร
ข้อดีของการหยุดจ่าย ใช้เส้นทาง Secondway Out คือ เราได้หยุดหมุนเงิน จ่ายขั้นต่ำมีแต่ดอก เงยหน้าไม่เคยเห็นต้น...และเราได้หยุดการหมุนเงิน
และมีโอกาสที่จะใช้หนี้ใน "เวลาและราคาที่เหมาะสม"
เหตุผลนี้ น่าจะเพียงพอสำหรับสมาชิกเราๆทุกคน
เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม เราได้ชดใช้หนี้คืน เราก็ได้เริ่มต้นชีวิตใหม่

เป็นกำลังใจให้สมาชิกใหม่ อ่านข้อมูลมากๆ ขยันทำการบ้านเยอะๆ ประหยัดอดออมมากๆนะคะ
แล้วสักวันหนึ่ง จะเป็นของเรา...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20815 โดย wawacha
:) ขอบคุณ คำแนะนำ คุณพี่กอบัว มาก ๆ ค่ะ
เดี๋ยวอ่านกระทู้แนะนำให้จบก่อน ไม่เข้าใจ จุดไหน อาจจะมาสอบถามเพิ่มเติม นะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20816 โดย powerfully
เข้ามาให้กำลังใจคุณ WaWacha คะ
powerfully ก็หยุดจ่ายเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา บางบัตรก็เข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว เพราะวันกำหนดชำระต้นเดือน ประมาณวันที่ 2 ไม่ได้ทำงานประจำมา 3 ปี เหมือนกันคะ ดูแลลูก 2 คน และ พ่อที่ป่วยเป็นอัมพฤกษ์ เฉพาะหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล เกือบ ๆ ล้าน
ดีคะที่คุณWaWacha ตัดสินใจบอกครอบครัว ยังไงก็สู้ ๆ นะคะ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20820 โดย benya28

กอบัว เขียน: หลักการของการแฮร์คัท มีข้อหนึ่งที่สำคัญมากๆคือ
"นโยบายเปลี่ยนแปลงได้" คือนโยบายของบริษัท สถาบันการเงินนั้นๆ
ยกตัวอย่าง สมัยกอบัวหยุดจ่ายใหม่ๆ จำได้ว่า citi ส่วนลดดีมาก ยิ่งหมายศาลมา ส่วนลดได้ถึงครึ่ง
แต่ปัจจุบัน citi ได้ที่ประมาณ 40%
KTC ก่อนหน้านี้ ส่วนลดมาเป็นช่วงช่วง (เหมือนหมีแพนด้าเลย) :P มีส่วนลดที่ 40-50%
กอบัวเคยได้ และปิดบัตร KTC 54 %
มาปีนี้...KTC บอกว่านโยบายไม่มีแฮร์คัทค่ะ ไม่รู้เขาจะได้อะไรกับนโยบายขูดรีดขูดเนื้อขนาดนี้
แต่ไม่ว่าส่วนลดจะเป็นอย่างไร
ข้อดีของการหยุดจ่าย ใช้เส้นทาง Secondway Out คือ เราได้หยุดหมุนเงิน จ่ายขั้นต่ำมีแต่ดอก เงยหน้าไม่เคยเห็นต้น...และเราได้หยุดการหมุนเงิน
และมีโอกาสที่จะใช้หนี้ใน "เวลาและราคาที่เหมาะสม"
เหตุผลนี้ น่าจะเพียงพอสำหรับสมาชิกเราๆทุกคน
เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม เราได้ชดใช้หนี้คืน เราก็ได้เริ่มต้นชีวิตใหม่

เป็นกำลังใจให้สมาชิกใหม่ อ่านข้อมูลมากๆ ขยันทำการบ้านเยอะๆ ประหยัดอดออมมากๆนะคะ
แล้วสักวันหนึ่ง จะเป็นของเรา...

กำลังใจหยุดก็จะได้ตรงที่ให้กำลังใจกันค่ะพี่กอบัว อย่างนี้ในมุมหนึ่งก็มีคนชะตากรรมเดียวกันค่ะ หนูก็เริ่มหยุดเดือนแรก รอโทรมาหากันอยู่แต่ยังไม่โทรมาเลย เตรียมตั้งรับมือเต็มทีแล้วค่ะ สโลแกนไม่หนีค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20823 โดย wawacha
ขอบคุณค่ะ คุณpowerfully ที่ให้กำลังใจ เป็นกำลังใจกลับเช่นกันนะค่ะ เริ่มหยุดจ่ายเดือนใกล้เคียงกัน มีอะไรคืบหน้า เล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ

คุณ benya28 เป็นกำลังใจส่งต่อเช่นกันค่ะ ได้อ่านทู้เยอะ ๆ เป็นข้อมูล เป็นกำลังใจ จริง ๆ ค่ะ

พรุ่งนี้เช้าเตรียมรับมือ เจ้าหนี้ ทวง ทวง ทวง

ลูกหนี้ อย่าง เรา ไม่หนี ค่ะ แต่ยังไม่มี สู้ สู้ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20833 โดย powerfully
ช่วงนี้ก็เตรียมตัวรับโทรศัพท์อย่างเดียวเลยคะ เช้านี้ก็ 2 ราย
เจ้าประจำ อีซี่บาย ขอยอดขั้นต่ำแบ่งจ่ายเพื่อเดินบัญชี 1 พัน ดิฉันก็บอกว่าไม่มีคะ ตอนนี้พี่มีอยู่ 400 บาท เอง เธอจะตามผลอีกที่บ่ายโมง
รายที่ 2 อีอ้อน เปลี่ยนเจ้าหน้าที่ทวงถามเพราะเข้ารอบบิลที่ 2 แล้ว พูดกระชับให้พยายาม ภายในวันที่ 5 กันยายน จะติดต่อกลับมาใหม่ :P

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22253 โดย wawacha
สองอาทิตย์ที่ผ่านมา รับโทรศัพท์ตลอดค่ะ เช้าวันจันทร์นี่นัดกันโทรตามเลย ทั้ง 3 บัตรเลยค่ะ
เฟริสช้อยนี่โทรอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง เข้ารอบบิลที่สอง
บัตรกดเงินสดกรุงไทยโทรตามอาทิตย์ละหน เข้ารอบบิลที่สามแล้วด้วย
บัตรเครดิตกรุงไทยโทรประมาณ สองอาทิตย์ครั้ง เข้ารอบบิลที่สามเช่นกัน

ล่าสุดเฟริสช้อยโทรมาตอนเย็นที่ผ่านมาค่ะ ที่นัดกันไว้เมื่อวานพี่ทำไมไม่จ่ายครับ
ตอบ : พี่หาเงินไม่ทัน ยังไม่มีเลยค่ะ สักสิ้นเดือนได้มั๊ยค่ะ เพื่อหาให้ได้(ก็บอกไปงั้น ๆ ก่อนค่ะ)
เฟริส: พี่ทำยังงี้ไม่ได้ครับ พี่น่าจะหาได้ตั้งแต่เมื่อวาน แต่พี่ไม่จ่าย พี่ไม่มี อย่ายื้อเลยบอกมา เดี๋ยว
ผมทำประนอมหนี้ ให้พี่ผ่อนสบาย ๆ พอไหว หยุดดอกเบี้ย ผ่อนนาน ๆ เอามั๊ย
ตอบ: ยังไม่สนใจค่ะ เดี๋ยวขอสักสิ้นเดือนค่อยคุยกันใหม่ น้องก็ทำตามระบบงานของน้องละกัน
เฟริส: ขอลงระบบไว้ไม่เกินวันที่ 25 นะพี่ ต้องจ่ายยอดแรกก่อน

เฟริสช้อย รอบบิลที่ 2 ก็ชวนประนอมหนี้แล้วเหรอค่ะ
ช่วงหยุดจ่าย 1-6 เดือนแรกนี้จิดตกรับโทรศัพท์ตลอดเลย ค่ะ

สอบถามค่ะ ทั้งบัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต ของกรุงไทย ก่อนฟ้องนี่ทางบริษัทเขา
มีการยื่นปรับโครงสร้างหนี้ให้เรามั๊ยค่ะ หรือ ไม่มีนโยบาย ส่งฟ้องอย่างเดียวค่ะ

มาอัพเดทข้อมูลเก็บไว้ค่ะ เพื่อมีอะไรสงสัยจะได้ถามเพิ่มในทู้นะค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากพี่ ๆ น้อง ๆ ชมรม นะค่ะ สู้ต่อ แบบ กล้า ๆ กลัว ๆ ค่ะ
:pray: :pray: :pray:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22258 โดย Pych

wawacha เขียน:
สอบถามค่ะ ทั้งบัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต ของกรุงไทย ก่อนฟ้องนี่ทางบริษัทเขา
มีการยื่นปรับโครงสร้างหนี้ให้เรามั๊ยค่ะ หรือ ไม่มีนโยบาย ส่งฟ้องอย่างเดียวค่ะ

โดยทั่วไป กรุงไทย ไม่ค่อยโทรทวงด้วยซ้ำไปครับ อาจจะมีชวนประนอมหนี้ หรือบางครั้งก็ไม่ชวน แล้วอยู่ๆ ก็ฟ้องเลยก็มีครับ ยิ่งช่วงนี้ กรุงไทยมีนโยบายไล่ฟ้องลูกหนี้ที่มียอดค้างเกินปี และยอดสูงอยู่ด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22275 โดย mlek
เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ และยินดีต้อนรับสู่ชมรมฯ นะคะ ยังงั้ยก็ขอให้อดทนในช่วงแรก ๆ นี้ต่อไปนะคะ ดูท่าทางคุณ wawacha จะต้องเก่งขึ้นกว่านี้แน่นอนค่ะ 555...

....สู้สู้นะคะ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.747 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena