อิออน ได้ส่วนลดกัน เท่าไหร่บ้างครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #211 โดย NARAK2007
คือว่ามีจดหมายมาบอกว่าจะฟ้อง ยอดเงิน 10,xxx บาท แต่อยุดจ่ายมา 3 ปีกว่าแล้ว อยากได้ข้อมูลส่วนลดเอาไว้ ต่อรอง ครับ ขอแชร์ข้อมูลครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #256 โดย Ly89
ส่วนลด อยู่ที่ความพอใจของตนเองครับ....

ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า ลดมาก ลดน้อย แต่ถ้าเงินพร้อม ต่อแล้ว กดแล้ว เราพอใจ เจ้าหนี้พอใจก็ปิดไปเลย

อย่ายึดติดกับส่วนลดให้มากครับ...เพราะมันบอกตัวเลขตายตัวไม่ได้ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง

และทักษะการต่อรองครับผม......

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #274 โดย Mommyangel
เป็นบัตรประเภทไหน....ดูเรื่องอายุความด้วย...ถ้าหมดอายุความแล้ว...แน่จริงก็ให้ฟ้องมาซิ....
เรื่องส่วนลด...ขึ้นอยู่กับความพอใจของทั้งสองฝ่ายค่ะ...ถ้าหมดอายุความแล้ว...เราจะได้เปรียบ..กดให้มิดด้ามเลย..

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #275 โดย NARAK2007
ขอคุณครับ

สอบถามต่อเพิ่มเตินหน่อนนะครับว่า ควรต่อรองกับ บริษัททวงหนี้ เองเลย หรือ กับ อิออนโดยตรงครับ ในกรณี เคสอิออน นะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #276 โดย NARAK2007
เป็นบัครเครดิต ครับอยุดจ่าย 07 / 03 /2009 ครับ ตามข้อมูลเชคบูโร อาทิตย์ที่แล้วครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #278 โดย Mommyangel
หลักการของบัตรเครดิต เป็นการที่บริษัทผู้ออกบัตรได้ชำระเงินแก่เจ้าหนี้ของสมาชิกแทนสมาชิกไปก่อนแล้วเรียกเก็บเงินจากสมาชิกภายหลัง
เป็นการเรียกเอาค่าที่บริษัทผู้ออกบัตรได้ออกเงินทดรองไป จึงมีอายุความในการฟ้องร้อง 2 ปี
ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 หรือ (มาตรา 165 (7) ที่ใช้อยู่เดิม)
ดังนั้น เมื่อผู้ออกบัตรเครดิตเป็นโจทก์ฟ้องร้องท่านเกินกว่า 2 ปี นับแต่เขามีสิทธิเรียกร้องแล้วละก็
ขอให้ท่านยกข้อต่อสู้เรื่องอายุความ ศาลก็จะยกฟ้องโจทก์ไป…….. ท่านก็ไม่ต้องชดใช้ตามที่เขาฟ้องร้องแต่อย่างใด
อย่างไรก็ตาม เป็นหนี้ต้องชำระ…กฎหมายกำหนดให้เจ้าหนี้หรือโจทก์ฟ้องลูกหนี้หรือจำเลยภายในอายุความดังกล่าวนั่นเอง
เมื่อจำเลยยกเรืองอายุความเป็นข้อต่อสู้ ศาลก็จะพิพากษายกฟ้อง โจทก์ก็จะหมดสิทธิตามที่ได้ฟ้องเรียกร้องไปก็เท่านั้นเอง

แต่จำไว้...โจทก์ฟ้องไม่ได้...แต่ทวงหนี้คืนได้.....ไม่มีคำว่าหมดอายุการทวง

เพิ่มเติม..มาจาก “บัตรเครดิตอายุความ 2 ปี”
โดย นายสุรชัย สุวรรณแสน

กฎหมายกำหนดอายุความไว้อย่างไร
อายุความนั้น ถ้าตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์หรือกฎหมายอื่นมิได้บัญญัติไว้
โดยเฉพาะ ให้มีกำหนด 10 ปี
สิทธิเรียกร้องของรัฐ (มาตรา 193/31)
• รัฐจะเรียกเอาค่าภาษีอากร ให้มีกำหนดอายุความ 10 ปี
• รัฐจะเรียกเอาหนี้อย่างอื่น ให้บังคับตามบทบัญญัติที่กฎหมายกำหนด
สิทธิเรียกร้องตามคำพิพากษา (มาตรา 193/32)
สิทธิเรียกร้องที่เกิดขึ้นโดยคำพิพากษาศาลถึงที่สุดหรือโดยสัญญาประนีประนอม-
ยอมความ ให้มีกำหนดอายุความ 10 ปี ทั้งนี้ ไม่ว่าสิทธิเรียกร้องเดิมจะมีกำหนดอายุความเท่าใด
สิทธิเรียกร้องที่มีกำหนดอายุความ 5 ปี (มาตรา 193/33)
(1) ดอกเบี้ยค้างชำระ
(2) เงินที่ต้องชำระเพื่อผ่อนทุนคืนเป็นงวด ๆ
(3) ค่าเช่าทรัพย์สินค้างชำระ เว้นแต่ค่าเช่าสังหาริมทรัพย์ ตามมาตรา 193/34 (6)
(ผู้ประกอบธุรกิจในการให้เช่าสังหาริมทรัพย์ มีอายุความ 2 ปี)
(4) เงินค้างจ่าย คือ เงินเดือน เงินปี เงินบำนาญ ค่าอุปการะเลี้ยงดู และเงินอื่นๆ
ในลักษณะทำนองเดียวกับที่มีการกำหนดจ่ายเป็นระยะเวลา
(5) สิทธิเรียกร้องตาม มาตรา 193/34 (1) (2) และ (5) ที่ไม่อยู่ในบังคับอายุความ 2 ปี

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #282 โดย NARAK2007
ขอบคุณครับ

มีเรื่องรบกวนเพิ่มเติมครับอยากได้ตัวอย่าง เอกสาร /คำร้องเบิกความต่อศาล หรือให้ศาลท่านวินิจฉัยอายุความครับ ลองหาดูเจอในกระทู้เก่าๆ แต่ ไม่มีไฟล์ให้โหลดละครับ

เนื่องจากว่า ได้รับหมายศาลและ อีก 1 คดี

เป็นหนี้ บัตรเครดิต แึคปปิตอลโอเค อยุดจ่ายไป 4 ปีครับ

ตอนนี้ ทาง JMT ซื้อหนี้มา ทำการฟ้อง มีหมายเรียกจำเลย ให้ไปไกล่เกลี่ย ให้การ และ สืบพยาน ในวันที่ 31 มค 2555 ครับ และให้นัดใกล่เกลี่ย 18 มค 2555

ตรวจสอบข้อมูลเครดิตบูโร ไม่มี รายการ ของ แคปปิตอลโอเค แล้วครับ

ผมควรไปไกลเกลี่ย หรือ ไปวันให้การสืบพยาน เลยครับ

ผมทำงาน กทม แต่ฟ้องที่ภูมิลำเนา ตามจังหวัด ครับ ไม่สะดวกเดินทาง หลายรอบ

รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #284 โดย Mommyangel
มีเรื่องรบกวนเพิ่มเติมครับอยากได้ตัวอย่าง เอกสาร /คำร้องเบิกความต่อศาล หรือให้ศาลท่านวินิจฉัยอายุความครับ ลองหาดูเจอในกระทู้เก่าๆ แต่ ไม่มีไฟล์ให้โหลดละครับ

ไม่มี File ให้โหลดหรอกค่ะ...เพราะว่าต้องแต่งทนายเขียนคำให้การ....มิใช่เราจะเขียนได้เองนะคะ

เนื่องจากว่า ได้รับหมายศาลและ อีก 1 คดี ............เป็นหนี้ บัตรเครดิต แึคปปิตอลโอเค อยุดจ่ายไป 4 ปีครับ

ตอนนี้ ทาง JMT ซื้อหนี้มา ทำการฟ้อง มีหมายเรียกจำเลย ให้ไปไกล่เกลี่ย ให้การ และ สืบพยาน ในวันที่ 31 มค 2555 ครับ และให้นัดใกล่เกลี่ย 18 มค 2555

ตรวจสอบข้อมูลเครดิตบูโร ไม่มี รายการ ของ แคปปิตอลโอเค แล้วครับ

ถ้าได้รับหมายแล้ว...สวนลุมฯ....ทุกวันอาทิตย์ บ่ายโมงเป็นต้นไป...เรามีคุณอาสองท่าน....เป็นที่ปรึกษาให้กับเรา...นำหมายไปปรึกษาท่านซิคะ....

ผมควรไปไกลเกลี่ย หรือ ไปวันให้การสืบพยาน เลยครับ

ไปทุกนัดค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #293 โดย ntps
อ้างถึงคำถามที่จากกระทู้โปรแกรมผ่อนสบายของคุณDedt Easyขอแชร์ข้อมูล และสอบถาม

ยอดเครดิต citi แสนสอง มีสำนักงานทวงหนี้ ติดต่อมาให้เข้าร่วมโปรแกรมผ่อนสบาย ครับโดยเลือกให้ ยอดที่จะผ่อน
ผมบอกไปว่า ผ่อนได้ 2000 บาท ต่อเดือน จากนั้น เค้าส่งเอกสารให้สมัครโปรแกรม ผ่อนสบาย

โดยมีเงื่อนไขดังนี้

1 ลูกหนี้ตกลงชำระเงินค้างจำนวน บางส่วน พร้อมทั้งดอกเบี้ยคงที่ในอัตรา 6% ให้แก่ธนาคารเป็นจำนวน 24000 บาทโดย ผ่อนชำระจำนวน 2000 บาท

ส่วนที่เหลือ เริ่มชำระหรือเจรจา หลังจากนี้ 12 เดือนครับ

อยากสอบถามว่า โปรแกรมนี้จะเป็นการเปลี่้ยน สัญญาใหม่ให้เป็นสัญญาเงินกู้ประเภทอื่นที่ไม่ใช้บัตร เครดิต หรือ ปล่าวครับ ควรจะสมัคร หรือไม่ครับ

ท่านใด มีข้อมูลหรือ สมัครมาแล้ว รบกวนแชร์ข้อมูลให้หน่อย

1. ขอตอบว่า สัญญาใหม่ เป็นสัญญาประนอมหนี้ ชื่อผ่อนสบาย แต่ไม่สบายตอนปิด
2. ข้อดี ดอกเบี้ยลดลง ผ่อนต่อเดือนน้อยลง แต่ เมื่อครบกำหนดสัญญาคือ 1ปี
ถ้าหนี้ยังไม่หมด บัญชีคุณจะกลับมาเป็นปกติ การขอส่วนลดปิดยากขึ้นเพราะมันอ้างว่า
ไม่เน่าค่ะ ทำมาแล้ว แต่ที่ทำเพราะหาเงินปิดแม้ลด 50% ไม่ทันและหนี้ก้อนใหญ่มาก
(5แสนกว่าบาท) และยังไม่อยากให้มันฟ้องเร็ว เนื่องจากเจ้านี้ ฟ้องเร็วเป็นเรื่องปกติ
3. เมื่อไม่มีลดก็ไม่จ่าย จนมันฟ้อง พอฟ้องก็สู้กัน สุดท้ายทำยอมความ และได้ส่วนลด
ประมาณ 40% เพราะขอผ่อน 4เดือนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #298 โดย ntps

Dedt Easy เขียน: ขอบคุณครับ

เนื่องจากว่า ได้รับหมายศาลและ อีก 1 คดี

เป็นหนี้ บัตรเครดิต แึคปปิตอลโอเค อยุดจ่ายไป 4 ปีครับ
แน่ใจแล้วใช่ไหมว่า หยุดมา 4ปี หากมีหมายก็นำหมายไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมค่ะตอนนี้ ทาง JMT ซื้อหนี้มา ทำการฟ้อง มีหมายเรียกจำเลย ให้ไปไกล่เกลี่ย ให้การ และ สืบพยาน ในวันที่ 31 มค 2555 ครับ และให้นัดใกล่เกลี่ย 18 มค 2555

เจ้านี้ปิดไปแล้ว และถูกซื้อหนี้ไปหมด หากคุณคิดว่า 4ปีที่ผ่านมาเคยเป็นหนี้
เขา ก็ลองถามข้อเสนอ JMT แล้วบี้ให้ต่ำสุด ที่เราคิดว่า สมควรชดใช้หนี้ค่ะ
ถ้าไม่ยอมรับดีๆๆ ก็สู้เรื่องหมดอายุความไปค่ะ แต่ต้องเขียนคำให้การค่ะ

ไปวันที่ 31ม.ค ค่ะ วันเจอศาลค่ะ ส่วนวันไกล่เกลี่ย ถ้าไม่สะดวกก็ไม่ต้องไปค่ะ

ผมทำงาน กทม แต่ฟ้องที่ภูมิลำเนา ตามจังหวัด ครับ ไม่สะดวกเดินทาง หลายรอบ

รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #693 โดย NARAK2007
ลดให้1000งั้น น้อง อีอ้อน ก็รอไปก่อนนะ คับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3348 โดย Lovenoom
อิออนของsonmong เป็นบัตรเครดิต หยุดจ่าย 2/11/52 ยอดหยุด 38*** ปัจจุบัน ณ 2/10/54 42*** หลังจากนั้นไม่มีใบแจ้งอีกเลย อยากทราบว่า มีใครถูกฟ้องของอิออนแล้วบาง แบบว่ากลัวหมายฟ้องมาพร้อมกัน ลำพังเงินเดือนคงไม่พอจ่าย 2 ที่พร้อมกัน
แชร์ด้วยนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.519 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena