ขอคำปรึกษาหรือความคิดเห็นเพราะตอนนี้กำลังถูกเจ้าหนี้บังคับคดี

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21448 โดย nak
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวบผู้ที่มีประสบการร์หรือรู้เรื่องเกียวกับการบังคับคดี

ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครติดอยู่ ซึ้งตอนนี้ได้ขึ้นศาลไปแล้ว 4 ที่ๆ ที่ฟ้องไปแล้ว
1.สินเชือ KTC ยอดฟ้อง 4xxxx 2. เป็น vasa ktc 5xxxx บาท 3. shbc 7xxxx บาท 4.OK 6XXXX บาท

ปัญหาอยู่ที่ตอนนี้ดิฉันตกงาน มาได้จะครบปีแล้วค่ะ ทั้ง 4 ที่ๆ ฟ้องดิฉันๆจ่ายที่ละ 500 บาท แต่มี ของ OK.มีโทรมาแจ้งว่้าได้ส่งเรื่องบังคับคดีแล้วจะให้เราปิดยอดที่ 54000 บาท แต่ดิฉันไม่มีเงินขนาดนั้น พยายามจะหาแล้วแต่มีไม่พอ สิ่งที่ดิฉันอยากได้คำแนะนำก็คือว่า ดิฉันได้เอาที่ดินที่บ้านต่างจังหวัดไปจำนองกับ ธอส.
เพื่อเอามาสร้างบ้าน ซึ่งตอนนี้ก็ผ่อนกับ ธอส อยู่ ยังค้างอยู่ที่ ประมาณ 440000 บาืท เพราะฉนั้นทาง OK.คงต้องบังคับยึดบ้านขายทอดตลาดใช้ป่าวค่ะ ถ้าเราอยากได้บ้านไว้แต่เราไม่มีเงินตอนนี้ แต่เรายอมให้เค้าบังคับขายทอดตลาด แล้วเราจะเก็บเงินจากที่เราต้องจ่าย ธอส.ไว้ แล้วค่อยไปเจรจากับทางโอเค เรื่องถอนฟ้องจะดีรึเปล่าค่ะ คือเราก็อยากได้บ้านไว้นะค่ะเพราะพ่อก็แก่แล้วไม่อยากเสียบ้านไป อยากได้คำแนะนำ่ที่ดีหรือทางออกนะค่ะ เพราะตอนนี้เครียดนอนไม่หลับคิดอะไรไม่ออกกลัวต้องเสียบ้านนะค่ะขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21453 โดย ชายกลาง
ได้รับหมายศาลแล้วหรอครับ
ใจเย็นๆมีสติครับ
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21454 โดย Skynine
เรื่องบ้านพี่อังแนะนำให้คุณโทรสายด่วนฮอตไลน์หาพี่นกกระจอกเทศ กรุณาโทรในช่วงเวลาที่ระบุไว้เท่านั้น..

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21458 โดย meawpung
อ่านกระทูปักหมุดยังครับ

ช่วยอ่านก่อนนะครับ

ได้โปรด

มีหมายศาลแล้วเรอะ ยังไม่ได้ฟ้องจะบังคับคดียังไง

ตั้งสติ อ่านกระทู้ก่อนนะครับ

Hotline เอาไว้สุดๆแล้วจริงๆจะดีกว่าไหม คนโทรเป็นร้อย คนรับมีแค่ไม่กี่คน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21461 โดย ntps

nak เขียน: สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวบผู้ที่มีประสบการร์หรือรู้เรื่องเกียวกับการบังคับคดี

ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครติดอยู่ ซึ้งตอนนี้ได้ขึ้นศาลไปแล้ว 4 ที่ๆ ที่ฟ้องไปแล้ว
1.สินเชือ KTC ยอดฟ้อง 4xxxx 2. เป็น vasa ktc 5xxxx บาท 3. shbc 7xxxx บาท 4.OK 6XXXX บาท

ปัญหาอยู่ที่ตอนนี้ดิฉันตกงาน มาได้จะครบปีแล้วค่ะ ทั้ง 4 ที่ๆ ฟ้องดิฉันๆจ่ายที่ละ 500 บาท แต่มี ของ OK.มีโทรมาแจ้งว่้าได้ส่งเรื่องบังคับคดีแล้วจะให้เราปิดยอดที่ 54000 บาท แต่ดิฉันไม่มีเงินขนาดนั้น พยายามจะหาแล้วแต่มีไม่พอ สิ่งที่ดิฉันอยากได้คำแนะนำก็คือว่า ดิฉันได้เอาที่ดินที่บ้านต่างจังหวัดไปจำนองกับ ธอส.
เพื่อเอามาสร้างบ้าน ซึ่งตอนนี้ก็ผ่อนกับ ธอส อยู่ ยังค้างอยู่ที่ ประมาณ 440000 บาืท เพราะฉนั้นทาง OK.คงต้องบังคับยึดบ้านขายทอดตลาดใช้ป่าวค่ะ ถ้าเราอยากได้บ้านไว้แต่เราไม่มีเงินตอนนี้ แต่เรายอมให้เค้าบังคับขายทอดตลาด แล้วเราจะเก็บเงินจากที่เราต้องจ่าย ธอส.ไว้ แล้วค่อยไปเจรจากับทางโอเค เรื่องถอนฟ้องจะดีรึเปล่าค่ะ คือเราก็อยากได้บ้านไว้นะค่ะเพราะพ่อก็แก่แล้วไม่อยากเสียบ้านไป อยากได้คำแนะนำ่ที่ดีหรือทางออกนะค่ะ เพราะตอนนี้เครียดนอนไม่หลับคิดอะไรไม่ออกกลัวต้องเสียบ้านนะค่ะขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

ข้อแรก ตั้งสติ เมื่อมีสติื่แล้ว ไปทบทวนสิ่งที่คุณเขียนมาขอคำชี้แนะ
เพราะเราไม่ใช่หมอดู หรือหมอเดาสุ่ม คุณทำให้คนที่มาอ่านแล้วอยาก
ช่วยตอบสับสนถึง 3 ท่าน และโดยมารยาทของการตั้งกระทู้ที่เขียน
ปะไว้ข้างบน บอกว่า สมาชิกต้องอ่านข้อมูลก่อนตั้งคำถาม ซึ่งเรื่อง
ของคุณมีให้อ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ไม่มีคำว่า ด่วนสำหรับการ
แก้หนี้ค่ะ

การวินิจฉัยโรคจะถูกต้องต่อเมื่อมีข้อมูลครบ ไม่ใช่รีบเขียนเพราะความ
ใจร้อนที่โดนเจ้าหนี้โทรมาจะยึดบ้าน

หนี้คุณทิ้งมาตั้งนาน จะมารีบอะไรตอนนี้ หรือเพราะกำลังโดนไฟล้น จึง
ล้นลาน

ถ้าให้เดาตามข้อมูลที่มี พยายามแปลตามที่มี คุณถูกฟ้องไปแล้ว โดย
ไม่สนใจตามเรื่องว่า คำพิพากษาออกมายังไง แต่คิดเอาเองว่าหักคอ
จ่ายเขาเจ้าละ 500 บาท ซึ่งไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไร น่าจะ 1 ปี ตอนตกงาน
ก็ยังดีที่มีความรับผิดชอบต่อหนี้ แต่ขอบอกว่า ไร้ประโยชน์ เสียดายเงิน
แทน เพราะหนี้ของคุณแต่ะละเจ้าหลักหมื่น แค่ดอกเบี้ยแต่ละเจ้าน่าจะ
เกิน 500 บาทแล้ว ดังนั้น เจ้าหนี้ที่ไหนเขาจะยอม ต้นไม่ได้ดอกเบี้ย
ก็ไม่ครบ แต่เนื่องจากคุณตกงาน แม้เขาอยากติดต่อมาก็คงทำอะไร
ยังไม่ได้ ต่อมาเจ้าหนี้รายหนึ่งก็ไปค้นหาจนเจอว่า คุณมีทั้งที่ดิน
และบ้าน จึงโทรมาเรียกร้องให้ชำระหนี้ โดยการขู่ว่า ไม่จ่ายจะบังคับ
คดี ซึ่งเจ้าหนี้รายนี้ ก็เขี้ยวมากเพราะปิดกิจการไปแล้ว และขายหนี้
ให้สนง กม มารับช่วงต่อ กะขูดรีดแค่เบาะๆ 54000 จากยอดฟ้อง
60000 บาท คุณเองก็ยังไม่เห็นหนังสือบังคับคดีเลยได้ยินแต่เสียง
ขู่ทางโทรศัพท์

ถามว่า ที่ผ่านมาคุณทำอะไรค่ะ การปฎิเสธไม่รับรู้เรื่องหนี้ เพราะเขา
อายัดเงินเดือนไม่ได้ ไม่ช่วยอะไรเลย แม้จะหักคอจ่ายไปแล้ว แต่ไม่พอ
ตามที่บอกข้างต้น คุณต้องคิดก่อนทำค่ะ คำนวนความเหมาะสม ไม่ใช่
ทำไปเพราะความกลัว ความอายที่เขาตามทวงหนี้

ถ้าไม่มีเงินชำระหนี้เก่า และถ้าเจ้าหนี้นำเรื่องไปสู่กรมบังคับคดีแล้ว
คงไม่มีทางออกนอกจาก ปล่อยให้เขาอายัดสิ่งที่คุณถือกรรมสิทธิอยู่
ค่ะ

เสนอให้ไปตรวจสอบกรมบังคับคดีกับเครดิตบูโร ถึงสถานะหนี้ของคุณ
ก่อนไปเจรจากับใคร เจ้าหนี้เก่าสามารถยึดบ้านที่ติดจำนองกับแบงค์ได้
แล้วนำไปขายทอดตลาด ถ้าขายได้ราคาดี เขาก็จะจ่ายให้ธอส. ก่อน
แล้วที่เหลือมาปิดหนี้เดิมของคุณ ถ้าไม่พอเขาก็กลับมาทวงที่เหลือต่อ
ค่ะ

ถ้าจะให้รู้ทันเจ้าหนี้ อ่านข้อมูลในห้องรู้ทันเรื่องการอายัดทรัพย์ และถ้าเป็น
แก้วจ๋าคงไม่ยอมจ่าย OK ถึงหลักหมื่นหรอกค่ะ

คุณจะโทรหาคุณนกกระจอกเทศได้ตามเวลาที่ระบุในสายด่วน แต่ขอเตือนว่า
ให้อ่านข้อมูลที่เรามีก่อนค่ะ

ถ้าคุณคิดจะแบกทุกสิ่งไว้บนบ่า คุณก็ต้องเหนื่อยและเครียดเป็นธรรมดา
ถ้าไม่ไหว ก็ต้องปล่อยวางค่ะ

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :sweat: :sweat: :sweat:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21490 โดย nak
ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำ ยอมรับว่าตกใจ เลยทำอะไรไม่ ถูก ใช่ค่ะดิฉันถูกฟ้อง แล้วไปขึ้นศาลแล้วค่ะ ก็ไปทั้งไกเกลี่ย อะไรทุกอย่างแล้ว ประเด็นก็คือว่าเค้าฟ้องแล้วเราก็ไม่สามารถจ่ายให้เค้าได้ ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้ค่ะ แล้วจะไปศึกษาให้ละเอียดอีกทีหนึ่งค่ะ ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21512 โดย jackTs

nak เขียน: ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำ ยอมรับว่าตกใจ เลยทำอะไรไม่ ถูก ใช่ค่ะดิฉันถูกฟ้อง แล้วไปขึ้นศาลแล้วค่ะ ก็ไปทั้งไกเกลี่ย อะไรทุกอย่างแล้ว ประเด็นก็คือว่าเค้าฟ้องแล้วเราก็ไม่สามารถจ่ายให้เค้าได้ ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้ค่ะ แล้วจะไปศึกษาให้ละเอียดอีกทีหนึ่งค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ คุณไม่ต้องหาอ่านในกระทู้หรอกครับ

ขอบอกได้เลยว่า...ไม่มีครับ

ไม่มีใครเขากล้าเอาขาแหย่เข้าไปในคุก เพื่อมาอธิบายเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้บนหน้ากระทู้หรอกครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29#2450

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.491 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena