สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับผม

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21561 โดย คนใจอ่อน
สวัสดีครับ

รู้จักเวปนี้จากหนังสือเล่มหนึ่งครับที่ซื้อมาแต่ไม่กล้าอ่าน
ที่ได้อ่านก็เพราะว่า ไปค้นดูหนังสือมีเล่มหนึ่งที่ยังดูใหม่ๆ
ก็เลยตัดสินใจหยิบไปอ่านที่ทำงานด้วยครับ
พอดีวันนั้นเข้ากะช่วงดึกเลยมีเวลาอ่านจนจบเล่ม

พออ่านจบมาโทษตัวเองว่าใกล้เกลือกินด่างแท้ๆ

และปัจจุบันก็เริ่มปฏิบัติการแบบหักดิบแล้วครับ คือ มี แตไม่หนี และยังไม่พร้อมจ่าย
ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะว่า ตอนนี้ทางบ้าน ทั้งพ่อและแม่ป่วย เราในฐานะลูกก็ต้องรับผิดชอบภาระค่าใช้จ่ายต่อจากท่าน และ ก็ถึงวันที่ผมต้องเหนื่อยและท้อที่สุดก็คือวันที่ผมต้องทำงานคนเดียวเพื่อพยุงครอบครัว
และอีกอย่างที่ตามมากับคนเป็นหนี้คือแฟนหายครับ (5555 อันนี้หนักสุดเศร้าไป 2 เดือน)
เมื่อก่อนมีรถยนต์ขับไปทำงาน แต่ตอนนี้รถไม่มีแล้ว มีรถมอไชค์ที่ส่งผ่อนงวดเดือนละ 1800 บาทครับ
และหนี้ของผมอีกดังนี้ครับ

ผมทำงานเอกชน เงินเดือน 25000 บาท

ภาระหนี้
อิออน 30000 กว่าบาท จ่ายขั้นต่ำ 2900 บาท
1st ซอยส์ 22000 บาท จ่ายขั้นต่ำ 1600 บาท
อิซิบาย 46000 บาท ไม่จ่ายมา 2 งวดแล้ว
สินเชื่อกรุงไทย 40000 กว่าบาท
สินเชื่อออมสินเหลือที่ 50000 กว่าบาท
หนี้นอกระบบ 160000 บาท ครับ

ทุกรายการผมชำระขั้นต่ำหมด
หนี้นอกระบบใช้แต่ดอกเบี้ยครับ
กรุงไทยเขาหักผ่านบัญชีเดือนละ 1600 บาทนี่หละ
ออมสินชำระเงินสดครับ เคยไม่จ่ายมาหลายเดือน เดือนก่อนไปชำระดอกเบี้ยก็ไม่พุ่งเท่าไหร่ อันนี้เลยคิดว่าจะหยุดจ่ายแล้วมีเงินไปจ่ายทีเดียวก็น่าจะได้ (ปล.กู้นอกระบบไปจ่าย)

เหตุผลที่เป็นหนี้นอกระบบนะครับ
อันนี้ถือเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆด้วยนะครับ

เนื่องจากว่า ลำพังพื้นฐานจิตใจผมเป็นคนที่เชื่อคนง่ายครับ
มีวันหนึ่ง แม่ได้รับจดหมายฉบับหนึึ่งมา บอกว่าสามารถให้หวยล็อคจากสำนักงานสลากกินแบ่งรัฐบาลได้
ถ้าต้องการหวยให้ติดต่อเขากลับพร้อมให้โอนเงินไปให้เขา กรอปกับทางครอบครัวครับ คนอิสานชอบเล่นหวย มีไหนละจะไม่หลงเชื่อผมก็ถามพ่อที่กำลังป่วยอยู่พอดี พ่อบอกว่าก็ลองดู ด้วยความที่มนุษย์เรามีความอยากได้ครับ แต่ไม่มีเงินทุนที่จะส่งไปให้เขา เราก็ต้องไปกู้เงินมาเพื่อโอนไปให้เขา 5 หมื่นบาท ทั้งหมด แต่ผมขอลด เขาให้โอน 25000 ก่อน ผมเลยไปยืมเงินมาโอนไปให้ครับ และก็ยืมมาซื้อหวยอีกรวมเสร็จสรรพหนี้ครั้งนี้กู้เงินมา 50000 บาทครับ
ผลปรากฎว่าหวยไม่ถูกครับ แต่อันที่ถูกคือ ถูกหลอกครับ (ปัจจุบันผมมีเบอร์โทรและชื่อพร้อมจดหมายที่เขาเคยส่งมาหาแม่เก็บไว้อยู่ครับ) โทรไปหาเขาเขาก็ไม่รับเลย

และหนี้สินที่เหลือๆ อื่นก็มาใช้จ่ายส่วนตัวและในครอบครัวบ้างครับ ลำพังผมเปนคนชอบจับจ่ายครับ
จนปัจจุบันนี้เงินเดือนที่เคยเยอะๆก็โดนหักไปจ่ายนู่นนั่นนี่ เบ็ดเสร็จไม่พอใช้จ่ายครบเดือนครับ
จนถึงตอนนี้ผมตั้งใจแล้วว่า

ผมจะใช้หนี้นอกระบบต่อไป
แต่จะหยุดจ่ายสินเชื่อบัตรเครดิตตามพี่ๆในบอร์ดแนะนำมาครับ
ผมขอกำลังใจด้วยนะครับ

น้องใหม่รายงานตัวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21591 โดย Pych
ผมค่อยไม่เห็นด้วยที่จะมาหยุดจ่ายออมสิน แต่ถ้าไม่ไหว ก็ต้องหยุดครับ
จ่ายหนี้นอกระบบให้หมดก่อน ถูกต้องแล้วครับ

ผมอ่านเรื่องของคุณ แล้วก็เห็นใจและสงสารคุณและคุณพ่อคุณแม่ของคุณ และเกลียดพวกหากินโดยการหลอกลวงชาวบ้านแบบนี้มากๆ ครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ยังไงก็ขอให้ทำตามแนวทางที่ชมรมหนี้ฯ ได้แนะนำไว้ อีกทั้ง อย่าลืม
คุณสมบัติสำคัญของคนที่จะแก้หนี้ให้หมดได้มีอยู่ 4 ข้อ ด้วยนะครับ

1.อดทน ต่อความลำบากทุกอย่างที่ต้องพบเจอ
เพราะคุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ เจอสิ่งที่คุณไม่เคยเจอ
เช่น ลดค่าใช้จ่าย ปรับการใช้ชีวิต จัดระบบการเงินใหม่
ทำตารางรายรับ รายจ่าย เป็นต้น

2.อดกลั้น ต่อความกดดันจากการทวงหนี้ทุกรูปแบบ
เพราะสิ่งที่คุณจะเจอมันจะมาแบบที่คุณ
ไม่นึกไม่ฝันว่ามนุษย์คนหนึ่งจะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้

3.อดออม ยิ่งคุณเก็บเงินได้เร็วเท่าไรคุณก็ยิ่งเป็นไทเร็วเท่านั้น

4.รอคอยให้เป็น จำเอาไว้ว่ากว่าคุณจะมีหนี้ขนาดนี้ได้
มันใช้เวลาในการสร้างเป็นปีๆ ฉะนั้นถ้าคุณจะแก้หนี้ให้หมด
มันก็ใช้เวลาไม่น้อยไปกว่าตอนที่คุณสร้างมันหรอก
อย่าคิดว่าอะไรมันจะต้องรวดเร็วดั่งใจ บางคนใจร้อน
บางคนใจเร็วด่วนได้อยากให้ทุกอย่างจบเร็วๆ ไปเสียหมด
ไม่ว่าอะไรก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละ หลังจากการรอคอยที่ยาวนาน
ผลที่ได้จะหอมหวานและสวยงามสำหรับผู้ที่รอคอยเสมอ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: คนใจอ่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.403 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena