ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21746 โดย jiruwt
สวัสดีค่ะมีเรื่องขอคำแนะนำค่ะ ขอเพิ่มรายละเอียดให้ดูก่อนค่ะ
ปัจจุบันเงินทำงานเงินเดือน 30,000 บาทยังไม่หักอะไรค่ะ
ส่วนค่าใช้จ่ายมีดังนี้
1.ค่าเลี้ยงดูมารดา 6,000
2.ค่าเลี้ยงดูบุตร 3,000
3.ค่าผ่อนบ้าน 2,800 เพิ่งผ่อนได้ประมาณ 1 ปี ยอดคงเหลือประมาณ 350,000
4.ค่าผ่อนรถ 6,000 ยังเหลือต้องผ่อนอีกประมาณ 1 ปี
5.ค่าผ่อนกู้เรียน 1,000
6.บัตรเครดิต KTC = 60,000 รอหมายศาล
7.บัตรเงินสด อีซี่บาย = ศาลฟ้องแล้วชำระขั้นต่ำ 1,000 บาทครบกำหนดชำระทั้งหมดงวดที่ 36
8.บัตรเครดิต UOB = ขั้นต่ำ 5,500 บาท ค้างอยู่ประมาณ 70,000
9.สินเชื่อสแตนดาร์ค = ผ่อน 2,979 เหลือ 44 งวด
10.สินเชื่อซิตี้แอดวานซ์ = ศาลฟ้องแล้วตกลงกันไม่ได้ครั้งที่ 3 ไม่ได้ไปศาลแต่หลังจากวันนัดได้ติดต่อกับทางกฎหมายขอชำระแบบขั้นบันไดเบื้องต้นชำระ 1,000 บาท ถึงสิ้นปีนี้ ยอดค้าง 160,000 บาท
11.ซิตี้เรดดี้เครดิต =ยอดค้างประมาณ 120,000 ก่อนหน้านั้นได้ทำประนอมหนี้ไว้ 1 ปีผ่อน 2,300 บาทตอนนี้ชำระครบแล้วทางแบงค์แจ้งยอดให้ชำระที่ 5,200 บาท
ส่วนคำถามมีดังนี้ค่ะ
1.กรณีของซิตี้เรดดี้เครติดเราจะทราบได้อย่างไรค่ะว่าเค้าฟ้องศาลแล้วจากรายละเอียดข้างต้นก่อนที่เราจะทำประนอมหนี้มีเจ้าหน้าที่แบงค์แจ้งว่าจะส่งเรื่องของเราให้ทางศาลแต่ถ้าทำประนอมนี้ก็จะไม่ต้องฟ้องศาลแต่หลังจากที่เราชำระครบ 1 ปีตามที่ได้ทำประนอมหนี้ไว้มีเจ้าหน้าที่แจ้งให้เรารีบชำระเงิน 5,200 บาทก่อนที่จะถูกศาลบังคับเนื่องจากเคสของเราส่งฟ้องศาลแล้วซึ่งสงสัยค่ะว่าเราโดนหลอกหรือเปล่าเพราะถ้าส่งศาลแล้วทำไมเราไม่ได้รับเอกสารใด ๆ เลย แล้วเราจะเช็คได้อย่างไรค่ะ
2.เรากำลังตัดสินใจหยุดจ่ายเพื่อให้พวกเค้าทั้งหลายอายัดเงินเดือนเพราะเห็นว่าดูจะเป็นเงินก้อนมากกว่าที่จะเจรจาผ่อนจ่ายน้อย ๆ แต่นาน ๆ เพราะก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดีก็เลยจากจะจบเร็ว ๆ แต่ห่วงว่าทรัพย์สินที่เรามีคือบ้านเพิ่งจะผ่อนได้แค่ปีเดียว แล้วมูลค่าบ้านถ้าขายทอดตลาดราคาก็อยู่ประมาณ 500,000 แบบเต็มที่เลยนะเพราะตอนเราทำเรื่องกู้เราเช็คแล้วราคาตลาดทางแบงค์ให้เรากู้ได้แค่ 450,000 บาท มีความเป็นไปได้ไหมค่ะที่จะโดนขายทอดตลาดเพราะราคาที่เราเป็นหนี้บ้านยังค้างอยู่ประมาณ 350,000 บาทเราควรจะผ่อนต่อหรือขายเสีย และเราก็มีรถยนต์ที่ยังผ่อนอยู่อันนี้เข้าใจว่าต้องรอให้ผ่อนหมดถึงจะยึดได้ก็ไม่เป็นไรเพราะถ้าขายตอนนี้ราคาที่ได้ก็แค่โปะหนี้รถที่ค้างทำอะไรก้อไม่ได้รถก็ไม่มีหนี้ก็ไม่ลด...คิดถูกไหม(เราพักอยู่ต่างจังหวัดแต่ทำงานกรุงเทพเห็นว่าค่าแก๊สกับค่าเช่ากรุงเทพพอกันแต่ยังได้เห็นหน้าลูกที่อยู่ต่างจังหวัดดีกว่า)
3.เราจะทราบได้อย่างไรค่ะว่าจะโดนอายัดเงินเดือนแล้ว ประมาณว่าจะมีเอกสารแจ้งไหมหรืออายัดได้เลย
4.เราแต่งงานจดทะเบียนสมรสแล้วสามีซื้อรถอันนี้ยึดทรัพย์ได้ไหมค่ะ
5.บ้านที่เรากู้เจ้าของบ้านเป็นชื่อแม่แล้วเราเป็นผ้อาศัยทรัพย์สินจะถูกยึดได้ไหมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21752 โดย Ploylyly
อ่านกระทู้ปักหมุดก่อนครับ ค่อยๆอ่าน คำถามก็จะหมดไป แต่ถ้าสงสัยอีก ก็อ่านใหม่ แต่ถ้าสงสัยอีค่อยมาถามครับ

ทุกปัญหาแก้ได้ด้วยสติ
:im_here:

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21758 โดย Skynine
คำแนะนำ..พี่อังขอให้คุณไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (กระทู้ปักหมุดสีแดง) เห็นกี่หมุดอ่านให้
หมด..อ่านให้ครบ หัวใจคนเรามี 4 ห้อง หัวใจของการแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน..
ได้แก่ ห้องถาม-ตอบ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้..
ค่อยๆ อ่าน ไม่เข้าใจซ้ำไปซ้ำมาอีกรอบ แล้วนำความรู้ที่ได้ศึกษามาแก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด..

หากว่าไม่เข้าใจจริงๆ จดคำถามทีคาใจไว้ แล้วมาลงชื่อในกระทู้ข้างล่างนี้
ในเดือน ต.ค. จะมีการอบรมการปลดหนี้ ไม่เสียค่าใช้จ่าย ควรมาเข้ารับการอบรมนะ ความรู้จะได้แน่น
อะไรที่ไม่เข้าใจก็นำมาถาม...แต่ต้องอ่านมาก่อนนะ คุณบัวเป็นวิทยากร

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=21493&Itemid=29

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21810 โดย jiruwt
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำแต่ตอนนี้เรามีปัญหาการเข้าไปอ่านแล้วลิงค์ที่เก่า ๆ ( www.old ) ไม่สามารถเข้าไปอ่านได้แนะนำให้หน่อยค่ะหรือส่งลิงค์ที่เกี่ยวข้องให้เพื่อจะได้เข้าไปศึกษาเองก็ได้ค่ะแล้วสงสัยอะไรจะสอบถามพี่ ๆ อีกครั้งค่ะ
1.เกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนทางลูกหนี้จะได้รับเอกสารแจ้งก่อนจะอายัดหรือไม่
2.เกียวกับการยืดทรัพย์หรืออายัดทรัพย์ตอนนี้สงสัยอยู่2เรื่องค่ะ
- กรณีที่จดทะเบียนแล้วทรัพย์ที่เป็นของสามีสามารถยึดได้หรือไม่
- กรณีที่ผ่อนบ้านอยู่แต่สถานะลูกหนี้เป็นแค่ผู้อาคัยสามารถยึดทรัพย์ในบ้านหรือขาดทอดตลาดได้หรือไม่
3.การเช็คหมายศาลฟ้องถ้าเราไม่ได้รับอะไรเลยจะตรวจสอบได้วิธีไหนบ้างค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21814 โดย Ly89

jiruwt เขียน: 1.เกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนทางลูกหนี้จะได้รับเอกสารแจ้งก่อนจะอายัดหรือไม่

กรมบังคับคดีจะมีหนังสือแจ้งไปที่บริษทที่คุณทำงานอยู่ เพื่อให้บริษัทหักเงินเดือนแล้วนำส่งที่กรมบังคับคดีครับ
2

.เกียวกับการยืดทรัพย์หรืออายัดทรัพย์ตอนนี้สงสัยอยู่2เรื่องค่ะ
- กรณีที่จดทะเบียนแล้วทรัพย์ที่เป็นของสามีสามารถยึดได้หรือไม่

ส่วนที่เป็นสินสมรส สามารถอายัดขายทอดตลาดได้ครับ เงินที่ได้ส่วนที่ต้องเป็นของสามีจะยึดไม่ได้ ส่วนที่เป็นของคุณถึงจะเอาไปใช้หนี้ของคุณครับ ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่ามีอะไรบ้างที่เป็นสินสมรส
-

กรณีที่ผ่อนบ้านอยู่

ถ้าเป็นผู้กู้(หลักและร่วม) ก็สามารถยึดขายทอดตลาดได้เช่นกัน เงินที่ได้จะนำไปใช้หนี้ให้กับเจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ก่อน(เจ้าหนี้จำนอง) ที่เหลือแบ่งให้ผู้กู้ร่วมที่มี ส่วนที่เป็นของคุณจึงจะเอาไปใช้หนี้ของคุณครับ

แต่สถานะลูกหนี้เป็นแค่ผู้อาคัยสามารถยึดทรัพย์ในบ้านหรือขายทอดตลาดได้หรือไม่

ถ้าลูกหนี้ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านในทะเบียนบ้าน และเจ้าบ้านตัวจริงยืนยันในสิทธิ์ของทรัพย์สินในบ้าน ก็ไม่สามารถเข้าไปยึดได้ครับ

3.การเช็คหมายศาลฟ้องถ้าเราไม่ได้รับอะไรเลยจะตรวจสอบได้วิธีไหนบ้างค่ะ

โทรไปเช็ค เช็คทางอินเทอเน็ต เดินทางไปเช็คด้วยตัวเอง ทำได้ทั้งนั้นครับ....ที่ศาลตามทะเบียนบ้านนะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21816 โดย papa
ตามที่พี่อัง บอกเลยค่ะ สิ่งที่คุณถาม อยู่ในนั้นหมดแล้ว ห้องรู้ทันกฎหมาย อ่านแล้ววิเคราะห์ แล้วทำความเข้าใจค่ะ นระได้คำตอบค่ะ ....

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21914 โดย jiruwt
ขอบคุณค่ะ
-ขอยืนยันกรณีอายัดทรัพย์สินหรือยึดทรัพย์สินค่ะหลังจากที่ได้อ่านปักมุดมาทราบว่ากรณีที่เป็นรถยนต์จะยึดได้ก็ต่อเมื่อมีการผ่อนชำระครบแล้วหรือไม่ค่ะ
-และกรณียึดบ้านเพื่อขายทอดตลาดเราสามารถหลีกเลี่ยงได้โดยการขายก่อนที่จะมีคำลั่งหรือหาคนที่ไว้ใจได้มาซื้อต่อแทนเพื่อไม่ให้มีเชื่อเราเป็นผู้กู้ได้ใช่ไหมค่ะพอดีเป็นทรัพย์สินตัวเดียวที่พ่อทิ้งไว้ให้ก่อนตายเลยไม่อยากจะเสียไปและแม่ก็ยังอาศัยอยู่ด้วยค่ะ
-สำหรับการหลีกเลี่ยงยึดทรัพย์ต่าง ๆ เราควรจะหย่ากับสามีเพื่อให้พรัพย์สินไม่มีปัญหาเพระเกรงว่าจะต้องมาทะเลาะกับสามีอีกแต่จะคุยให้สามีเข้าใจแทน เป็นวิธีที่ถูกต้องใช่มั้ยค่ะ

ต้องบอกทางพี่ๆก่อนนะค่ะว่าที่ตั้งใจถามเรื่องอายัดเงินเดือนและยึดทรัพย์นั้นเราถามเพราะว่าเป็นทางสุดท้ายแล้วที่ต้องใช้หนี้สินถ้าระหว่างนี้เราเก็บเงินเพื่อทำแฮร์คัทได้ไม่ทันเพราะที่ผ่านเราเข้ามาอ่านบ่อยแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกแล้วก็ได้คุยกับทางแบงค์ต่าง ๆ มาถึงขั้นขึ้นศาลแล้วแต่หลังจากนี้ไปค่อนข้างจะไม่มีทางเลือกแล้วเลยอยากได้ข้อมูลเพื่อให้ตัวเองมั่นใจและเดินต่อไปได้
ขอบคุณสำหรับ web นี้ที่ช่วยให้ชีวิตคนเป็นลูกจ้างได้มีทางออกไม่ได้สิ้นหวังอย่างที่คิด ขอบคุณค่ะสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21929 โดย Ploylyly
ผมว่าโทรหาท่านประธานนกกระจอกเทศดีกว่าครับ

เพราะบางคำถามมันสุ่มเสี่ยงเกินไป :crying:

เป็นกำลังใจให้ครับ ทุกปัญหาแก้ด้วยสติ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21970 โดย Ly89

jiruwt เขียน: ขอบคุณค่ะ
-ขอยืนยันกรณีอายัดทรัพย์สินหรือยึดทรัพย์สินค่ะหลังจากที่ได้อ่านปักมุดมาทราบว่ากรณีที่เป็นรถยนต์จะยึดได้ก็ต่อเมื่อมีการผ่อนชำระครบแล้วหรือไม่ค่ะ
-และกรณียึดบ้านเพื่อขายทอดตลาดเราสามารถหลีกเลี่ยงได้โดยการขายก่อนที่จะมีคำลั่งหรือหาคนที่ไว้ใจได้มาซื้อต่อแทนเพื่อไม่ให้มีเชื่อเราเป็นผู้กู้ได้ใช่ไหมค่ะพอดีเป็นทรัพย์สินตัวเดียวที่พ่อทิ้งไว้ให้ก่อนตายเลยไม่อยากจะเสียไปและแม่ก็ยังอาศัยอยู่ด้วยค่ะ
-สำหรับการหลีกเลี่ยงยึดทรัพย์ต่าง ๆ เราควรจะหย่ากับสามีเพื่อให้พรัพย์สินไม่มีปัญหาเพระเกรงว่าจะต้องมาทะเลาะกับสามีอีกแต่จะคุยให้สามีเข้าใจแทน เป็นวิธีที่ถูกต้องใช่มั้ยค่ะ

ต้องบอกทางพี่ๆก่อนนะค่ะว่าที่ตั้งใจถามเรื่องอายัดเงินเดือนและยึดทรัพย์นั้นเราถามเพราะว่าเป็นทางสุดท้ายแล้วที่ต้องใช้หนี้สินถ้าระหว่างนี้เราเก็บเงินเพื่อทำแฮร์คัทได้ไม่ทันเพราะที่ผ่านเราเข้ามาอ่านบ่อยแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกแล้วก็ได้คุยกับทางแบงค์ต่าง ๆ มาถึงขั้นขึ้นศาลแล้วแต่หลังจากนี้ไปค่อนข้างจะไม่มีทางเลือกแล้วเลยอยากได้ข้อมูลเพื่อให้ตัวเองมั่นใจและเดินต่อไปได้
ขอบคุณสำหรับ web นี้ที่ช่วยให้ชีวิตคนเป็นลูกจ้างได้มีทางออกไม่ได้สิ้นหวังอย่างที่คิด ขอบคุณค่ะสบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

คุณจะทำอะไร มันก็เป็นเรื่องของคุณ เป็นการตัดสินใจของคุณแต่เพียงผู้เดียว

ผมไม่ได้ชี้นำให้คุณทำอะไรทั้งสิ้น ผมแค่แปะลิงค์ให้คุณอ่านเฉยๆ..อิ อิ... :P :P

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.880 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena