สอบถามความเคลื่อนไหวการหยุดจ่าย ครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30882 โดย Rider V1
วันนี้ ถือหมายศาล ไปปรึกษาคุณอาประพัฒน์ ที่สวนลุมเดินทางโดย รถเมล์ แล้วไปต่อ BTS ที่สถานี ธนบุรี
ด้วยความที่ไม่ค่อยใช้บริการเท่าไหร่ ล่าสุดน่าจะซัก 2ปีที่แล้ว เลยเงอะๆงะๆพอสมควร ถึงสานีศาลาแดงก็จะไปต่อรถไฟฟ้า MRT เพราะความไม่อ่านรายละเอียดให้ดีทั้งที่นำเอกสารนำทางที่หน้าบอร์ดไปด้วย เลยต่อรถ
ไฟฟ้า MRT ไปอีก 1สถานีไปลงสถานีลุมพินี เดินกันขาลากเลยกว่าจะเข้าทางประตู 1 ไปประตู4 ถ้าอ่านให้ดี ออกจากสถานีสีลมเดินไปนิดเดียว ก็ถึงศาลาแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30883 โดย Rider V1
เจอคุณ อาประพัฒน์กำลังให้คำปรึกษาสมาชิกท่านอื่นอยู่และมีสมาชิกรอให้คำปรึกษาอีก 2คน เมื่อถึงคิวของผมจึงได้ปรึกษาท่านเกี่ยวกับหมายศาลของ UOB ท่านก็ให้คำปรึกษาและให้การบ้านมาคิดเกี่ยวกับการจัดการหนี้ ปรึกษาคุณอาเสร็จว่าจะกลับได้ยินสมาชิกอีกกลุ่มกำลังคุยปรึกษาปัญหาหนี้กันอย่างสนุกสนาน จึงขยับไปฟังจึงได้ทราบว่าผู้ที่กำลังให้คำปรึกษาคือ คุณเชาวเลิศ และ พี่อังสวยประหาร(นางในวรรณคดีในความคิดของผม) พี่อังของผมให้คำปรึกษาแบสนุกมากผมหัวเราะตลอด (ผมว่าถ้าพี่อังแกไปเดี่ยวนี้คงไม่แพ้ คุณโน๊ต เลยทีเดียว) ได้ความรู้ดีๆมากมายครับ(ไม่กลัวการไปศาลแล้วครับ) มีสมาชิกเข้ามาขอคำปรึกษาคุณอาเรื่อยๆ ครับ หลังจากขึ้นศาลนัดแรกแล้วคงจะเข้าไปขอคำปรึกษาอีกครั้งช่วงต้นเดือนหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30884 โดย Rider V1
ตอนนี้ผม ก็กำลังเจรจากับ Citi ทั้ง 3 บัตรอยู่ครับ ตัดสินใจจะปิดจบกับ Citi Visa จากยอด 20,000 ลดให้
15,000 ลดแค่ 25% แต่คิดว่าไม่อยากยืดเยื้อเลยขอปิดจบดีกว่า
ส่วน Citi Redy เรื่องยังอยู่ธนาคาร(ผมหยุดเป็นบัตรแรกเลยนะครับ แต่อีก2 บัตรไปอยู่กับ สนง.กฎหมายแล้ว)
อาทิตย์หน้าจะได้เงินมา 1ก้อน คงพอปิดจบเพิ่มได้แค่บัตรเดียวในส่วน Redy กำลังเจรจาต่อรอง Hair Cut แต่ยังลดให้น้อยมาก
CITI M อีกบัตร เสนอประนอมหนี้โปรแกรมสบายดี 1ปีดอกเบี้ย 6% และจะหักค่าทวงถามตั้งแต่หยุดจ่าย(กรกฎาคม 2555)
แต่จากการศึกษา Case นี้จากประสบการณ์คุณ แก้วจ๋าแล้ว หลังจากจบ 1ปี แล้วจะได้ส่วนลดน้อยมาก
(สอบถาม สนง.กฎหมายแล้วคงไม่เกิน 25% แน่ๆ)
1ใน2 บัตรนี้คงปล่อยให้ฟ้อง บัตรใดบัตรหนึ่ง(เนื่องจากดูจากสัญญาโปรแกรมสบายดีแล้วมีข้อความที่ให้ยอมรับยอดหนี้ ณ.ปัจจุบัน ซึ่งบวกค่าติดตามทวงถามเข้าไปด้วย)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31118 โดย Rider V1
วันนี้ CIMB โทรมาหลังจากเงียบไปนาน บอกว่ามาจากฝ่ายกฏหมาย เสนอส่วนลด จากยอดประมาณ 80,000 หลังจากหยุดจ่าย 6 เดือน เหลือ 5 หมื่น ใจยากปิดตัวใดตัวหนึ่งของ 4 ตี๋ก่อน รอเจรจากับ 4ตี๋ แล้วค่อยตัดสินใจ :shy:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31159 โดย Skynine

Rider V1 เขียน: เจอคุณ อาประพัฒน์กำลังให้คำปรึกษาสมาชิกท่านอื่นอยู่และมีสมาชิกรอให้คำปรึกษาอีก 2คน เมื่อถึงคิวของผมจึงได้ปรึกษาท่านเกี่ยวกับหมายศาลของ UOB ท่านก็ให้คำปรึกษาและให้การบ้านมาคิดเกี่ยวกับการจัดการหนี้ ปรึกษาคุณอาเสร็จว่าจะกลับได้ยินสมาชิกอีกกลุ่มกำลังคุยปรึกษาปัญหาหนี้กันอย่างสนุกสนาน จึงขยับไปฟังจึงได้ทราบว่าผู้ที่กำลังให้คำปรึกษาคือ คุณเชาวเลิศ และ พี่อังสวยประหาร(นางในวรรณคดีในความคิดของผม) พี่อังของผมให้คำปรึกษาแบสนุกมากผมหัวเราะตลอด (ผมว่าถ้าพี่อังแกไปเดี่ยวนี้คงไม่แพ้ คุณโน๊ต เลยทีเดียว) ได้ความรู้ดีๆมากมายครับ(ไม่กลัวการไปศาลแล้วครับ) มีสมาชิกเข้ามาขอคำปรึกษาคุณอาเรื่อยๆ ครับ หลังจากขึ้นศาลนัดแรกแล้วคงจะเข้าไปขอคำปรึกษาอีกครั้งช่วงต้นเดือนหน้าครับ

นางในวรณคดีในความคิดของคุณ... พี่อังคือนางใด...ใช่นางบุษบาธิดาแห่งกรุงดาหาหรือเปล่า
พลันเห็นหน้าคุณ...และรู้ว่าคุณคือใครพี่อังก็ร้องอ้อในใจ ..สมแล้วคะที่เป็น Rider v1 สุภาพ
เรียบร้อย อัธยาศัยดี หล่อ และมีใจรักในวรรณคดีของไทยด้วย...
สำหรับเรื่องหนี้นั้นพี่อังเชื่อมั่นในตัวคุณว่าคุณคงมีแนวทางแล้ว...
อย่างไรก็ขอให้คุณต่อรองส่วนลดกับตระกูลซิตี้ได้ส่วนลดตามใจคุณ
แต่อย่างไรระหว่างใช้หนี้ ควรมีเงินสำรองไว้ด้วยนะ เพื่อว่าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินจะฉุกละหุก
เพราะกว่าจะเก็บได้อีกต้องใช้เวลาเหมือนกัน...
ตระกูลซิตี้พี่อังได้ส่วนลด 50 เปอร์เซ็นต์ผ่อนจ่าย 2 เดือน ปิดจบกันไปหลังหยุดหนี้ได้ 8 เดือน
หลังจากนั้นไม่นานพี่อังก็ต่อรองส่วนลดได้อีก 50 เปอร์เซ็นต์ ผ่อนได้ 5 งวด แต่มีเหตุการณ์
ไม่คาดฝันในชีวิตเกิดขึ้นหลายอย่าง..จึงทำให้ปิดไม่ได้..
หนึ่งในเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็คือ ต้องรับเด็กมาอุปการะซึ่งเป็นหลานตัวน้อย ระหว่างหนี้กับหลาน พี่อังเลือกหลานก่อน โดยไม่สนใจกับเรื่องหนี้อีกต่อไป..เพราะพี่อังมีแนวทางแห่งการใช้หนี้คืน..อีกทั้งไม่มีความจำเป็นต้องเร่งรีบ..เร่งร้อน ค่อยๆ ขอดเกล็ดเจ้าหนี้ไปเรื่อยๆ ดีกว่า
แต่ ณ วันนี้ พี่อังก็ทำการใช้หนี้คืนเจ้าหนี้แล้ว...ตอนนี้พี่อังจัดคิวให้เจ้าหนี้ไปเข้าแถวอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย...หลังแฮร์คัตได้ 2 เจ้า อายัดหมดแล้ว 1 เจ้า โดยรอเข้าแถวเรียกชื่ออีก 3 เจ้า
ยังไม่ฟ้องอีก 1 เจ้า ขาดอายุความไปแล้ว 2 เจ้า..

ไม่มีอะไรสาย สำหรับวันนี้
ไม่มีอะไรสายเกินไป ต่อให้เราทำในสิ่งที่ผิดมาก่อน
แล้วเริ่มต้นทำในสิ่งที่ถูกเสียใหม่ในวันนี้

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอคะ สู้ต่อไปนะ V1
พี่อัง สวยประหาร [/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31204 โดย Rider V1
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจมากครับ พี่อัง ชมผมซะตัวหนักๆ จะลอยได้อยู่แล้วครับ คงต้องวางแผนกันเงินส่วนหนึ่งไว้สำรองเพื่อเหตุการณ์ไม่คาดคิดครับ วันที่ 9 ก.พ. นี้ถึงจะทราบว่าจะได้เงินมาเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าเจ้านายเขาจะเมตตากรุณาเรามากน้อยแค่ไหนครับ หลังจากนั้นคงต้องวางแผนการใช้หนี้อีกครั้งครับ
:สู้ๆ:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31269 โดย Rider V1
สุขสันต์ วันตรุษจีนทุกๆท่านนะครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง เงินทองไหลมาเทมา ครับ

[/color][/size][/b]

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31278 โดย Rider V1
เติ้งลี่จวิน the moon represents my heart

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31285 โดย Skynine

Rider V1 เขียน: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจมากครับ พี่อัง ชมผมซะตัวหนักๆ จะลอยได้อยู่แล้วครับ คงต้องวางแผนกันเงินส่วนหนึ่งไว้สำรองเพื่อเหตุการณ์ไม่คาดคิดครับ วันที่ 9 ก.พ. นี้ถึงจะทราบว่าจะได้เงินมาเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าเจ้านายเขาจะเมตตากรุณาเรามากน้อยแค่ไหนครับ หลังจากนั้นคงต้องวางแผนการใช้หนี้อีกครั้งครับ
:สู้ๆ:

พี่อังขอให้คุณได้แตะเอียแบบจุใจนะคะ..
ทุกสิ่งอย่างให้ใช้หนี้อยู่บนพื้นฐาน ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ..
คุณทำถูกต้องแล้วคะ..ที่กันเงินส่วนหนึ่งไว้...สำหรับอนาคตตัวเองและครอบครัว
พี่อังเป็นกำลังใจให้เสมอคะ..

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31303 โดย Rider V1
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรมากครับพี่อัง ปีนี้ได้รับแตะเอียแบบทะลุเป้าเลยครับ(ผลประกอบการปีที่ผ่านมาดี เจ้านายก็ใจดีครับ)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31313 โดย ดอกไม้ไหว
มาเป็นกำลังใจอีกดวงนึงค่ะ
รออ่านเรื่องไปศาลน้องยู เพราะดอกไม้ไหวมี(ธุร)กรรมกับเขา 3บัญชี
o(^_-)O

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31330 โดย Rider V1

ดอกไม้ไหว เขียน: มาเป็นกำลังใจอีกดวงนึงค่ะ
รออ่านเรื่องไปศาลน้องยู เพราะดอกไม้ไหวมี(ธุร)กรรมกับเขา 3บัญชี
o(^_-)O

ขอบคุณมากครับ คุณดอกไม้ไหว สำหรับกำลังใจ เมื่อวานก็ได้ไปสำรวจเส้นทางเดินทางไปศาลแล้วครับ กลัวว่าถึงวันขึ้นศาลแล้วจะหลงทางและจะเดินทางไปไม่ทัน
ตอนนี้ก็พยายามอ่านทุกกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการไปศาลครับ ขึ้นศาลครั้งแรกยังไม่มีประสบการณ์ต้องเตรียมตัว เตรียมใจ พอสมควรครับ

:ลั่ลล้า:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31605 โดย Rider V1
Happy Valentine's Day ครับ....
สถาณการณ์ล่าสุดของ 4ตี๋ เจรจาไม่ลงตัวระหว่าง ตี๋เอ็ม และ ต๊๋เรดดี้ คงจะปิดได้แค่ ต๊๋เพลตตัวเดียวไปก่อน ซึ่งต้องทำใจยอมรับกับส่วนลดที่น้อยแค่ 25% แต่บวกลบคูณหารแล้วปิดจบน่าจะดีกว่าเพราะยอดแค่ 20,000 ลดให้ 15,000 ส่วนอีก2 ตัว ยอดสูงถ้ายังไม่ยอมลดลงกว่านี้ก็ยังไม่มีจ่ายนะจ๊ะ
:psy:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31606 โดย ดอกไม้ไหว
ดีใจด้วยค่า
สบายใจไปอีกนิด ก็ยังดีเนาะ

เข้าทีไรเห็นคุณ rider V1ออนอยู่ทุกที

สุขสันต์วันแห่งความรักค่า

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31648 โดย Rider V1

ดอกไม้ไหว เขียน: ดีใจด้วยค่า
สบายใจไปอีกนิด ก็ยังดีเนาะ

เข้าทีไรเห็นคุณ rider V1ออนอยู่ทุกที

สุขสันต์วันแห่งความรักค่า

สุขสันต์วันแห่งความรักเช่นเดียวกันครับ คุณดอกไม้ไหว :P

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31773 โดย Rider V1
พรุ่งนี้ขึ้นศาล UOB นัดแรกแล้วครับ เรื่องราวเป็นอย่างไรจะกลับมา UP DATE หลังจากกลับมาครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31778 โดย Skynine

Rider V1 เขียน: พรุ่งนี้ขึ้นศาล UOB นัดแรกแล้วครับ เรื่องราวเป็นอย่างไรจะกลับมา UP DATE หลังจากกลับมาครับ

V1 ไปศาลนะไม่ได้ไปออกรบ พาพี่ๆ น้องๆ ไปหมดเลย เดี๋ยวเจ้าหนี้ตกใจนะ...

ปล. V1 พี่อังจะส่งกำลังใจไปให้นะ เสมือนไปยืนอยู่ข้างคุณๆ ด้วย ไปศาลไม่ได้น่ากลัวอะไร

อย่าลืมกลับมารายงานตัวด้วย พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31795 โดย Rider V1

Angsuu เขียน:

Rider V1 เขียน: พรุ่งนี้ขึ้นศาล UOB นัดแรกแล้วครับ เรื่องราวเป็นอย่างไรจะกลับมา UP DATE หลังจากกลับมาครับ

V1 ไปศาลนะไม่ได้ไปออกรบ พาพี่ๆ น้องๆ ไปหมดเลย เดี๋ยวเจ้าหนี้ตกใจนะ...

ปล. V1 พี่อังจะส่งกำลังใจไปให้นะ เสมือนไปยืนอยู่ข้างคุณๆ ด้วย ไปศาลไม่ได้น่ากลัวอะไร

อย่าลืมกลับมารายงานตัวด้วย พี่อัง สวยประหาร

สวัสดีครับพี่อัง ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากๆๆครับ Vอื่นๆที่ยืนเคีบงข้าง V1 เปรียบเหมือนพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ในชมรมที่ทำให้ผมรู้สึกว่าไม่ได้ต่อสู้อยู่คนเดียวครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31797 โดย Rider V1
กลับมา UP DATE เรื่องราวหลังจากกลับจากศาลครับ
วันนี้ตื่นแต่เช้ากว่าวันเสาร์ปกติ ออกจากบ้านประมาณ 7โมงเช้า ไปส่งเจ้าลูกชายไปเรียนพิเศษที่โรงเรียนถึงโรงเรียนประมาณ 8โมงเช้า จากนั้นก็ตรงไปศาลครับ ถึงศาลประมาณ 8โมงครึ่ง บรรยากาศโดยรอบศาล ค่อนข้างเงียบมากครับ
หรือเพราะวันนี้เป็นวันเสาร์จึงไม่ค่อยมีคนมากมายนัก เดินดิ่งขึ้นไปด้านบนศาลผ่านเครื่องสแกน และ รปภ. ขอตรวจกระเป๋าตามระเบียบ รปภ.แจ้งว่าเอกสารแจ้งรายชื่อและบัลลังก์ยังไม่มีให้รอก่อนเจ้าหน้าที่ยังไม่มา ผมกับแฟนนั่งรออยู่ประมาณ 45 นาทีก็ยังไม่มีเอกสารมา เวลาก็ใกล้จะ 9โมงเช้าซึ่งเป็นเวลานัดเต็มทีแล้ว คนที่มารอเริ่มกระวนกระวายใจ
ผู้หญิงท่านหนึ่งที่มาคดี UOB เหมือนกันจึงเข้าไปถามรปภ อีกครั้ง ก็ได้คำตอบเหมือนเดิมว่าเจ้าหน้าที่ยังไม่เอารายชื่อมาติด ในขณะนั้นเองก็มีผู้ชายค่อนข้างสูงอายุ ใส่สูทดูภูมิฐานเข้ามาแล้วถามรปภ ก็ได้คำตอบเช่นเดิม สักพักชายสูงอายุท่านนั้นก็ไปเอาเอกสารขนาด A3 มาที่แฟ้มรายชื่อบริเวณประชาสัมพันธ์ จึงได้ทราบว่าผมต้องขึ้นไปบัลลังก์ที่ชั้น4 ซึ่งเป็นบังลังก์เดียวกันกับสุภาพสตรีที่เข้าไปถาม รปภ ครั้งแรก

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31799 โดย Rider V1
ผมเดินไปยังห้องที่ได้ระบุไว้ตรวจสอบดูชื่อ หน้าห้องอีกครั้ง ในวันนี้มีคดีของ UOB ประมาณ 6ราย และมีคดีแพ่งอื่นๆด้วยเข้าไปในห้องพบชายสูงอายุท่านที่ไปเอารายชื่อมาติดที่แฟ้ม ท่านเป็นทนายความที่มาว่าความเรื่องขอจัดการมรดก ผมก็ได้เข้าไปแสดงตัวแก่เจ้าหน้าที่ศาลเพื่อให้ทราบว่าได้มาตามนัดแล้ว สักพักศาลท่านก็ขึ้นพิจารณาคดี(ศาลท่านนี้ท่าทางใจดีมากๆ) หลังจากว่าความเสร็จท่านได้ถามเจ้าหน้าที่หน้าศาลว่ามีคดี อะไรบ้าง เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่ามีคดี ผบ.ของ UOB และคดีเรื่องมรดก ซึ่งในขณะนั้น ทนายของ UOB ยังไม่เข้ามาในห้อง ผมจึงได้ถามสุภาพสตรีที่มาคดี UOB ว่าเป็นสมาชิกชมรมหรือไม่จึงได้ทราบว่าเป็นสมาชิกของชมรม นะครับ เช่นกัน ขออนุญาตเรียกว่าคุณ B นะครับ ผมจึงได้พูดคุยเรื่องยอดฟ้องกันอยู่พักหนึ่งในระหว่างที่รอทนาย UOB สักพักทนาย UOB ก็เข้ามา ซึ่งดูลักษณะแล้วอายุยังไม่เยอะ จากนั้นจึงมีการพูดคุยกันขึ้น(ซึ่งเป็นการพูดคุยในขณะที่ทนายนั่งอยู่ในที่นั่งของทนายผมนั่งอยู่ที่ม้านั่งในห้อง)
ทนาย: ได้เจรจากับทางแบงค์หรือยัง
Rider V1:เจรจาแล้วแต่ยังตกลงกันไม่ได้ แล้ว ทางแบงค์เสนออะไรมาบ้างครับ
ทนาย:ทางแบงค์ให้ผ่อน 12 เดือน ดอกเบี้ย 13%
Rider V1: ถ้าอย่างนั้น ผมอยากขอเลื่อนไปก่อนเพื่อจะกลับไปเจรจากับทาง ธนาคาร
ทนาย:ผมเลื่อนให้ได้ครับ
ทนายแจ้งไปยังเจ้าหน้าที่ศาลแจ้งเลื่อนไปในปลายเดือนหน้า
Rider V1 : เลื่อนไป เมษายน ไม่ได้หรือครับ
ทนาย : ไม่ได้ครับ ได้เต็มที่ก็วันนี้แหละครับ
คุณ B : วันเสาร์ ได้ไหมค่ะ
ทนาย: ไม่ได้ครับ ต้องเป็นวันทำการปกติ

ผมแอบเซ็งจิต เลื่อนได้ เดือนกว่าเองเหรอเนี๊ย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 6.005 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena