จะขอเจรจาจ่ายหนี้ 1 เจ้า จะมีโอกาสมั้ยคับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20311 โดย villy
เนื่องด้วยผมออกจากที่ทำงานเก่า มาได้ที่ทำงานใหม่

ตอนนี้มีเจ้านึง ของกรุงศรี เฟิสช้อย โทรมาถึงที่ทำงานเลย แปลกใจ ไปเอาเบอร์มาจากไหน

เลยลองค้นหา ชื่อตัวเองใน google ก็คิดว่าเบาะแสคงมาจากที่นี่แน่นอน

คือที่ทำงานใหม่นั้นเป็นหน่วยงานราชการคับ เข้าใจว่าจำเป็นต้องมี ทะเีบียนรายชื่อของบุคลากรเก็บเอาไว้

เจอชื่อผมอยู่ในนั้นด้วย หมดกัน เบอร์โต๊ะแสดงหมด

เบื่อไอ้พวกที่คอยตามจิกพวกนี้จริง ๆ ตอนนี้รอให้ฟ้องคับ จะได้ไปเคลียกัน ขอเอาตัวเองให้รอดก่อน

ขอบคุณคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20356 โดย june

ยินดีต้อนรับคุณ villy เข้าสู่ชมรมหนี้ของเรานะคะ ตามที่เล่ามา

ก็คิดว่าข้อมูลคุณคงแน่นในระดับนึงแล้วล่ะนะ ไม่แปลกหรอกที่เค้าจะตามหาเรา

จนสุดหล้าฟ้าดิน เอาเวลานี้ไว้คอยตั้งรับด้วยการอ่านข้อมูลในชมรมและกระทู้ของเพื่อนๆ

ให้แน่นๆ ก่อนจะดีกว่านะจ๊ะ ... :bye:

ขอให้โชคดีค่ะ... :สู้ๆ:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20413 โดย ntps

villy เขียน: เนื่องด้วยผมออกจากที่ทำงานเก่า มาได้ที่ทำงานใหม่

ตอนนี้มีเจ้านึง ของกรุงศรี เฟิสช้อย โทรมาถึงที่ทำงานเลย แปลกใจ ไปเอาเบอร์มาจากไหน

เลยลองค้นหา ชื่อตัวเองใน google ก็คิดว่าเบาะแสคงมาจากที่นี่แน่นอน

คือที่ทำงานใหม่นั้นเป็นหน่วยงานราชการคับ เข้าใจว่าจำเป็นต้องมี ทะเีบียนรายชื่อของบุคลากรเก็บเอาไว้

เจอชื่อผมอยู่ในนั้นด้วย หมดกัน เบอร์โต๊ะแสดงหมด

เบื่อไอ้พวกที่คอยตามจิกพวกนี้จริง ๆ ตอนนี้รอให้ฟ้องคับ จะได้ไปเคลียกัน ขอเอาตัวเองให้รอดก่อน

ขอบคุณคับ

ถึงแม้พวกเราจะอยู่ตรงข้ามกับเจ้าหนี้ แต่เราก็ทำตัวเป็นลูกหนี้ที่ดี
ที่นี่ เราแนะนำ ถ้ารายได้ติดลบ ควรหยุดรายจ่ายโดยเฉพาะหนี้
บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล เพื่อรักษาชีวิตและครอบครัว
และเมื่อวันใดที่อดออมเงินเพียงพอแล้ว เราจะกลับไปเจรจากับ
เจ้าหนี้เพื่อชำระหนี้ที่เราได้เอามา ด้วยความเป็นธรรมทั้ง 2 ฝ่ายค่ะ

แต่ในกรณีของคุณที่มาเล่า ฟังแล้วได้ใจความว่า เพราะคุณใช้เวลา
ของคุณวิ่งหนีเจ้าหนี้ และความจริง คุณจะไปกล่าวโทษพวกเขาได้
เต็มปากยังไงค่ะ ว่า พวกเขามาตามคุณอีก ก็คุณยังติดหนี้ไม่ชำระ
เขาๆ ก็ตามจนกว่าคุณจะจ่ายค่ะ หนีไม่พ้นหรอกค่ะ เป็นหน้าที่ของ
เขา เอาใจคุณเป็นเขาบ้าง จะเข้าใจ ถ้าวันหนึ่งคุณต้องเป็นเจ้าหนี้ค่ะ

การแก้ปัญหาด้วยการหนี ไม่ว่าจะเปลี่ยนที่อยู่ที่ทำงานเบอร์โทรสักกี่
ครั้ง สุดท้ายเขาก็ตามคุณได้ค่ะ แล้วทำไมไม่เอาเวลาที่คิดหนี มาสู้เพื่อ
ความสุขตัวคุณเองค่ะ

ที่นี่ มีแต่คำว่า ไม่หนี ไม่มี จ่ายเมื่อพร้อมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22057 โดย villy
สวัสดีคับ เพื่อน ๆ ชาวชมรมหนี้ทุกท่าน

ผมมีหนี้อยู่ 5 ตัว ปิดไปแล้ว 1 ที่ ของ ซิตี้แบงค์ เหลืออีก 4

ตอนนี้อยากเจรจาประนอมหนี้อีกเจ้านึง ของกรุงศรีเฟิสช้อย ก่อนหน้านั้นเคยหยุดจ่าย หยุดมาประมาณ 6 เดือนขึ้นไป และถูกทวงเช่นเคย แต่ก็ยังไม่ได้จ่าย ตอนนี้เค้าส่งเรื่องไปยังสนง.กฎหมายแล้ว

หากจะเจรจาประนอมหนี้เค้าจะให้โอกาสมั้ยคับ ตอนนี้ทำงานได้เงินเดือนพอสมควรอยู่ แต่ยังไม่พร้อมที่จะเจรจาพร้อมกันหมด 4 เจ้า เพราะบางเจ้าทำเรื่องปรับโครงสร้างไปแล้ว แต่ตอนนั้นลำบากไม่มีเงินจ่ายเลยไม่ได้จ่ายต่อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22060 โดย Skynine
“สัญญา นรก”...คืออะไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

อยากรู้อะไรเพิ่มเติมไปค้นคว้าหาอ่านได้ที่ห้องเรื่องรู้ทันกฎหมายหนี้..

ปล. กลับไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านด้วย...กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดง อ่านให้หมด อ่านให้ครบ
ทำได้หรือไม่

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24923 โดย villy
ปีนี้ผมตั้งหลักได้ จึงพอมีเงินจะปิดหนี้ได้บ้าง ล่าสุดจะปิดของอิออน พนง.ทวงหนี้ตัวดีมีการแนะนำว่า

"พี่ปิดแล้วพี่ยื่นเอกสารทำบัตรเครดิตอีกสิคะ...สามารถทำได้นะ"

กรู ไม่ทำของ เมิง อีกแล้วว้อยยยย....

เมื่อก่อนผมเป็นหนี้เพราะ ไม่รู้จักพอ แต่ตอนนี้ผมใกล้จะหมดหนี้เพราะ รู้จักพอเพียง ผมโตขึ้น มีวุฒิภาวะเพิ่มขึ้น มีสติมากขึ้น ไม่ยอมกลับไปวังวนเก่า ๆ อีกแล้ว จากเดิมมีหนี้ 5 ตัว ร่วมแสนบาท ปิดไปแล้ว 2 คือของซิตี้ กับ เฟิสช้อย เหลือ เคทีซี อีซี่บาย และอิออนที่กำลังจะปิด ว่าจะเก็บเงินอีกหน่อยแล้วจะเปิดเจรจาขอทำ Hair-Cut กับอีซี่บาย

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านคับ

ปล. ไอ้ พนง.ของ เออีซี นี่ กวนส้น... จริง ๆ น่าเบื่อมาก ปิด ๆ ไปจะได้หมดเวรกรรมกะมันซะที :upset:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24931 โดย pointpaint

villy เขียน: ปีนี้ผมตั้งหลักได้ จึงพอมีเงินจะปิดหนี้ได้บ้าง ล่าสุดจะปิดของอิออน พนง.ทวงหนี้ตัวดีมีการแนะนำว่า

"พี่ปิดแล้วพี่ยื่นเอกสารทำบัตรเครดิตอีกสิคะ...สามารถทำได้นะ"

กรู ไม่ทำของ เมิง อีกแล้วว้อยยยย....

เมื่อก่อนผมเป็นหนี้เพราะ ไม่รู้จักพอ แต่ตอนนี้ผมใกล้จะหมดหนี้เพราะ รู้จักพอเพียง ผมโตขึ้น มีวุฒิภาวะเพิ่มขึ้น มีสติมากขึ้น ไม่ยอมกลับไปวังวนเก่า ๆ อีกแล้ว จากเดิมมีหนี้ 5 ตัว ร่วมแสนบาท ปิดไปแล้ว 2 คือของซิตี้ กับ เฟิสช้อย เหลือ เคทีซี อีซี่บาย และอิออนที่กำลังจะปิด ว่าจะเก็บเงินอีกหน่อยแล้วจะเปิดเจรจาขอทำ Hair-Cut กับอีซี่บาย

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านคับ

ปล. ไอ้ พนง.ของ เออีซี นี่ กวนส้น... จริง ๆ น่าเบื่อมาก ปิด ๆ ไปจะได้หมดเวรกรรมกะมันซะที :upset:

อย่าไปมีมันเลยค่ะบัตรอิออน
แล้วเชื่อไหมคะว่ามันไม่ทำบัตรใหม่ให้เราหรอก
เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วเราเคยมีบัตรอิออน ตอนนั้นทำกิจการส่วนตัว แล้วจ่ายไม่ไหว
หนี้ถูกบ่มจนเน๊าเน่า จนเจ้าหนี้ทนไม่ไหวยื่นส่วนลดให้เราปิดงวดเดียว
"บร๊ะเจ้า!!! สมัยนั้นไม่รู้ ว่านี่มันคือการ Hair cut นี่หว่า!"

มาจนไม่กี่ปีนี้ทำงานบริษัท ยื่นขอบัตรอะไร ใครๆก็ให้
บัตรทอง บัตรแพลตินั่ม ประเคนกันเข้ามา (หนี้เลยบานเบอะ)
เชื่อไหมคะว่าอิออนเป็นเจ้าเดียว ที่เรายื่นกี่ครั้งก็ไม่เคยผ่าน
ไม่ว่าจะดูเครดิตดีแค่ไหน เงินเดือนดีอย่างไร
มันแค้นฝังหุ่น จำเราจนตายเลยล่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24960 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้ครั้งที่ 2 แล้วนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28200 โดย villy
จดหมายที่ easy-buy ส่งมา ไม่ใช่หมายศาล ไม่ใช่หนังสือจากสำนักงานกม. ลักษณะจดหมายเป็นแบบฉีกออกด้านข้างแล้วเปิดแถบกาวออก(อธิบายไม่ถูก) บอกว่าคุณมีหนี้ค้างชำระทั้งหมด 51,000 กว่าบาท ให้ชำระหนี้หลังจากได้รับจม.นี้ 20 วัน

ก่อนอื่น ผมมีทำงานเงินเดือนเกิน 15k อีกทั้งยังมีค่าโอทีอื่นๆ อีก(ตกเดือนละ 1500-2000) ซึ่งตอนนี้ไม่เดือดร้อน

ณ ตอนนี้ผมไม่อยากหนี แล้วจะไม่หนี หนีไม่ได้แล้วคับ ทำสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้วเมื่อ พย.54 จ่ายมาได้ 2 เดือนก็หยุดเพราะไม่มีเงิน (ถ้าถูกขึ้นศาล แพ้คดีแน่นอน)

ดังนั้น สรุป ทางออกของผม ผมควร เจรจากับอีซี่บาย ดีไหมคับ หรือคงต้องขอความรู้และคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญแล้วล่ะคับ ขอบคุณคับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28202 โดย Nok2865
รวมกระทู้ให้เป็นครั้งที่สามแล้วนะ
กรรมการที่ทำหน้าที่ Admin ช่วงนี้งานเยอะ ไม่ว่างมารวมกระทู้ให้บ่อยๆ
ทำไมไม่เคารพกติกาของบ้านบ้างเลย
เจอสมาชิกไม่ขยันทำการบ้าน อบรมก็อบรมมาแล้ว เป็นสมาชิกก็หลายเดือน ยังถามคำถามแบบนี้อีก
ไม่เอาหล่ะ กลับไปอ่านปักหมุดหลายๆรอบ นึุกทบทวนที่ให้ความรู้ไป
แล้วถามตัวเองสิว่า เงินพอมี หนี้ก็อยากหมด ถ้าไม่คุยกะเขา แล้วหนี้มันจะหมดไหม???
เตือนอีกครั้งนะ
ถ้าตั้งกระทู้อีก จะ"แบนความเป็นสมาชิก" คุณทันที

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.607 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena