ปรึกษา เรื่องบัตร k-bank กับ KTC ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22173 โดย saleeJa
สิงอ่านบอร์ด มาได้ ประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ ได้ อ่านกระทู้ปักหมุดไปหลายกระทู้แล้วค่ะ จึงอยากรบกวน ถามประสบการณ์ เพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ด ด้วยค่ะ
ตอนนี้ หนี้บัตร ทั้งหมด
K-bank credit card ยอด 7xxxx จ่าย เดือนละ หมื่นค่ะ
KTC ยอด 5xxxx จ่ายเดือนละ หมื่นค่ะ

ตอนนี้ เงินเดือน 19000 + โอที 5000 - 10000 ค่ะ อยู่ คอนโดที่แฟนซื้อไว้ เงินเดือน+ โอที ปกติ เหลือไม่ เหลือ ค่ะ จ่าย ไป เดือนละ 20000 + ค่าเที่ยว ค่าของใช้ อยู่ได้จากการ ขอเงิน แฟน ค่ะ
ตอนนี้ หลังอ่านกระทู้ ยังไม่แน่ใจค่ะว่า ว่า
1 สมควร ทำ first way จ่ายไป เรื่อยๆ ให้หมด
2 หรือจะเลือก ทำ second way ดีคะ แต่ กลัวแฟน รู้มากค่ะเพราะว่า ไม่เคยบอกว่ามี หนี้ แล้ว ถ้า เค้ารู้ เค้า คงไป จ่ายให้ ค่ะ แต่ กลัวจะทะเลาะกันค่ะ เพราะเค้าก็ให้ มาเดือนละ ประมาณ 2 หมื่น อยู่แล้ว
มันจะเหมือนสาลี่ไม่รู้จักใช้เงินค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆ ที่ตอบค่ะ
ขอ อาราธนา คุณพระให้ เพื่อนๆ ประสบแต่โชคดีได้ส่วนลด มากๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22178 โดย ntps

รู้สึกเศร้าใจ ละเหี่ยใจมากจัง ที่เห็นคุณเล่าว่า :เฮ้อ:
จ่าย ไป เดือนละ 20000 + ค่าเที่ยว ค่าของใช้ อยู่ได้จากการ ขอเงิน แฟน
จากเงินเดือนรวมประมาณ 34000 แถมเข้ามาบ้านเราตั้ง 1 เดือน ยัง
ไม่แน่ใจถามว่า

1 สมควร ทำ first way จ่ายไป เรื่อยๆ ให้หมด
2 หรือจะเลือก ทำ second way ดีคะ

ไม่ว่าวิธีไหน ความลับไม่มีในโลก แล้วคุณควรอ่านสิ่งที่ควร
อ่านอย่างเข้าใจ อย่างมีสติที่จะคิด คำนวนตาม ไม่ใช่อ่าน
ข้ามไปมา หรืออ่านแค่หัวเรื่อง ส่วนสาระไม่สนใจ ซึ่งวิธี
1 และ 2 มีเหตุและผลบอกอยู่ว่า ใครควรใช้วิธีไหนที่เหมาะ
สม ขึ้นอยู่ที่ตัวคุณ ไม่ใช่คนอื่นค่ะ

ถ้าวันนี้คุณยังหาคำว่า วินัยไม่เจอ การปลดหนี้ก็ยังยากอยู่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22181 โดย saleeJa
ขอบคุณ คุณ ขวัญค่ะ สาลี่จะกลับ ไปอ่านใหม่ ขอบคุณ ที่ ให้คำปรึกษา ค่ะ :pray:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22218 โดย saleeJa
:wake: คิดมาทั้งวัน เลิกงานแล้ว กลับดีกว่า เอกสารเพียบเลย หอบกลับไป ทำต่อ ที่คอนโด :hurt:
ตอนนี้ ตัดสินใจ ได้ แล้วค่ะ ว่าจะเลือก วิธีไหน :crying:

เด๋วคืน นี้ จะสารภาพ กับแฟนค่ะ แล้ว จะ ขอเงิน มาปิดหนี้ให้หมด เลย ยอม โดนด่า :hurt: แบบนี้ มันจะเรียก อะไรเว ดี ว้า :wake:
สัญญากับตัวเอง ว่าจะไม่ใช้เงิน เกินตัวอีก คิดว่า คนอื่น เงิน ไม่ถึงหมื่นเค้ายังอยู่ได้ เราได้ หลายหมื่น ไม่มี ภาระ อะไร ทำไมจะอยู่ไม่ได้

ถ้าวันนี้คุณยังหาคำว่า วินัยไม่เจอ การปลดหนี้ก็ยังยากอยู่ค่ะ <
หลังจากครั้งนี้ สาลี่จะมีวินัยแล้วค่ะ

แต่วันนี้ หู ชาแน่นอน :crying:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.389 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena