ธนาคารบอกให้แฟกซ์บัตรประชาชนไปให้จะฟ้อง ควรตอบยังไงดีค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22214 โดย little_girl
ค้างบัตรของuob 2 ใบแสนกว่าบาท 2รอบบิลแล้ว กะจะปล่อยรอHair Cut เพราะช่วงนี้มีปัญหาเรื่องเงิน ติดอีก9บัตรจำนวนเงินรวมกัน 7 แสนกว่าบาทถ้าจ่ายทุกบัตรคงไม่ไหว แค่นี้ก็จ่ายไม่ไหวแล้ว เงินเดือนแค่ 25,000 บาท

วันนี้ธนาคารuobโทรมาบอกให้จ่ายขั้นต่ำมาก่อนแล้วกดคืนได้ แต่เราบอกว่ายังไม่จ่ายเพราะยังไม่มีเงิน มันก็บอกว่าจะฟ้องเราก็เลยบอกว่าฟ้องก็ฟ้อง แต่มันบอกว่าให้แฟกซ์สำเนาบัตรประชาชนไปให้แล้วเซ็นต์ว่ายอมให้ฟ้อง เราก็เอออ่อไปก่อนแต่ไม่แฟกซ์ไปให้หรอก แต่เราดันไปเอออ่อกะมันไปแล้วจะทำยังไงดี?

เลยอยากถามคนมีประสบกาณ์ว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้เราควรจะตอบยังไงดีค่ะ ถ้ามันโทรมาถามว่าทำไมไม่แฟกซ์ให้ควรรับมือกับมันยังไงดีค่ะ เครียดเหมือนกัน ยังมีอีก 2 บัตรของcity bank ที่ปล่อยไปแต่ตอนนี้ยังไม่กล้ารับสายเลยค่ะ T_T

ช่วยหน่อยนะค่ะอยากผ่านช่วงโดนทวงเยอะๆแบบนี้ไปไวๆซะที ขอบคุตค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22215 โดย Ly89
:เฮ้อ: จะฟ้องก้ฟ้องไปสิ...เกี่ยวอะไรกับบัตรประชาชนกรูวะ.....

มรึงไม่มีปัญญาฟ้องรึงัย.....จบ

โอเครป่ะ......
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: little_girl

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22217 โดย ntps
เพิ่งเคยได้ยินว่า มันจะฟ้องเรา ต้องขออนุญาติเราก่อน :laughing: :laughing: :laughing:

อ่านมากๆ ด้วยนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22221 โดย ทะเลจันทร์
เราเคยเจออิออน โทรมาขออนุญาตติดหมายศาล และขอให้แฟกซ์บัตรประชาชนเจ้าบ้านไปให้ด้วย
เพื่อจะได้ไปติดถูกบ้าน :sweat:
เราก็บอกไปว่าติดได้เลยค่ะ มีคนอยู่ตลอด เขาก็บอกแต่ว่าจะให้แฟกซ์ๆๆ ฝันไปเถอะ
เรา H/C มา 3 ตัวแล้ว ยังไม่เคยแฟกซ์อะไรไปให้ใครเลยค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22223 โดย little_girl
ขอบคุณทุกคนนะค่ะ พอดีเป็นมือใหม่จะพยายามอ่านเยอะๆนะค่ะ

คุณbatk อยากพูดแรงๆบ้างจัง แต่ยังกลัวๆอยู่ค่ะ

คุตทะเลจันทร์ ของคุณค้างกี่เดือนบ้างค่ะถึงได้ H/C อะค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22226 โดย ทะเลจันทร์
เราหยุดจ่ายทุกตัวมาปีครึ่งแล้วค่ะ จริงๆเขาเสนอส่วนลดมาตั้งแต่หยุดได้ประมาณ 6 เดือนแล้ว
แต่เรายังเก็บเงินได้ไม่พอ ตัวแรกไปขึ้นศาลมาค่ะ ได้ส่วนลดมาแล้วพอปิดได้ ก็เลยปิดค่ะ
สามตัวนี้ได้ส่วนลดและแบ่งจ่ายสองงวดทั้งสามตัวเลยค่ะ เลยปิดได้ ใช้เวลา 4 เดือนปิด 3 ตัวนี้ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22228 โดย little_girl
ขอบคุณค่ะ แล้วมีแบบได้ส่วนลดก่อนได้หมายศาลไหมค่ะ ?

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22229 โดย ทะเลจันทร์
สองตัวหลังค่ะ ที่ยังไม่ได้หมายศาลแต่ H/C แล้วค่ะ
มีเฉพาะตัวแรกที่ได้หมายศาล
ตอนนี้ยังเหลืออีก 4 ใบ ยังไม่รู้ว่าจะได้ H/C ก่อนหรือหมายศาลก่อน อิอิ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22230 โดย little_girl

ทะเลจันทร์ เขียน: สองตัวหลังค่ะ ที่ยังไม่ได้หมายศาลแต่ H/C แล้วค่ะ
ตอนนี้ยังเหลืออีก 4 ใบ ยังไม่รู้ว่าจะได้ H/C ก่อนหรือหมายศาลก่อน อิอิ

กลัวของuob จะโดนหมายศาลแล้วไม่ได้H/C อ่ะค่ะเพราะยอดแสนสอง เห็นบางคนได้บางคนไม่ได้ อต่ส่วนมากที่ได้จะเป็นยอดไม่เยอะ เครียดมากๆเลยเพราะที่บ้านยังไม่รู้อ่ะค่ะ

ถ้ามันไม่ได้ H/C จะได้จ่ายขั้นต่ำไปก่อน ไม่อยากโดนฟ้องค่ะ :cry2:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22244 โดย Nok2865
อย่าเล่นยี่สิบคำถาม ยาย่าไม่ช๊อบบบ
อ่านมากๆ ถามน้อยๆสิค่ะ เกิดเพื่อนสมาชิกไม่ว่างเข้ามาตอบ คุณจะไม่แถกเหงือก คอยจนตายหรอกรึ...
หยุดจ่ายมา 2 รอบบิล จะถามหาส่วนลด ฝันไปเทิ้ดดดด
อยากได้ส่วนลด แล้วเงินเก็บมีพอหรือยัง

แล้วที่มันบอกว่า ให้ แฝก บัตรประชาชนไปให้ จะได้ฟ้อง
ถามมันดิว่า มีแต่ตั๋วโรงจำนำ เมิงจะเอาไหม?
อยากทำอะไรก็รีบทำ ไม่ต้องมาขู่แฟด แฟด รำคาญ เดี๋ยวเอาน้ำร้อนสาดเสียหรอก
ด่าคนทวงหนี้ ในฐานะที่มันพูดจาควายๆ ก่อน ไม่บาปหรอก
อย่ายืนเฉยๆ ทื่อมะลื่อให้มันด่าฝ่ายเดียว ดีมาดีไป ล่วงล่ำสิทธิของเรา อ้างกฏหมู่มั่วๆ เด๋วตบกระจาย
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 กูอนุมัติให้มึงฟ้อง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22262 โดย Pych

little_girl เขียน:

ทะเลจันทร์ เขียน: สองตัวหลังค่ะ ที่ยังไม่ได้หมายศาลแต่ H/C แล้วค่ะ

กลัวของuob จะโดนหมายศาลแล้วไม่ได้H/C อ่ะค่ะเพราะยอดแสนสอง เห็นบางคนได้บางคนไม่ได้ อต่ส่วนมากที่ได้จะเป็นยอดไม่เยอะ เครียดมากๆเลยเพราะที่บ้านยังไม่รู้อ่ะค่ะ

ถ้ามันไม่ได้ H/C จะได้จ่ายขั้นต่ำไปก่อน ไม่อยากโดนฟ้องค่ะ :cry2:

ถ้ายังลังเล โลเล กลัวการไปศาลแบบนี้ คุณควรจะต้องกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดใหม่อีกสักรอบสองรอบนะครับ

ไม่ต้องกลัวครับ การไปศาลน่ากลัวที่ไหน ไปอ่านห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ อ่านประสบการณ์ของเพื่อนๆ บ้างก็ดีนะครับ ไม่เคยมีใคร เคยขึ้นศาลมาก่อนหรอกครับ ลองไปสักครั้ง แล้วจะรู้ว่า ไม่มีอะไรเลยครับ

ผมไปมา 4 ครั้ง ไปคนเดียวทุกครั้ง ไม่เคยโทรหากรรมการท่านใด (ตอนนั้นก็เป็นสมาชิกธรรมดาๆ คนนึง) อาศัยอ่านมาเยอะครับ ไปวันแรก ใจก็เต้นแรงบ้าง แต่พอผ่านไปสักสองครั้ง คราวนี้ เจอทนายสาวของกสิกร ผมยังคอยบอกน้องเค้าเลยครับ ว่าให้ทำยังงั้น ทำยังงี้ นี่ก็ได้เบอร์น้องเขามาด้วย

โชคดีนะครับ ว่าผมตั้งใจถือศีล 5 ไม่งั้นเสร็จผมไปแล้วครับ
:laughing: :laughing: :laughing:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22272 โดย Nok2865
ถ้าไปไม่ไหว ไปไม่รอด หยุดจ่ายทุกใบเห๊อะ ถ้าคุณมัวแต่จ่ายขั้นต่ำ เป็นดอกมากกว่าต้น แล้วก็จะไม่จบ ต้องไปหาเงินที่อื่นๆมาจ่าย มันก็เป็นวังเวรหนี้ ไม่รู้จักจบจักสิ้น
อย่าให้คำว่า "กลัว" ทำให้คุณต้องหยุดยืนขาแข็ง อยู่กับที่
ถ้าคุณกล้าที่จะก้าว...วันหนึ่งคุณต้องพบแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์

ปล. เข้ามาหมั่นไส้ใครบางคน โพสอะไรไม่ดูหนังหน้าตัวเอง

ป่านนี้น้องทนายกสิกรคนนั้น มันคงเอาเบอร์โทร ไปเช็ดตูดแล้วหล่ะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22336 โดย คุณากร
พอตั้งกระทู้ได้ ก็ถามเป็นเจ้าหนูจำไมเลยนะครับ

จำไม ธนาคารต้องให้แฟกซ์บัตรประชาชนไปให้ล่ะจั๊บ?

จำไม ค้างกี่เดือนถึงได้ H/C ล่ะจั๊บ?

จำไม แล้วมีส่วนลดก่อนได้หมายศาลไหมจั๊บ?

จำไม ถึงไม่บอกเรื่องหนี้ให้ที่บ้านรู้อ่ะจั๊บ?

จำไม ถ้าไม่ได้ H/C จะจ่ายขั้นต่ำไปก่อนอ่ะจั๊บ?

จำไม ต้องกลัวโดนฟ้องอ่ะจั๊บ?

จำไม จำไม จำไม จำไม จำไม?????

แล้ว จำไม ถึงไม่ยอมเข้าไปอ่านความรู้ในนี้ซะก่อนล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงเอาแต่ถามอย่างเดียวโดยไม่ยอมอ่านล่ะจั๊บ?

จำไม ถึงไม่อ่านล่ะจั๊บ? จำไม จำไม จำไม จำไม????

.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22353 โดย thana

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22373 โดย ppan2001
เข้ามาฮาน้องกอบัวค่ะ ชอบน้องอนาคินที่ตอบแบบนุ่ม ๆ (ชวนเคลิ้ม)
คิดถึงตาเสรีภาพของอะฮั้น เข้ามาแว๊บนึง หายไปซะแล้ว
เป็นกำลังใจให้คนเป็นหนี้ค่ะ สู้สู้ต่อไป

:555:

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102350 โดย little_girl
หลังจากที่หายไปนาน 5 ปีกว่า หนี้ก็ยังไม่หมดค่ะ แต่ก็เหลือน้อยลงแล้ว

วันนี้เลยขอสอบถามผู้รู้เรื่องกฎหมายหน่อยค่ะ

วันนี้ไปเช็คเครดิตบูโรมากะว่าจะไปขอลดหนี้ที่กำลังจะถูกอายัติเงินเดือนต่อ(ปัจจุบันโดนอายัตเงินเดือนอยู่แล้ว)

แต่มี 3 ที่ ที่เรายังไม่ได้จ่าย แต่ทุกที่ขึ้นศาลทำเรื่องฟ้องหมดแล้ว มี SCB, UOB และ KBANK

แต่ปรากฎว่า KBANK ไม่ขอสอบถามผู้รู้เรื่องกฎหมายหน่อยค่ะ

วันนี้ไปเช็คเครดิตบูโรมากะว่าจะไปขอลดหนี้ที่กำลังจะถูกอายัติเงินเดือนต่อ(ปัจจุบันโดนอายัตเงินเดือนอยู่แล้ว)

แต่มี 3 ที่ ที่เรายังไม่ได้จ่าย แต่ทุกที่ขึ้นศาลทำเรื่องฟ้องหมดแล้ว มี SCB, UOB และ KBANK

แต่ปรากฎว่า KBANK ไม่โชว์ข้อมูลในเครดิตบูโร

แบบนี้แบงค์จะยังอายัติเงินเดือนเราได้ไหมคะ แล้วเราจะเป็นต้องใช้หนี้เค้าหรือป่าวโชว์ข้อมูลในเครดิตบูโร

แบบนี้แบงค์จะยังอายัติเงินเดือนเราได้ไหมคะ แล้วเราจะเป็นต้องใช้หนี้เค้าหรือป่าว

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102357 โดย ReFreshZzz

little_girl เขียน: หลังจากที่หายไปนาน 5 ปีกว่า หนี้ก็ยังไม่หมดค่ะ แต่ก็เหลือน้อยลงแล้ว

วันนี้เลยขอสอบถามผู้รู้เรื่องกฎหมายหน่อยค่ะ

แต่ปรากฎว่า KBANK ไม่ขอสอบถามผู้รู้เรื่องกฎหมายหน่อยค่ะ

แต่ปรากฎว่า KBANK ไม่โชว์ข้อมูลในเครดิตบูโร

แบบนี้แบงค์จะยังอายัติเงินเดือนเราได้ไหมคะ แล้วเราจะเป็นต้องใช้หนี้เค้าหรือป่าวโชว์ข้อมูลในเครดิตบูโร

แบบนี้แบงค์จะยังอายัติเงินเดือนเราได้ไหมคะ แล้วเราจะเป็นต้องใช้หนี้เค้าหรือป่าว

เป็นสมาชิกมาตั้ง 5 ปี แล้ว ทำไม ยังไม่อ่านกระทู้ปักหมดอีกหละครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

*** ถ้าไมเข้าใจตรงส่วนไหน อ่านแล้วค่อยมาถามครับ ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102371 โดย jackTs
.
เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม และเจ้าหนี้ก็ไม่มีการขายหนี้ออกไปด้วย...ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.824 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena