ขอคำแนะนำครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22224 โดย ปลาบู่
ขอคำแนะนำครับ was created by ปลาบู่
ขอคำแนะนำครับ วันนี้ผมโทรไปที่ที่ธนาคาร C เรื่องขอจ่ายปิดบัญชี เนื่องจากผมถูกหักเงินเดือนมาได้ประมาณ 3 เดือนแล้วครับ จากของบัตรเครดิต ยอด 38000 บาท ต่อไปต่อมา ทางนั้นบอกลดให้ได้มากสุด 30000 บาท เพราะทางนั้นยังไม่ได้รับเงินจากกรมบังคับคดี ผมจึงให้เขาเช็คให้ว่า แล้วเงินที่หักไปผมจะทำยังไง ทางนั้นบอกเขาจะแถลงไปว่าทางโจทย์จะไม่ขอรับเงินที่อายัติไว้ (บอกตรง ๆ ตอนแรกผมฟังก็งง ๆ ครับ เพราะเหมือนเค้าใช้คำพูดเป็นคำศัพท์กฏหมาย ) แต่สรุปสุดท้าย ก็คือ ให้ไปจ่ายให้ธนาคารก่อน แล้วหลังจากนั้น ทางธนาคารจะทำหนังสือแจ้งไปที่กรมบังคับคดีเพื่อมอบอำนาจให้ไปลูกหนี้ไปรับเงินคืน ซึ่ง ยอด 17000 บาท (ยังไม่หักค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่กรมบังคับคดีต้องหัก) ตอนแรกผมเกือบตกลงไปแล้ว แต่มีเพื่อนที่ถูกหักเงินเดือนอีกคน บอกผมว่า ถ้าไปจ่ายให้แล้วเขาจะทำเรื่องส่งเงินคืนให้เราจริงหรา? เพราะเงินมันหักไปแล้ว ยังไงก็ได้คืนยากนะ ผมจึงลองหาข้อมูลจาก กูเกิ้ล จนมาเห็นชมรมนี้ เลยลองเข้ามาศึกษาดู แต่ผมหาข้อมุลการขอเงินคืนไม่เจอครับ หรือผมอาจจะดูไม่ละเอียดเอง ตอนนี้เลยเริ่มลังเลแล้วครับ ว่าผมตัดสินใจถูกหรือผิดที่จะไปจ่ายปิด หรือจะรอให้หักเงินเดือนจนหมด ส่วนเงินที่มีอยู่เอาไปจ่ายปิดบัญชีอื่นที่มีดีกว่า ไหม ยังไง ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22245 โดย Nok2865
ขี้เกียจตอบหน้าบอร์ด อยากรู้โทรมาถามดิ
ไม่งั้นก็โทรไปถามลุงนกกระจอกเทศ ชัวร์ป๊าบ...
หรือลุงนกอยากตอบหน้าบอร์ด ก็เชิญขอรับ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22758 โดย ปลาบู่
วันนี้ผมเพิ่งได้รับ ใบปรับลดหนี้ครับ เป็นของอีกบัตรหนึ่งที่ผมไปขอปิด ไม่แน่ใจว่าใช่แบบนี้หรือเปล่า

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22761 โดย ปลาบู่

รูปไม่ขึ้น ขอลองใหม่ :shy:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22762 โดย ปลาบู่

รูปไม่ขึ้น ขอลองใหม่ :shy:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22763 โดย WEERAPON
พี่กอบัวครับ น้องก็อยากรู้กรณีนี้ ไว้วันหลังน้องโทรไปถามนะครับ ถ้าโดนอายัดแล้วเราขอ H/C เค้าจะคืนเงินให้เราด้วยหรอครับ นอกซะจากว่า เรามีหนี้ 30000 และจ่ายไป (สมุติงวดล่ะ 3000 3งวด และเราขอทำ H/C คำนวนจากยอดเงินแล้วเหลือ 21000 แต่ขอปิดงวดเดียวเค้าให้ 15000 เราก้หาเงิน 15000 มาปิดใช่ไหมครับ และ กรณีคืนเงินคืออะไรอะครับ น้องอยากรู้จริงๆ)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ปลาบู่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.520 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena