ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับคดีขาดอายุความครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22405 โดย พ่อน้องภู
ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครั้งแรกครับ ถ้าตั้งกระทู้ผิดกฎหรือผิดห้องก็อภัยให้ผมด้วยนะครับ
ปัญหาของผมคือไม่ค่อยเข้าใจในเรื่องของการขาดอายุความสินเชื่อส่วนบุคคลครับ
ในหมายศาลที่ผมได้รับในหัวข้อที่ 4 โจทย์ยื่นฟ้องว่าจำเลยผิดต้องรับใช้เงินแก่โจทย์เงินต้นพร้อมดอกเบี้ยนับตั้งแต่วันที่ 16 ก.ย. 2549 ถึงวันฟ้อง (14 ส.ค 2555) ถ้าเป็นแบบนี้หมายความว่าคดีขาดอายุความหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ จะขึ้นศาลวันที่ 5 เดือนหน้านี้แล้ว กรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22406 โดย ntps
ไม่ผิดห้องหรอกค่ะ อยู่กระทู้นี้ ห้ามตั้งใหม่ไม่ว่า จะถามหรือเล่าค่ะ
ส่วนเรื่องอายุความ คุณต้องบอกว่า คุณเองผิดนัดชำระหนี้เมื่อไร
และดูจากเอกสารฟ้องก็ได้ ว่าในสำเนาใบแจ้งคุณชำระครั้งสุดท้าย
เมื่อไร แล้วเขาออกหมายฟ้องเมื่อไร ไม่ใช่เอาเนื้อความในหมายศาล
มาบอกแค่นี้ค่ะ

เอาบางส่วนมาให้อ่าน ที่เหลือไปหาเอาที่ห้องนี้ค่ะ

ชื่อ กระทู้ อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

อ่านฟรีค่ะ

และถ้าไม่มั่นใจ และดูเอกสารไม่เข้าใจ เอาหมายศาลไปหาคุณอาที่
สวนลุมวันอาทิตย์ค่ะ

เราตั้งกฎกติกามารยาทว่า ขอให้อ่านก่อนตั้งกระทู้ถามนะค่ะ[/color][/size]

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

อายุความในการฟ้องสำหรับ "หนี้" ที่ผิดนัดชำระ...ให้นับจาก
วันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย...จนถึงวันที่ฟ้องคดี

สำหรับอายุความของหนี้สินประเภทต่างๆ...เท่าที่ผมได้เคยสอบถามกับผู้รู้ทางกฏหมาย...ได้ความมาตามนี้ครับ

- หนี้บัตรเครดิต...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 2 ปี
- หนี้วงเงินเบิกเกินบัญชี...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 10 ปี
- หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล...อายุความ = 5 ปี (สัญญากู้ยืมที่มีการผ่อนต้นคืนพร้อมดอกเบี้ยเป็นงวดๆ)
- หนี้เงินกู้...อายุความ = 10 ปี (สัญญากู้ยืมที่กำหนดชำระเงินต้นคืนทั้งหมดในครั้งเดียว)
- หนี้ที่เกิดจาก สัญญาเช่าซื้อ...อายุความในการฟ้อง หลังจากมีการผิดนัดชำระตามสัญญา = 2 ปี

ที่ผ่านมาส่วนใหญ่...พวกเรามักจะเข้าใจกันว่า
ให้นับจากวันที่จ่ายค่างวดเป็นครั้งสุดท้าย...จนถึงวันที่ฟ้อง
ซึ่งเป็นการเข้าใจที่ ผิด ครับ

อย่าลืมนะครับ ภาษาของกฏหมายเขียนเอาไว้ว่า
นับจากวันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย จนถึงวันที่ฟ้อง

ทีนี้เรามาตีความกันสักหน่อยนะครับ
คำว่า วันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้าย ไม่ได้หมายถึงวันที่จ่ายชำระเงินเป็นครั้งสุดท้ายนะครับ
เพราะการที่เราจ่ายเงินไปในครั้งสุดท้ายนั้น...เรายังไม่ได้ผิดสัญญา ดังนั้น อายุความก็จะยังไม่เริ่มนับ

ความหมายของคำว่า “ผิดนัดชำระสัญญา” ก็คือ...เมื่อถึงวันที่เราจะต้องจ่ายคืนเงินกู้ตามสัญญาที่ได้ระบุไว้ แต่เรากลับมิได้จ่ายตามวันที่ได้กำหนดไว้สัญญา...นั่นแหละ...จึงจะถือได้ว่า “เริ่มผิดนัดชำระตามสัญญา”

ขออนุญาตสมมุติตัวอย่างให้ดูสักกรณีหนึ่งนะครับ จะได้เข้าใจได้ชัดเจนยิ่งขึ้น
นาย ก. ได้ไปทำการกู้เงินจาก ธนาคาร A มาเป็นจำนวนเงิน XX,XXX บาท ซึ่งกำหนดให้ผ่อนจ่ายคืนทั้งหมด 24 งวดๆละ 1,000.-บาท โดยต้องผ่อนจ่ายคืนไม่เกินวันที่ 8 ของทุกๆเดือน
นาย ก. ได้รับเงินกู้มาแล้ว ในวันที่ 9/ก.ค./ 2550...ซึ่งหลังจากนั้น นาย ก. ได้ผ่อนจ่ายชำระคืนไปแล้ว เป็นบางงวด ดังนี้

งวดที่1_____จ่าย 1,000.-บาท_____วันที่จ่าย 8/ส.ค./2550
งวดที่2_____จ่าย 1,000.-บาท_____วันที่จ่าย 7/ก.ย./2550
งวดที่3_____จ่าย 1,000.-บาท_____วันที่จ่าย 6/ต.ค./2550
งวดที่4_____จ่าย 1,000.-บาท_____วันที่จ่าย 7/พ.ย./2550
งวดที่5_____ซึ่ง นาย ก. ควรจะต้องจ่ายค่าผ่อนชำระ 1,000.-บาท ไม่เกินวันที่ 8/ธ.ค./2550 ตามสัญญา แต่ นาย ก. เริ่มประสพปัญหาเรื่องเงินหมุน (ไม่มีเงินจ่าย) จึงเริ่มหยุดจ่าย...นับตั้งแต่วันที่ 8/ธ.ค./2550 เป็นต้นมา...จนถึงปัจจุบัน

:สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22412 โดย พ่อน้องภู
ขอบคุณคุณ kaewja มากนะครับที่ช่วยแนะนำให้ คือวันที่ผมผิดนัำดชำระคือ 15 กันยายน 2549 ครับ
แล้วเขาเริ่มฟ้องค่าเสียหายนับตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2549 จนถึงวันฟ้อง14 สิงหาคม 2555 ครับ แบบนี้ไม่ทราบว่าหมดอายุความหรือเปล่าครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22420 โดย ntps
:shy: งง กับคำพูดของคุณ

เริ่มฟ้องค่าเสียหายนับตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2549 หมายถึง เขาตามทวงหนี้คุณใช่ไหมค่ะ

วันฟ้อง14 สิงหาคม 2555 หมายถึง วันที่ระบุในหมายศาลใช่ไหมค่ะ

:เฮ้อ: ถ้าคุณแน่ใจว่า ผิดนัดชำระ 15 กันยายน 2549 แน่ และในสำเนา

ใบแจ้งที่อยู่ในหมายศาล (ดูหรือยังค่ะ) ไม่มีวันไหนที่มีผีมาจ่ายให้ ก็

บอกได้ว่า คดีหมดอายุความในการฟ้องค่ะ แต่คุณต้องไปให้ทนาย หรือ

คุณอาเขียนคำให้การสู้คดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22442 โดย พ่อน้องภู
ถ้าเรามั่นใจว่าคดีมันหมดอายุความจริงๆ เราควรโทรคุยกับทนายโจทย์ที่ยื่นฟ้องเรามั้ยครับ
ว่าคดีมันหมดอายุความไปแล้ว

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22449 โดย พ่อน้องภู

kaewja เขียน: :shy: งง กับคำพูดของคุณ

เริ่มฟ้องค่าเสียหายนับตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2549 หมายถึง เขาตามทวงหนี้คุณใช่ไหมค่ะ

วันฟ้อง14 สิงหาคม 2555 หมายถึง วันที่ระบุในหมายศาลใช่ไหมค่ะ

:เฮ้อ: ถ้าคุณแน่ใจว่า ผิดนัดชำระ 15 กันยายน 2549 แน่ และในสำเนา

ใบแจ้งที่อยู่ในหมายศาล (ดูหรือยังค่ะ) ไม่มีวันไหนที่มีผีมาจ่ายให้ ก็

บอกได้ว่า คดีหมดอายุความในการฟ้องค่ะ แต่คุณต้องไปให้ทนาย หรือ

คุณอาเขียนคำให้การสู้คดีค่ะ

วันที่ 15 กันยายน 2549 หมายถึง วันที่ผิดนัดชำระครั้งสุดท้ายครับ...จนถึงวันที่ฟ้องคดีก็คือวันที่ 14 สิงหาคม 2555 ครับ สำหรับสำเนาใบแจ้งหนี้ที่แนบมาในหมายศาลนั้นก็เป็นรอบบิล 15 กันยายน 2549 เป็นงวดสุดท้ายครับ ต้องขอโทษนะครับที่ทำให้งงน่ะครับ
ผมจะสามารถติดต่อคุณอาได้ยังไงครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22476 โดย Pych

พ่อน้องภู เขียน: ผมจะสามารถติดต่อคุณอาได้ยังไงครับ

กิจกรรมให้คำปรึกษานอกสถานที่ขอ​งชมรมทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.511 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena