หลังคำพิพากษา กับเจ้าหนี้ UOB

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22673 โดย cman
(o_O) ยอดฟ้องประมาณ 213,000 ศาลท่านเมดตา พิพากษาให้ชำระ 145,000 ดอกเบี้ย 7.5% เป็นยอดเงินต้นก่อนรวมดอกเบี้ยฟ้อง ฟ้องต่างจังหวัดโทรไปเช็คกับหน้าบัลลังค์ เมื่อรู้ยอดโทรไปคุยกับทนายโจทย์(รับช่วง) บอกส่งเรื่องเข้า UOBไปแล้ว ขอเบอร์ของเจ้าหน้าที่แบงค์ หลายวันกว่าจะได้ น่าจะเกือบเดือน (โทรไปหลายรอบ) ปรากฎเบอร์ที่ได้เป็นของสำนักงานกฎหมายเค้าบอกต่อแผนก UOB ก็เลยได้คุยบอกจะขอผ่อนเดือนละ 2,000 ไม่เกินสี่ปี จะพยายามหามาปิด ทางโน้นบอกไม่มีประโยชน์เพราะดอกเบี้ยก็ยังเดินอยู่ดี (อันนี้รับได้) และขั้นตอนในการฟ้องบังคับก็ยังต้องเดินต่อไป เลยไม่รู้จะทำยังไงดีครับ กลุ้มใจมาก ทรัพย์สินที่มีชื่อเป็นเจ้าของมีดังนี้ครับ
1. บ้านพร้อมที่ดิน ยอดกู้ 275,000 แต่ตัวหลักทรัพย์ 500,000 ที่ให้ครึ่งเดียวเพราะแม่ขายให้ลูก แบงค์เลยให้แค่นี้ ตอนนี้เหลืออยู่ 200,000 กับ ธอส. ประนอมหนี้แล้วครั้งหนึ่งจะกู้เพิ่มได้ต้องรอสองปี (2557) ปัจจุบันผ่อนเดือนละ 2,500 กำลังประกาศขายครับ ถ้าได้จะได้เอามาใช้หนี้ให้หมด แต่อย่างว่าครับ อสังหาฯ นี้ขายอยากชะมัด
2. บ้านที่อยู่ปัจจุบัน กู้ร่วมกับแฟน แฟนเป็นผู้กู้หลัก หักบัญชีสวัสดิการบริษัท ผมมีชื่อในหลังโฉนดด้วย จะเอาออกต้องเสียค่าธรรมเนียมแบงค์ธอส. 5,000 ที่ที่ดินประมาณ 50,000 อันนี้แบงค์บอก ยอดเงินกู้ 1,900,000 ตอนนี้เหลือ 1,700,000
3. รถยนต์ เอาเล่มไปจำนำกับธนาคาร ขาดส่งสองปีกับห้าเดือน ยังไม่ได้รับหมายฟ้อง
ข้อมูลเพิ่มเติม
- ทำยอมกับไทยพาณิชย์ เดือนละ 2,000
- ทำยอมกับกรุงไทย เดือนละ 1,500
- ทำยอมกับเซ้นทรัลการ์ด เดือนละ 1,000
มีอีกสามตัวยังไม่ฟ้องครับ HSBC , AEON , กับธนาคารที่เอารถไปจำนำเล่ม (ขออภัยไม่อยากเอ่ยนาม กลัวเค้าอ่านเจอ 5555)
ทังสามตัวทำยอมที่ศาลครับ ขึ้นหลายรอบ ปัจจุบันเงินเดือน 14,500 บาท ไม่ได้เข้าประกันสังคม เพราะเล่าประวัติให้ฟัง เจ้านายเห็นใจ ตกงานมาปีกว่าครับ เพิ่งได้งานแต่รายได้หายไปจากเมื่อก่อนเยอะมาก เซ็งชีวิตจริงๆ
คำถามนะครับ
- ถ้าบังคับคดี ยึดทรัพย์ บ้านหลังไหนจะโดนก่อนครับ ระหว่างบ้านที่เป็นชื่อผมคนเดียวที่อยู่ต่างจังหวัดหรือบ้านที่มีชื่อกู้ร่วมในกรุงเทพฯ กังวลเรื่อง UOB มากไม่รู้จะเอายังไง ตัวอื่นคุยกันรู้เรื่องครับ
ท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆ ในนี้ทุกท่านนะครับ ขอโทษที่พิมพ์มาซะยาว

ขอบคุณครับ

cman

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22674 โดย pointpaint
เป็นกำลังใจให้นะคะ และขอร่วมติดตามอ่านเคสของคุณด้วยคน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22676 โดย ntps

cman เขียน: (o_O) ยอดฟ้องประมาณ 213,000 ศาลท่านเมดตา พิพากษาให้ชำระ 145,000 ดอกเบี้ย 7.5% เป็นยอดเงินต้นก่อนรวมดอกเบี้ยฟ้อง ฟ้องต่างจังหวัดโทรไปเช็คกับหน้าบัลลังค์ เมื่อรู้ยอดโทรไปคุยกับทนายโจทย์(รับช่วง) บอกส่งเรื่องเข้า UOBไปแล้ว ขอเบอร์ของเจ้าหน้าที่แบงค์ หลายวันกว่าจะได้ น่าจะเกือบเดือน (โทรไปหลายรอบ) ปรากฎเบอร์ที่ได้เป็นของสำนักงานกฎหมายเค้าบอกต่อแผนก UOB ก็เลยได้คุยบอกจะขอผ่อนเดือนละ 2,000 ไม่เกินสี่ปี จะพยายามหามาปิด ทางโน้นบอกไม่มีประโยชน์เพราะดอกเบี้ยก็ยังเดินอยู่ดี (อันนี้รับได้) และขั้นตอนในการฟ้องบังคับก็ยังต้องเดินต่อไป เลยไม่รู้จะทำยังไงดีครับ กลุ้มใจมาก ทรัพย์สินที่มีชื่อเป็นเจ้าของมีดังนี้ครับ

ไม่เข้าใจ คุณเสนอขอผ่อน 2000/เดือน คิดคำนวนหรือเปล่าค่ะ โดยไม่เข้าข้างตัวเองว่า
ตกดอกเบี้ยต่อเดือนเท่าไร แล้วศาลพิพากษาคิดดอกเบี้ยตั้งแต่เมื่อไร เพราะต้องตัดดอก
ก่อนตัดต้นเงิน แล้วการขอผ่อนน้อยและยาวมักไม่มีนะ เสนออะไรไปให้เขาสมน้ำสมเนื้อ
ด้วยค่ะ ที่นี่มักให้ผ่อน 36 งวด ตกเดือนละ 5000 บาท แต่คุณอาจขอผ่อนขั้นบันไดจาก
ต่ำไปสูงก็ได้ ให้ทางเขาเดินบ้าง ถ้ายังไม่อยากถูกยึดอะไร แต่ต้องคำนวนความสามารถ
ตัวคุณในการผ่อน เพราะคุณมีผ่อนไปแล้ว 3 ที่ 4500 บาท จากเงินเดือน 14500 บาท
ซึ่งเต็มพิกัดคุณแล้วนะ คือ การผ่อนหนี้ไม่ควรเกิน 30 % ของเงินเดือน ไม่งั้นก็กลับมา
วัฎจักรเดิมค่ะ

1. บ้านพร้อมที่ดิน ยอดกู้ 275,000 แต่ตัวหลักทรัพย์ 500,000 ที่ให้ครึ่งเดียวเพราะแม่ขายให้ลูก แบงค์เลยให้แค่นี้ ตอนนี้เหลืออยู่ 200,000 กับ ธอส. ประนอมหนี้แล้วครั้งหนึ่งจะกู้เพิ่มได้ต้องรอสองปี (2557) ปัจจุบันผ่อนเดือนละ 2,500 กำลังประกาศขายครับ ถ้าได้จะได้เอามาใช้หนี้ให้หมด แต่อย่างว่าครับ อสังหาฯ นี้ขายอยากชะมัด

น่าจะเข้าใจดี แบงค์เองก็ไม่อยากยึดหรอกนะ ขายยาก บ้านติดจำนองหลุด
จำนองก็เยอะ เอาเงินสดดีกว่า

2. บ้านที่อยู่ปัจจุบัน กู้ร่วมกับแฟน แฟนเป็นผู้กู้หลัก หักบัญชีสวัสดิการบริษัท ผมมีชื่อในหลังโฉนดด้วย จะเอาออกต้องเสียค่าธรรมเนียมแบงค์ธอส. 5,000 ที่ที่ดินประมาณ 50,000 อันนี้แบงค์บอก ยอดเงินกู้ 1,900,000 ตอนนี้เหลือ 1,700,000

ภาระคุณเกินกำลังอยู่นะ

3. รถยนต์ เอาเล่มไปจำนำกับธนาคาร ขาดส่งสองปีกับห้าเดือน ยังไม่ได้รับหมายฟ้อง

เขายึดรถไปแล้วไม่ใช่หรือค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติม
- ทำยอมกับไทยพาณิชย์ เดือนละ 2,000
- ทำยอมกับกรุงไทย เดือนละ 1,500
- ทำยอมกับเซ้นทรัลการ์ด เดือนละ 1,000
มีอีกสามตัวยังไม่ฟ้องครับ HSBC , AEON , กับธนาคารที่เอารถไปจำนำเล่ม (ขออภัยไม่อยากเอ่ยนาม กลัวเค้าอ่านเจอ 5555)
ทังสามตัวทำยอมที่ศาลครับ ขึ้นหลายรอบ ปัจจุบันเงินเดือน 14,500 บาท ไม่ได้เข้าประกันสังคม เพราะเล่าประวัติให้ฟัง เจ้านายเห็นใจ ตกงานมาปีกว่าครับ เพิ่งได้งานแต่รายได้หายไปจากเมื่อก่อนเยอะมาก เซ็งชีวิตจริงๆ
คำถามนะครับ
- ถ้าบังคับคดี ยึดทรัพย์ บ้านหลังไหนจะโดนก่อนครับ ระหว่างบ้านที่เป็นชื่อผมคนเดียวที่อยู่ต่างจังหวัดหรือบ้านที่มีชื่อกู้ร่วมในกรุงเทพฯ

เขาจะตามยึดบ้านทำไม ถ้าคุณมีเงินเดือนผ่านแบงค์ ยึดสิ่งที่มีชื่อคุณครอบครองค่ะ

กังวลเรื่อง UOB มากไม่รู้จะเอายังไง ตัวอื่นคุยกันรู้เรื่องครับ
ท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆ ในนี้ทุกท่านนะครับ ขอโทษที่พิมพ์มาซะยาว

ขอบคุณครับ

cman

คำนวนหนี้ คำนวนที่ยอมไป ทำตารางหนี้ก่อนดีกว่าไหม คุณจะได้รู้ว่า

คุณจะทำอะไรได้อีกหรือเปล่า น่าจะยาก นอกจากปล่อยอายัดเงินเดือน

ทุกอย่างที่ประนอมหนี้หยุดจ่าย ถ้าทำได้ คุณรอดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cman

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22683 โดย cman
ตอบคุณแก้วจ้า
- 5,000 ต่อเดือนผมไม่สามารถครับ แต่ถ้า 3,000 ต่อเดือนก็พอตึงๆ ครับ 36 เดือนก็ได้ หรือจะคุยแบบขั้นไดที่คุณแก้วจ้าแนะนำก็ว่าจะลองโทรไปคุยอีกทีครับ ว่าแต่เราโทรไปหาเขาบ่อยๆ เนี่ย เขาจะคิดว่าเรามีสมบัติเยอะกลัวถูกยึดเลยขยันโทรหรือเปล่าครับ คืออย่างขอเวลาหน่อยเผื่อขายบ้านที่ตจว.ได้ หรือมีช่องทางทำงานเสริมด้านอื่นๆ ไม่เคยหวังโชคลาภเลย ศาลพิพากษาน่าจะประมาณ 30 ก.ค. 55 ครับ ส่วนดอกเบี้ยไม่ทราบว่านับวันไหน
ตอบข้อสอง ค่าผ่อนบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ผมไม่ได้ออกตังค์เลยครับ เพราะธอส.หักบัญชีเงินเดือนแฟนผมครับ ค่าผ่อนประมาณ 14,000 ไม่ได้จดทะเบียน มีลูกสาวหนึ่งคนอายุ 12 ขวบ (นอกเรื่องเปล่าเนี้ย)
ตอบข้อสาม รถยนต์เข้ายึดเล่มไว้ครับ แต่รถเรายังมีขับอยู่
ส่วนเรื่องอายัดเงินเดือน ถึงแม้ว่าเราไม่ได้เข้าประกันสังคม เขาก็เช็คเงินเดือนและอายัดได้ใช่ไหมครับ คือถ้าอายัดเงินเดือนผมก็ยินดีและได้บอกกับเจ้านายไว้แล้ว แต่กลัวไม่จบ ยังจะตามไปยึดบ้านอีก เลยไม่ได้เข้าประกันสังคมไงครับ
ปล. แต่ละบัตรแต่ละเจ้าผมถึอไม่ต่ำกว่า 5 ปี บ้างเจ้าเป็น 10 ปี แต่มาพลาดตอนบริษัทเก่าปิดกิจการ(เสื้อผ้าส่งออก)
ขอบคุณนะครับที่ช่วยแนะนำ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22692 โดย ntps

cman เขียน: ตอบคุณแก้วจ้า
- 5,000 ต่อเดือนผมไม่สามารถครับ แต่ถ้า 3,000 ต่อเดือนก็พอตึงๆ ครับ 36 เดือนก็ได้ หรือจะคุยแบบขั้นไดที่คุณแก้วจ้าแนะนำก็ว่าจะลองโทรไปคุยอีกทีครับ ว่าแต่เราโทรไปหาเขาบ่อยๆ เนี่ย เขาจะคิดว่าเรามีสมบัติเยอะกลัวถูกยึดเลยขยันโทรหรือเปล่าครับ คืออย่างขอเวลาหน่อยเผื่อขายบ้านที่ตจว.ได้ หรือมีช่องทางทำงานเสริมด้านอื่นๆ ไม่เคยหวังโชคลาภเลย ศาลพิพากษาน่าจะประมาณ 30 ก.ค. 55 ครับ ส่วนดอกเบี้ยไม่ทราบว่านับวันไหน

ตอบ ดอกเบี้ยดูจากคำพิพากษาค่ะ เรื่องจะโทรอีกหรือไม่ ต้องถามคุณว่า ได้คำพิพากษามาแล้ว
ในคำนั้น ระบุว่า ให้ติดต่อภายใน 15 วัน ไม่ใช่หรือค่ะ ไม่ได้ง้อแต่เราจำเป็นต้องจบการเจรจาหนี้
เจ้าหนี้เขาไม่ง้อคุณหรอก เพราะเขามีคำพิพากษาในมือแล้ว คุณไม่ตกลงปิดจบหนี้ เขาก็ส่งกรมฯ ขออายัดได้ทุกเมื่อ

ตอบข้อสอง ค่าผ่อนบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ผมไม่ได้ออกตังค์เลยครับ เพราะธอส.หักบัญชีเงินเดือนแฟนผมครับ ค่าผ่อนประมาณ 14,000 ไม่ได้จดทะเบียน มีลูกสาวหนึ่งคนอายุ 12 ขวบ (นอกเรื่องเปล่าเนี้ย)

ตอบ การกู้ร่วม ย่อมหมายความว่า คุณถือกรรมสิทธิส่วนหนึ่ง จริงไหมค่ะ บ้านที่ไหนที่เขา
เลือกอายัด เขาคงเลือกอายัดทรัพย์ที่มีมูลค่าสูงค่ะ

ตอบข้อสาม รถยนต์เข้ายึดเล่มไว้ครับ แต่รถเรายังมีขับอยู่

อยากรู้ว่า ธนาคารไหน ยอมให้ขับเล่นตั้ง 2ปีกว่า

ส่วนเรื่องอายัดเงินเดือน ถึงแม้ว่าเราไม่ได้เข้าประกันสังคม เขาก็เช็คเงินเดือนและอายัดได้ใช่ไหมครับ คือถ้าอายัดเงินเดือนผมก็ยินดีและได้บอกกับเจ้านายไว้แล้ว แต่กลัวไม่จบ ยังจะตามไปยึดบ้านอีก เลยไม่ได้เข้าประกันสังคมไงครับ

ตราบใดที่คุณมีเงินเดือนจ่ายรายเดือน และผ่านระบบแบงค์ คุณย่อมถูกอายัดได้
จะเกี่ยวอะไรกับประกันสังคมค่ะ :shy:

ปล. แต่ละบัตรแต่ละเจ้าผมถึอไม่ต่ำกว่า 5 ปี บ้างเจ้าเป็น 10 ปี แต่มาพลาดตอนบริษัทเก่าปิดกิจการ(เสื้อผ้าส่งออก)

คนเราพลาดกันได้ แต่พลาดแล้วแก้ไข น่าให้อภัยอยู่แล้วค่ะ หลักทรัพย์ที่คุณกอดไว้
มีไม่น้อย คิดแล้วกันว่า จะยอมปล่อยให้พวกวัตถุเหล่านั้นช่วยชีวิตคุณได้ หรือจะยอม
แบกพวกเขาจนหลังแอ่นค่ะ

ขอบคุณนะครับที่ช่วยแนะนำ

อย่าลืมอ่านข้อมูลมากๆ ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22712 โดย cman
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22819 โดย cman
ล่าสุด ติดต่อสำนักกฎหมายที่รับผิดชอบบัญชี UOB จะขอผ่อนเดือนละ 3,000 แบบขัั้นบันได 36 งวด ตามที่คุณแก้วจ๋าแนะนำ และได้บอกไปว่าน่าจะปิดได้ก่อนครบ 36 งวด เพราะมีคนสนใจจะซื้อบ้านที่ต่างจังหวัด ทางโน้นบอกคงไม่ได้ ถึงส่งมาขั้นตอนการบังคับคดีต้องเดินอยู่ดี โดยยกตัวอย่างว่าบางคนมูลหนี้สูงกว่าถึงจะส่งมาเดือนละ 10,000 ก็ต้องบังคับคดี แล้วยังบอกว่าตอนอยู่ที่ศาลทำไมไม่ยอมทำขั้นบันได 18 เดือน หกเดือนแรก 7,000 กว่าบาท โธ่ก็ใครมันจะมี พอขอเบอร์ติดต่อ UOB โดยตรง เขาให้มา แต่บอกว่าถ้าโทรไปแล้วแบงค์บอกยอดเท่าไร ก็ต้องเท่านั้น ช่วยอะไรไม่ได้อีกแล้ว ประมาณไม่อยากให้โทรคุยกับแบงค์โดยตรง อยากจะขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ (ดูเหมือนอย่างจะบังคับคดีซะเหลือเกิน ทั้งที่ลูกหนี้ก็พยายามจ่ายและติดต่อเข้าไปสม่ำเสมอ)
1. ควรจะโทรคุยกับแบงค์โดยตรงดีไหม
2. จ่ายเดือนละ 3,000 เข้าไปเลยดีไหมครับ
ขอบคุณนะครับ
cman

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22864 โดย ntps
คุณเจอสนง กม ที่เขี้ยวลากดินค่ะ โทรเข้าไปที่แบงค์เองก็ได้

เวลาที่สนง กม ที่มันเขี้ยว บ้าเลือด งกเข้ากระดูก แก้วจ๋าจะเมิน

ไม่อยากไปเสียเวลาต่อรองกับมัน เหมือนเป่าขลุ่ยให้ควายฟัง

พูดไป มันก็ไม่ซาบซึ้งว่า กูไม่มีเงิน ถ้าไม่ขอให้ กูวิ่งเอง :upset:

ใส่เกียร์เดินหน้า หาคนที่อยู่ในแบงค์ที่พอจะพูดจาเห็นใจคนเป็นหนี้

ได้ดีกว่าค่ะ แสดงเจตนาว่า เรามีเงินเท่านี้ ขอผ่อนจ่ายประมาณนี้

กี่งวดก็ว่าไป ให้สมน้ำสมเนื้อ แต่ถ้าเกิดไปเจอคนงี่เง่าทั้งแบงค์

และสนง กม น่าจะจัดส่งไปที่ ธปท ร้องทุกข์ก่อนที่จะหักคอ เพราะ

มันง้างมีดรอฟันคุณอย่างเดียวแล้ว ร้องว่า เราได้พยายามเจรจาขอ

ผ่อนจ่ายตามกำลังแล้ว เนื่องจากมีภาระหนี้สูง แต่ธนาคารไม่รับฟัง

หึ หึ สักพัก ธนาคารก็โทรมาหาคุณเองว่า เกิดอะไรขึ้นค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22908 โดย cman
ขอบคุณคุณแก้วจ๋ามากมากนะครับ จะลองโทรไปคุยกับแบงค์ดู แล้วถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ยังไงก็ไม่ยอมท่าเดียว จะได้ไปร้องทุกข์ที่แบงค์ชาติ ต่อไปครับ :upset:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22955 โดย cman
เรียนคุณแก้วจ๋า โทรคุยกับแบงค์แล้วครับ บอกให้ยึดตาม สนง.กฎหมาย มีอะไรคุยกับทางโน้นดีกว่า พวกนี้ผมว่าจิตใจมันคงด้านชาไปแล้ว ไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย บอกถึงผ่อนเข้ามา ก็บังคับคดีอยู่ดี เว้นแต่จะปิดจบ หนึ่งงวดหรือผ่อนไม่เกินสามงวด อ้างอย่างเดียวว่าทำไมไม่ทำยอมที่ศาลปล่อยให้พิพาษาก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละ :sweat: เซ็งจริงๆ สงสัยต้องร้องเรียนที่ ธปท.ซะแล้ว ขอถามคุณแก้วจ๋านะครับ ผมได้อ่านเรื่องนางฟ้าตกสวรรค์หนี้ 4 ล้าน ของคุณแก้วจ๋า มีคำถามว่า
1. มีอยู่เคสหนึ่ง ที่คุณแก้วจ๋า หักคอส่งไป 5,000 ส่งไปสี่เดือน แต่สุดท้ายโดนอายัดเงิน เคยอ่านเจอในชมรมว่าให้หักคอแบบสมน้ำสมเนื้อ (ขั้นที่ 7 แนวทางปฎิบัติหลังศาลตัดสินแล้ว ข้อ 3.4) แล้วจะเป็นเหตุให้ไม่สามารถฟ้องบังคับลูกหนี้ได้ ของคุณแก้วจ๋าก็ส่งต่อเดือนน่าจะโอเค ทำไมยังโดนล่ะครับ :shy:
2. ถ้าฟ้องบังคับคดีที่ศาล จะมีหมายอะไรให้เราเข้าไปชี้แจ้ง เหมือนตอนที่รับหมายฟ้องหรือเปล่าครับ ว่าจะลองส่งไปเดือนละ 3,000 บาทดู เผื่อเป็นข้ออ้างเวลาต้องไปชี้แจงทีศาลว่าไม่มีเจตนา แต่ไม่สามารถจ่ายทั้งก้อนได้
3. ระหว่างเงินเดือนเข้าบัญชีกับอสังหาฯ ที่เป็นชื่่อเรา อันไหนจะโดนอายัดก่อนครับ ถ้าโดนเงินเดือนก่อนแล้วหยุดแค่เงินเดือนผมก็โอเค แต่ถ้ายังจะต่อไปอสังหาฯ ผมคงไม่รู้จะทำยังไง
รบกวนด้วนนะครับ หรือจะเป็นท่านอื่น ที่จะช่วยแนะนำก็ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
ปล.สนง.กฎหมายบอกหมายบังคับคดีน่าจะออกราว พ.ย. หรือ ธ.ค 55 นี้ (o_O)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22968 โดย ntps
1. เคสนั้นเป็นเคสของ AMEX ซึ่งเป็นเจ้าหนี้ที่ไม่มีคำว่า ลดหย่อนเลย เก็บเต็ม

ไม่เจรจาใดๆ ทั้งสิ้น เพราะเขาถือว่า เป็นแค่ตัวแทนในไทย ไม่ใช่สถาบันการเงิน

ดังนั้น จึงต้องหักคอจ่ายไปก่อน แต่เนื่องจากจำนวนหนี้บวกกับดอกเบี้ยหลังคำพิพากษา

สูงค่ะ เขาอยากได้ 10000 บาท อัพค่ะ และเพราะเขาคิดว่า เขาถือไพ่เหนือกว่าเรา

และเพราะเขาคิดว่า อายัดเงินได้เรา เขาได้อย่างต่ำเดือนละ 2 หมื่น เขาจึงไม่รี่รอ

ที่จะส่งอายัดค่ะ ตามตารางคำนวน แก้วจ๋าต้องจ่ายเขาประมาณ 7-8 พันบาท/เดือน

เพื่อให้เหมาะสม ซึ่งทำไม่ได้ ณ ตอนนั้นค่ะ

แต่ UOB และ AMEX ไม่เหมือนกันนะค่ะ ของแก้วจ๋า ได้ส่วนลด UOB 50% อัพ

ทั้งหมดทุกบัตร+บัญชีสินเชื่อค่ะ

2 ไม่มีการฟ้องอีกแล้วค่ะ เขาไม่จบกับคุณ เขาก็ส่งเรื่องไปที่กรม ฯ เลยค่ะ

เพราะเขามีคำพิพากษาในมือแล้วค่ะ

3 เงินสดย่อมดีกว่าทรัพย์สินซึ่งต้องไปประมูลอีกทีค่ะ

บางครั้ง ใช่ว่าเราจะเจอคนที่ช่วยเราง่ายๆ ค่ะ บ่อยไปที่แก้วจ๋าต่อรอง

กับสนง กม ไม่รู้เรื่อง แก้วจ๋าโทรแบงค์โดยตรง แต่ไม่ใช่ครั้งเดียวจะเจอ

คนที่ใช่ คนๆนั้นอาจ ไม่ใช่คนที่มีอำนาจตัดสินใจได้ค่ะ และบ่อยไปที่

ต้องทำหนังสือไปแสดงเจตนาว่า เราอยากจบ แต่จนใจที่จะทำตาม

ข้อเสนอเขา เราทำได้แค่นี้ ขอให้ทบทวน อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่งไป

ที่แบงค์ และธปท. ในเวลาเดียวกันค่ะ แต่เราต้องมี form คือ ไม่หงอ

ไม่ง้อจนมากไปค่ะ ดูจังหวะ และเวลาด้วยค่ะ นิ่งไว้ก่อนอย่าร้อนรน

ให้เขาจับได้ว่า เราอยากจ่ายมากค่ะ

หากคุณคิดว่า การอายัดเงินเดือนคุณ ไม่มีปัญหา ก็รอทางกรม ฯ ส่ง

หนังสือไปที่ทำงานค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22970 โดย cman
ขอบคุณ คุณแก้วจ๋ามากมากเลยนะครับ ผมได้กำลังจากคุณแก้วจ๋าบ่อยมากขอบคุณจริงๆ ตอนนี้คงต้องเว้นวรรคไว้ก่อน ภายในหนึ่ีงสัปดาห์ผมโทรหา สนง.กฎหมายสองครั้ง โทรหาแบงค์อีกหนึ่งครั้ง ชักรู้สึกว่าเราจะหงอมากไปแล้ว :upset: หวังว่าถ้าอายัดเงินเดือนแล้วจะไม่ตามยึดอสังหาฯ อีกเน้อ เฮ้อ เพลียจิต :vomit:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23123 โดย Pych

cman เขียน: หวังว่าถ้าอายัดเงินเดือนแล้วจะไม่ตามยึดอสังหาฯ อีกเน้อ เฮ้อ เพลียจิต :vomit:

ไม่แน่เสมอไปนะครับ ถ้าอายัดเงินเดือนแล้วได้น้อย เจ้าหนี้มักจะไม่พอใจ และอาจไปสืบทรัพย์ อายัดทรัพย์เพิ่มได้ครับ คงได้แต่ลุ้นเอานะครับ

ลองคำนวณดูครับ ว่าต้องอายัดเงินเดือนกี่ปีถึงใช้หนี้หมด ถ้าเกิน 5 ปีก็มีโอกาสสูงที่จะโดนอายัดทรัพย์เพิ่มครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23170 โดย cman
ขอบคุณท่านAnakin นะครับ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมโอนเงินเข้าีแบงค์ไป 4,000 บาท กะว่า 18 เดือนแรก และอีก 5,000 บาท 18 เดือนหลัง รวม 36 งวดเป็นเงิน 162,000 บาท ซึ่งยอดทั้งหมดรวมดอกเบี้ยเคยคุยกันวันก่อนแบงค์บอกว่าตกราว 164,000 แำต่ยอดที่โอนไปไม่ได้บอกแบงค์ กับ สนง.กม. นะครับ เพราะเคยบอกจะโอนเงินเข้าไป แต่ทางโน้นบอกว่าถึงโอนมา ดอกเบี้ยและขั้นตอนบังคับก็เดินอยู่ดี (แต่ตอนที่คุยกันครั้งแรกบอกจะโอนให้ 2,000 ครั้งที่สองผมเขยิบให้เป็น 3,000 ) ก็เลยตัดใจโอนเข้าไปยอดนี้ :sweat: ถ้ายังงี่เง่าอีก ผมจะทำเรื่องถึงแบงค์ชาติตามที่คุณแก้วจ๋าแนะนำ คงต้องเล่นกันแรงๆ สักตั้ง เป็นไงเป็นกัน ถอยให้เยอะแล้ว :upset: ขอขอบคุณท่านพี่ๆเพื่อนๆในนี้นะครับ ที่คอยชี้แนะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23208 โดย ntps
คุณกำลังใช้วิธีหักคอ ซึ่งจะได้ผลหรือไม่ คุณต้องเสี่ยงเองนะ

คุณต้องคุยกับสนง กม . หรือคุณต้องคอยตรวจสอบกับกรมบังคับ

คดีเองว่า มีเรื่องส่งไปบังคับคดีหรือเปล่าค่ะ

คุณต้องรู้สถานะว่า ตอนนี้ MR. U ไม่เหมือนเดิม ไม่ง่ายๆแต่

ไม่ใช่ไม่ได้ค่ะ

แก้วจ๋าแนะว่า ถ้าเป็นแก้วจ๋าจะทำเรื่องขอเจรจา และสำเนา

ไปที่ธปท. ก่อนที่จะจ่ายนะค่ะ ไม่ใช่หลังจ่าย ผลต่างกันค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23211 โดย cman
ครับ ขอบคุณครับคุณแก้วจ๋า คงต้องเสี่ยงอย่างว่านั่นแหละครับ ว่าแต่ถ้าทำจดหมายเข้าไปเนี่ยจะต้องเขียนหัวข้อว่าอย่างไรครับ เช่น
เรื่อง................
เรียน...............
สำเนาส่งถึง ธนาคารแห่งประเทศไทย (ให้ใส่ไปด้วยดีไหมครับ)

ส่วนเนื่้อความในจดหมาย เดี๋ยวผมจัดการเอง หรือถ้าท่านใดมีตัวอย่าง จะกรุณาโพสท์ไว้ให้ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณนะครับ

cman

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23213 โดย ntps
โดยทั่วไป บัญชีเรา ทางฝ่ายเร่งรัดหนี้สินของแบงค์ดูแลค่ะ

ส่วนเนื้อหา ฟรีสไตล์ค่ะ ของแก้วจ๋าที่เขียนไป เพื่อแสดงจุดยืน

ว่า เรามีเจตนาที่ต้องการจ่ายหนี้จริง แต่คุยกับสนง กม.(มีชื่อด้วย

ยิ่งดีค่ะ) แล้ว แต่ไม่ได้รับการประนีประนอม สาเหตุที่เราทำตามข้อเสนอ

ของแบงค์ไม่ได้ เพราะ...... แต่เราขอให้เขาช่วยพิจารณาข้อเสนอ

เราบ้าง..........ขอให้ช่วยทบทวน และพบกันคนละครึ่งทาง.....

ในฐานะอดีตลูกค้าที่ดีของแบงค์....

เนื้อหาประมาณนี้ค่ะ ยิ่งมีความเสี่ยงสูง ยิ่งได้รับความกรุณามากค่ะ

ทั้งนี้ สุดแต่ๆ ละคน บางคนไม่เขียน เขาก็ได้ลด อยู่ที่การพิจารณาของแบงค์

เขามองคุณแบบไหน เคสของเราอาจไม่ง่ายเท่าของคนอื่น ไม่ตื้อก็จะไม่ได้

สิ่งที่ต้องการค่ะ แก้วจ๋ามองว่า เหมือนเราเปิดการเจรจาเป็นหลักฐาน แต่หากเขา

ไม่ตอบสนองไมตรีที่ยื่นไป เราก็มีข้ออ้างที่จะหักคอได้ค่ะ และถ้าเกิดวันใด

เขามาอายัด เราอาจสู้ ด้วยการบอกศาลว่า เราได้เจรจาจ่ายหนี้แล้วตามนี้....

แต่หากมากกว่าก็เกินกำลังความสามารถของเรา และเรามีปัญหาในการอายัดเงิน

เนื่องจากภาระที่มากค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23215 โดย cman
ขอบคุณมากครับ ไม่รู้จะขอบคุณอย่างไรดี ผมพอได้ไอเดียแล้วครับ ยิ่งแบงค์เนี่ยจริงๆ ผมใช้ของแบงค์เอชียแล้วมันก็แปลงร่างมาเป็น MR.U ซึ่งก็น่าจะสิบปีขึ้นครับ น่าจะรับประทานดอกไปพอสมควรแล้ว ก็จะยกเหตุผลเพื่อขอความเมตตา (o_O)

ปล.อีกนิดเถอะครับ ยิ่งมีความเสี่ยงสูง ยิ่งได้รับความกรุณา มันหมายความว่าอย่างไรครับ และ ตกลงสำเนาส่งถึงธนาคารแห่งประเทศไทย ผมควรจะมีในจดหมายหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

cman

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23219 โดย ntps

เห็นภาพหรือยังค่ะ ขอโทษ หากทำร้ายความอยากอาหารของบางท่านไป ^^

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23231 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.139 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena