เป็นหนี้บัตร+สินเชื่อ เกือบสองล้าน แล้วโดนฟ้องหย่า

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23055 โดย manus
ผมเป็นหนี้บัคร+สินเชื่อเงินสด เกือบสองล้าน
ปัจจุบัน โดนฟ้องจาก UOB บัครเครดิต+เงินสด 230,000 มีหมายเลขคดีดำแล้ว ทางธนาคารโทรแจ้งบอกว่ากำลังจะส่งเรื่องเข้ากรมบังคับคดี และตอนนี้ภรรยากำลังจะฟ้องหย่าผม นัดขึ้นศาลวันอังคาร รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ
1.ผมมีรถชื่อผมเอง ผมควรจะทำยังไงได้บ้าง ที่จะไม่ให้โดนยึดทรัพย์จากเจ้าหนี้คร๊าบ
2.ภรรยาจะฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดูลูก ถ้าผมยินยอมตามคำฟ้อง เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์ยึดเงินผมอีกได้ไหมครับ
3.เจ้าหนี้จะยึดรถผมได้ ต้องมีหนังสือจากกรมบังคับคดีก่อนใช่ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
จากคนชีวิตล้มละลาย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23066 โดย jackTs

manus เขียน: 1.ผมมีรถชื่อผมเอง ผมควรจะทำยังไงได้บ้าง ที่จะไม่ให้โดนยึดทรัพย์จากเจ้าหนี้คร๊าบ

บอกไม่ได้...ไปอ่านดูเอาเอง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

manus เขียน: 2.ภรรยาจะฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดูลูก ถ้าผมยินยอมตามคำฟ้อง เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์ยึดเงินผมอีกได้ไหมครับ

ได้ครับ

manus เขียน: 3.เจ้าหนี้จะยึดรถผมได้ ต้องมีหนังสือจากกรมบังคับคดีก่อนใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23082 โดย meawpung
มาอ่านคำตอบของอาจารย์ปู่ ตามคำแนะนำของอาจารย์ป้า

จริงแท้อย่างที่แกว่าไว้จริงๆ ฮ่าๆๆๆ

บางเรื่องมันก็ตอบโต้งๆไม่ได้เด้อพี่น้อง

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23113 โดย Pych

manus เขียน: ผมเป็นหนี้บัคร+สินเชื่อเงินสด เกือบสองล้าน
ปัจจุบัน โดนฟ้องจาก UOB บัครเครดิต+เงินสด 230,000 มีหมายเลขคดีดำแล้ว ทางธนาคารโทรแจ้งบอกว่ากำลังจะส่งเรื่องเข้ากรมบังคับคดี

หมายเลขคดีดำ หรือแดงครับ เอาให้แน่นะครับ

หมายเลขคดีดำ แปลว่า โดนฟ้องแล้ว
หมายเลขดีแดง แปลว่า ศาลพิพากษาแล้ว

manus เขียน: 1.ผมมีรถชื่อผมเอง ผมควรจะทำยังไงได้บ้าง ที่จะไม่ให้โดนยึดทรัพย์จากเจ้าหนี้คร๊าบ

ถ้ารถผ่อนหมดแล้ว และคุณโดนฟ้องแล้ว ระวังนะครับ ไปขายให้คนอื่น แล้วไม่ได้นำเงินมาใช้หนี้ ให้กับเจ้าหนี้ที่กำลังฟ้องอยู่ เขาไปสืบทรัพย์เจอ ว่าคุณเคยมีรถแล้วไปขายหลังได้รับหมายศาล คุณจะโดนฟ้องคดีอาญาเอาได้นะครับ

manus เขียน: 2.ภรรยาจะฟ้องเรียกค่าเลี้ยงดูลูก ถ้าผมยินยอมตามคำฟ้อง เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์ยึดเงินผมอีกได้ไหมครับบ

กรณีที่โดนอายัดเงินเดือน คุณสามารถเอาค่าเลี้ยงดูบุตรไปขดลดการอายัดเงินเดือนได้ครับ
แต่เรื่องยึดทรัพย์สิน มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ

manus เขียน: 3.เจ้าหนี้จะยึดรถผมได้ ต้องมีหนังสือจากกรมบังคับคดีก่อนใช่ไหมครับ

คนที่มายึดก็ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ของกรมบังคับคดีด้วยนะครับ ยึดรถไปแล้วก็จะนำไปขายทอดตลาดได้เงินมาเท่าไหร่ก็ไปใช้หนี้ให้กับโจทก์ตามคำพิพากษาก่อน เหลือเท่าไหร่ก็มาคืนให้คุณ แต่ถ้าใช้หนี้ก็ยังไม่พอ คุณก็จะเป็นหนี้ต่อไป และเขาจะตามมาอายัดอย่างอื่นต่อไปครับ

คุณมีหนี้บัตรหรือสินเชื่อหรือบัญชีไหน ที่ยอดเกิน 1 ล้านบาทเหรอครับ
ต้องเป็นยอดบัญชีเดียวที่เกิน 1 ล้านบาทขึ้นไปนะครับ ถึงจะฟ้องล้มละลายได้

ถ้าโดนฟ้องล้มละลาย ในหมายศาลจะระบุไว้ชัดเจนเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.398 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena