จะปลดเครดิตบูโรอย่างไร

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23147 โดย clickclick
ดิฉันเป็นหนี้บัตรกดเงินสดอิอน ตั้งแต่ปี 2551 ยอดเงินที่ค้างจริง 4,700 บาท แต่ว่าไม่ได้จ่ายหลายเดือน ยอดเลยพุ่งมาเป็นหมื่นกว่า ก็เลยไม่ได้จ่ายเพราะคิดว่าไม่เป็นธรรม (ค่าทวงถามครั้งนึงประมาณเกือบ 500 บาท ได้)ตอนนี้อายุความขาดแล้ว อยากจะปลดเครดิตบูโร จะต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23148 โดย Napassawan

clickclick เขียน: ดิฉันเป็นหนี้บัตรกดเงินสดอิอน ตั้งแต่ปี 2551 ยอดเงินที่ค้างจริง 4,700 บาท แต่ว่าไม่ได้จ่ายหลายเดือน ยอดเลยพุ่งมาเป็นหมื่นกว่า ก็เลยไม่ได้จ่ายเพราะคิดว่าไม่เป็นธรรม (ค่าทวงถามครั้งนึงประมาณเกือบ 500 บาท ได้)ตอนนี้อายุความขาดแล้ว อยากจะปลดเครดิตบูโร จะต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ

คดีขาดอายุความแล้ว ... แต่หนี้ยังไม่หมดครับ

หากไม่เอาเงินไปจ่าย ก็ไม่สามารถเอาบูโรออกได้ เพราะคุณเป็นหนี้เขาอยู่

ต้องหมดหนี้ครับ ไม่ใช่ขาดอายุความ

หรือรอให้เจ้าหนี้ปิดกิจการ แล้ว ไม่ได้ขายหนี้ต่อให้กับสถาบันการเงินอื่นอีก

เขาก็จะไม่ได้ส่งบูโรต่อ

แต่ขาดอายุความ ไม่เกี่ยวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23151 โดย clickclick
ถ้าจะใช้หนี้จะต้องอย่างไรบ้างคะ ติดต่อที่ใหน แล้วเงินเกินจากยอดจริงเป็นเท่าตัวแบบนี้ (เกิดจากค่าทวงถาม เขา จะลดให้หรือไม่คะ เพราะรู้สึกว่ามันไม่เป็นธรรม เพราะจริงๆแล้วก็อยากจะจ่ายตั้งแต่ทีแรกเพราะเงินที่ติด ก็ไม่ได้เยอะอะไร)
ขอถามต่ออีหน่อยค่ะ แล้วถ้าจ่ายหนี้หมดแล้วจะติดต่อขอปลดเครดิตบูโร อย่างไร ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23225 โดย Napassawan

clickclick เขียน: ถ้าจะใช้หนี้จะต้องอย่างไรบ้างคะ ติดต่อที่ใหน แล้วเงินเกินจากยอดจริงเป็นเท่าตัวแบบนี้ (เกิดจากค่าทวงถาม เขา จะลดให้หรือไม่คะ เพราะรู้สึกว่ามันไม่เป็นธรรม เพราะจริงๆแล้วก็อยากจะจ่ายตั้งแต่ทีแรกเพราะเงินที่ติด ก็ไม่ได้เยอะอะไร)
ขอถามต่ออีหน่อยค่ะ แล้วถ้าจ่ายหนี้หมดแล้วจะติดต่อขอปลดเครดิตบูโร อย่างไร ขอบคุณมากค่ะ

อ่านนี่ดูก่อนนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23229 โดย jackTs
.

ไปเช็คที่เครดิตบูโรมาแล้วหรือยัง?

ผมว่าคุณไปตรวจสอบข้อมูลที่เครดิตบูโรเสียก่อนดีกว่า...แล้วค่อยมาถาม
เพราะเวลาผ่านมานานตั้งขนาดนี้ สถานะของคุณที่อยู่ในเครดิตบูโร อาจเปลี่ยนแปลงไปแล้วก็ได้ ตัวอย่างก็มีเยอะแยะ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=29

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3378&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6937&Itemid=29

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1753&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=2802

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.362 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena