ช่วยผมที ผมควรจะทำยังไง

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23429 โดย vmukda
ผมมีภรรยาจดทะเบียนกัน มีลูก ด้วยกัน 1 คน อยู่กันมา 5 ปี
ตลอดเวลาภรรยาผมแอบเอาเงินไปเล่นการพนันจนถึงปัจจุบัน น่าจะเฉียดล้านแล้ว
แต่ผมก็ใช้หนี้มาตลอด ทั้งแอบกดเงินสด แอบกดบัตรเครดิต ตอนนี้ผมต้องใช้หนี้บัตรเครดิตอย่างเดียวเดือนละ 20000 บาท อีกประมาณ 1 ปีน่าจะหมดหนี้ทั้งหมด
แต่ประเด็นคือ ล่าสุดผมทำบัตรเครดิตเพิ่ม 4 ใบ แต่ยังไม่เคยได้ใช้เลยซักใบ แล้วสันนิฐานว่าภรรยาผมน่าจะเอาไปกด 3 ใบ ยอดรวม 300000 บาท ยอดใบละ 100000 แล้วหายไปเลย 2 เดือนแล้ว น่าจะไปที่บ่อนที่ไหนซักที่ โดยที่ผมไม่รู้เลย และไม่มีใบแจ้งหนี้มาด้วย
วันนี้ มีใบแจ้งหนี้มา พร้อมกับ สายด่วนทวงหนี้ผมตกใจมาก ไม่รู้ว่าจะทำไงดี มีข้อแนะนำผมบ้างไหมครับ
1. แจ้งจับภรรยาผมได้ไหมครับ
2. ผมต้องใช้หนี้ทั้งหมดด้วยเหรอ ทั้งที่ผมยังไม่เคยเปิดใช้บริการบัตรเลย
3. ผมต้องทำไงก่อนดีครับเพราะคิดว่าเรื่องคงไม่จบง่ายๆหรอก

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23431 โดย Ly89

vmukda เขียน: 1. แจ้งจับภรรยาผมได้ไหมครับ

จะแจ้งจับข้อหาอะไรครับ...ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ แต่ก็แล้วแต่นะครับ.....
คุณต้องหยุด...ทุกอย่างที่เป็นแหล่งเงินให้กับภรรยาของคุณ ถ้ามันต้องทำให้ต้องเลิกล้างกัน
ก็ปล่อยเขาไปเถิด....เลี้ยงลูกคนเดียวให้ดีที่สุด ดีกว่าต้องเลี้ยงผีพนันไปด้วยนะครับ
คุณควรเก็บเงินไว้ในที่ที่ภรรยาของคุณไม่สามารถเอาไปได้อีก

2. ผมต้องใช้หนี้ทั้งหมดด้วยเหรอ ทั้งที่ผมยังไม่เคยเปิดใช้บริการบัตรเลย

ถ้าเป็นเงินที่ใช้ไปโดยเป็นสัญญาของคุณอย่างถูกต้อง คุณก็หนีไม่พ้นครับ

3. ผมต้องทำไงก่อนดีครับเพราะคิดว่าเรื่องคงไม่จบง่ายๆหรอก

จะทำไง...หมายถึงอะไรครับ
ถ้าเป็นการแก้ไขหนี้ คุณก็อ่านปักหมุดก่อนเลย มันไม่จบง่ายๆจริงๆครับ...ขอบอก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

แต่ถ้าเป็นการจัดการกับภรรยาของคุณ อันนี้ผมแนะนำไม่ได้ครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23448 โดย childpig
สวัสดีค่ะ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่ประสบปัญหาเหมือนกับคุณ คือสามีติดการพนัน ติดยา แอบขโมยเงิน ขโมยบัตร หรือแม้แต่ขโมยของในบ้าน ไมม่เว้นแม้แต่ของลูกตัวเอง

ตลอดเวลา 10 ปี หนี้สิ้นที่เขาสร้างให้ดิฉันมันไม่จบซะทีมีมาเรื่อย ๆ จนตอนนี้ดิฉันก็ตัดสินใจเลิกกับเขา และก้มหน้าก้มตาใช้หนี้พร้อมกับเลี้ยงดูลูกค่ะ

สิ่งที่คุณถามมา นั้น
1. ก็คงแจ้งจับภรรยาได้ แต่ข้อหาอะไรค่ะ ??? (เห็นด้วยกะคุณ batk ที่ว่า คุณจะต้องเลี้ยงผีพนันต่อไปหรือ?)

2. คุณก็ต้องใช้หนี้ตามกฎหมายล่ะค่ะ เพราะหลักฐานก็บ่งบอกว่าเป็นบัตรของคุณชื่อคุณ จะไปปฏิเสธการใช้หนี้ด้วยเหตุผลที่ว่า "ผมไม่ได้ใช้" เป็นไปไม่ได้หรอกค่ะ

3. เลิกเลี้ยงผีพนันก่อน จากนั้นก็คุยกะบัตรที่เป็นหนี้อยู่และรอขึ้นศาลอย่างเดียวค่ะเพื่อ H/C (ระหว่างรอก็เก็บเงินไว้เพื่อต่อรองกับเจ้าหนี้ค่ะ)

**เป็นกำลังใจให้นะค่ะคนหัวอกเดียวกัน**

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23452 โดย ntps
ขอให้ใช้สติไตร่ตรองให้รอบคอบ การใช้แต่อารมณ์ ช่วยแก้ปัญหาแค่

ระยะสั้น แต่ระยะยาว อาจกลายเป็นปัญหาใหญ่หลวง สามีภรรยาที่มีลูก

ด้วยกันแล้ว ควรคำนึงถึงจิตใจลูกให้มากนะค่ะ

ผีพนันนะ ไล่ง่าย ถ้าจะไล่ เมื่อคนชอบเสพติด หากคิดจะเลิก ก็ไม่ยาก

อยู่ที่ใจค่ะ คิดถึงวันที่คุณ 2 คน ก่อนที่จะมาตกลงใช้ชีวิตคู่จนมีลูก

คุณรักเธอ และขอเธอมาเป็นแม่ของลูกเพราะเหตุใดละค่ะ แก้วจ๋าเชื่อมั่น

เราทุกคนล้วนมีทั้งส่วนดี และไม่ดี อยู่ที่จะมอง และคิดถึงเขาในส่วนไหน

มากกว่ากันค่ะ

หากเธอรักคุณและลูก สักวันเธอจะหยุดเสพการพนันได้นะค่ะด้วยความ

รักระหว่างคุณและเธอค่ะ

เคยได้รับสายด่วน บอกว่า อยากฟ้องแฟน เพราะเขาให้เธอไปผ่อน

notebook มาในนามเธอ แล้วเขาก็หายไปในกลีบเมฆ ปล่อยเธอไว้

กับหนี้ที่ไม่ได้มีส่วนใช้

ถามว่า ฟ้องได้ไหม ได้ค่ะ ข้อหายักยอก เป็นคดีอาญา แต่หากสืบ

ความกันไปมา แล้วผู้ชายคนนั้นบอกว่า ผู้หญิงให้ด้วยสิเน่หา ก็จบ

ข่าวนะค่ะ

เรื่องหนี้ที่มีชื่อคุณ คงต้องรับผิดชอบไปค่ะ แต่การเจรจาลดหย่อน

ทำได้ตลอดเวลาอยู่แล้ว ถ้าเงิน และเวลาพร้อมค่ะ และบัตรทั้งหลาย

ก็ทำลายทิ้งไป ระงับการใช้บัตรทุกชนิดค่ะ รหัสต่างๆก็ทำลายให้หมด

ต่อจากนั้น หมั่นอ่านข้อมูลในกระทู้ที่น้องอนะนำนะค่ะ เพื่อตั้งรับมือสิ่งที่

ตามมาค่ะ

ส่วนภรรยาคุณ คงต้องใช้วิธีหักดิบกับภรรยานะค่ะ หากจะอยู่กันต่อไปค่ะ

ให้ค่าใช่จ่ายเลี้ยงดูแต่พอเพียง อย่าปล่อยให้เธอฟุ้งซ่าน หรือคบกับ

คนที่อยู่ในวงพนันเหมือนกันค่ะ เวลาที่คนเราไม่รู้ไม่เห็นไม่ได้ยินสักพัก

อาการอยากน่าจะลดลงได้ แม้จะยาก ลำบาก ทุรนทุรายเหมือนคน

ติดยาก็ตามค่ะ

มองแต่แง่ดีเถิด

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา

จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่

เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู

ส่วนที่ชั่ว อย่างไปรู้ ของเขาเลย

จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว

อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย

เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย

ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง

.

ท่านพุทธทาสภิกขุ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.393 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena