การแก้ไขหนี้กรณีทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้ว

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23476 โดย Naphatsanan
มลเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนขอความรู้จากท่านกรรมการและเพื่อน ๆ สมาชิกด้วยค่ะ ด้วยมลไม่รู้เรื่องกฎหมายว่า อายุความของสัญญาปรับโครงสร้างหนี้ กับบัตรเครดิต จึงได้หลงกลของเจ้าหนี้ คือ CIMB และ CITI BANK หลงทำปรับโครงสร้างหนี้ไป ไม่รู้จะต้องทำอย่างไร เพราะตอนนี้ก็จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะยังมีหนี้ตัวอื่น ๆ อีก มาก เช่น
1. KTC บัตรเครดิต จำนวน 85,000 บาท
2. KTC - CAST จำนวน 42,000 บาท
3. LOTUS CARD จำนวน 58,000 บาท
4. UOB โลน จำนวน 85,000 บาท
5. UOB - CARD จำนวน 35,000 บาท
6. CITI - โลน จำนวน 150,000 บาท
7. AIG จำนวน 75,000 บาท
8. SCB โลน จำนวน 85,000 บาท
9. AIG ของพี่สาว (ยืมมาชำระหนี้) จำนวน 100,000 บาท
10. K-bank จำนวน 40,000 บาท
ตอนนี้มลไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เพราะอ่านเจอกระทู้ของเพื่อน ๆ แล้วใจหายเลยค่ะ เพราะจากอายุความ 2 ปี กลายเป็น 10 ปี เครียดเลยค่ะ
ตอนนี้มลหยุดจ่ายได้ประมาณ 5 เดือนค่ะ ช่วงแรกเครียดมาก นอนไม่ได้เลย โทรทวงทุกวัน ทั้งพูดจาดีและไม่ดี (ไม่ดีเยอะกว่า) และขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อน ๆ ที่เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายนะค่ะ ขอให้อดทนให้มาก ๆ และ CITI-BANK (โลน) มีส่งคนมาทวงหนี้และใช้คำพูดไม่สุภาพด้วยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรต่อไปดี ขอขอบคุณท่านกรรมการและเพื่อน ๆ สมาชิกล่วงหน้าในความมีน้ำใจเข้ามาตอบกระทู้ของมลด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23478 โดย Nok2865
กอบัวย้ายห้องให้มาอยู่ห้อง "ถามตอบปัญหาหนี้" นะคะ
ก่อนจะแก้ไขปัญหาหนี้ ขอให้มีสติก่อน อ่านกติกาในการใช้บ้านหลังนี้ อย่าพึ่งรีบร้อน
เพราะความไม่รู้ ความรีบร้อนของคุณ ทำให้การแก้ไขปัญหาหนี้มันพัลวันพัลเกไปหมด
หนี้ตัวไหนที่ปรับปรุงไปแล้ว ช่างมันค่ะ ไม่ไหวก็ไม่ไหว หยุดจ่ายก็ขอให้หยุด
ยกเว้นตัวที่คุณไปเอาชื่อของพี่สาวมา ถ้าคุณยังชำระไหว ก็ขอให้ชำระต่อไป มิฉะนัันคนที่จะถูกฟ้องคือ พี่สาวของคุณ ไม่ใช่ตัวคุณ
ไปอ่านกระทู้นี้หลายๆรอบ ให้เข้าใจ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร?

มองไปข้างหลังเพื่อเป็นบทเรียน
แล้วเดินต่อไปข้างหน้าอย่างเข้มแข็ง ด้วยตัวของคุณเอง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Naphatsanan

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23480 โดย Naphatsanan
ขอขอบคุณพี่กอบัวมากค่ะ ที่กรุณาเข้ามาตอบกระทู้ของมล ตอนนี้สบายใจขึ้นค่ะ เพราะกลัวตัวที่ปรับโครงสร้างหนี้ไปจะมีปัญหาในอนาคต เลยเครียดมากเลยค่ะ แต่ตั้งใจไว้แล้วว่าของพี่สาวจะจ่ายให้จบค่ะ ขอบคุณพี่กอบัวอีกครั้งนะค่ะ สำหรับความมีน้ำใจของพี่ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23482 โดย SARUN
คุณNaphatsanan เราก็ปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันแล้วก็ได้หยุดจ่ายแล้วด้วย คงจะฟ้องเพราะยอดสูง
แต่ยังไงก็จะสู้ในเมื่อเราเลือกมาทางนี้แล้ว อะไรก็ไม่หวั่นแล้วค่ะ (o_O) (o_O) (o_O)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23486 โดย Naphatsanan
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ มาสู้ปัญหาไปด้วยกันนะค่ะ เราต้องอดทนและมีสติในการแก้ปัญหาอย่างที่พี่กอบัวบอกค่ะ สู้ ๆ นะค่ะ เป้นกำลังใจให้เสมอค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23769 โดย jongdee
ตามมาเป็นกำลังใจให้คุณมลค่ะ
เราก็มี AIG เหมือนกันค่ะ ยอดสินเชื่อ 1xx,xxx บัตรกดเงินสด 7x,xxx ตอนหยุดค่ะ
ส่วนแอดวานซ์ 1xx,xxx ตอนหยุดค่ะ

ถ้าคนทวงหนี้แอดวานซ์พูดจาไม่ดีโทรแจ้ง 1588
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ถ้ามีอะไรที่คิดไม่ออก หาคำตอบในนี้ไม่ได้ โทรหาคุณกอบัวเลยนะคะ(ตอบตรงประเด็นเป๊ะ ยังได้กำลังใจกลับมาอีกเพียบ) 55555 เบอร์ Hotline อ่ะค่ะ

อ่าา อยากบอกว่าดีใจที่ได้เป็นเพื่อนร่วมชมรมฯกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28875 โดย Naphatsanan
รบกวนเพื่อนสมาชิกและท่านกรรมการทุกท่าน ตอนนี้ได้รับคำบังคับของศาลแขวงนนทบุรี ของ UOB ไม่เข้าใจข้อความในท้ายหมายคำบังคับที่ระบุว่า "ให้ท่านปฏิบัติตามคำพิพากษาหรือคำสั่งที่กล่าวแล้วภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ได้รับคำบังคับนี้เป็นต้นไป ถ้าไม่ปฏิบัติตามคำบังคับภายในระยะเวลาหรือเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น จะต้องถูกยึดทรัพย์หรือถูกจับและจำขังดังที่บัญญัติไว้ในประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง" จึงทำให้ดิฉันสงสัยว่า ทำไมคดีแพ่งจึงมีการจับกุมและจำขังด้วยหรือค่ะ ขอความรู้จากท่านกรรมการด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงที่สละเวลามาตอบกระทู้ของดิฉันค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28876 โดย Pych
ไม่มีอะไรหรอกครับ
เป็นเหมือนแบบฟอร์มบังคับน่ะครับ คดีแพ่ง โดนแค่ยึดทรัพย์ครับ ไม่มีทางโดนถูกจับและจำขังแน่นอนครับ

แล้วคุณได้รับคำพิพากษามาแล้ว วางแผนยังไงบ้างครับ ได้ติดต่อโจทก์หรือเจ้าหนี้หรือยังครับ
จะจ่ายเป็นก้อนหรือผ่อนรายเดือนก็รีบโทรไปคุยนะครับ
เพราะถ้าเลย 15 วัน โจทก์สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้เลยนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.491 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena