กำลังจะหมดตัว..และ หมดอาลัยตายอยากT_T

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23642 โดย ืีnum_boon
:crying: สวัสดีค่ะ...ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ..น้องใหม่คะ..อยากจะปรึกษาบ้าง
ตอนนี้เป็นหนี้.เอาไปลงทุนให้ที่บ้าน..แล้วเจ๊ง ไปไม่รอด..เขาหามาคืนให้เราไม่ได้ จะโกรธ จะโมโห จะเคืองก็ไม่ได้.....ความรักคือการอภัย T_T และรับกรรมต่อไป...ตอนนี้ก็ ตกงาน เพิ่งลาออกมา..ครั้นจะกลับไปทำ หนี้ขนาดนี้ ...คงทำงานไม่เป็นสุขแน่ เพราะตอนนี้ไม่มีจ่ายแล้วค่ะ..
แต่อยากทำงานมาก....ไม่รู้จะทำไงดี

รายการเจ้าหนี้ต่อไปนี้
1.กรุงไทย บัตรเครดิต = 26000
2.กรุงไทย กดเงินสด = 40000
3.กสิกร บัตรเครดิต = 30000
4.กสิกร กดเงินสด = 15000
5.SCB เครดิต = 19000
6.SCB กดเงิน = 39000
7.UOB สินเชื่อ = 30000 (ผ่อนไปหลายงวดแล้วจำไม่ได้ว่าเหลือเท่าไร)
8.UOB เครดิต = 30000 (ให้พี่สาวใช้..แถมไม่มีจ่ายให้เราอีกต่างหาก อภัยต่อไป) หยุดจ่ายแล้ว
9.UOB กดเงินสด = 15000
10. CIMB สินเชื่อ = 50000 (ผ่อน ยาว ดอกเบี้ยแล้วรวมแสน)
11.กรุงศรี สินเชื่อ = 20000
12.TMB เครดิต = 21000
NON Bank
1.ยูเมะพลัส 64000
2.เฟริชช้อย 44000
3.LOTUS 15000

รวมๆ แล้ว 458,000 บาท จะหาที่ไหนได้ค่ะเนี่ย.........

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23645 โดย Benten
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

เริ่มจากใจเย็นๆตั้งสติ ข้างบนเป็นหลักที่คนจะปลดหนี้ต้องทำความเข้าใจให้ชัดแจ้งแล้วเลือกทางเดินในการปลดหนี้ที่เหมาะกับตัวเองครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23650 โดย ntps
ช่วยเรียกนายสติกลับมาหาก่อนนะค่ะ

การเป็นหนี้ไม่ได้ทำให้คุณต้องลาออกจากงาน ไม่มีงานแล้วจะหาเงินมาจากไหน

คุณคิดว่า งานสมัยนี้หาง่ายหรือยังไงค่ะ อย่ามั่วแต่โทษคนอื่น ถ้าคุณไม่ลุกขึ้นสู้

ปล่อยไปยถากรรมแบบนี้ หนี้ก็ไม่มีวันปลดได้ ชีวิตไร้ความสุขอย่างถาวรค่ะ

คุณคงต้องพูดความจริงกับคนในครอบครัว เรื่องเงินที่ไปลงทุน ว่าได้มายังไง

แล้วตอนนี้คุณมีปัญหาที่จะใช้คืนเขาไม่ได้ ทุกคนควรหันหน้าพูดความจริงและ

ช่วยกันไม่มากก็น้อยค่ะ อ่านวิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านบนปักหมุดแถบเหลือง

นะค่ะ หนี้มีวันปลดได้ถ้าคุณไม่กลัว ไม่หนีค่ะ เพราะเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอายเลยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24335 โดย ชายกลาง
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24351 โดย JLB
อ่านกระทู้เยอะๆ แล้วคุณจะเลิกหมดอาลัยตายอยาก
ระหว่างทางที่เราหยุดจ่าย บางครั้งก็มีเสียวๆ บ้าง มีจิตตกบ้าง
พอเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ กำลังจะมีมาเป็นกองเลย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24363 โดย aim
อยากให้กำลังใจเพิ่มเติมกับเจ้าของกระทู้และที่สำคัญ สิ่งที่เพื่อนๆสมาชิกได้แนะนำไว้นั้นมีประโยชน์มาก
สิ่งแรกที่คุณต้องคำนึงถึงก่อนก็จะเป็นเรื่องของคุณ kaewja ที่ได้แนะนำมา
" ตั้งสติ ยอมรับความจริง และก็เตรียมรับมือกับการแก้ไขหนี้ให้หมดไป โดยหาความรู้จากการอ่านกระทู้ต่างๆที่เพื่อนๆสมาชิกได้สละเวลามาวางให้คุณ "

การเป็นหนี้ถ้าคุณได้ทำการรู้จักหนี้ในแต่ระตัว คุณจะรู้วิธีการแก้ไขทีละขั้นตอนอย่างมีระบบมากขึ้น ว่าควรจะแก้ไขที่ไหนก่อน เบื้องต้นต้องสำรวจตัวเองว่าเร ตกงานจะหารายได้มาจากไหนเพื่อมาชำระหนี้ ตัวคุณเองมีรายได้ หรือ ทรัพย์สินในชื่อของคุณหรือไม่ จะประหยัดอดออมยังไง สิ่งที่สำคัญเราต้องเลี้ยงชีพให้กับตัวเราได้ก่อน ไม่งั้นจะไม่มีแรงกำลังใจไปหาเงินใช้หนี้
ทุกอย่างมีขั้นตอน มีระยะเวลาแต่อย่าปล่อยผ่านเวลาในแต่ละวันไป ต้องใช้เวลาให้คุ้มที่สุดในการเก็บเงิน อดออม เพื่อนำมาใช้หนี้ครับ หลังจากนั้นเมื่อทำความเข้าใจตัวเราและหนี้ต่างๆทั้งหมดแล้ว เราก็เดินหน้าใช้ชีวิตให้มีความสุข(ทั้งๆที่มีหนี้) อย่าไปอมทุกข์ ต้องมีกำลังใจเสมอ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24374 โดย Lyncns31
ก็ภาวนา..ขอให้เธอได้กลับมาเป็นผู้โชคดี..อีกคน ที่ได้เข้ามาถึงที่นี่...

หวังว่าจะมีสติที่จะคิดทำอะไรเพื่อตัวเอง ดูท่าทางก็น่าจะคิดเป็นอยู่..

ก็ขอให้เป็นเช่นนั้นเถิด...กลับมาซะ...ทางออกยังมี..

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24383 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะเพื่อนสมาชิก :P

ก่อนอื่น....คุณต้องสติ....ทำจิตใจให้ปลอดโปร่ง.... แล้วหลับตา.....หยุดนิ่งความคิดที่เป็นทุกข์....

คุณเท่านั้น...ที่จะรู้ว่า....แนวทางอันไหนเหมาะสมกับสถานะของคุณ...ค่อยๆ ศึกษา..จากที่นี่..

อ่านกระทูปักหมุดให้มากๆ.....

หากคุณกลัวสิ่งใด....จงคิดว่า....ทำอย่างไรให้หายกลัว....ความกลัวหรือความกังวลนั้น...

เกิดจากอะไร.....ถ้าคุณรู้ที่มา....คุณก็จะรู้แนวทางที่จะแก้ไข...

เช่นกรณี ของน้ำมนต์ น้ำมนต์กลัวเรื่องยึดทรัพย์ ในเมื่อทรัพย์ คือสิ่งที่น้ำมนต์กลัว....ก็ตัดมันทิ้งไป

น้ำมนต์กลัวว่าบริษัทฯ ที่น้ำมนต์ทำงาน จะมีปัญหา....น้ำมนต์ก็ต้องทำในสิ่งที่ไม่กระทบต่อบริษัทฯ

น้ำมนต์คิดว่า การประนอมหนี้...เป็นหนทางที่ไม่เหมาะกับตัวเอง...ก็ไม่ประนอมหนี้

และการอายัดเงินเดือน ในยอด ๓๐% นั้น เป็นจำนวนที่น้อยกว่า ที่น้ำมนต์ต้องชำระขั้นต่ำ....

น้ำมนต์ก็เลือกแนวทางนี้ เพราะหมดนี้เหมือนกัน เมื่อไร เมื่อนั้น หรือจนกว่าจะตายจากกัน..

เพราะเราไม่มีอะไรอยู่แล้ว.....ต้องไม่มีจริงๆ

สู้ๆๆ นะคะ.....ผ่านวังวนหนี้ได้แน่นอนค่ะ.....เพียงแต่ต้องใช้เวลา...และรู้เท่าท้นอารมณ์ตัวเองค่ะ...

images (60).jpg

ทำไมแนบรูปไม่ได้

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24395 โดย Nok2865
ถ้าหนี้สี่แสนกว่าบาท ทำให้คุณหมดอาลัยตายอยาก
พี่น้ำมนต์ พี่แก้วจ๋า คงแก้ผ้าเดินกันแล้วป่านนี้
หนี้สี่ล้าน ถ้าคิดได้ วางเป็น มันก็ไม่ต่างอะไรกับหนี้สี่บาท
หนี้สี่แสน ถ้าคิดไม่ได้ วนเวียนแต่กับปัญหาตัวเอง โทษแต่สิ่งที่ผ่านมา มันก็ไม่ต่างอะไรกับหนี้สี่พันล้าน

คุณโพส...ทิ้งข้อความไว้ แล้วก็จากไป ไม่คิดจะมาหือ มาอือ เอาจริงเอาจังกับปัญหาของตัวเอง
ไม่สนใจกับข้อความที่ตัวเองทิ้งเอาไว้ มีเพื่อนๆที่ไม่เคยแม้แต่จะเห็นหน้าคุณ ไม่เคยได้ยินเสียงคุณ ที่เขาอุตส่าห์มาให้กำลังใจ

ก็เรื่องของคุณ

หนี้ของคุณ ใครจะสร้าง ใครจะก่อ

แต่เราก็ต้องรับผิดชอบ

และต้องแก้ไขด้วยมือและเท้า สมองของเราเอง

ถ้าคุณเอาแต่จมอยู่กับกองแห่งหนี้

ก็เหมือนแมงวันจมอยู่กับกองขี้ ไม่มีวันลืมตาอ้าปากได้

เลือกเอาว่าจะเผชิญหน้ากับมัน หรือจมอยู่กับกองขี้แห่งหนี้

.

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: น้ำมนต์

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24414 โดย น้ำมนต์

กอบัว เขียน: ถ้าหนี้สี่แสนกว่าบาท ทำให้คุณหมดอาลัยตายอยาก
พี่น้ำมนต์ พี่แก้วจ๋า คงแก้ผ้าเดินกันแล้วป่านนี้
หนี้สี่ล้าน ถ้าคิดได้ วางเป็น มันก็ไม่ต่างอะไรกับหนี้สี่บาท
หนี้สี่แสน ถ้าคิดไม่ได้ วนเวียนแต่กับปัญหาตัวเอง โทษแต่สิ่งที่ผ่านมา มันก็ไม่ต่างอะไรกับหนี้สี่พันล้าน

คุณโพส...ทิ้งข้อความไว้ แล้วก็จากไป ไม่คิดจะมาหือ มาอือ เอาจริงเอาจังกับปัญหาของตัวเอง
ไม่สนใจกับข้อความที่ตัวเองทิ้งเอาไว้ มีเพื่อนๆที่ไม่เคยแม้แต่จะเห็นหน้าคุณ ไม่เคยได้ยินเสียงคุณ ที่เขาอุตส่าห์มาให้กำลังใจ

ก็เรื่องของคุณ

หนี้ของคุณ ใครจะสร้าง ใครจะก่อ

แต่เราก็ต้องรับผิดชอบ

และต้องแก้ไขด้วยมือและเท้า สมองของเราเอง

ถ้าคุณเอาแต่จมอยู่กับกองแห่งหนี้

ก็เหมือนแมงวันจมอยู่กับกองขี้ ไม่มีวันลืมตาอ้าปากได้

เลือกเอาว่าจะเผชิญหน้ากับมัน หรือจมอยู่กับกองขี้แห่งหนี้

.

คุณบัวขาาาายาวเลย..... น้ำมนต์ขอใส่เสื้อผ้าเถอะนะ...สงสารฟ้าฝน.....

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ แล้วก็ใกล้หนาวแล้ว.. :laughing: :laughing: :laughing:

พี่แก้วจ๋าคิดเหมือนน้ำมนต์ไหมคะ.... ^^

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24425 โดย benya28
:wo: อย่าพึ่งหมด ค่ะ ของคุณยังพอได้ คนอื่นๆเป็นล้านก็มี หนูนี้ไง ล้านกว่าๆๆ สู้ๆๆๆๆ :สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24473 โดย modernpig
ตั้งสติดีๆ ใจเย็นๆนะคะ อ่านทุกหัวข้อที่มีในกระทู้อ่านให้เยอะๆ ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้
แล้วก็สิ่งสำคัญคือความอดทน ถ้าทนได้อีกสามเดือนก็จะไม่มีมารมากวนแล้วก็อดออม ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน
เพื่อปลดหนี้ต่อไปนะคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24511 โดย ืีnum_boon
^^ ขอบคุณสำหรับกำลังจากเพื่อนๆพี่ๆทุกๆคนเลยนะคะ...ขอบคุณมาก
อยากจะบอกว่าที่เงียบหายไปไม่ไช่ ไม่หือ ไม่อือ อะไรนะคะพี่กอบัวขา....แต่ num_boon ได้อ่านวิธีการของชมรมจนเข้าใจและกระจ่างดีแล้วค่ะ กำลังปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัด...
หยุดจ่ายทุกอย่างแล้วค่ะ โทรตามกันล่ะหน่าววว...เลย แต่ก็ไม่ วอรี่ ตั้งแต่เข้าชมรม ก็สบายใจขี้นเยอะ ดีมาก็ดีตอบค่ะ..ร้ายมาก็เล่นบทดาวพระศุกร์เลยหมั่นไส้..
บางทีก็ดี บอกยังหาอยู่ ก็วางไป อย่างCIMB ค้า่งมันแค่ 2 งวด มันเสือกว่าเราค้างมัน 3 งวด เอ๋อเลย
ขี้เกียดเถียง ถึงเถียงไปก็ไม่มีจ่าย...มันบอกจะฟ้องละ..อะไร?? เรื่องของเมิงงงง จ่ายไปปีกว่า
ต้นไม่ลดสักบาท

หากมีอะไรอัพเดท ืีnum_boon จะมารายงานอีกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ....^_^ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

:shy: ปล.แต่ไม่รู้จะหมดหนี้ปีไหนนะคะ 5555

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24708 โดย ืีnum_boon
Replied by ืีnum_boon on topic เหนื่อยใจ
:sweat: :sweat: เหนื่อยใจกับหนี้จริงๆๆ ไม่ชอบวันจันทร์-ศุกร์เลยค่ะ..ต้องรับโทรศัพท์จากพวกทวงหนี้
บางทีเบื่อๆก็ไม่อยากรับละ..อยากจะหนีๆๆ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย....จะขูดเลือดเอากับปูหรือไงกัน!!!!

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24710 โดย ornjira
โอ๋...ไม่เป็นไรนะคะ เป็นเหมือนกัน แต่เริ่มชินกับมันแล้วค่ะ จะรับแค่วันละ 2-3 Bank มากกว่านี้เครียดค่ะ เลือกวิธีนี้แล้ว ต้องโดนแบบนี้ละค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ :สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24714 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28759 โดย ืีnum_boon
Replied by ืีnum_boon on topic ตอบกลับ: เหนื่อยใจ
:say: สอบถามผู้รู้ค่ะ...หากเรามีหนี้ ที่ธ.กสิกร หยุดจ่ายมา หลายเดือนแล้ว แต่ ได้งานที่ต้องโอนเงินเดือนผ่านเข้าแบงค์นี้ ไม่ทราบว่า ถ้าเงินเดือนโอนเข้า เขาจะอายัดเราเลยหรือป่าวคะ....กังวัลมากๆตอนนี้คะ รบกวนให้คำตอบที

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28763 โดย jackTs
ไปฟังการอบรมในวันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม สิครับ

จะสอนวิชามารให้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=28635&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: น้ำมนต์

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28766 โดย ืีnum_boon
Replied by ืีnum_boon on topic ตอบกลับ: เหนื่อยใจ
พี่นกกระจอกเทศขา...สอนวิชามารให้เลยไม่ได้เหรอค้าาา...วันที่ 27 กัวไม่ได้ไป เพราะติดงานอ่ะคะ...
ขอบคุณม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆ ล่วงหน้าเลยค่ะ....

ด้วยความนับถือเป็นที่สุด.....

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28774 โดย jackTs

ืีnum_boon เขียน: พี่นกกระจอกเทศขา...สอนวิชามารให้เลยไม่ได้เหรอค้าาา...วันที่ 27 กัวไม่ได้ไป เพราะติดงานอ่ะคะ...
ขอบคุณม๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆ ล่วงหน้าเลยค่ะ....

ด้วยความนับถือเป็นที่สุด.....

แล้วคุณรับผิดชอบกับสิ่งที่จะตามมาได้ไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.999 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena