สมาชิกใหม่ แนะนำตัว พร้อมให้แนวทางเล็กๆน้อยๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23653 โดย circuit
วันนี้ได้เข้าไปที่สวนลุม และนำคำถามและข้อส่งสัยหลายอย่าง ไปปรึกษา ได้รับความรู้และชดเจนมากๆๆ
ทำให้ความคิดของเราที่คิดเองว่าถูกหรือผิด ในได้คำตอบ ขอบคุณ www.consumerthai.org/debtclub/index
ทั้งผู้ให้ความรู้ และผู้ต้องการคำตอบ ใน เวปแห่งนี้

ผมแนะนำนะครับ อ่านในเรื่องที่เกี่ยวกับคุณมากที่สุด แล้วคิดตาม อ่านในเรื่องเดี่ยวกันหลายๆรอบ แล้วตัดสินใจในขั้นต้น ว่าใช้หรือไม่ใช้ ได้หรือไม่ได้ มันไม่มีคำว่าอาจจะใช้หรืออาจจะไม่ใช้ แล้วเก็บคำถามทั้งหมด ไปที่สวนลุม ทุกวันอาทิตย์ คุณจะได้คำตอบที่คุณส่งสัย อย่าอ่านแล้วปล่อยผ่าน ต้องคิดตามในความเป็นจริงด้วยว่าควรเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ อย่างที่เราคิดหรือไม่
ผมว่าคนเงินเดือนน้อยหรือเงินเดือนมาก ไม่ได้แตกต่างกัน เพราะเป็นหนี้เหมือนกัน มีหลังการแนวทางการแก้ไขเหมือนกันหมด เพียงแต่แต่ละคุณจะเลือกแนวทางไหนในการแก้ปัญหา และเหมาะกับสภาพความเป็นอยู่ หรือสภาวะแวดล้อมตอนนั้นในการดำรงชีวิต (จริงๆแล้ว แต่ละคนมีปัญหาที่แตกต่างกัน แต่ปัญหาทุกอย่างแก้ได้หมด [+สติ+องค์ความรู้ ที่ได้จากการอ่าน,จากการแลกเปลี่ยนความรู้+เวลา]

(ขอบคุณ พี่ Chaowaleat และพี่อยู่วันนี้ ขอโทษครับจำชื่อไม่ได้)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23814 โดย Champcyber99
เป็นเรื่องที่ดีครับ
การหาความรู้ให้ตรงกับตัวเองนั้นมันเป็นทางออกของตัวเราเองจริงๆ
อะไรที่ไม่แน่ใจ ถามตอบได้ครับ จริงแล้วเราต้องการที่จะบอกทุกอย่าง
แต่บางเรื่องเราก็ไม่สามารถเขียนอะไรมากไม่ได้นัก
ผมแนะนำคนที่จะโทรไปถามกรรมการหรือไปสวนลุม ให้หาอ่านเช่นคุณcircuit

จะดีไม่น้อย
เป็นกำลังใจให้ครับคุณcircuit หมดหนี้อย่างถูกวิธี
ปล พี่ที่คุณเขียนถึงเขาชื่อ คุณอังครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=58&Itemid=52
เขาเป็นสมาชิกครับแต่เธอมี "จิต อาสา 100% ครับ เราไปให้กำลังใจคนที่เป็นหนี้
คุณๆๆมักจะถามกันว่าเราได้อะไรจากการทำตรงนี้
เราไม่ได้อะไรทั้งนั้น ผมหรือคุณอัง เราทำด้วยใจที่อยากจะช่วยคนที่เป็นหนี้ทุกคน
แม้กระทั่งค่าเดินทางค่ารถเราก็ออกเองครับ
เราทำด้วยใจจริง ๆคุณก็ทำได้นะครับ คำว่าจิตอาสา ทำได้ทุกท่านครับ
อยู่ที่ไหนก็ทำได้

:สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23908 โดย circuit
ปี2552 ได้มีเอกสารบังคับคดี(ธ.กสิกรไทย) มาที่นายจ้าง ให้อายัดเงินเดือน 30% ผมขอลาออก ปัจจุบันปี2554(ตกงานไป 2 ปี)ทำงานที่ใหม่ ไม่ใช้ที่เดิมและยังคงรับเงินเดือนปกติอยู่
แบบนี้ทาง ธ.กสิกรไทย(หรือตัวแทนสำนักงานกฎหมาย)หาเราเจอ เข้าจะแจ้งกรมบังคับคดี เพื่อให้กรมบังคับคดี ส่งเอกสารอายัดเงิน้ดือน ไปที่นายจ้างใหม่ใช้หรือเปล่าครับ ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น
จะได้วางแผนต่อไปครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23914 โดย Nok2865
กอบัวรวมกระทู้ให้คุณ ต่อไปถ้าอยากถาม อยากเล่าอะไรให้ใช้คนละกระทู้พอนะคะ กระทู้จะได้ไม่รกบอร์ด

ถูกต้องแล้วค่ะ เมื่อทางเจ้าหนี้สืบทราบพบว่า คุณมีหน้าที่การงานเป็นหลักแหล่ง เขาจะส่งเรื่องให้กรมบังคับคดีทำการอายัดเงินเดือน และทรัพย์สิน ไปยังนายจ้างใหม่
การอายัดก็เป็นหนทางหนึ่งในการใช้หนี้ อายัดได้ทีละราย เจ้าหนี้ที่ฟ้องและส่งเรื่องไปบังคับคดี ก็จะเข้าคิวอายัดไปทีละรายๆ จนกว่าจะครบ และหมดหนี้
เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23926 โดย Ploylyly
การหนีไม่ใช้วิธีแก้ปัญหานะครับ ยังงัยเราได้ทำงานที่ใหม่เป็นหลักเป็นแหล่ง ส่งเงินสมทบประกันสังคม
เดี๋ยวทางเจ้าหนี้ก็สืบได้อยู่ดี
ทางที่ดีปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีที่สุด ข้อดีของการอายัดเงินเดือน อายัดได้ทีละเจ้า และสามารถทำเรื่องขอลดการอายัดได้ 15% ในกรณีที่คุณมีเจ้าหนี้ที่ขออายัดเพียงเจ้าเดียว แต่ถ้าหลายเจ้าก็ไม่มีประโยชน์ เพราะเจ้าต่อไปจะไปขอไอ้ 15% ของคุณอยู่ดี :wake:

อายัดเงินเดือนแล้ว เราเก็บเงินได้ก้อนนึง ก็สามารถ Haircut ได้อีกนะ

เป็นกำลังใจให้ครับ
โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24015 โดย circuit
ผมไม่ได้คิดหนีครับ แต่กลับมีความตั้งใจมากกว่าเดิม ที่จะหาวิธีใช้หนี้ เมื่อเข้ามา web แห่งนี้แบบจริงจัง
เมื่อก่อนก็เข้ามาอ่าน แต่ไม่ได้ใส่ใจ ปล่อยผ่านไปตั้งแต่ปี52
พึ่งจะคิดได้ เป็นหนี้ก็ต้องใช้ หนี้ประมาณเท่าไรก็ไม่รู้ประมาณการขั้นต้น 500,000 บาท ก่อนหยุดจ่าย
ปัจจุบันจ่ายหนอยตลอด ใบละ 200 บาท จำนวน 8 ใบ (ยอดปัจจุบัน คงสูงน่าดู) แต่ผมหยุดจ่ายแล้วได้มา 2 เดือน มีเอกสารจาก สำนักงานกฎหมาย มาเป็นระยะ โทรมาด้วย ผมก็ตอบไปว่าไม่มี หาเงินกินให้ตัวเองก่อน
ถ่้าพอแล้วเหลือจะจ่ายให้ จ่ายให้ทุกคนที่เป็นนี้ ให้โทรมาถามเป็นระยะนะ จะได้รู้ว่าเงินพอหรือไม่
แต่ผมมีจดหมายเก่าที่เคยอายัดเงินเดือนผมแล้ว แต่ผมลาออก แต่ก็มีล่าสุดจะอายัดเงินเดือนผมที่บริษัทใหม่ ผมก็ตอบไปตามสบายเลยครับผมรออยู่

จริงแล้วผมมีทางออกให้ตัวเองแล้วก่อนหน้านี้ เพียงแต่ยังไม่มันใจในความคิดผมก็เลยไปสวนลุมเมื่อวันที่
7/10/2552 เจอพี่ chaowalert และ พี่อังครับ ยืนยันความคิดผมมาถูกทางแล้ว และก็ได้เทคนิคเพื่มเติมกับกรอบความคิดอื่นๆอีก ผมก็เลยจัดหนักกับบัตรเครดิต ถ้าเขาโทรมาอีก ผมมีคำตอบให้แบบว่า ถ้ามึงไม่ลดก็อดก็จะให้เจ้าที่ให้ราคาที่ดีกว่า ผมคิดเหมือนงานเข้าประมูลซื้อของ เมื่อก่อนโดยเขาไล่ เพราะตัวเองรู้น้อย หาช่องทางไม่ออก ตอนหลังขี้เกียจหนี สู้ดีกว่าเพราะก็มีความรู้บ้างแต่ไม่เอามาใช้ ประกอบได้ประสบการณ์จริง รู้จริง จาก Web นี้ ผมก็เลยวางแผนชั่วร้ายนิดๆ จะลากยาวหนี้ใบแรกที่อายัดผมให้นานๆๆ
เท่าที่นานได้ ก็ผมหนี้เยาะอะครับทำยังไงได้ เงินเหลือส่วนต่าง 10,000 บาท มันน้อยอะครับ ส่วนที่เหลือ ใบที่ 2 -8 ก็เข้าทางอีก ส่วนลดก็ไม่ไกลเกินตัวแน่นอน หลุด 10 ปี อดเดี้ย รับเงินก้อนไปเลยน้องเครดิตแบบเข้าคิวเป็นระเบียบ ไม่เข้าคิวกับไปต่อแถวใหม่ ผมชอบความเป็นระเบียบ สุดท้ายเป็นแล้วทำไม่สบายใจจัง นอนหลับฝันดี สุขภาพดีขึ้นไปอีก ถ้าอยากได้แนวทางแก้ไขนี้ ผมว่าไปที่สวนลุมดีสุดๆๆๆๆ และอย่าลืม พกคำถามคาใจไปด้วย อย่าไปนั่งฟังอย่าเดียว มันไม่สนุก ต้องมีอารม ร่วมด้วยครับ ถึงจะดี
อาทิตย์ ผมก็จะไปรับความรู้เพื่มเติม อิๆๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.447 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena