หนี้ยูโอบี โหดอ่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23854 โดย maytika
:sweat: หวัดดีค่ะ สอบถามรายละเอียดดังนี้นะค่ะ
มีหนี้บัตรเครดิต ธ.ยูโอบี ประมาณ 97000 บาท ค่ะ ศาลนัดเมื่อวันที่ 9-10-12 คือเมื่อวาน เราก็โอเคไปตามนัด แต่ไม่ได้โทร.หาทนายก่อนเพื่อประนอมหนี้ เพราะเข้าใจว่าจะไปคุยที่ศาล ยอมความตามนั้น แต่ปรากฏว่า พอไปแล้ว ทนายบอกว่า เค้าให้ผ่อนชำระแค่ 12 เดือน ซึ่งเจ้าหน้าที่ ที่ศาลก็แนะนำว่างั้นรอให้บังคับคดี ดีกว่า เพราะเค้าไม่ลดระยะเวลาให้เลย ผ่อนเดือน ละ 8000 กว่าบาท ไม่ไหวอ่ะ โทร.คุยกับทางเจ้าหน้าที่ธนาคาร เค้าเสียงแข็งมากเลย ทนายเค้าเลยบอกให้เรากลับไม่ต้องรอพิพากษา เราก็กลับ
แต่ทีนี้ ถ้าสมมติ ส่งเรื่องเข้ากรมบังคับคดี แล้วเค้ายังยืนยันที่จะให้เราใช้ 12 เดือนอยู่แล้วเราไม่มีให้ ตอนนี้มีทรัพย์สินคือรถยนต์ แต่ยังผ่อนชำระไม่หมด ก่อนที่จะโดนบังคับคดี เราโอนให้ญาติก่อนได้ใช่หรือไม่ คืออยากได้รถไว้ใช้อ่ะค่ะ แต่จริง ๆ แล้วถ้ายึดแล้วขายทอดตลาด รถก็ไม่น่าจะถึง 97000 บาท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23862 โดย jackTs

maytika เขียน: หวัดดีค่ะ สอบถามรายละเอียดดังนี้นะค่ะ
มีหนี้บัตรเครดิต ธ.ยูโอบี ประมาณ 97000 บาท ค่ะ ศาลนัดเมื่อวันที่ 9-10-12 คือเมื่อวาน เราก็โอเคไปตามนัด แต่ไม่ได้โทร.หาทนายก่อนเพื่อประนอมหนี้

สนใจจะทำ"สัญญา นรก"หรือครับ?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=52

maytika เขียน: ทนายเค้าเลยบอกให้เรากลับไม่ต้องรอพิพากษา เราก็กลับ

ก็คุณดันไปเชื่อมันเองนี่ครับ...โดนเข้าอีกรายแล้วไงล่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=52

แทนที่คุณจะอยู่พบกับศาลเพื่อใช้แนวทางที่ 3.

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

maytika เขียน: แต่ทีนี้ ถ้าสมมติ ส่งเรื่องเข้ากรมบังคับคดี แล้วเค้ายังยืนยันที่จะให้เราใช้ 12 เดือนอยู่แล้วเราไม่มีให้

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล และก็ไม่ใช่หน้าที่ของเจ้าหนี้(โจทก์)
กฏหมายและกฏระเบียบในการอายัดเงินเดือน เขาก็มีตราเอาไว้ชัดเจน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

maytika เขียน: ตอนนี้มีทรัพย์สินคือรถยนต์ แต่ยังผ่อนชำระไม่หมด ก่อนที่จะโดนบังคับคดี เราโอนให้ญาติก่อนได้ใช่หรือไม่ คืออยากได้รถไว้ใช้อ่ะค่ะ แต่จริง ๆ แล้วถ้ายึดแล้วขายทอดตลาด รถก็ไม่น่าจะถึง 97000 บาท

สำหรับข้อนี้ไม่ขอตอบครับ...ไม่อยากเอาขาแหย่เข้าไปในคุกในตอนนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23866 โดย maytika
แต่เมื่อวานเค้าไม่ได้ให้เซ็นต์อะไรเลยนะค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23868 โดย Nok2865
.
เข้าไปอ่านหรือยัง

ไม่ได้เซ็นอะไร แต่ไม่อยู่รอพบศาล

ศาลก็พิพากษาตามโจกท์ฟ้องทุกประการเลยสิคร้าบบบบ

แล้วเรื่องรถ...เฮ้อ...อย่าได้ทำอะไรลงไปตามที่คิดไว้เชียว ถ้าไม่อยากติดคุก

.

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23874 โดย maytika
รถที่ยังผ่อนอยู่...เจ้าหนี้จะมายึดรถในขณะที่ยังผ่อนอยู่ไม่ได้...แต่พวกมันจะใช้วิธี "นั่งตีขิมรอ"...รอว่า เมื่อไหร่ที่คุณผ่อนจนหมด แล้วโอนรถเป็นชื่อของคุณเมื่อไหร่?...มันก็จะมายึดเอาไปทันที
ดังนั้น...ถ้าคิดจะขายดาวน์รถเปลี่ยนมือ (เพื่อเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองรถ) ในตอนนี้...ก็รีบๆทำซะ อย่ามัวแต่ถาม เวลาไม่คอยท่า

ตามกฏหมายแล้ว ถ้าหากลูกหนี้ถูกศาลพิพากษาแล้ว ยังคงเพิกเฉยต่อคำสั่งพิพากษาของศาล เป็นเวลาเกิน 15 วัน ทางเจ้าหนี้ก็จะเอาคำพิพากษานี้ ไปส่งต่อให้เจ้าหน้าที่ของกรมบังคับคดี เพื่อให้เข้าสู่กระบวนการบังคับ "อายัดเงินเดือน ได้ไม่เกิน 30%" หรือ "อายัดทรัพย์สิน" ต่อไป...โดยไม่สนใจว่า ลูกหนี้จะมีหนี้สินคงค้างอยู่ที่ไหน หรือ จะมีภาระค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไร เขาจะยึดตาม "หลักของกฏหมาย" เพียงอย่างเดียวเท่านั้น...ยกเว้นแต่...ลูกหนี้จะไปแจ้งขอทำเรื่อง ให้ลดการอายัดเงินเดือนลงมา จาก 30% ให้ลดลงมาเหลืออายัติเพียง 15% (ตามกฏหมายให้ขอส่วนลดได้สูงสุดแค่นี้) ตามภาระและความจำเป็นที่มีเหตุผลอันสมควร โดยทั้งนี้ ต้องได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการสอบสวนของกรมบังคับคดีเสียก่อน ว่าเห็นสมควรให้ลดหย่อนการอายัติลงมาได้หรือไม่? และสมควรได้ลดหย่อนกี่% ตามที่ร้องขอมาหรือไม่? (5% , 10% หรือ 15% ตามความเห็นสมควรของคณะกรรมการสอบสวน) แล้วยังต้องรอให้อธิบดีของกรมบังคับคดี ลงนามเห็นชอบอีกด้วย (มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย และอาจไม่ได้ตามที่ร้องขอไปก็ได้)...แต่อย่างไรก็ตาม...วิธีนี้น่าจะเหมาะ สำหรับผู้ที่มีเจ้าหนี้เพียงรายเดียว และถูกเจ้าหนี้ฟ้องอายัติเงินเดือน เพียงเจ้าเดียว หรือ รายเดียว เท่านั้น

อ่อ ก็คือ สามารถไปขอลดการอายัดจาก 30%เป็น 15 % ได้ใช่มั้ยค่ะ สมมติ คณะกรรมการสอบสวนของกรมบังคับคดีไม่อนุมัติหล่ะ
แล้วถ้า คือจากยอดหนี้ 97000 นี่มันมี 2 บัตรที่คาดว่าจะจ่ายได้ประมาณ ต้นปี ประมาณ 25000 ก่อน มันจะช่วยได้มั้ยเนี่ย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23888 โดย ntps
คุณ maytika ค่ะ

ข้อมูลมีให้รู้ และนำมาใช้อย่างมีสติค่ะ หลังการขึ้นศาล ซึ่งคุณพลาด

โดยไปเชื่อใจทนายฝ่ายโจทก์มากเกินไปแล้ว นอกจากนอนรอคำพิพากษา

และคำบังคับคดี จากกรมบังคับคดี คุณสามารถวางแนวทางการชำระหนี้

ตามความสามารถของคุณนะค่ะ

หากคุณคิดว่า การอายัดเงินเดือนเหมาะกับคุณ เพราะคุณรับได้ เพราะ

คุณมีหนี้มาก เพราะคุณไม่มีทางหาเงินมาปิดทัน ไม่ว่าจะผ่อนหรือจ่าย

ปิดจบงวดเดียวก็ตาม คุณก็รอทางกรมบังคับคดีส่งหนังสือแจ้งไปทาง

บริษัทฯ ของคุณค่ะ การขอลดหย่อนเงินอายัดทำได้ แต่อยู่ที่ดุลยพินิจ

ของอธิบดีกรมฯ ค่ะ แต่พึงระลึกว่า ถ้ามีเจ้าหนี้มากราย และดำเนินการ

ฟ้องคุณต่อ อาจขออายัดส่วนที่เหลือได้ค่ะ แต่ถ้าไม่ขอลดหย่อน เจ้าหนี้

อื่นต้องเข้าคิวรอค่ะ ถือว่าเป็นการจัดระเบียบค่ะ

เรื่อง เงินอนาคต เรามักบอกว่า อย่าไปคาดหวังมากนัก เพราะสิ่งที่เกิน

คาดหมายมักเกิดขึ้นได้เสมอค่ะ สิ่งที่คาดว่าได้ อาจไม่ได้ คุณอาจสะดุด

ไม่มีจ่ายอีก ดังนั้น ถ้าไม่มี คือ ไม่มี อย่าไปทำสัญญาจ่ายอะไรที่ผูกมัด

ตัวเองแล้วทำไม่ได้ค่ะ สู้ไม่ทำตั้งแต่ต้นดีกว่าค่ะ

กรุณาไปอ่านสาระเรื่อง Hair -cut ในห้องนี้นะค่ะ Hair-cut ทำได้ตลอด

การเป็นหนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23924 โดย maytika
ขอบคุณนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.465 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena