หนี้บัตรเครดิตโอนให้คนอื่นได้ไหมครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23963 โดย Ugly_Duckling
เพ่อเข้ามาอ่านเว็บไซต์นี้วันแรก
และสนใจขั้นตอนการล้างหนี้ ตามที่เว็บเผยแพร่
แต่หนี้ทั้งหมดเป็นของแม่ของผม ผมอยากจะให้แม่ใช้วิธี Hair Cut ตามที่เว็บไซต์นี้ได้นำเสนอ
ซึ่งเท่าที่ได้อ่านมา วิธีนี้ลูกหนี้คงจะต้องได้รับแรงกดดัน จากการตามทวงหนี้อย่างมาก
ด้วยความที่แม่ผมเป็นมะเร็ง ผมจึงไม่อยากให้ท่านแบกรับความเครียดที่อาจจะเกิดขึ้นจากการตามทวงหนี้ของเจ้าหนี้ อีกทั้งแม่ของผมก็เพิ่งตกงาน ผมจึงมีความคิดว่า
หนี้ทั้งหมดของแม่ผม จะโอนมาให้ผมได้หรือไม่
ผมจะได้ทำตามขั้นตอนดังกล่าว โดยหนี้ทั้งหมดมีดังต่อไปนี้
- หนี้บ้าน ยอดเกือบ 700k ดอกเบี้ย 7% กว่า ผ่อนขั้นต่ำ 7k
- หนี้ รถกระบะ 1 คัน เหลืออีกประมาณ 300k, รถเก๋ง ผ่อนหมดแล้ว แต่เพิ่งนำไปกู้ใหม่อีกประมาณ 100k
- หนี้บัตรเครดิต และ บัตรเงินสด ผมยังไม่ทราบยอด และจำนวนบัตร
แต่ที่ทราบคือตอนนี้ ท่านกำลังเอาใบโน้นโปะในนี้ เพื่อให้ยังมีเครดิตและยังกดเงินออกมาได้อยู่
ด้วยเหตุนี้ผมจึงอยากตัดวงจรของท่าน และผมจะรับภาระและทำการหยุดชำระหนี้เองเพื่อที่จะทำ Hair Cut ต่อไป

รายรับตอนนี้คือ
เงินเดือนผม 16000
รายจ่าย
ค่ากินอยู่ ผมกับน้อง เดือนละไม่เกิน 4000
ค่าเช่าหอ 4000

ขณะนี้ผมยังไม่ได้ปรึกษากับทำเรื่องนี้ แต่อยากรู้ว่าถ้าจะเปลี่ยนลูกหนี้จะทำได้หรือไม่
จะมีผลกับ การทำธุรกรรมของผมในอนาคตหรือไม่
ผมจะได้นำไปปรึกษาและตัดสินใจเลือกวิธีที่ดีที่สุดต่อไป
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23967 โดย Ploylyly
ขอแสดงความนับถือในความกตัญญูของคุณ และเป็นกำลังใจให้ครับ

หนี้เป็นหนี้ส่วนบุคคล คงจะโอนไม่ได้ง่ายๆ

ถ้าไม่ไหวก็หยุดตั้งหลัก อธิบายให้แม่ฟังวิธีการปลดหนี้ แล้วทำให้ท่านเห็นซักใบว่ามันทำได้จริง

ก่อนอื่นต้องรวบรวมแยกประเภทหนีต่างๆออกจากกัน เช่นหนี้บัตรเครดิต หนี้สินเชื่อส่วนบุคคล หนี้ผ่อนสินค้า
หนี้รถ หนี้บ้าน เป็นต้น

และจัดทำรายการรายรับ รายจ่าย

จัดทำรายการเงินออมเพื่อที่จะได้ทำนายอนาคตว่าเราจะหมดหนี้ได้เมื่อไหร่ใช่ระยะเวลาเท่าไหร่
โดยให้คิดง่ายๆ เก็บเงินให้ได้ 60% ของยอดหนี้ได้เมื่อไหร่เราก็หมดหนี้เมื่อนั้น

และก็อ่านกระทู้ต่างๆ กระทู้ปักหมุด กระทู้ประสบการณ์เพื่อนๆสมาชิก วิธีการตอบโต้ นำมาปรับและประยุกต์ใช้ให้เข้ากับตัวเรามากที่สุด

และก็ขอโทรศัพท์หรือซิมการ์ด เพื่อที่เราจะได้รับแทนแม่ ในการโตตอบเจรจากับเจ้าหนี้

โชคดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23969 โดย Ugly_Duckling
โอนไม่ได้ แต่รับโทรศัพท์แทนได้ใช่ไม๊ครับ :P

ขอบคุณครับผม

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23970 โดย Ploylyly
รับแทนได้ครับ ก้บอกไปว่าแม่ไม่สบายไม่สามารถรับโทรศัพท์ได้ มีอะไรคุยกับลูกได้เลย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23981 โดย Nok2865
ขอชื่นชมความกตัญญูและกตเวทิตาของคุณ
ก่อนหน้านี้มีอดีตกรรมการท่านหนึ่งของเรา ทำแบบเดียวกันกับคุณ คือ น้อง canavaro
น้องไม่ได้เป็นหนี้ แต่มีคุณแม่เป็นหนี้บัตรเกือบสองล้าน
น้องกำลังเรียนปีสุดท้ายในขณะนั้น มาเจอชมรมฯ เลยหว่านล้อมให้แม่หยุดจ่าย แรกๆแม่ก็หวาดหวั่น กลัวและอับอาย แต่ในเมื่อไม่มีทางออก แม่ก็เลยต้องยอมใช้แนวทางของชมรมฯ แบบกลัวๆกล้าๆ
น้อง canavaro รับสายแทนแม่ตลอดเลยค่ะ เจ้าหนี้ทั้งจิกด่า ทุกรูปแบบ แต่น้องก็สู้ไม่ถอย (ทั้งๆที่ยังเรียน ไม่ได้อยู่ในวัยทำงาน ผ่านประสบการณ์ชีวิตแบบพวกเราเลย)
ปรึกษาหารือกับกอบัว และพี่ๆคนอื่นๆในสมัยบอร์ดเก่า ตลอดเวลา ขอกำลังใจกัน เสียใจ แค้นใจ สารพัด
วันนี้...คุณแม่ของน้องหมดหนี้แล้ว (โดยขึ้นศาลไปคดีหนึ่ง) โดยใช้แนวทางของชมรมฯ นี่แหละค่ะ
และตัวของน้องเอง ทุกวันนี้เรียนต่อเป็นทันตแพทย์ ปีสาม
บัวคิดว่า เป็นผลจากความกตัญญูของลูก คงมีผลที่ทำให้น้องเขาไปได้สวยกับเส้นทางชีวิต และเขาก็รู้จักใช้ชีวิตประหยัดอดออม ตลอดมา...(รับปริญญาใบแรกยังไม่เข้ารับ เพราะกลัวเปลืองสตางค์) น่าชื่นชมมาก

กรณีของคุณ คุณไปอ่านกระทู้นี้ก่อน จะได้มีความรู้ ความเข้าใจในการรับมือเจ้าหนี้แทนแม่ (ซึ่งคุณจะต้องรู้เท่าทันมุขต่างๆ และกฎหมายบางตัว จะได้หาทางออกได้ถูกทาง)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=52 หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​
แม่ของคุณตกงาน แต่ก็มีทรัพย์สินหลายอย่างที่เป็นชื่อทั้งเจ้าของ(บ้าน) และรถ(ผู้ครอบครอง)
ไปหาอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้เยอะๆนะคะ จะได้มีทางออก
แล้วถ้าคุณแม่คุณป่วยด้วยโรคมะเร็ง บัวเปล่าแช่งนะคะ แต่อ่านเอาไว้เผื่อมีประโยชน์
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=52 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี
ไปอ่านตรง เรื่องเล่า "นิทานทวงหนี้" ตอน ความหน้ามืด...ทวงหนี้แบบไม่ลืมหูลืมตา (ทวงหนี้คนตาย)

อ่านมากๆ กตัญญูอย่างเดียว ถ้าไม่มีปัญญา อาจจะทำให้คุณต้องจมลงก้นเหวหนี้ของแม่ได้
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.431 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena