ขอปรึกษาเรื่องหนี้เน่าหน่อยครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24166 โดย artzard
พอดีผมได้ไปขอรายละเอียดเครดิตบูโรมาเมื่อวันก่อนจึงทำให้รู้ว่าตัวผมเองนั้น

มีหนี้ค้างชำระ ของอยุธยาแคปปิตอล 37,976 บาท มาตั้งแต่ 31/1/2554 รวมตอนนี้ก็ 20 งวด
สถานะ 40(อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อเพื่อปิดบัญชี)

ซึ่งหนี้ก้อนนี้เป็นหนี้ที่ผมไม่อยากจ่ายเลย เพราะเป็นหนี้ที่เกิดจากการเอาชื่อตัวเองไปให้แฟนเก่าใช้ซื้อรถ

หลังจากที่ได้ลองอ่านข้อมูลในบอร์ดนี้ ผมก็ได้ทางเลือกมา 2 ทาง

1. ทำ Hair Cut
เนื่องจากหนี้มันนานเกินจนไม่มีใครโทรมาทวงแล้ว ผมจึงอยากถามว่า ผมควรจะโทรไปขอลดหนี้กับบริษัทเลยไหม

2. ปล่อยเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ
จะมีวันใดวันหนึ่งที่บริษัทมันปรับเป็นหนี้สูญไหมครับ(ถามแบบโง่ๆ)

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24171 โดย Ly89

artzard เขียน: ซึ่งหนี้ก้อนนี้เป็นหนี้ที่ผมไม่อยากจ่ายเลย เพราะเป็นหนี้ที่เกิดจากการเอาชื่อตัวเองไปให้แฟนเก่าใช้ซื้อรถ

ก็มันเป็นชื่อของคุณโดยชอบธรรมนี่ครับ...ถึงแม้ใจจะไม่อยากจ่าย แต่ก็หลีกเลี่ยงไม่ได้

1. ทำ Hair Cut
เนื่องจากหนี้มันนานเกินจนไม่มีใครโทรมาทวงแล้ว ผมจึงอยากถามว่า ผมควรจะโทรไปขอลดหนี้กับบริษัทเลยไหม

ถ้าเงินพร้อม เจ้าหนี้รับได้ คุณเองก็พอใจ ก็ลองเจรจาได้ครับ

2. ปล่อยเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ก็แล้วแต่การตัดสินใจของคุณเองครับ...ปล่อยไว้นาน ก็เป็นหนี้นาน อาจต้องถึงขั้นฟ้องร้องดำเนินคดี
ถึงตอนนั้นค่อยเจรจาก็ยังทำได้ แฮร์คัทป็นทางออกที่ดีที่สุดอยู่แล้วครับ

จะมีวันใดวันหนึ่งที่บริษัทมันปรับเป็นหนี้สูญไหมครับ(ถามแบบโง่ๆ)

ตอบแบบโง่ๆ.....เป็นหนี้ ต้องใช้คืนครับ แม้จะไม่ได้ตั้งใจก็ตาม....เจ้าหนี้เขาคงไม่ปล่อยหรอกครับ ถึงเขาจะตัดเป็นหนี้สูญ เขาก็คงขายหนี้ให้คนอื่นไป เจ้าหนี้รายใหม่ ก็ตามรังควาญคุณอยู่ดีครับ
แฮร์คัท ทำได้ตลอดอายุหนี้ครับ......

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24173 โดย artzard

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.354 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena