ปรึกษาเรื่องหนี้คะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24181 โดย wanida1
เมือประมาณ 8 ปีที่แล้ว หนูเคยผ่อนสินค้าผ่านบัตรเฟิร์สช้อยคะ และชำระหนี้ตรงมาตลอดเวลา และเดือนสุดท้ายที่ต้องชำระหนี้ เข้าให้ชำระวันที่ 2 แต่หนูไปจ่ายที่เซเว่นวันที่ 3 มีจดหมายมาบ้านบอกว่าหนูจ่ายช้า ต้องไปชำระค่าติดตามท้วงหนี้อีก 200 แต่ด้วยความคิดของหนูอ้าวอะไรวะจ่ายหนี้ก็ครบหมดแล้ว จ่ายช้าไปเพียง 1 วัน ต้องไปจ่ายค่าติดตามท้วงหนี้ด้วยเหรอ หนูก็เลยไม่ยอมไปจ่าย เวลาผ่านไปรายปี ก็มีหนังสือทางกฎหมายมาที่บ้านว่าหนูเป็นหนี้จาก 200 ร่วมดอกประมาร 1800 ให้หนูไปจ่ายด้วย หนูก็รู้สึกว่าเฟิร์สช้อยโหดไปรึป่าว เมื่อปี 2554 หนูไปออกรถยนต์กับทางเกียรตินาคิน เข้าแจ้งว่าหนูติดเครดิตยูโร แต่เข้าก็ให้หนูผ่านนะคะ เค้าเห็นเป็นยอดเงินที่น้อย ส่วนบัตรอื่นที่หนูมี อีออน หนูเป็นลูกค้ามา 10 ปี ไม่เคยค้างชำระ ไม่เคยจ่ายช้า แต่ปรากฎว่า ปี 2554 เค้าตัดหนูออกจากการเป็นลูกค้า เนื่องจากหนูติดเครดิตบูโร ส่วนบัตรอีซี่บายหนูก็เป็นลูกค้าที่ดีมาตลอดเข้าไม่ตัดคะ หนูจะทำไงดีคะ ถึงจะนำรายชื่อออกจะเครดิพบูโรได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24185 โดย คุณากร

wanida1 เขียน: เมือประมาณ 8 ปีที่แล้ว หนูเคยผ่อนสินค้าผ่านบัตรเฟิร์สช้อยคะ และชำระหนี้ตรงมาตลอดเวลา และเดือนสุดท้ายที่ต้องชำระหนี้ เข้าให้ชำระวันที่ 2 แต่หนูไปจ่ายที่เซเว่นวันที่ 3 มีจดหมายมาบ้านบอกว่าหนูจ่ายช้า ต้องไปชำระค่าติดตามท้วงหนี้อีก 200 แต่ด้วยความคิดของหนูอ้าวอะไรวะจ่ายหนี้ก็ครบหมดแล้ว จ่ายช้าไปเพียง 1 วัน ต้องไปจ่ายค่าติดตามท้วงหนี้ด้วยเหรอ หนูก็เลยไม่ยอมไปจ่าย เวลาผ่านไปรายปี ก็มีหนังสือทางกฎหมายมาที่บ้านว่าหนูเป็นหนี้จาก 200 ร่วมดอกประมาร 1800 ให้หนูไปจ่ายด้วย หนูก็รู้สึกว่าเฟิร์สช้อยโหดไปรึป่าว เมื่อปี 2554 หนูไปออกรถยนต์กับทางเกียรตินาคิน เข้าแจ้งว่าหนูติดเครดิตยูโร แต่เข้าก็ให้หนูผ่านนะคะ เค้าเห็นเป็นยอดเงินที่น้อย ส่วนบัตรอื่นที่หนูมี อีออน หนูเป็นลูกค้ามา 10 ปี ไม่เคยค้างชำระ ไม่เคยจ่ายช้า แต่ปรากฎว่า ปี 2554 เค้าตัดหนูออกจากการเป็นลูกค้า เนื่องจากหนูติดเครดิตบูโร ส่วนบัตรอีซี่บายหนูก็เป็นลูกค้าที่ดีมาตลอดเข้าไม่ตัดคะ หนูจะทำไงดีคะ ถึงจะนำรายชื่อออกจะเครดิพบูโรได้

หากมีรายชื่อติดอยู่ในเครดิตยูโร
โดยเฉพาะ ยูโร 2012

และถ้าต้องการจะแก้ไขเปลี่ยนแปลงข้อมูลในเครดิตยูโร จะต้องติดต่อไปที่ยูฟ่า (UEFA)

อย่าติดต่อไปที่ฟีฟ่า (FIFA) นะครับ เพราะอันนั้นเขาเป็นเครดิตเวิลด์คัพ(World cup) ไม่ใช่เครดิตยูโร(Euro)

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24191 โดย wanida1
เครดิตบูโรคะ ขอโทษนะคะพิมพ์ผิด

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24194 โดย Ploylyly
อยากให้จบ ก็ต้องชำระเข้าไปหล่ะครับ
มันไม่เป็นธรรมอย่างนี้หล่ะครับแต่มันก็อยู่ในสัญญาที่เราทำไว้ตั้งแต่ตอนต้น

จะได้เป็นบทเรียนเอาไว้
พอจ่ายเข้าไปแล้ว ถ้ารีบร้อนก็ให้นำใบเสร็จไปแจ้งกับเครดิตบูโรที่ สำนักงานย่อยสถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง เดี๋ยวเค้าตรวจสอบแล้วเคลียร์ให้เองครับ

โชคดีครับ :laughing:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24199 โดย ntps
ไปตรวจสุขภาพการเงินที่ บริษัท ข้อมูลเครดิตบูโร ก่อนนะค่ะ ว่าสถานะภาพ

ของแต่บัตรของคุณ เป็นไงบ้างค่ะ แล้วค่อยมาคุยค่ะ

ถ้าอยากสร้างหนี้ใหม่ ก็จ่ายปิดหนี้เก่าก่อนค่ะ อยากหลุด ก็ต้องมีวินัยตัวเอง

ส่วนเรื่อง บัตรเฟิร์สช้อย เขา ไม่ผิดหรอก เพราะเป็นเรื่องปกติ ที่ผู้ถือบัตร

ไม่เคยอ่านสัญญาค่ะ ผิดนัดชำระ เขามีสิทธิจะเก็บค่าทวงค่ะ ค่ายกโทรศัพท์

มาทวงถาม หรือ ค่าไม่ยกโทรศัพท์มาทวงก็ต้องจ่ายค่ะ และการไม่จ่ายทำให้

เกิดดอกเบี้ย มันคุ้มไหมค่ะ ถ้าวันนั้น คุณมีสติ โทรไปทวงบุญคุณมันบอกว่า

คุณเป็นลูกค้าแสนดี จ่ายตรงมาตลอด แค่จ่ายช้าไป 2-3 วัน มาเก็บเงิน เกินไปไหม

ถ้าเขาฟังคุณแล้ว อาจอยากดึงคุณอยู่เป็นลูกค้าต่อ เขาก็ยกเว้นให้ได้อยู่แล้วค่ะ

การหนี นิ่งเฉยคือ การยอมรับสภาพค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Ploylyly

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.513 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena