ขอปรึกษาเรื่องโดนยึดบ้านครับ ขอบคุณครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24187 โดย holyzhit
คือผมได้ซื้อบ้านราคา 5.2ล้านบาท กู้แบงค์ 5ล้าน แล้วตอนนั้นธรุงกิจผมเจ๋งครับเลยไม่ได้ผ่อนเลยก็โดนฟ้องครับ
วันฟ้อง 19 พ.ค. 54 ตอนนี้ เงินต้นรวมดอกเบี้ย 5.9ล้าน ค่าธรรมเนีมค่าทนาย 120,000
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา มีหมายส่งมาว่า กรมบังคับคดีประเมินบ้านได้ 3.6 ล้าน
ผมกับแฟนก็เลยเครียดครับ เพราะยอดหนี้ 5.9ล้าน และอ่านในหมายว่าถ้าจะแย้งราคาต้องทำภายใน 15 วัน
แฟนผมเลยโทรไปหาเจ้าหน้ที่บังคับคดี ตามเบอร์ในหมาย เค้าได้บอกว่า ให้เราไปประนอมหนี้ ยังทำได้อยู่
เค้าประเมินบ้านราคาต่ำเพราะอยากให้ประนอมหนี้ เค้าบอกอย่างนี้นะครับ
แฟนผมก็เลยโทรไปคนที่รับมอบอำนาจยึดทรัพย์ตามเบอร์ในหมายยึด เพื่อถามว่าเราควรทำอย่างไรและทำอะไรได้บ้าง
คือผมกับแฟนคิดว่าตอนนี้เราพอมีกำลังผ่อนเดือนละ 2-3 หมื่นได้ ดีกว่าถูกขายแล้วต้องมาใช้หนี้ที่เหลือและไม่ได้บ้านด้วย
เมื่อโทรไปทางผู้ที่รับมอบอำนาจเค้าก็บอกว่า ถ้าเราอยากเก็บบ้านไว้ ให้เราไปจ่ายเงินเข้าไปที่แบงค์เดือนละ 30000 ติดต่อกัน 6เดือน เพื่อที่เค้าจะดูว่าเรามีกำลังผ่อนจริงหรือไม่
และก็ดูด้วยว่าเราจะจ่ายจริง อยากชำระหนี้จริง แล้วเค้าจะไปทำเรื่องชะลอการขายทอดตลาดให้
แล้วหลังจากที่จ่ายครบ ค่อยมาตกลงกันเรื่องหนี้อีกครั้งนึง

ผมจึงอยากถามว่าผมควรทำตามที่เค้าแนะนำมามั้ยครับ คือกังวลว่าที่จะจ่าย 6เดือนนี้จะสูญปล่าวรึปล่าว
คือบ้านหลังนี้ยังไม่ได้เข้าไปอยู่เลยนะครับ ซื้อไว้แล้วก็หมดตัวพอดี ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24188 โดย คุณากร

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24190 โดย bufy
ที่นี่จะให้คำปรึกษาเฉพาะหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลครับ...

คำถามของคุณคงไม่มีใครตอบโดยตรงได้ครับ

แล้วตอนนั้นธรุงกิจผมเจ๋ง ครับเลยไม่ได้ผ่อน

ในเมื่อทุรกิจของคุณมันเจ๋งจริงๆ ทำไมถึงไม่ผ่อนต่อล่ะครับ

ถ้าอยากได้บ้านคืน ตอนประมูลคุณก็หาสวิงไปตักเอาสิครับ พอเข้าใจไหม

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24205 โดย holyzhit
ต้องขอโทษด้วยครับ ที่เข้าใจผิด และพิมพ์ผิด

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.373 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena