ไปศาลชิวๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24480 โดย funnakar
ไปศาลชิวๆ was created by funnakar
แบ่งปันๆๆ ให้กำลังใจคนไปศาลจร้า...ไปเถอะไม่ได้น่ากัวไรมากมาย ฝนไปแล้วก็เลื่อนๆได้อีก 2 เดือน เย้ๆหลังจากนี้ก็เก็บเิงินปิด แต่มีเรื่องสงสัยหน่อยจ๊ะ ระหว่างที่เราเลื่อนศาลได้แล้ว อีเจ้าหน้าที่ก็ทวงข่มขูสารพัดแบบนี้ฝนต้องทำไงกับมันได้บ้างไหมค่ะ เพราะเราก็บอกแล้วเจอกันนัดหน้าหรือถ้ามีไรคุยลงตัวแล้วจะติดต่อกับไป

ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24490 โดย Nok2865
ตอบมันกลับไปว่า
"ในระหว่างที่อยู่ในกระบวนการพิจารณาคดี เมิงจะตายไหม ถ้าไม่โทรมาทวงกรู
ในระหว่างที่อยู่ในกระบวนการพิจารณาคดี พ่อเมิงจะตายไหม ถ้าไม่โทรมาทวงกรู
ในระหว่างที่อยู่ในกระบวนการพิจารณาคดี แม่เมิงจะตายไหม ถ้าไม่โทรมาทวงกรู
ฟรายยยย ให้ศาลทำหน้าที่ของท่านไป เมิงอย่ามาตั้งตัวเป็นศาลเตี้ย
ถ้าจะขู่กัน ไม่ต้องโทรมา
แต่ถ้ามีส่วนลดดี รีบให้ไว ไว เลย เดี๋ยวตังค์กรูหมดก่อน เข้าจั๊ย..."

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly, aim

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24576 โดย funnakar
ขอบคุณมากจ๊ะ :wake: หนูเหนื่อยกับคำพูดคำจามันแล้วขอส่วนลดมันก็บอกไม่ได้ๆๆๆ นิสัยเสียจิงพวกเลว เด่ววันอาทิตย์นี้หนูคงมีโอกาสได้เจอพวกพี่ๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจจร้า สู้โว้ย!!!!!!!! :สู้ๆ: :ลั่ลล้า: :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24582 โดย amfine
พรุ่งนี้ผมก็จะไปที่ศาลเหมือนกันครับ กลัวเหมือนกันว่าจะเกิดอะไรขึ้น และจะต้องทำอะไรบ้าง ดีที่ปรึกษากับพี่ที่ชมรมฯ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ นี้เป็นครั้งแรกในชีวิตของผมที่จะได้ไปศาล
ถ้าอย่างไร ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยครับ จะต้องทำตัวอย่างไร ยิ่งต้องไปคนเดื่ยวด้วยครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24583 โดย ntps
ในห้องนี้มีคำตอบค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

การไปขึ้นศาล มีอยู่ 3 แนวทาง...ดังนี้

1. ไปศาลเพื่อไปต่อสู้คดี เพื่อให้รู้ผล แพ้-ชนะ คดี กันไปข้างหนึ่ง ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ซึ่งแนวทางนี้ จะต้องเขียน คำให้การในการต่อสู้คดี โดยใช้แบบฟอร์มของศาลที่มี“ตราครุฑ” ๑๑(ก.) สำหรับคดีแพ่ง หรือแบบฟอร์ม ผบ.๓ สำหรับคดีผู้บริโภค โดยเขียนคำให้การต่อสู้เป็นภาษากฏหมาย ซึ่งถ้าเขียนเองไม่เป็น ก็ต้องจ้างทนายช่วยเขียนให้

ขอย้ำว่า...การต่อสู้คดีบนชั้นศาล จะต้องยื่นคำให้การด้วยทุกครั้ง ไม่สามารถสู้คดีด้วยปากเปล่าได้

หากจำเลยไม่เขียนคำให้การไปยื่นต่อศาล...ศาลจะถือว่าจำเลยมีเจตนา“ไม่ต้องการสู้คดี” ต่อให้จำเลยมีหลักฐานอันแน่นหนาว่า โจทก์โกง , โจทก์ผิดกฏหมาย , โจทก์ฉ้อฉล , คดีขาดอายุความไปแล้ว...ฯลฯ ศาลท่านก็จะไม่พิจารณาตามหลักฐานดังกล่าวเลย เพราะถือว่า จำเลยไม่ยอมปฎิบัติให้ถูกต้องตามขั้นตอนของศาล

2. ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ประนีประนอมยอมความกับทนายโจทก์ เช่น ถูกหมายฟ้องให้ชดใช้หนี้เป็นจำนวนเงิน xx,xxx บาท แต่ฝ่ายจำเลยยังไม่มีเงินก้อนที่จะสามารถชำระหนี้ให้ได้ในตอนนี้ จึงขอไกล่เกลี่ยกับทนายโจทก์ว่า อยากจะขอผ่อนต่อนับจากนี้เป็นต้นไป ซึ่งเงื่อนไขที่จะสามารถตกลงกันได้บนชั้นศาลนี้ ทางฝ่ายโจทก์มักจะไม่ยอมให้ผ่อนต่อในระยะเวลายาวๆอีกต่อไป ส่วนมากก็จะบังคับให้ผ่อนให้หมดภายในระยะเวลา 1 ถึง 2 ปี (แต่บางรายอาจขอได้นานสูงสุดถึง 3 ปี) โดยในช่วงที่ผ่อนอยู่นี้ โจทก์อาจขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อนนี้ด้วย ซึ่งก็ต้องมาพูดคุยตกลงกันอีกว่า จะยอมให้คิดดอกเบี้ยในระหว่างผ่อนที่เท่าไหร่? ก็จะมีตั้งแต่ 15% , 13% , 10%...หรือบางรายอาจขอได้ 0%(ไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน ก็มี) ทั้งนี้ก็แล้วแต่ฝีปากและเทคนิคในการเจรจาต่อรองของแต่ละราย

แต่...ตัวเลขยอดหนี้ที่จะตกลงผ่อนกันใหม่นี้ จะเป็นตัวเลขตามที่โจทก์ยื่นฟ้องมาในหมายศาลแบบ"เต็มๆ" โดยแทบจะไม่มีส่วนลดอะไรให้กับลูกหนี้เลย (เรียกได้ว่า เขียนฟ้องมาเท่าไหร่ ก็เอาตัวเลขอันนั้นแหละ มาทำสัญญาผ่อนกันใหม่)

เมื่อได้ข้อตกลงอันเป็นที่พอใจของทั้งสองฝ่ายแล้ว ก็ทำการร่างสัญญาที่ตกลงกันเอาไว้ ลงในแบบฟอร์ม“สัญญาประนีประนอมยอมความ”(ตราครุฑ ๒๙) พร้อมกับเซ็นต์ลงนาม ชื่อโจทก์ , ชื่อจำเลย และชื่อของผู้พิพากษาอีก 2 ท่าน(ในฐานะเป็นพยาน)
วิธีการนี้ เหมาะสำหรับลูกหนี้ที่มีเจ้าหนี้“เพียงรายเดียว”เท่านั้น...หรือ เหลือเจ้าหนี้แค่รายนี้“เป็นรายสุดท้าย”
โดยที่ตัวของลูกหนี้ จะต้องมีความมั่นใจเป็นอย่างสูงว่า หากเซ็นต์ชื่อลงในสัญญาแล้ว จะต้องปฎิบัติให้ได้ตามข้อตกลงในสัญญา เพราะในสัญญาฉบับนี้ มีลายเซ็นต์ของผู้พิพากษาลงนามเป็นพยานถึง 2 ท่าน หากลูกหนี้ไม่สามารถจ่ายตามข้อตกลงได้ สัญญาทั้งหมดจะถือว่าเป็น“โมฆะ” และจะถูกย้อนให้กลับไปใช้ตัวเลขมูลหนี้ทั้งหมด ในอัตราสูงสุดของหมายฟ้องในครั้งแรกทันที

อีกทั้ง ทางฝ่ายโจทก์สามารถยื่นเรื่องผ่านไปที่“กรมบังคับคดี”ได้เลย โดยไม่ต้องฟ้องซ้ำอีกแล้ว และจำเลยก็ไม่สามารถอุทธรณ์ได้ด้วย เพราะถือว่าจำเลยได้ทำการ“ตระบัดสัตย์”ต่อศาลไปแล้ว
ดังนั้น...ถ้าหากลูกหนี้ทำการประเมินตัวเองแล้ว คาดว่าในภายภาคหน้าอาจจ่ายชำระตามข้อตกลงในสัญญาไม่ไหว ก็อย่าไปตกลงทำสัญญาดีกว่าครับ หันมาใช้วิธีการตามในแนวทางที่ 1 หรือแนวทางที่ 3 จะดีกว่า

3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล โดยขอให้ท่านช่วยตัดลดมูลหนี้บางอย่างลงมาให้บ้าง...เช่น ดอกเบี้ย , ค่าล่าช้า , ค่าทวงถาม , ค่าธรรมเนียมต่างๆ รวมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ด้วย ซึ่งจะได้ลดมากหรือลดน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับความเมตตาจากท่าน (ต้องไปวัดดวงเอาเอง) แต่สำหรับ หนี้เงินต้น นั้น ศาลท่านไม่สามารถช่วยปรับลดให้ได้ (ตามข้อกฏหมาย)...ฉะนั้นอย่าไปขอท่านในส่วนนี้เป็นอันขาด

สรุปก็คือ

ศาลแพ่งหรือศาลผู้บริโภค มีหน้าที่แค่พิจารณาหนี้ไปตาม คำร้อง/คำโต้แย้ง ของคู่ความเท่านั้น
โดยใช้ข้อกฏหมาย(มาตราต่างๆ)เป็นตัวพินิจพิเคราะห์
และเมื่อพิจารณาเสร็จแล้วก็จะออกเป็นคำสั่ง“พิพากษา”เพื่อบังคับให้ใช้หนี้ระหว่างกัน โดยเสียดอกเบี้ยไม่เกินกว่าที่กฏหมายกำหนด (อาจเป็นร้อยละ 7.5 , 10 , 12 , 15 ต่อปี...แล้วแต่ศาลเป็นผู้พิจารณา)
และเมื่อศาลพิพากษาเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็หมดสิ้นหน้าที่ของศาล เรื่องต่างๆต่อจากนี้ ก็จะไม่เกี่ยวข้องกับศาลอีกต่อไปแล้ว จะเป็นเรื่องราวที่เกี่ยวกับการชดใช้หนี้ระหว่างโจทก์และจำเลย โดยอาจมีกรมบังคับคดีมามีส่วนเกี่ยวข้อง ถ้าหากมีการร้องขอให้ทำการอายัดใดๆของจำเลย...ตามที่โจทก์ไปยื่นคำร้องไว้ที่กรมบังคับคดี

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24586 โดย funnakar
สู้ๆค่ะคุณ amfine ไปคุยกะทนายฝั่งนู้นก่อนถ้าคุยมะโดนใจก็เลื่อนนนนนนนนนนนนนน ได้ฝนก็ทำค่ะ แต่ของฝนทนายดีแต่อีเจ้าหน้าที่ๆทวงๆๆเงินที่คอยกำกับทนายกวนตรีนนนนนมากกก พอมันรู้ว่าเราเลื่อนมันโทรทวงโทรจิกโทรขู่สารพัด นึกแล้วของขึ้นจิงๆ แต่ได้แนวทางจาก พี่กอบัวแล้วละค่ะ ลองย้อนกับไปอ่านดูนะค่ะโดนใจดี55555++ ศาลนัดวันเสาร์นี่ดีจังเลยนะค่ะ มะ้ต้องลางานเหมือนฝน ของฝนนี่ยากตอนลางานนี่ไปศาลยังไม่ยากเท่า สู้ไปด้วยกันค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24588 โดย aim
ไปเถอะครับอย่าไปกลัวเตรียมตัวพกพาความรู้จากที่นี่เอาไว้เป็นเกราะป้องกันให้รู้เลห์เหลี่ยมต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นได้ พรุ่งนี้ผมก็ต้องไปศาลเหมือนกันครับ

สมัยก่อน เคยเตรียมตัวโดยการไปเดินเล่นที่ศาลในวันที่เราว่าง เดินดูป้ายบอกคดีดำ บัลลังค์เท่าไหร่ ไปนั่งฟังเขาพิจารณาคดี ผบ . พอเรารู้ถึงขั้นตอนต่างๆแล้วก็อุ่นใจครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24590 โดย aim
ผมจะแนะนำเรื่องเล่าของสมาชิกท่านนึงที่เมื่อวานผมได้เข้าไปอ่านมาแล้วชอบ
ได้บรรยายบรรยากาศในการไปศาล ซึ่งดูแล้วมีทุกขั้นตอนเลยนะ ตั้งแต่ไปไกล่เกลี่ย เพื่อดูข้อเสนอจะได้ตัดสินใจถูก H/C ดีมั้ย ถ้าไม่ได้ทำยังไง จะกลับไปติดต่อกันใหม่ดูอีกครั้ง ถ้าไม่ได้จริงๆ นำหมายศาลมาดูว่าสู้คดีดีกว่าไหม คุ้มหรือไม่อย่างๆไรครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านอื่น เนื่องจากเรื่องราวนี้ก็ยังอยู่ในระยะที่ไม่นานเท่าไหร่
ไปศาลนัดแรกกับยูโอบี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=post&do=reply&catid=5&id=24480&Itemid=52

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24628 โดย amfine
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำและให้กำลังใจจากพี่ๆและเพื่อนทุกคนนะครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย
ผมตั้งใจว่าจะไปคุยกับทนายของ Bank ก่อน เพื่อขอเขาเลื่อนวันนัดหมายอีกครั้งหนึ่ง เพราะว่าตอนนี้ยังตกงานอยู่เลยครับ รวมทั้งก็ไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เขายึด ตั้งใจอยากชำระหนี้ให้เจ้าหนี้อยู่เหมือนกัน แต่ทำอย่างไรได้ เงินจะกินข้าวแทบจะไม่มีอยู่แล้วครับ แต่ชีวิตก็ต้องสู้ต่อไป...
ถ้ามีอะไรคืบหน้า ผมจะมาเล่าให้ฟังนะครับผม

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24631 โดย Nok2865

amfine เขียน: ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำและให้กำลังใจจากพี่ๆและเพื่อนทุกคนนะครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย
ผมตั้งใจว่าจะไปคุยกับทนายของ Bank ก่อน เพื่อขอเขาเลื่อนวันนัดหมายอีกครั้งหนึ่ง เพราะว่าตอนนี้ยังตกงานอยู่เลยครับ รวมทั้งก็ไม่มีทรัพย์สินอะไรให้เขายึด ตั้งใจอยากชำระหนี้ให้เจ้าหนี้อยู่เหมือนกัน แต่ทำอย่างไรได้ เงินจะกินข้าวแทบจะไม่มีอยู่แล้วครับ แต่ชีวิตก็ต้องสู้ต่อไป...
ถ้ามีอะไรคืบหน้า ผมจะมาเล่าให้ฟังนะครับผม

คุณ amfine ไปอ่านกระทู้นี้ก่อนดีไหม ถ้ามีอะไรโทรถามกรรมการในวันพรุ่งนี้อีกที เพราะตอนนี้ดึกมากแล้ว กอบัวง่วง ต้องไปวัดตั้งแต่เช้ามืดค่ะ
ไปอ่านลิงค์นี้ก่อนนะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=52 หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24634 โดย aim

aim เขียน: ผมจะแนะนำเรื่องเล่าของสมาชิกท่านนึงที่เมื่อวานผมได้เข้าไปอ่านมาแล้วชอบ
ได้บรรยายบรรยากาศในการไปศาล ซึ่งดูแล้วมีทุกขั้นตอนเลยนะ ตั้งแต่ไปไกล่เกลี่ย เพื่อดูข้อเสนอจะได้ตัดสินใจถูก H/C ดีมั้ย ถ้าไม่ได้ทำยังไง จะกลับไปติดต่อกันใหม่ดูอีกครั้ง ถ้าไม่ได้จริงๆ นำหมายศาลมาดูว่าสู้คดีดีกว่าไหม คุ้มหรือไม่อย่างๆไรครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านอื่น เนื่องจากเรื่องราวนี้ก็ยังอยู่ในระยะที่ไม่นานเท่าไหร่
ไปศาลนัดแรกกับยูโอบี

ขอแก้ไข link นะครับเนื่องจาก link อันเดิมที่ผมนำมาวางไว้นั้นมันไม่ใช่

Link ที่ถูกต้องคืออันนี้ "ไปศาลนัดแรกกับยูโอบี"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=6918&Itemid=52

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.621 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena