สวัสดีคะสมาชิกใหม่คะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24561 โดย narin
(o_O) (o_O) (o_O) ก่อนอื่นหนูขอบอกก่อนนะคะ หนูไม่เคยมีความรู้เรื่องบัตรเครดิตและไม่อยากทำบัตรเครดิตด้วยคะ เพราะเห็นข่าวมีคนเคยฆ่าตัวตายเพิ่งหนี้บัตรเครดิต

:upset: ด้วยเหตุผลนี้ทำให้หนูไม่สนใจเรื่องเครดิต ติดแบล็กลิส หรือเครดิตบูโรเยยคะ

:cry2: :cry2: :cry2: ตอนนี้หนูอยากศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างแท้จริงคะ
หนูหาอ่านไปเรื่อยๆจนเจอเวปนี้และสมัครเป็นสมาชิกเพื่อขอคำแนะนำด้วยคะ

เรื่องมีอยู่ว่า ....

แฟนที่หนูคบด้วยอยู่นี้นะคะ เค้าก็เป็นคนดีคะ แต่เค้าประวัติเครดิตเสีย ติดแบล๊กลิสจากภรรยาเก่า
แฟนหนูทำบัตรผ่อนของมากมายไว้กับภรรยาเก่าแยะคะ จนจ่ายไม่ไหว โดยที่แฟนหนูเป็นคนประวัติเสียคนเดียว แต่ภรรยาเก่าประวัติเครดิตไม่ได้เสียคะ

ตอนนี้หนูรู้สึกว่า ผู้ชายคนนี้เป็นคนดี และเป็นคนที่ใช่สำหรับหนู
แต่ไม่ทราบนะคะว่าใครไปล้างสมองพี่เค้า
เพราะพี่เค้าดันเข้าใจผิด จน ณ ปัจจุบันนี้คะว่า ถ้าติดแบล็กลิสแล้ว ไม่สามารถล้างแบล็กลิสได้คะ

:shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy:

คำถามนะคะ

1 ถ้าเราติดแบล็คลิสต์ เราสามารถล้างแบล็คลิสได้ไหมคะ??

2 ถ้าเราอยากจะเช็คว่าเราติดแบล็คลิสต์อะไรบ้าง?? เราควรจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ??

(o_O) (o_O) (o_O) พี่ๆรบกวน เขียนตอบให้หนูด้วยนะคะ เพราะหนูจะพริ้นเอาให้แฟนอ่านคะ

ขอบพระคุณมากๆๆคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24564 โดย narin
คำถามอีกข้อนะคะ หนูอ่านไปเจอคำว่า h/c มันคืออะไรคะ

อ่านแล้วงงคะ อ่านยังไงไม่เข้าใจคะ

พี่ๆ รบกวนช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายหน่อยได้ไหมคะ

ขอบพระคุณมากคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24573 โดย tonhom
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

ผมแนะนำอ่านและศึกษาตามลิ้งค์กระทู้นี้ก่อนครับซึ่งรวมรวมมาครบแล้ว

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24579 โดย Ly89
ผมอ่านแล้วยัง...งงๆ...น่ะครับ

1. ตกลงว่า คุณจะทำอะไรครับ อยากเป็นหนี้หรือไงครับ ถ้าเป็นข้อนี้ อย่าเลยครับ ใช้เงินที่หาได้เองดีกว่า

2. หรือว่าแฟนคุณยังไม่ได้ใช้หนี้เก่าที่ว่าติดแบล็คลิสอยู่ครับ ถ้างั้นก็อ่านลิงค์ที่คุณต้นหอมวางไว้ครับ....

H/C ย่อมาจากภาษาอังกฤษคำว่า HAIR CUT แปลเป็นไทยว่า ตัดผม ครับ เป็นหนี้ต้องตัดผมครับ 555+

( ล้อเล่น ..... ถ้าอยากรู้จริงๆก็อ่านลิงค์ครับ )

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24584 โดย narin

tonhom เขียน: debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

ผมแนะนำอ่านและศึกษาตามลิ้งค์กระทู้นี้ก่อนครับซึ่งรวมรวมมาครบแล้ว

ขอบพระคุณมากๆคะ หนูขอไปอ่านก่อนนะคะ ถ้าไม่เข้าใจอะไร หนูจะแวะมาถามใหม่คะขอบพระคุณมากๆคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24585 โดย narin

batk เขียน: ผมอ่านแล้วยัง...งงๆ...น่ะครับ

1. ตกลงว่า คุณจะทำอะไรครับ อยากเป็นหนี้หรือไงครับ ถ้าเป็นข้อนี้ อย่าเลยครับ ใช้เงินที่หาได้เองดีกว่า

2. หรือว่าแฟนคุณยังไม่ได้ใช้หนี้เก่าที่ว่าติดแบล็คลิสอยู่ครับ ถ้างั้นก็อ่านลิงค์ที่คุณต้นหอมวางไว้ครับ....

H/C ย่อมาจากภาษาอังกฤษคำว่า HAIR CUT แปลเป็นไทยว่า ตัดผม ครับ เป็นหนี้ต้องตัดผมครับ 555+

( ล้อเล่น ..... ถ้าอยากรู้จริงๆก็อ่านลิงค์ครับ )

หนุขอโทดที่เขียนให้งงนะคะ คือหนูแค่เท้าความคะว่าหนูเป็นคนกลัวการมีบัตรเครดิตคะ

แล้วหนูก็เล่าเสริมว่า แฟนที่หนูคบอยู่ พี่เค้าประวัติเครดิตเสียตั้งแต่อยู่กับเมียเก่า 10ปีคะ คือ

หนูกับพี่เค้าเรากำลังเริ่มต้นกันใหม่คะ

คือเราก็ใช้กันอย่างประหยัดไม่ได้ฟุ่มเฟือยคะ แล้วหนูดันนึกสงสัยขึ้นมาคะว่า

ไอการติดแบล็กลิสนี้ เราล้างได้ไหม เหมือนเราทำผิด เราก็แก้ไขตัวเอง ประมาณนี้คะ

แต่แฟนหนูความรู้น้อย และจดจำเพียงแค่ว่า ติดแบล็คลิสแล้วไม่สร้างล้างได้ ประวัติเสียตลอดชีวิตคะ

หนูก็คิดแบบเด็กๆคะ ถ้าทำผิด ยอมรับแก้ไขยังได้ แล้วเรื่องหนี้

ถ้าเราแก้ไขคงน่าจะได้ น่าจะล้างแบล็คลิสได้คะ

แต่ด้วยความที่หนูเป็นเด็กกว่า 10 ปี แฟน 35 ปี หนู 25 ปี

เวลาหนูจะอธิบายอะไรให้พี่เค้าเข้าใจ หนต้องมีที่มาที่ไปคะ เพราะว่า

บางครั้งคนที่แก่ไม่ค่อยยอมรับในสิ่งที่เด็กกว่าบอกหรอกคะ

ยังไงก็ขอบพระคุณพี่มากๆนะคะ ที่แวะมาตอบคะ ยังไงหนูไม่เข้าใจอะไรจะแวะมาถามอี่กคะ

ขอบพระคุณพี่ทั้งสองมากๆด้วยคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24587 โดย aim

narin เขียน: (o_O) (o_O) (o_O) ก่อนอื่นหนูขอบอกก่อนนะคะ หนูไม่เคยมีความรู้เรื่องบัตรเครดิตและไม่อยากทำบัตรเครดิตด้วยคะ เพราะเห็นข่าวมีคนเคยฆ่าตัวตายเพิ่งหนี้บัตรเครดิต
ดีแล้วล่ะครับบัตรเครดิตไม่ใช่สิ่งที่ไม่ดี แต่ต้องรู้จักการใช้อย่างเหมาะสมและต้องรู้ทันกลโกงของเจ้าหนี้

:upset: ด้วยเหตุผลนี้ทำให้หนูไม่สนใจเรื่องเครดิต ติดแบล็กลิส หรือเครดิตบูโรเยยคะ
คุณอาจจะเข้าใจผิดกับคำว่าติดแบล็คลิสท์ในบริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัดนะครับ

:cry2: :cry2: :cry2: ตอนนี้หนูอยากศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างแท้จริงคะ
หนูหาอ่านไปเรื่อยๆจนเจอเวปนี้และสมัครเป็นสมาชิกเพื่อขอคำแนะนำด้วยคะ
ถ้าอยากรู้ข้อมูลอย่างแท้จริงก็ตามมาครับ เริ่มจากประตูด่านแรกที่เรียกว่าประตูแห่งความจริงหรือประตูแห่งอิสระภาพที่ใครต่อใครก็แก้หนี้ด้วยตัวเองได้ทั้งสิ้น (ต้องมุ่งมั่นนะครับ)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

แฟนที่หนูคบด้วยอยู่นี้นะคะ เค้าก็เป็นคนดีคะ แต่เค้าประวัติเครดิตเสีย ติดแบล๊กลิสจากภรรยาเก่า
แฟนหนูทำบัตรผ่อนของมากมายไว้กับภรรยาเก่าแยะคะ จนจ่ายไม่ไหว โดยที่แฟนหนูเป็นคนประวัติเสียคนเดียว แต่ภรรยาเก่าประวัติเครดิตไม่ได้เสียคะ

ตอนนี้หนูรู้สึกว่า ผู้ชายคนนี้เป็นคนดี และเป็นคนที่ใช่สำหรับหนู
แต่ไม่ทราบนะคะว่าใครไปล้างสมองพี่เค้า
เพราะพี่เค้าดันเข้าใจผิด จน ณ ปัจจุบันนี้คะว่า ถ้าติดแบล็กลิสแล้ว ไม่สามารถล้างแบล็กลิสได้คะ
อาจจะเป็นความเชื่อหรือเป็นข้อมูลที่เขาได้รับมาอย่างผิดๆ หรือได้รับมาแบบไม่เพียงพอก็ได้ครับ
อยากฟังจากเครดิตบูโรเขาบ้างมั้ยล่ะครับ ก็อ่านที่นี่

ไขความกระจ่างจากทางเวบไซท์
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52
และ
www.ncb.co.th/CreditBureau_5.htm
ตรวจสอบข้อมูลเครดิตบูโร
www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=428523&Ntype=120
เวบไซท์เครดิตบูโร
www.ncb.co.th/Default.htm

:shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy:

คำถามนะคะ

1 ถ้าเราติดแบล็คลิสต์ เราสามารถล้างแบล็คลิสได้ไหมคะ??

ก็ต้องเอาเงินไปจ่ายหนี้ที่ติดอยู่จนหมดทีละรายแหละครับ ถ้าอยากรู้ว่าเมื่อหนี้คุณหมดจนเป็นศูนย์แล้วจะต้องรอนานเท่าไหร่ หรือมีวิธีการใดบ้างก็อ่านที่กระทู้ที่ผมวางไว้ให้ก่อน

2 ถ้าเราอยากจะเช็คว่าเราติดแบล็คลิสต์อะไรบ้าง?? เราควรจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ??
วาง link ไปให้แล้วนี่ครับ ค่อยๆอ่านค่อยๆทำความเข้าใจไป

(o_O) (o_O) (o_O) พี่ๆรบกวน เขียนตอบให้หนูด้วยนะคะ เพราะหนูจะพริ้นเอาให้แฟนอ่านคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24589 โดย narin

aim เขียน:

หนูขอขอบพระคุณพี่คนนี้มากๆเลยคะ พี่ช่วยตอบเป็นข้อๆที่หนูถาม

มันใช่ในสิ่งที่หนูอยากพริ้นแล้วเอาไปให้แฟนหนูอ่านคะ เพราะพี่เค้าจะได้เลิกเชื่อแบบเก่าๆๆคะ

ขอบพระคุณพี่มากๆนะคะ และขอบพระคุณพี่ๆๆทุกคนด้วยคะที่แวะเข้ามาตอบคะ

แต่หนูคงต้องใช้เวลาสัก 2-3วันในการอ่านลิ้งัทั้งหมดที่พี่ให้มาก่อนคะ

ถ้าหนูไม่เข้าใจอะไร หนูขอแวะมาถามพี่ๆเพิ่มเติมอีกนะคะ

ขอบพระคุณมากจริงๆคะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24608 โดย tiwawa
คำถามนะคะ

ขอตอบจากประสบการณ์ที่เคยเจอมานะครับ ข้อ1 ถ้าเราติดแบล็คลิสเราสามารถล้างได้โดยการหาเงินไปจ่ายหนี้ทั้งหมดที่มีข้อมูลอยู่ในเครดิตบูโรครับข้อมูลหนี้จะหายไปภายใน 3 ปีหลังชำระหนี้เสร็จครับแต่ถ้าไม่ไปจ่ายก้ออยู่นานมากกว่า3ปีแน่นอนครับ
ข้อ 2 ถ้าจะเช็คง่ายมากครับเชคได้หลายวิธีทาง เอทีเอ็มของธนาคารกรุงไทย ไปขอเช็คที่เคาน์เตอร์ของธนาคารอาคารสงเคราะห์ ธนาคารนครหลวงไทย(ธ.ธนชาติ)โดยนำสำเนาบัตรประชาชนไปด้วยใช้เวลา 7 - 10 วันข้อมูลจะส่งมาที่บ้านครับค่าบริการน่าจะร้อยกว่าบาท
จะว่าไปแล้วมันไม่ยุติธรรมเลยครับเวลาไปผ่อนรถ ผ่อนของเครื่องใช้ไฟฟ้าฯลฯ ถ้าเราส่งช้าไป2 เดือนเจ้าหนี้เราก้อส่งข้อมูลการชำระหนี้สถานะจะขึ้นว่า ชำระล่าช้า ทำให้เสียเครดิตได้เหมือนกันครับ...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24614 โดย Ploylyly

tiwawa เขียน: คำถามนะคะ

ตอบ ล้างได้ครับ จะล้างแบล็คลิสต์ ก็ต้องไปชำระเงิน ที่เราเป็นหนี้อยู่ทั้งหมดครับ (แต่ไปศึกษานิยามคำว่าhaircut ให้ถ่องแท้ก่อน)

ตอบ ไปที่สถานนีรถไฟฟ้าศาลาแดง เตรียมเงิน 100 บาท และบัตรประชาชนไปเช็คได้เลยครับ หรือไปที่ธนาคารนครหลวงไทย ธนาคารกรุงไทย ก็ได้ แต่ต้องรอเอกสาร อีกประมาณ 1 สัปดาห์

โชคดีครับ[/size][/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24616 โดย bufy
ไม่รู้ว่าสับสนอะไรหรือเปล่า

แบล็คลิส....ของสถาบันการเงิน จะติดไปจนตาย แม้ว่าจะใช้หนี้หมดแล้วก็ตาม เช่นผมที่มีกับอีอ้อน แม้ว่าจะใช้หนี้หมด ผ่านมาเป็นสิบปีแล้ว แต่ผมก้ยังไม่สามารถไปทำธุรกรรมทางการเงินกับมันไม่ได้เลย....
แต่ก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละสถาบันการเงินครับ....

บูโร.....เพียงแค่ท่านใช้หนี้ให้หมด ( ปิดบัญชี ) รออีกสามปีข้อมูลก็จะขาวสะอาดเหมือนใหม่ครับ

เพราะฉะนั้น แบล็คลิส....ล้างไม่ได้ครับ มันจะอยู่กับสถาบันการเงินที่เราเคยมีประวัติเสียตลอดไปครับ
(แต่ก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละสถาบันการเงิน)

เอาแค่ง่ายๆ....ถ้าคุณให้เพื่อนยืมเงินไปแสนนึง แล้วสัญญาว่าจะใช้คืนภายในหนึ่งปี
แต่เพื่อนคุณดันผิดคำพูด สิบปีถึงคืนหมด...ผ่านมาอีกห้าปีเพื่อนคนนี้มาขอยืมอีก
เป็นคุณยังจะเชื่อใจเพื่อนคนนี้อีกได้ไหมครับ.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24620 โดย aim

bufy เขียน: ไม่รู้ว่าสับสนอะไรหรือเปล่า

แบล็คลิส....ของสถาบันการเงิน จะติดไปจนตาย แม้ว่าจะใช้หนี้หมดแล้วก็ตาม เช่นผมที่มีกับอีอ้อน แม้ว่าจะใช้หนี้หมด ผ่านมาเป็นสิบปีแล้ว แต่ผมก้ยังไม่สามารถไปทำธุรกรรมทางการเงินกับมันไม่ได้เลย....
แต่ก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละสถาบันการเงินครับ....
ใช่... แบล็คลิสท์ในแต่ล่ะที่จะไม่เหมือนกัน เช่นแบล็คลิสท์ ร้านขายยาดอง วันนี้กินมา 2 เป็ก แล้วไม่จ่ายเงินคืน ผลัดวันประกันพรุ่ง ทวงไป 1 ปี ค่อยได้เงินคืน
จากนั้นจะมาบอกว่ามาจ่ายเงินแล้วนะ งั้นขอยาดองอีกสักเป็กได้มั้ย โดยจ่ายเงินสดเลย
คราวนี้เจ้าของร้านยาดองก็ชั่งใจว่าจะให้ดีหรือไม่ให้ดีทั้งๆที่คนนี้มันมีเงินจ่าย

ร้านขายยาดองมันก็เข็ดเป็นเหมือนกัน
ตรงนี้ก็เป็นอีกเรื่องของคำว่าแบล็คลิสท์ในแต่ละที่และจะไม่เหมือนกับการเข้าใจผิดเรื่องคำว่าแบล็คลิสท์ในเครดิตบูโร ต้องทำการแยกออกจากัน แบล็คลิสท์จากทางสถาบันทางการเงิน กับ บริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (เครดิตบูโร) ซึ่งอยากให้เจ้าของกระทู้มองให้ถูกทิศทาง เพราะผมไขข้อข้องใจในบูโรเท่านั้น

บูโร.....เพียงแค่ท่านใช้หนี้ให้หมด ( ปิดบัญชี ) รออีกสามปีข้อมูลก็จะขาวสะอาดเหมือนใหม่ครับ
ก็ใช่อีก และเพิ่งหมดหนี้ไปก็ไม่ต้องรีบร้อนใจจะเป็นหนี้ใหม่ ให้ใช้ช่วงระยะเวลาในอดีตที่เคยได้เก็บเงินทำการเก็บเงินสะสมไปอย่างต่อเนื่อง สักวันจะมีกระแสเงินสดออกมาเป็นก้อนเพื่อสามารถใช้จ่ายโดยไม่ต้องกู้ คือ จ่ายสดเลยดีมั้ย

เพราะฉะนั้น แบล็คลิส....ล้างไม่ได้ครับ มันจะอยู่กับสถาบันการเงินที่เราเคยมีประวัติเสียตลอดไปครับ
(แต่ก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของแต่ละสถาบันการเงิน)
ถูกต้องว่าขึ้นอยู่กับในแต่ละสถาบันการเงินเท่านั้นเพราะนโยบายแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ยกตัวอย่างที่1. (เป็นไปได้น้อยมาก แต่ก็มีแล้ว)
เมื่อก่อนผมเป็นหนี้บัตรเครดิต citi บ้อง ติดหนี้มาแล้วหยุดจ่ายประมาณ 6 เดือน หลังจากนั้นมีการส่งฟ้องจากทางซิตี้บ้อง เบื้องต้นมีการเจรจาตกลงกันได้ จึงทำการชำระปิดบัญชีไป
ปรากฎว่าผ่านไปประมาณ 6 เดือน เจ้ากรรม...
กลับมาบ้านพบกับจดหมายลงทะเบียน ส่งบัตรเครดิตใบใหม่มาให้ถึงที่ พร้อมกับบัตรกดเงินสด ทั้งๆที่เรายังไม่ได้สมัครเลยทั้งสิ้น ตกเย็นมีการส่งเเมสเซจเข้ามายังเบอร์มือถือผม ระบุว่าอนุมัติวงเงินบัตรกดเงินสดเที่เท่าไหร่ ให้สามารถใช้งานได้ จึงต้องติดต่อไปที่ธนาคารบอกว่าไม่เอาทั้ง 2 ตัวนี้
เกิดคำถาม
ในช่วงเวลานั้นเป็นช่วงที่รัฐบาล นายกอภิสิทธิ์ ได้ทำการส่งเสริมกิจกรรมทางด้านการเงินออกมา หรือ ให้กู้หนี้มาโปะหนี้อย่างที่เป็นข่าว โดยอาสา ธนาคารต่างๆเป็นตัวกลางเช่น กรุงไทย ออมสิน ไม่ว่าจะเป็นนโยบายในการผลักดันทางด้านการเงินอะไรทั้งสิ้นก็มีโอกาสที่จะเปิดโอกาสให้มีได้ แต่ส่วนตัวผมว่าน่าจะมาจากหลายปัจจัย หรือ มาจากการเร่งเสนอขายผลิตภัณฑ์ต่างๆที่ไม่ได้ผ่านการตรวจสอบให้ดีแล้ว หรือมองอีกมุม เขาเหล่านั้นอาจจะพบเจอว่าผมมีหนี้อยู่จากหลายที่ ถ้าออกให้ก็สามารถกดเงินสดไปใช้งานได้ เช่น กดมาปิดหนี้หรืออะไรก็ตามที แต่ผมไม่สนใจ
ตัวอย่างที่ 2. (มีความเป็นไปได้สูงมาก)
ขณะเดียวกันผมยังมีหนี้อยู่กับธนาคาร A และธนาคาร A นั้นได้เป็นเมมเบอร์ หรือเป็นสมาชิกของ บริษัทเครดิตบูโรด้วย ซึ่งที่บริษัทนั้นก็มีฐานข้อมูลของผมอยู่ แต่ผมนั้นอยากจะสมัครบัตรเครดิตใบใหม่จากธนาคาร B ( ยังไม่เข็ด เจ็บแล้วไม่จำ เลยพยายามหามายาคติต่างๆมาหว่านล้อมใจตัวเองอีกครั้งว่า ต้องมี) ซึ่งธนาคาร B ก็เป็นเมมเบอร์ของบริษัทเครดิตบูโรเช่นกัน
ปรากฎว่า ธนาคาร B ได้ทำการขอตรวจสอบข้อมูลผมผ่านบริษัทดังกล่าว พบว่าผมก็มีหนี้ติดตูดอยู่กับ ธนาคาร A
ดังนั้นธนาคาร B จึงเริ่มไม่ไว้วางใจผมขึ้นมาทันที และจะให้ผมทำบัตรเครดิตหรือไม่ แม้ว่าผมเองนั้นก็ยังไม่เคยเป็นหนี้ธนาคาร B มาก่อน แต่ส่วนใหญ่ใครจะโง่ให้ล่ะครับท่าน

หรือมองกันแบบตรรกะง่ายๆ ก็เป็นอย่างนี้แหละ
เอาแค่ง่ายๆ....ถ้าคุณให้เพื่อนยืมเงินไปแสนนึง แล้วสัญญาว่าจะใช้คืนภายในหนึ่งปี
แต่เพื่อนคุณดันผิดคำพูด สิบปีถึงคืนหมด...ผ่านมาอีกห้าปีเพื่อนคนนี้มาขอยืมอีก
เป็นคุณยังจะเชื่อใจเพื่อนคนนี้อีกได้ไหมครับ.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24621 โดย aim
ด้วยเหตุผลนี้ทำให้หนูไม่สนใจเรื่องเครดิต ติดแบล็กลิส หรือเครดิตบูโรเยยคะ
คุณอาจจะเข้าใจผิดกับคำว่าติดแบล็คลิสท์ในบริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัดนะครับ

ถ้าอยากรู้ข้อมูลอย่างแท้จริงก็ตามมาครับ เริ่มจากประตูด่านแรกที่เรียกว่าประตูแห่งความจริงหรือประตูแห่งอิสระภาพที่ใครต่อใครก็แก้หนี้ด้วยตัวเองได้ทั้งสิ้น (ต้องมุ่งมั่นนะครับ)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

เพราะผมรู้แล้ว ว่าสามีคุณติดแบล็กลิสท์มาจากภรรยาเก่า ดังนั้นจะล้างหนี้ได้หรือไม่ต้องขึ้นอยู่กับนโยบายภรรยาเก่าครับ

อาจจะเป็นความเชื่อหรือเป็นข้อมูลที่เขาได้รับมาอย่างผิดๆ หรือได้รับมาแบบไม่เพียงพอก็ได้ครับ
อยากฟังจากเครดิตบูโรเขาบ้างมั้ยล่ะครับ ก็อ่านที่นี่

ไขความกระจ่างจากทางเวบไซท์
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52
และ
www.ncb.co.th/CreditBureau_5.htm
ตรวจสอบข้อมูลเครดิตบูโร
www.pattanakit.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=428523&Ntype=120
เวบไซท์เครดิตบูโร
www.ncb.co.th/Default.htm

ก็ต้องเอาเงินไปจ่ายหนี้ที่ติดอยู่จนหมดทีละรายแหละครับ ถ้าอยากรู้ว่าเมื่อหนี้คุณหมดจนเป็นศูนย์แล้วจะต้องรอนานเท่าไหร่ หรือมีวิธีการใดบ้างก็อ่านที่กระทู้ที่ผมวางไว้ให้ก่อน

วาง link ไปให้แล้วนี่ครับ ค่อยๆอ่านค่อยๆทำความเข้าใจไป

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24654 โดย narin
(o_O) (o_O) (o_O) (o_O) (o_O) (o_O) (o_O) (o_O)

หนูขอขอบพระคุณพี่ๆๆทุกท่านที่แวะเข้ามาตอบให้หนูด้วยนะคะ

วันนี้หนูได้พาแฟนไป ธนาคารธนชาติ

เพื่อขอเอกสารเครดิตเรียบร้อยแล้วคะ

ต้องรอ อีก 7 วันถึงจะทราบผลคะว่าติดอะไรบ้าง

ส่วนลิ้งต่างๆๆที่พี่ๆๆ ให้หนูนั้น ตอนนี้หนูพริ้นออกมาอ่านแล้วคะ

ขอบอกตรงๆนะคะว่า

ตอนนี้อ่านหลายรอบยังไม่ค่อยเข้าใจ หนูต้องใช้เวลาสักพักคะ

หนูอ่านแล้วไม่เข้าใจอะไรตรงไหน? หนูจะแวะมาถามพวกพี่ๆอีกนะคะ

ยังไงก็ตาม หนูต้องขอขอบพระคุณพวกพี่ๆทุกคนนะคะทีึ่แวะมาตอบหนู

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24655 โดย aim
คืออย่างนี้ครับคุณเจ้าของกระทู้

ผมได้เห็นตั้งแต่แรกแล้วว่าทางคุณได้เขียนขอคำปรึกษาแบบคลุมเครือ โดยที่เขียนระบุว่า "แฟนคุณติดแบล็คลิสท์มาจากภรรยาเก่า ก็มีเขียนแซวกันไปว่าต้อง ไปเคลียร์กับศรีภรรยาเก่าเท่านั้น 5555 แต่ไม่อยากให้เสียเวลาในตอนแรก "
ผมจึงผมได้ตอบกลับไปในแง่ของเครดิตบูโรก่อน โดยมีการระบุให้ชัดเจนว่า
คือเอาเรื่องนี้ก่อนนะ โดยมีจุดมุ่งหมายให้คุณได้มีความรู้ในขั้นตอนต่างๆก่อน ซึ่งทางคุณต้องการหลักฐานต่างๆไปอ้างอิงสามีใช่มั้ยครับ ดังนั้นให้ไปดูเรื่องตรวจสอบเครดิตบูโรก่อนจะดีกว่าและเป็นทิศทางเดียวกัน มีข้อมูลประวัติต่างๆที่ทางสถาบันการเงินการธนาคารที่สามีคุณมีหนี้ไว้ ก็เจ้าหนี้ บลาาาาาาา หลังจากที่ได้อ่านกระทู้แล้วมีคำถามเพิ่มเติมจะกลับมาตอบใหม่
ส่วนเรื่องการติดแบล็คลิสท์จากทางสถาบันการเงิน หรือ จากที่อื่นนั้นก็จะเป็นอีกเรื่องหรืออีกกรณีต่างกัน แต่ผมได้ทำการสมมุติตัวอย่างให้บ้างแล้วล่ะครับ อาจจะมาตอบได้ไม่ทันท่วงทีหรืออย่างไร ผมก็ยังเชื่อว่ามีอีกหลายๆคนพร้อมที่จะช่วยเหลือคุณ อย่างเช่นคนที่มาตอบก่อนหน้าผม
ก็อ่านจากกระทู้แรกที่ผมให้ไปครับเป็นพื้นฐานในการแก้หนี้ ค่อยๆอ่านไป แล้วคุณก็จะเกิดคำถามใหม่ๆขึ้นมา จากนั้นลองมองดูว่ามีกระทู้อะไรอีกบ้างที่เกี่ยวข้องกันบ้าง ผมมั่นใจว่ามีคำตอบรอไว้ให้ไม่มากก็น้อยครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24656 โดย aim
ค่อยๆอ่านไปครับ พยายามทำความเข้าใจ เพราะไม่มีใครจะเข้าใจได้ทันทีเลยอันนี้ผมเข้าใจนะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.767 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena