ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24622 โดย auoy
สามีเป็นหนี้บัตรกรุงไทยมีสินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 24000 หนี้บัตรเครดิตอยู่ 20000 หยุดจ่ายมาตั้งแต่ เดือน 12 ปี 2008 ตอนนี้บวกดอกเบี้ยด้วยยอด 2 อย่างอยู่ที่แสนกว่าแล้วค่ะ เท่าที่อ่านข้อความในกระทู้ หนี้บัตรเครดิตหมดอายุความแล้วใช่มัี๊ยค่ะ อยากได้ H/C แต่ทางบริษัทก็ไม่ติดต่อมา ส่งมาแต่จดหมายทวงหนี้ ไม่ทราบว่าอย่างนี้เราจะต้องทำอย่างไรค่ะ สิ้นปีที่บริษัทที่สามีทำอยู่มีโบนัสนิดหน่อยอยากจะเอามาตัดบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24623 โดย Benten

auoy เขียน: สามีเป็นหนี้บัตรกรุงไทยมีสินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 24000 หนี้บัตรเครดิตอยู่ 20000 หยุดจ่ายมาตั้งแต่ เดือน 12 ปี 2008 ตอนนี้บวกดอกเบี้ยด้วยยอด 2 อย่างอยู่ที่แสนกว่าแล้วค่ะ เท่าที่อ่านข้อความในกระทู้ หนี้บัตรเครดิตหมดอายุความแล้วใช่มัี๊ยค่ะ อยากได้ H/C แต่ทางบริษัทก็ไม่ติดต่อมา ส่งมาแต่จดหมายทวงหนี้ ไม่ทราบว่าอย่างนี้เราจะต้องทำอย่างไรค่ะ สิ้นปีที่บริษัทที่สามีทำอยู่มีโบนัสนิดหน่อยอยากจะเอามาตัดบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

เรื่องอายุความตามด้านบนครับ

อาจจะเป็นประโยชน์กับคุณถ้าลองเช็คเครดิตบูโร ว่าสถานะหนี้เป็นอย่างไรครับ

auoy เขียน: สิ้นปีที่บริษัทที่สามีทำอยู่มีโบนัสนิดหน่อยอยากจะเอามาตัดบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ไม่แน่ใจว่า "จะเอามาตัดบ้าง"ที่คุณ auoy เชียนไว้ด้านบน หมายความว่าอย่างไรครับ ลองศึกษาจากวิธีตามกระทู้ข้างล่างนี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

ขอให้พบเเต่ความเห็นชอบครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24643 โดย auoy
เคยเช็คสถานะแล้วค่ะ สินเชื่อบุคคลอยู่ที่ 20 มีหนี้ค้างชำระ 90 วัน บัตรเครดิตอยู่ที่ 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
ุ่

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24644 โดย Ploylyly
ก็ลองติดต่อผู้ดูแลบัญชีดูครับ เพราะเราหยุด แต่ดอกเบี้ยไม่หยุดนะครับ มันเดินอยู่ตลอด แต่คุณก็ลองต่อรอง Haircut ยึดที่เงินต้นเป็นหลัก บัตรเครดิตมันน่าจะหมดอายุความแล้ว แต่คุณก็ต้องรอให้เข้าสู่กระบวนการศาลก่อน ถึงจะสู้เรื่องอายุความได้

แล้วไปศึกษานิยามคำว่าHaircut ก่อน และกระทู้ปักหมุด วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน พอได้แนวทางแล้วก็โทรไปเจรจาดู แต่อยากไปเผยไต๋ว่าเรามีเงินจ่ายที่เท่าไหร่ อยากปิดมากมาย มันเน่าเป็นปลาร้าแล้ว ลดเยอะๆหน่อยแล้วกัน จะได้ปิดจบๆกันไป จะได้ไม่ตามไปหลอกหลอนกันอีก :upset:

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24659 โดย auoy
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24660 โดย Benten

auoy เขียน: เคยเช็คสถานะแล้วค่ะ สินเชื่อบุคคลอยู่ที่ 20 มีหนี้ค้างชำระ 90 วัน บัตรเครดิตอยู่ที่ 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
ุ่

ผมอาจจะไม่ประติดประต่อเรื่องราวนะครับ ไม่แน่ใจว่าตรวจสอบสถานะหนี้ล่าสุดเมื่อไรครัับ เพราะจากกระทู้แรก หยุดจ่าย เดือน 12 ปี 2008 ตอนนี้เดือน 10 ปี 2012 สถานะหนี้อาจมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงนะครับ รหัส 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน ส่วน รหัส 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อเพื่อปิดบัญชี

ถ้าหยุดจ่าย เดือน 12 ปี 2008 มีการชำระหนี้เพื่อเดินบัญชีหรืออย่างไรครับ ทางเจ้าหนี้ไม่มีการดำเนินการฟ้องร้องหรือทำอะไรนอกเหนือจากการทวงถามเลยหรือครับ

ถ้าตรวจสอบศึกษาข้อมูลรู้ว่าเจ้าหนี้ตัวจริงเป็นใคร สถานะหนี้เป็นอย่างไร ถ้าคุณมีความประสงค์จะชำระหนี้หรือการเจรจาใดๆ ก็ต้องทำกับเจ้าหนี้ตัวจริงครับ

อย่าลืมศึกษาวิธี H/C ให้ดีนะครับ ขอให้โชคดีครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24841 โดย auoy
สามีไปเช็คสถานะเมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 2555 ค่ะ ทางเจ้าหน้าที่ไม่มีการติดต่อมาเลย มีแต่การส่งจดหมายแจ้งยอดหนี้ที่ต้องชำระปกติ สาเหตุที่่หยุดจ่ายตอนนั้น ก็เพราะสามีตกงานอยู่ประมาณเกื่อบครึ่งปี หลังจากนั้นก็ได้งานเปลี่ยนงานอยู่ 2-3 ที่ ทำที่ละไม่เกิน 3 เดื่อน นั้นจะไม่มีจดหมายทวงหนี้ สงสัยส่งไปที่ที่ทำงานเก่า หลังจากนั้นสามีก็ได้ทำงานที่ทำงานปัจจุบันทำถึงตอนนี้ก็ 7 ปีกว่าแล้ว ก็มีจดหมายส่งยอดมาว่าเราค้างชำระเท่าไหร่ ยอดชำระเท่าไหร่ เป็นจดหมายจากบริษัทกรุงไทยค่ะ ตั้งแต่หยุดจ่ายก็ไม่เคยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาเลยนะค่ะ ทางเราก็ไม่เคยจ่ายเลยนะค่ะ ก็สงสัยอยู่เหมื่อนกันว่าทางเจ้าหนี้จะเอายังไง ตอนนี้รวมเงินต้นกับดอกเบี้ยยอดไป แสนกว่าแล้ว ดอกท่วมต้น ก็เลยอยากจะหาทางปิด ก็รอทางจ้าหนี้ติดต่อมา เพราะกลัวว่าถ้าทางเราติดต่อไปเองเราจะไม่ได้ในส่วนลด เป็นไปได้ไหมค่ะ ที่เราจะขอจ่ายเขาแค่เงินต้นที่ค้างไว้ บัตรเครดิต 20000 สินเชื่อบุคคล 24000 รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24842 โดย auoy
สามีไปเช็คสถานะเมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 2555 ค่ะ ทางเจ้าหน้าที่ไม่มีการติดต่อมาเลย มีแต่การส่งจดหมายแจ้งยอดหนี้ที่ต้องชำระปกติ สาเหตุที่่หยุดจ่ายตอนนั้น ก็เพราะสามีตกงานอยู่ประมาณเกื่อบครึ่งปี หลังจากนั้นก็ได้งานเปลี่ยนงานอยู่ 2-3 ที่ ทำที่ละไม่เกิน 3 เดื่อน นั้นจะไม่มีจดหมายทวงหนี้ สงสัยส่งไปที่ที่ทำงานเก่า หลังจากนั้นสามีก็ได้ทำงานที่ทำงานปัจจุบันทำถึงตอนนี้ก็ 7 ปีกว่าแล้ว ก็มีจดหมายส่งยอดมาว่าเราค้างชำระเท่าไหร่ ยอดชำระเท่าไหร่ เป็นจดหมายจากบริษัทกรุงไทยค่ะ ตั้งแต่หยุดจ่ายก็ไม่เคยมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาเลยนะค่ะ ทางเราก็ไม่เคยจ่ายเลยนะค่ะ ก็สงสัยอยู่เหมื่อนกันว่าทางเจ้าหนี้จะเอายังไง ตอนนี้รวมเงินต้นกับดอกเบี้ยยอดไป แสนกว่าแล้ว ดอกท่วมต้น ก็เลยอยากจะหาทางปิด ก็รอทางจ้าหนี้ติดต่อมา เพราะกลัวว่าถ้าทางเราติดต่อไปเองเราจะไม่ได้ในส่วนลด เป็นไปได้ไหมค่ะ ที่เราจะขอจ่ายเขาแค่เงินต้นที่ค้างไว้ บัตรเครดิต 20000 สินเชื่อบุคคล 24000 รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

NCB 2.pdf

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24843 โดย auoy
NCB 2.pdf

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #24858 โดย ntps
ไฟล์คุณอาจใหญ่ไปหรือชื่อภาษาไทยค่ะ ถ้าส่งไม่ผ่าน รบกวน

ส่งเมล์ไปแจ้งที่คุณอนาคินตามที่อยู่ในสายด่วนค่ะ

ส่วนเรื่องอายุความเป็นเรื่อง 1 แต่เรื่องทวงหนี้เป็นอีกเรื่อง 1 แม้หมดอายุ

ความไปแล้ว เจ้าหนี้ยังมีสิทธิทวงและรับเงินคืน จนกว่าหนี้นั้นจะปิดจบค่ะ

หากคุณมั่นใจว่า

1 ไม่มีจ่ายหยอดไปเลยตั้งแต่ปี 2008

2 ไปตรวจสอบสถานะที่ศาลตามทะเบียนไม่ว่าเก่าหรือใหม่ ว่ามีใครฟ้องหรือยัง

ถ้าเป็นกรณีบัตรเครดิต อายุความที่เจ้าหนี้จะใช้สิทธิฟ้องคือ 2 ปีนับ

จากวันเดือนปีที่ผิดนัดชำระ ส่วนสินเชื่อบุคคลนั้น 5 ปีส่วนที่เขาไม่ตามอาจ

เพราะคุณย้ายที่ทำงาน และบ้าน หรือเปล่าค่ะ และอาจเพราะคุณเปลี่ยน

เบอร์โทรหรือเปล่าค่ะ แต่ ณ วันนี้ เจ้าหนี้เขาตามคุณมาถูกแล้ว จะมารื้อ

ฟื้นความหลังว่าทำไมก็ไม่ใช่เรื่อง แต่ที่คุณถามว่า คุณจะจ่ายคืนแค่ที่คุณ

ค้างเมื่อ 4 ปีนั้น คงไม่ง่ายมังค่ะ คุณหยุดจ่ายแต่ดอกเบี้ยไม่หยุดเดินนะค่ะ

แต่สามารถต่อรองขอลดได้จากยอด ณ ปัจจุบัน ซึ่งต้องดูในใบจากเครดิต

บูโรว่า เท่าไร สถานะไหนค่ะ ค่อยคิดว่าจะต่อรองแนวไหน และคุณมีกำลัง

เท่าไร ความเสี่ยงเท่าไร

หากคุณคิดว่าจะมีแผนกู้หรือทำธุรกรรมกับแบงค์ในไม่ช้า คุณก็ต้องเคลียร์

หนี้ค้างให้จบค่ะ ไม่ว่าจะรอ หรือติดต่อหาเขาตามที่เขาส่งหนังสือมาก็แล้ว

แต่คุณ แต่ต้องดูสถานะเป็นหลักตามที่บอกไว้ ว่าแอบฟ้องหรือเปล่าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena