ยอมความในศาลแล้ว ไม่มีเงินผ่อนชำระ ควรทำไงดีคะ!

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #25 โดย Witchmd56
ขึ้นศาลเมื่อเดือนกันยายน ที่ผ่านมา กับกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ ยอดหนี้ที่ฟ้อง 84,000.- ตกลงยอมความให้ผ่อนชำระ เดือนละ 1000 บาท ภายใน 24 เดือนให้ปิดหมดค่ะ ดิฉันผ่อนมาได้ 2 เดือน เดือนนี้หาเิงินไม่ทันจิงๆค่ะ (เพราะตกงานจากไอ้พวกทวงหนี้แหละค่ะ) เลยไม่ได้จ่าย ตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ โรงเรียนก็ทวงค่าเทอมขอลูกมาแล้ว ดิฉันยังไม่รู้จะหาจากไหนเลยค่ะ เครียดมากๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #26 โดย noompla
ขอให้หาเป็นค่าเลี้ยงชีพ , ค่าเทอมก่อนครับ
ทุกปัญหามีทางแก้ ค่อยๆคิด ค่อยๆทำนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27 โดย WEERAPON
ตกงานจาก"ไอ้พวกทวงหนี้" ยังไงหรอครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับเป็น วิทยาทาน ให้คนที่เพิ่งหยุดชำระหนี้หน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #30 โดย Witchmd56
เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากที่ดิฉันหยุดชำระหนี้ ก็จะมีจดหมายทวงหนี้ ส่งมาที่ทำงาน (ที่บ้านก็ส่งนะคะ) มีโทรศัพท์เข้ามาที่ทำงาน ทั้งๆที่มือถือดิฉันก็เปิด และก็รับสายพวกมันตลอด ยกเว้นตอนประชุมที่ไม่ได้รับค่ะ แล้วก็ยังมีไม้แมสฯ ใส่เสื้อคลุมสำนักงานกฎหมาย มาส่งเอกสารทวงหนี้ให้ถึงมือดิฉัน ที่่ทำงานด้วยค่ะ ทั้งๆ ที่ดิฉันก็ขอร้องไปแล้วว่าให้ส่งเอกสารเฉพาะที่บ้านเท่านั้น (ตอนเริ่มเป็นหนี้ก็ไม่ได้ทำงานที่นี่ซักหน่อย และก็ไม่เคยให้ข้อมูลของที่ทำงานที่นี่ด้วยนะคะ แต่มาถูกทั้งคน ทั้งเอกสาร ทั้งโทรศัพท์เลยค่ะ) ทีนี้ปัญหาก็เกิดสิคะ เพราะดิฉันทำงานฝ่ายบัญชี-การเงิน เพราะบริษัทที่ทำเป็นบริษัทเล็กๆค่ะ พนักงานก็ทำงานรวมกัน มีอะไรก็รู้กันหมดสิคะ หลังเกิดเหตุการณ์ต่างๆ ได้ประมาณ 3-4 เดือน ดิฉันก็ถูกให้ออกจากงาน โดยทางผู้ใหญ่แจ้งว่า ต้องการปิดบริษัทค่ะ (แต่ในเอกสารการให้ออกจากงานระบุว่า ต้องการลดพนักงานค่ะ) ดิฉันก็ไม่ได้คิดอะไรมากถ้าไม่บังเอิญมีคนได้ยินมาว่า ที่ต้้องให้ดิฉันออก เพราะไม่ไว้ใจดิฉัน เนื่องจากเป็นคนที่เป็นหนี้สิน อาจทำอะไรๆ ที่เป็นภัยกับทางบริษัทได้ ดิฉันถึงรู้ถึงสาเหตุี่ที่ต้องตกงานอยู่ทุกวันนี้ว่าเกิดจากอะไร จนปัจจุบันนี้ดิฉันตกงานมา 6 เดือนแล้ว แจ้งกับทางคนที่โรมาทวงก็แทบจะทุกครั้งว่าไม่ได้ทำงานที่นั่นแล้ว กรุณาอย่าส่งเอกสารไปที่ทำงานเก่าอีก มันก็ยังส่งค่ะ ส่งมาที่บ้าน 2 ฉบับ (ทางเขตเปลี่ยนบ้านเลขที่ใหม่ มันส่งมาทั้งบ้านเลขที่เดิม และก็บ้านเลขที่ใหม่เลยค่ะ) แล้วก็ยังส่งไปที่ทำงานเก่าอีก (ไม่รู้ว่ามีโทรศัพท์ไปรายงานความเป็นลูกหนี้ของดิฉันหรือเปล่าสิคะ) นี่แหละค่ะ ที่ดิฉันบอกว่า "ตกงานเพราะพวกมัน" เฮ้อ! เศร้าค่ะ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #33 โดย WEERAPON

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #36 โดย ntps
ไม่มีใครหนีความจริงไปได้ค่ะ วันใดที่คุณยอมรับว่าตัวเองเป็นหนี้ ยืดอก เดินตัว
ตรง ไม่หลบ ไม่หนี วันนั้น คุณจะมี :) ค่ะ ช่างมันเถอะ หากวันนี้ คุณตกงานอยู่ก็
พยายามหางานใหม่นะค่ะ
ส่วนเรื่อง หนี้ที่ยอมความก็ปล่อยมันไปก่อน หากคุณไม่มีทรัพย์สินอื่นให้ยึดได้
เพราะตอนนี้ ถ้าคุณไม่จ่ายเขา เขาก็ทำตามขั้นตอนต่อไป คือ ส่งเรื่องไปที่กรม
บังคับคดีขออายัดเงินเดือนอันดับแรก และบัญชีเงินฝาก ต่อด้วยทรัพย์สินที่มี
ค่าเป็นกรรมสิทธิ์ชื่อคุณค่ะ ถ้าไม่มีอะไรก็ไม่ต้องห่วงค่ะ ปล่อยคากรมฯ ไปจนกว่า
คุณจะพร้อมมีจ่ายเขาค่อยไปตกลงเจรจาใหม่ค่ะ อะไรที่เป็นชื่อคุณก็เปลี่ยนก่อน
ได้หมายศาลนะค่ะ
หากเจ้าหนี้โทรมาก็แค่รับและบอกว่า คุณตกงาน เพราะเจ้าหนี้และ
ไม่มี ไม่หนี ยังไม่จ่ายเท่านั้นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #44 โดย Pachiby8
เขาให้ออกมากี่เดือนแล้วค่ะ แจ้งที่กรมจัดหางานหรือยังคะ อย่างน้อยก็ได้ 50% ของค่าแรงงวดสุดท้ายนะคะ ประมาณ 6 เดือนหรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองไปติดต่อดูนะคะ แค่ถือบัตรประชาชนเข้าไปลงทะเบียนเท่านั้นค่ะ พร้อมกับหนังสือที่แจ้งว่าให้เราออกเพราะต้องการลดจำนวนพนักงานค่ะ (ต้องแจ้งหลังจากที่ออกมาไม่เกิน 1 เดือนค่ะ) ถ้ายังไม่เกิน อย่าลืมไปใช้สิทธิ์นะคะ ^_^

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #97 โดย Champcyber99

nana เขียน: ขึ้นศาลเมื่อเดือนกันยายน ที่ผ่านมา กับกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ ยอดหนี้ที่ฟ้อง 84,000.- ตกลงยอมความให้ผ่อนชำระ เดือนละ 1000 บาท ภายใน 24 เดือนให้ปิดหมดค่ะ ดิฉันผ่อนมาได้ 2 เดือน เดือนนี้หาเิงินไม่ทันจิงๆค่ะ (เพราะตกงานจากไอ้พวกทวงหนี้แหละค่ะ) เลยไม่ได้จ่าย ตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ โรงเรียนก็ทวงค่าเทอมขอลูกมาแล้ว ดิฉันยังไม่รู้จะหาจากไหนเลยค่ะ เครียดมากๆ

ไม่ต้องทำอะไรกลับหนี้หาเงินกินก็เท่านั้น เมื่อมีคำพิพากษาแล้ว ขั้นตอนนี้คงเป็นช่องทางที่ลูกหนี้จะเลือกจ่ายหนี้ด้วยวิธีใด ซึ่งก็จะมีความแตกต่างกันบ้างตามรายละเอียดของลูกหนี้และทรัพย์สินของลูกหนี้
1. กรณีลูกหนี้มีเงินเดือนสูง ควรจะเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอส่วนลดและปิดบัญชี เนื่องจากถ้าลูกหนี้ยอมให้เจ้าหนี้อายัดเงินเดือน ก็จะเป็นเงินจำนวนที่สูง เพราะเจ้าหนี้จะสามารถอายัดเงินเดือนได้ 30% จากเงินเดือน
2. กรณีลูกหนี้มีทรัพย์สินจำนวนมาก ลูกหนี้ควรจะเจรจากับเจ้าหนี้เพื่อขอส่วนลดและปิดบัญชี เพราะถ้าไม่ดำเนินการตามนั้น เจ้าหน้าที่ก็จะบังคับคดีจากทรัพย์สิน โดยทำการยึดทรัพย์และขายทอดตลาด
3. กรณีลูกหนี้ไม่มีเงินเดือนและไม่มีทรัพย์สิน ตรงนี้ลูกหนี้ก็จะได้รับประโยชน์ในการเจรจา เพราะเมื่อเจ้าหนี้ไปสืบทรัพย์แล้วพบว่าลูกหนี้ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สินอื่นๆ คาดว่าน่าจะเป็นหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้แล้ว การเจรจาขอส่วนลดและปิดบัญชี เจ้าหนี้น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า ซึ่งการเจรจาในลักษณะนี้ อาจจะสามารถลดหนี้ได้มากกว่า 50% ส่วนถ้าลูกหนี้ไม่ดำเนินการอะไรก็จะไม่ถูกบังคับคดีเนื่องจากไม่มีทรัพย์สินใดๆ ให้ยึด แต่จะมีติดเพียงประวัติในเครดิตบูโร หรือที่เรียกว่า black list เท่านั้นจริงๆ
[/color]

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #105 โดย Skynine
ณ ขณะนี้ แนะนำนะให้คุณหางานใหม่ให้ได้ก่อน.. (และพี่อังขออวยพรให้ได้งานไวๆ นะ) หรือไม่ก็ลองทำอาหารขายดู..

หรืออื่นๆ ฯลฯ ส่วนเรื่องหนี้ไม่ต้องไปสนใจมัน เอาเวลาเครียด มาดูแลลูกดีกว่านะ มีเงินเมื่อไร (เหลือกิน เหลือใช้)

ค่อยคิดถึงมัน (หนี้) หาก ณ ตอนนี้คุณตกงาน และไม่มีทรัพย์สินใดๆ เจ้าหนี้มันก็น้ำตาตกในไป...

อย่าไปซีเรียส ตอนนี้เอาตัวเรา+ลูกให้อิ่มก่อนหนี้ เป็นข้อแรก และข้อสำคัญอย่าสร้างหนี้ใหม่ขึ้นมาอีก

หาอะไรทำ เพื่อจะได้มีรายได้เข้ามา ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Witchmd56

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #141 โดย Witchmd56
ตกลงว่าไปยืมเขามาจ่ายให้มันก่อนค่ะ แต่จ่ายช้าไป 1 วัน โทรฯไปแจ้งก่อนจ่ายแล้ว ทางคนดูแลบัญชีเขาบอกว่าจะดึงบัญชีให้ค่ะ เฮ้อ! ผ่านไปอีกเดือนค่ะ เดี๋ยวเดือนหน้าค่อยว่ากันใหม่ค่ะ ที่ต้องหามาจ่ายก็เพราะว่า ดิฉันมีรถปิกอัพอยู่คันค่ะ ที่เป็นชื่อของดิฉันเอง ซึ่งทุกวันนี้สามีใช้สำหรับการทำงานของเขาค่ะ และก็มีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่กับ ธอส. กู้ร่วมกันค่ะ เงินเดือนสามีได้มาก็ใช้สำหรับผ่อนรถกับผ่อนบ้านค่ะ ส่วนตัวดิฉันเองตกงานเป็นเดือนที่ 6 ค่ะ รับเงินช่วยจากประกันสังคมมาครบเดือนนี้พอดี แล้วก็เอาไปจ่ายค่าเทอมให้ลูกชายเรียบร้อยแล้ว เหลืออยู่ก็ที่ต้องกิน ต้องใช้ กับค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ะ ตอนนี้ก็สมัครขายประกันภัยรถอยู่ค่ะ เพื่อนสมาชิกท่านใดที่ภาษีหมด ประกันหมด ใช้บริการได้นะคะ แล้วก็รับแคตตาล็อคพวกเครื่องสำอางมาขายเสริมด้วยค่ะ เพราะประกันยังไม่ค่อยมีลูกค้าเท่าไร แต่ก็มีพี่ๆน้องๆ ที่ประกันใกล้หมดหันมาใช้บริการค่ะ ฮิฮิ ขายคนอื่นไม่เป็นเลยต้องอาศํยคนใกล้ตัวค่า และก็ขอขอบคุณทุกแรงใจเลยนะคะ นี่เมื่อวานดิฉันก็เพิ่งได้รับหมายศาลของกรุงศรีมาสเตอร์อีกใบค่ะ ยอดหนี้ 30,190 บ. ค่ะ แต่ยอดฟ้อง 39,000 ค่ะ วันอาทิตย์หน้าถ้าไม่ติดอะไรว่าจะเอาไปให้คุณอาไพโรจน์ดูค่ะ ที่สวนลุมใช่ไหมคะ เผื่อว่าจะมีทางลดยอดที่ต้องจ่ายลง จะได้ยืมญาติมาจะได้จบไปค่ะ

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #197 โดย Skynine
ทุกวันอาทิตย์ เวลา 13.00-16.00 น. ณ สวนลุม เรามีผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมาย 2 ท่าน

คือ คุณอาไพโรจน์และคุณอาประพัฒน์ ให้คำปรึกษา ไม่เสียค่าใช้จ่าย...

12 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #207 โดย Witchmd56
ขอบคุณค่ะ คุณAngsuu จะพยายามหาเวลาไปให้ได้เลยค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1944 โดย Witchmd56
สวัสดีปีแห่งความสุข สอง ฮ่า ฮ่า ฮ่า ค่ะ ขอให้ทุกคนที่มีหนี้ (รวมตัวเองด้วย ฮิฮิ) หมดหนี้ไวๆนะคะ และขอให้คณะกรรมการทุกท่านที่คอยให้ความช่วยเหลือคนที่เป็นทุกข์เพราะหนี้ พบแต่ความสุข เงินทองไหลมาเทมาเลยนะคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ พรุ่งนี้นาว่าจะถือหมายศาลของกรุงศรีมาสเตอร์ ไปขอคำปรึกษากับท่านอาจารย์ทั้งสองที่สวนลุมค่ะ แล้วพบกันนะคะทุกคน :lol:
ปล. พรุ่งนี้คุณอัง กับพี่กอบัว ไปไหมคะ อยากพบตัวเป็นๆ เจ้าค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1945 โดย Skynine

nana เขียน: สวัสดีปีแห่งความสุข สอง ฮ่า ฮ่า ฮ่า ค่ะ ขอให้ทุกคนที่มีหนี้ (รวมตัวเองด้วย ฮิฮิ) หมดหนี้ไวๆนะคะ และขอให้คณะกรรมการทุกท่านที่คอยให้ความช่วยเหลือคนที่เป็นทุกข์เพราะหนี้ พบแต่ความสุข เงินทองไหลมาเทมาเลยนะคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ พรุ่งนี้นาว่าจะถือหมายศาลของกรุงศรีมาสเตอร์ ไปขอคำปรึกษากับท่านอาจารย์ทั้งสองที่สวนลุมค่ะ แล้วพบกันนะคะทุกคน :lol:
ปล. พรุ่งนี้คุณอัง กับพี่กอบัว ไปไหมคะ อยากพบตัวเป็นๆ เจ้าค่ะ

หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็จากไปจากชีวิตเรา ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1946 โดย Skynine

nana เขียน: สวัสดีปีแห่งความสุข สอง ฮ่า ฮ่า ฮ่า ค่ะ ขอให้ทุกคนที่มีหนี้ (รวมตัวเองด้วย ฮิฮิ) หมดหนี้ไวๆนะคะ และขอให้คณะกรรมการทุกท่านที่คอยให้ความช่วยเหลือคนที่เป็นทุกข์เพราะหนี้ พบแต่ความสุข เงินทองไหลมาเทมาเลยนะคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ พรุ่งนี้นาว่าจะถือหมายศาลของกรุงศรีมาสเตอร์ ไปขอคำปรึกษากับท่านอาจารย์ทั้งสองที่สวนลุมค่ะ แล้วพบกันนะคะทุกคน :lol:

นี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็จากไปจากชีวิตเรา ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5062 โดย Alkaza23
ดิฉันเอาหมายศาลให้อาประพัฒน์ดูแล้ว อาบอกว่าทางซิตี้ ไม่ได้มีไรมันฟ้องเร็วเท่านั้นแหละ ดิฉันเลยไปศาลวันนัด มันจะให้ดิฉันจ่ายทั้งหมด 80,000 บาท ทั้งเนื้อทั้งตัวก็เอาไปเลย ละกัน 2 พัน มันไม่สามารถพูดอะไรเลยค่ะ ทนายอ่อนหัด เลยยอมความมันไป จ่ายเดือนละพัน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5164 โดย cannavaro
ตกงานด้วย ไม่มีเงินด้วย แถมมีภาระอีก
เอาตรงๆเลย ไม่ต้องจ่ายครับ
เอาตัวเองมาก่อนสำคัญสุด

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10973 โดย Witchmd56
ไม่ได้เข้ามาซะนานเลยค่ะ แวะมาอับเดทค่ะ
1. บัตร 1 ยอดฟ้อง 85,000 ยอมความหน้าศาล จ่ายเดือนละ 1000 ปลอดดอก 2 ปี ค่ะ
2. Power Bay ยอดฟ้อง 15,000 up ตกลงจ่าย 7000 ได้รับเอกสารยืนยันเรียบร้อยแล้ว
3. กรุงศรีมาสเตอร์ ยอดฟ้อง 39,054.70 ไปศาลรอบแรก 14 มีนา ขอเลื่อนศาลค่ะ นัดใหม่ วันพรุ่งนี้ 4 พ.ค. ค่ะ เงินต้นในบิลสุดท้าย คืิอ 30,190.69 บาท ดิฉันขอจ่าย 25,000 งวดเดียว มันไม่ยอมค่ะ มันจะเอา 32,000 อย่างเดียวเลย
ดิฉันเคยเอาหมายไปหาคุณอาประพัฒน์ แต่คุณอาบอกทำไรไม่ได้หรอก ต้องตามนั้น ถ้ามีก็จ่ายมันไป เพราะยอดมันไม่เยอะ สู้คดีคงไม่คุ้มค่ะ ดิฉันเลยลุยเองค่ะ วันนี้เลยลองร่างคำให้การเอง เพื่อจะได้ไปยื่นพรุ่งนี้ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอย่างไรต่อเหมือนกันค่ะ นี่ก็อุตส่าห์ขอยืมเงินญาติมาสำรองเพื่อจะได้จ่ายมัน ถ้ามันยอมลดให้เหลือซักไม่เกิน สองหมื่นห้าค่ะ นี่ถ้ารถไม่เป็นชื่อดิฉันดิฉันคงไม่ต้องดิ้นรนขนาดนี้หรอกค่ะ อยากขายแต่ถ้าขายก็คงอดตาย เพราะมันเป็นเครื่องมีอทำงานของสามีค่ะ ไม่อยากผ่อนชำระเหมือน 1C เพราะบางที เงินแค่ 1000 ยังต้องไปขอยืมเขามาจ่ายให้มันเลยค่ะ ต้องร้องขอศาลอย่างไรท่านถึงจะเห็นใจ สั่งให้มันลดหนี้ให้เราอย่างที่เราต้องการคะ :cry2:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10975 โดย ntps
ขอโทษนะ โยม เป็นทนายหรือเรียนเนติ ฯ มาหรือเปล่า
ที่จะเขียนคำให้การเองนะ

ขนาดกรรมการยังไม่สามารถทำเองได้เลย มีแต่คุณอา
กับคุณนกกระจอกเทศ เท่านั้นที่เขียนได้ค่ะ :shy:

มันไม่ง่ายเหมือนเขียนหนังสือโต้ตอบหรือทำรายงานนะค่ะ
ต้องอ้างอิงสารพัดข้อกฎหมาย แล้วไหนจะเรื่อง ดอกเบี้ย
ที่ต้องพิสูจน์ให้ศาลเข้าใจอีก

ไม่รู้ว่า คุณเข้าใจคำพูดคุณอาท่านผิดไหมนะ ใจเย็นนะ
หนี้ของคุณไม่สูง ท่านไม่อยากให้เสียเงิน และกรุงศรีฯ
นะ ให้ส่วนลดเยอะอยู่แล้วค่ะ ทำไม ไม่ต่อรองกับเจ้าหนี้
ตัวจริง ไม่ใช่ผ่านทนาย หรือ สำนักงานกฎหมายค่ะ
เพราะของแก้วจ๋าแค่ถามเล่นกับสำนักงานกฏหมาย
มันยังเล่นตัว ไม่ลด ลดแค่ 25% ก็ปล่อยมัน แก้วจ๋า
โทรหา กรุงศรี ฝ่ายเร่งรัดเลยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10979 โดย ntps
นี่ถ้ารถไม่เป็นชื่อดิฉันดิฉันคงไม่ต้องดิ้นรนขนาดนี้หรอกค่ะ อยากขายแต่ถ้าขายก็คงอดตาย เพราะมันเป็นเครื่องมีอทำงานของสามีค่ะ ไม่อยากผ่อนชำระเหมือน 1C เพราะบางที เงินแค่ 1000 ยังต้องไปขอยืมเขามาจ่ายให้มันเลยค่ะ ต้องร้องขอศาลอย่างไรท่านถึงจะเห็นใจ สั่งให้มันลดหนี้ให้เราอย่างที่เราต้องการคะ :cry2:[/quote]

แล้วจะรอให้เขามายึดในวันที่คุณผ่อนรถหมดหรือเปล่าค่ะ
ถ้าขายไปแล้วปิดหนี้ได้ อย่าเก็บให้หนัก หมดหนี้แล้วซื้อใหม่
ล่าสัตว์ หรือใหม่ล่าสุดมาขับก็ยังได้เลยค่ะ
เออ ขึ้นศาลครั้งที่ 2 แล้วทำไมยังขอให้ศาลเมตตาค่ะ
คดีแพ่งไม่เกี่ยวกับศาลค่ะ คุณต้องร้องขอความเมตตาจาก
เจ้าหนี้ค่ะ :เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.708 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena