ยอมความในศาลแล้ว ไม่มีเงินผ่อนชำระ ควรทำไงดีคะ!

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10980 โดย Lyncns31
น่าจะได้อ่านคำตอบคุณแก้วแล้วนะ...

เหมือนจะพอเข้าใจอะไรๆพอสมควร...ปิดได้บ้างแล้วด้วย..

แต่ตกใจที่บอกว่าจะเขียนคำให้การเอง....ศาลเค้าลดตามที่คุณต้องการไม่ได้หรอกครับ...

ต้องคุยกับเจ้าหนี้..อย่างที่คุณแก้วจ๋่าบอก...น่าจะคุยได้...ไม่ใช่..ก็ใกล้เคียง..

มีเงินในมือแล้วใช่มั้ย???ไปคุยใหม่.เร็วๆเลย..เค้าไม่ยอม..เราไม่ไหว...

ค่อยไปทำยอม..เจรจาอีกที..หลังไปศาล....

.นิดนึง..ขอติง...ใจเย็นเกินไปหน่อยนะ...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10981 โดย Witchmd56
โทรแล้วค่ะ ฝ่ายเร่งรัดหนี้บัตรกรุงศรี แต่เค้าให้ติดต่อกับสำนักงานกฎหมายเลย เขาบอกทางสำนักงานกฎหมายเป็นผู้มีอำนาจรับผิดชอบค่ะ และคุณสำนักงานกฎหมายแกก็จะเอา 32,000 เท่านนั้นค่ะ และรถดิฉันก็อยากขายเหมือนกันนะคะ แต่ถ้าขายแฟนก็ตกงาน ทีนี้ก็จะเป็นว่า ตกงานที 2 คน เพราะรถต้องใช้สำหรับไปบรรทุกเครื่องมือ และคน ไปทำงานค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10982 โดย Witchmd56
ดิฉันไม่ได้จบอะไรมาหรอกค่ะ แค่ลองร่างตามแต่ที่ใจคิด หวังว่าถ้ามีไอ้คำให้การอะไรนี่ ศาลท่านจะเห็นใจบ้างแค่นั้นเอง มิอาจจะไปเทียบกับทุกท่านหรอกค่ะ ตอนนี้ดิฉันตกงาน สมัครงานไปหลายที่เขาก็ไม่รับเพราะอายุเกิน แฟนทำงานคนเดียว เพราะไม่คิดว่าจะต้องมาหางานทำตอนแก่นี่คะ ความรู้ก็น้อย เลยคิดอะไรตื้นๆ ค่ะ ดิฉันไม่อยากผ่อนชำระรายเดือน เพราะแค่ตัวเดียว บางเดือนยังต้องขอยืมเขามาจ่ายเลยค่ะ ถึงได้ขอยืมญาติซึ่งเป็นนายจ้างแฟนค่ะ และทุกเดือนนี้เขาก็เป็นคนผ่อนรถให้ด้วย รถเป็นชื่อดิฉันก็จริง แต่พี่เขาเป็นคนดาวน์และก็ช่วยผ่อนให้ค่ะ เพราะแฟนทำงานกับเขา และเขาจำเป็นต้องมีรถใช้งาน จึงใช้ชื่อดิฉันเป็นผู้ซื้อค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10984 โดย Lyncns31
เอางี้...

พรุ่งนี้..ไปศาล..คุยกับทนาย..ว่าเราไม่มีเงินก้อน...จะขอทำยอม..ผ่อนเท่าไหร่..ที่เราจะพอรับไหว

ก็คุยกันดู..(.ตอนนี้..มันคิดว่ามันมีเปรียบเรา..เลยขี่แพะไล่...ทำไม่รู้ไม่ชี้..เราต้องง้อมัน...)

ไปคุยหน้าบัลลังก์ด้วยนะ...ให้ได้อย่างที่ตกลงกันกับทนาย...ที่จะติดต่อโจทก์(เจ้าหนี้)ให้...

จะเซ็นต์อะไรก็อ่านดูให้ละเอียดก่อนนะ...ก็เคยทำยอมมาแล้วนะ..รายหนึ่ง

คงจะแนะได้เท่านี้...แล้วคงไม่ได้อย่างที่ตั้งไว้..ก็ทำใจเหอะ...ไปผ่อนเอา...

ถ้าไม่อยากดิ้นรนหามาให้ครบอย่างที่มันบอก...ลองดูนะ...

.

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Witchmd56

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10989 โดย Witchmd56

devil angel เขียน: เอางี้...

พรุ่งนี้..ไปศาล..คุยกับทนาย..ว่าเราไม่มีเงินก้อน...จะขอทำยอม..ผ่อนเท่าไหร่..ที่เราจะพอรับไหว

ก็คุยกันดู..(.ตอนนี้..มันคิดว่ามันมีเปรียบเรา..เลยขี่แพะไล่...ทำไม่รู้ไม่ชี้..เราต้องง้อมัน...)

ไปคุยหน้าบัลลังก์ด้วยนะ...ให้ได้อย่างที่ตกลงกันกับทนาย...ที่จะติดต่อโจทก์(เจ้าหนี้)ให้...

จะเซ็นต์อะไรก็อ่านดูให้ละเอียดก่อนนะ...ก็เคยทำยอมมาแล้วนะ..รายหนึ่ง

คงจะแนะได้เท่านี้...แล้วคงไม่ได้อย่างที่ตั้งไว้..ก็ทำใจเหอะ...ไปผ่อนเอา...

ถ้าไม่อยากดิ้นรนหามาให้ครบอย่างที่มันบอก...ลองดูนะ...

ก็คงทำได้แค่นั้นเหมือนกันค่ะ แต่ก็ขอบคุณมากนะคะ
.

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10990 โดย Ly89

nana เขียน: ดิฉันไม่ได้จบอะไรมาหรอกค่ะ แค่ลองร่างตามแต่ที่ใจคิด หวังว่าถ้ามีไอ้คำให้การอะไรนี่ ศาลท่านจะเห็นใจบ้างแค่นั้นเอง มิอาจจะไปเทียบกับทุกท่านหรอกค่ะ ตอนนี้ดิฉันตกงาน สมัครงานไปหลายที่เขาก็ไม่รับเพราะอายุเกิน แฟนทำงานคนเดียว เพราะไม่คิดว่าจะต้องมาหางานทำตอนแก่นี่คะ ความรู้ก็น้อย เลยคิดอะไรตื้นๆ ค่ะ ดิฉันไม่อยากผ่อนชำระรายเดือน เพราะแค่ตัวเดียว บางเดือนยังต้องขอยืมเขามาจ่ายเลยค่ะ ถึงได้ขอยืมญาติซึ่งเป็นนายจ้างแฟนค่ะ และทุกเดือนนี้เขาก็เป็นคนผ่อนรถให้ด้วย รถเป็นชื่อดิฉันก็จริง แต่พี่เขาเป็นคนดาวน์และก็ช่วยผ่อนให้ค่ะ เพราะแฟนทำงานกับเขา และเขาจำเป็นต้องมีรถใช้งาน จึงใช้ชื่อดิฉันเป็นผู้ซื้อค่ะ

รถยังผ่อนอยู่ อีกนานไหมล่ะ...ถ้านานสัก 2-3 ปี ก็ยังพอมีเวลา

เมื่อคุณไม่มีทรัพย์อย่างอื่น นอกจากรถนี่ ก็พอจะทำได้ 2-3 วิธีนะครับ

1. ยอมความไป เอาแบบผ่อนสบายๆไร้ดอกเบี้ยเหมือนที่คุณเคยเจรจาได้นั่นแหละ

2. ให้ศาลตัดสินไปเลย ร้องขอความเมตตาเรื่องดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าธรรมเนียม ค่าทนาย แล้วก็ไม่ต้องทำอะไร ไม่ต้องผ่อนจ่าย แล้วพยายามหาเงิน เก็บเงินให้เป็นก้อนให้ได้ในระหว่างที่รถยังไม่เป็นของคุณ แล้วเจรจาขอส่วนลดดู ถ้าได้ก็ปิดจบไป ถ้าไม้ได้ก็ให้เขารอไปก่อน ( ถ้าเป็นผม จะเลือกข้อนี้ครับ )

3. หรือจะหักคอตีเข่าหลังจากได้รับคำบังคับคดีแล้วก็ได้ครับ.....

พยายามหางานด้วยล่ะ...หางานบริษัทเป็นลูกจ้างไม่ได้ ก็หาอย่างอื่นสิครับ ขายข้าวขายของก็ทำได้ เขาไม่ได้จำกัดแม่ค้าพ่อค้าเหมือนกับบริษัทนี่ครับ....ยังไงก็ต้องทำงาน ไม่มีงานจะเคลียร์หนี้ได้อย่างไรล่ะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10992 โดย ntps
จะว่าไป เข้าใจแล้วว่า ทำไมคุณอาถึงบอกว่า ไม่จำเป็นต้องเขียน
คำให้การสู้ ที่ถามนะ เพราะคุณแจ้งว่า คุณมีอาชีพรับจ้าง แต่
จะเขียนคำให้การไปส่งศาล ตกใจหมดเลยค่ะ อย่าไปทำ
เพราะอารมณ์ชั่ววูบ ศาลท่านอาจดุคุณได้นะ

อย่าคิด หรือ เขียนแบบน้อยใจ ว่า ไม่มีทางสู้ค่ะ เรามีหลายทาง
ให้เลือกเดิน ไม่จำเป็นต้องใช้วิธีเดียวกันหมด ของแก้วจ๋าขึ้นศาล
มาหลายคดี ใช้หลายวิธีในการปิดหนี้ค่ะ

คุณคงพลาดคำพูดบ้างอย่างไป คุณนะ เป็นลูกหนี้ที่เจ้าหนี้โคตรเกลียด
เกือบคล้ายคุณ chaowalert กรรมการของชมรมฯ

การไม่มี เป็นลาภอันประเสริฐ คุณไม่ไปศาลก็ได้นะ ปล่อยไปเถอะ
ไม่ต้องใช้คำให้การ เสียเวลาทำงานหาเงิน เพราะทำยอมความไป
คุณก็จ่ายต่องวดได้ไม่นานค่ะ เสียดายเงินเปล่าๆ เหมือนคนที่โทรจาก
ตากมาถาม ไปยอมความแล้ว ไม่มีเงินจ่ายต่อ ดังนั้น อย่าทำถ้าทำ
ไม่ได้ครบสัญญา แล้วเราจะเสียเปรียบเขามากขึ้นค่ะ

ในเมื่อคุณไม่มีทรัพย์สินให้ห่วง นอกจากรถ ซึ่งกว่าจะผ่อนหมด
คุณอาจใช้หนี้หมดแล้วก็ได้

แต่ต้องมั่นใจว่า คุณไม่มีอะไรเป็นของตัวเอง แม้แต่บัญชีเงินฝาก
ด้วยค่ะ คุณตกงาน ไม่มีบ้านให้กลัวอายัด ไม่ต้องไปศาลเลยค่ะ

โปรด อย่าไปยอมความ ปล่อยให้เจ้าหนี้ไปก่อน ถ้าเขาโทรมา
ตอด ก็ต่อรองว่า มีเงินเท่าที่หาได้ 20000 บาท (มากไปไหม) จะรับไหม
ถ้าไม่รับ ก็รอกันไป

เออ คุณ nana อ่านเรื่องคุณตั้งแต่ต้นใหม่ คุณไปยอมความมา 1 ใบ
แล้วก็ไม่ไหว มาอีกใบจะยอมความอีก :เฮ้อ: หยุดเถอะ คุณพี่
หยุดกลัว หยุดก่อหนี้ด้วยการยืมคนทั่วไปหมด ไม่งั้นคุณจะกลาย
เป็นคนล้มละลายในหมู่ญาติพี่น้องเพื่อนพ้องคุณ ความไม่กลัว
จะทำให้คุณรอดค่ะ ตั้งใจทำงานเล็กๆน้อยๆ และเก็บเงินทีละน้อย
ไว้ใช้เจ้าหนี้ นายทุนพวกนี้ทีหลังค่ะ และขอร้องอย่ายืมเงินใครอีก
เพื่อปิดหนี้ในระบบ ไม่คุ้มค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.443 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena