ได้เจอกับการทวงหนี้ทรามกับเขาสักที

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25802 โดย calf
สวัสดีค่ะ พี่ๆ ได้อ่านกระทู้มาหลายเดือนค่ะ ได้ไปพบพี่กอบัว และพี่อีกหลายคนเมื่อเดือนตุลา
ขอชมพี่กอบัว ตอนพูดถึงประสบการณ์ตอนเมื่อมีเศษตังค์ 8 บาท เล่นเอาน้องไก่ดำ น้ำตาซึมเลยค่ะ
แต่พี่สวยกว่าในรูปอีกนะขอบอก
ขอแจงรายการหนี้ให้ทราบก่อนนะค่ะ
บัตรกรุงไทย 80,000
ซีไอเอ็มบี สินเชื่อเงินสด 87,xxx
โลตัส52,xxx
HSBC5 50,xxx
ไทยพาณิชย์ 107,xxx
กรุงศรี สินเชื่อ 3ใบ 220,xxx
กรุงศรีจีอี 32,xxx
UOB 46,xxx
ยอดรวมก็ 6 แสนกว่าค่ะ หยุดจ่ายไปได้ 4 เดือน ยังไม่เคยเจอกับที่ได้อ่านจากประสบการณ์ของสมาชิกคนอื่น ก็ได้มาเจอเอาวันนี้เองค่ะ UOB โทรมาต่อว่า และบอกว่าจะส่งคนมาที่บริษัทฯ เราไม่ตอบโต้อะไร ก็ได้แต่บอกว่าตอนนี้ยังไม่พร้อมยังไม่มี แล้วก็บอกว่าแค่นี้นะค่ะ วางหูเลย เพราะกำลังคุยเรื่องงานอยู่
รู้สึกเหนื่อยเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25808 โดย Nok2865
น้องไก่ดำ อย่าไปวอรี่กับคำพูดของคนที่เราไม่เคยขอเงินกินข้าว พูดจริงๆ
พี่บัวก็เคยเหนื่อย เคยใจห่อเหี่ยว ฝ่อแฟ่กับคำพูดของคนทวงหนี้ ค่ายเชี้ยะเนี้ยแหละ
น้ำตาหยดแหม๊ะ...จนได้ไปโพสในนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27140 หัวใจเจ้าเอย..ทำไมปวดร้าวนัก

โห...ชื่อกระทู้โคตรนิยายสามสิบสตางค์เลย
ตอนที่โพสนะ อารมณ์เดียวกันกับแม่ไก่ดำเลย ทดท้อ ระทดระทวยประหนึ่งว่า "ทำไมกูต้องมาเป็นหนี้ แล้วให้เขามาทวง มาพูดจาส่อเสียดแบบนี้วะ แล้วเมื่อไหร่มันจะผ่านไปว่ะ"
หายใจเข้าปอดแรงๆ ให้เต็มซู๊ดดดด กำมือให้แน่นๆ แล้วบอกว่า "มันจะผ่านไป มันจะผ่านไป"
"วางสายปุ๊บ ให้ตัดทิ้งปั๊บ อย่าเก็บมาคิดต่อ" แบบที่คุณ Moonlight สมาชิกร่วมชะตาปลอบใจพี่บัวมาแล้ว
วันนั้นพี่บัวร้องไห้ได้ ก็ผ่านมันมาได้
เพื่อนๆ พี่ๆหลายๆคนก็ต้องผ่านวันเวลาเหล่านี้ โดยไม่ตาย และ "รอด" "หมดหนี้"
ทำไมไม่บอกตัวเองว่า "เราก็ต้องรอด และหมดหนี้ได้เช่นกัน"
เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chattarika1997, Wittawan.pan37

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25821 โดย calf
ขอบคุณมากค่ะพี่กอบัว จะมีใครที่เข้าใจเราแบบผู้เคยผ่านประสบการณ์อันเลวร้ายนั้นไม่มีอีกแล้ว

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26189 โดย calf
วันที่ 12/11 กลับมา updaet ข้อมูลให้ฟังค่ะ
วันศุกร์ที่ผ่านมา ทางบัตรโลตัส ซึ่งไม่ได้ส่งมาตั้งแต่เดือน 8 /55
เคยมีพนักงานโทรมาชวนประนอมหนี้แล้วเหมือนกันแต่เราปฏิเสธ (ได้ยาดีจากชมรมไง)
แล้วก็เงียบหายไปนาน จนเมื่อวันศุกร์ที่9 นี่เองที่เรารู้สึกว่า "เฮ้ยแบบนี้ก็มีด้วย"
ก็เจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฎหมายโทรมารายงานตัวกับเราว่าชือ...
เราก็คุยกับน้องเขา ไม่ทวงหนี้นะ
โลตัส: ถามว่าพี่มีภาระหนี้อะไรบ้างครับ
เรา : บรรยายทุกภาระให้ทราบไปเลยค่ะ
โลตัส: พี่เปิดบัตรมาตั้งแต่ปี 2001 จนปีนี้ 2012 เขาได้ดอกเบี้ยจากพี่ไปก็เท่าไหร่แล้ว
เรา : เธอเป็นรายแรกที่พูดกับพี่เเบบนี้
โลตัส : ผมว่ามันไม่ถูกต้อง เอาเป็นว่าผมลดให้พี่ 30% พี่ว่าอย่างไรครับ
เรา : พี่มีอยู่ 3 หมื่น ไปขอมาให้พี่แล้วกันถ้าได้ก็ตกลงตามนั้น
โลตัส : ผมจะลองยื่นดูนะแต่ ผมไม่รับปากว่าจะได้หรือไม่นะ แล้ววันที่ 16 ผมโทรหาพี่ใหม่ครับ
เรา : ตกลง สวัสดี วางสายไป
เล่าให้น้องที่ทำงานฟัง ยังงง เหมือนกันว่า แบบนี้มีด้วยหรือเนี๊ย
ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตารออยู่เนี๊ยว่าจะได้ไหม กะว่าถ้าได้จะขอผ่อนสัก 2 งวด เพราะยังไม่มีเงินเก็บเลย
แล้วจะมา update ใหม่จ๊ะ
เป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26196 โดย mlek
สวัสดีค่ะ เข้ามาให้กำลังใจอีกคน...
...ว่าแต่โลตัสเค้าคงเป็น "อีแอบ" แอบเข้ามาอ่าน ๆๆๆๆๆๆ ข้อมูลแหละค่ะ (555...น่าจะนะ)
ไม่งั้นคงไม่พูดลักษณะ "เขาได้ดอกเบี้ยจากพี่ไปก็เท่าไหร่แล้ว" (????)

แต่ยังงั้ยก็อย่าชะล่าใจนะคะ "การต่อรอง" เป็นแนวทางที่ชมรมฯ มีให้อ่านและเลือกมากมาย
ที่สำคัญ "อยู่ที่เงินสดในกระเป๋า" ว่าพร้อมหรือเปล่า
ถ้ายังไม่พร้อมเราเป็น "รอง" เค้าอยู่เสมอนะคะ
เหมือนที่พี่ ๆ ที่ชมรมฯ บอกเสมอว่า "มีเงินสดเสียงเราจะดังเสมอ" 5555...

ทีนี้ถ้าคุณยังไม่มีเงินแล้วไปบอกให้เค้าไปขอส่วนลดผู้ใหญ่ให้ได้ตามที่พูดคือ 30% นั้น
สำหรับเราว่ายังลดน้อยไปนะคะ ถ้าสัก 40-50 up คงดีกว่า (เหอะเหอะ)
คือถ้าเราต้องการให้ส่วนลดอยู่เท่าใดแล้วนั้นต้องดูตังค์ในเป๋าเราด้วยว่าพร้อมหรือเปล่าเนอะ :เฮ้อ:

แต่คุณก็เก่งมากค่ะ ที่สามารถรับมือในลักษณะนี้ได้ เราคิดว่าคุณต้องผ่านจุดนี้ไปได้แต่ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

:สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26209 โดย fay

calf เขียน: วันที่ 12/11 กลับมา updaet ข้อมูลให้ฟังค่ะ
วันศุกร์ที่ผ่านมา ทางบัตรโลตัส ซึ่งไม่ได้ส่งมาตั้งแต่เดือน 8 /55
เคยมีพนักงานโทรมาชวนประนอมหนี้แล้วเหมือนกันแต่เราปฏิเสธ (ได้ยาดีจากชมรมไง)
แล้วก็เงียบหายไปนาน จนเมื่อวันศุกร์ที่9 นี่เองที่เรารู้สึกว่า "เฮ้ยแบบนี้ก็มีด้วย"
ก็เจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฎหมายโทรมารายงานตัวกับเราว่าชือ...
เราก็คุยกับน้องเขา ไม่ทวงหนี้นะ
โลตัส: ถามว่าพี่มีภาระหนี้อะไรบ้างครับ
เรา : บรรยายทุกภาระให้ทราบไปเลยค่ะ
โลตัส: พี่เปิดบัตรมาตั้งแต่ปี 2001 จนปีนี้ 2012 เขาได้ดอกเบี้ยจากพี่ไปก็เท่าไหร่แล้ว
เรา : เธอเป็นรายแรกที่พูดกับพี่เเบบนี้
โลตัส : ผมว่ามันไม่ถูกต้อง เอาเป็นว่าผมลดให้พี่ 30% พี่ว่าอย่างไรครับ
เรา : พี่มีอยู่ 3 หมื่น ไปขอมาให้พี่แล้วกันถ้าได้ก็ตกลงตามนั้น
โลตัส : ผมจะลองยื่นดูนะแต่ ผมไม่รับปากว่าจะได้หรือไม่นะ แล้ววันที่ 16 ผมโทรหาพี่ใหม่ครับ
เรา : ตกลง สวัสดี วางสายไป
เล่าให้น้องที่ทำงานฟัง ยังงง เหมือนกันว่า แบบนี้มีด้วยหรือเนี๊ย
ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตารออยู่เนี๊ยว่าจะได้ไหม กะว่าถ้าได้จะขอผ่อนสัก 2 งวด เพราะยังไม่มีเงินเก็บเลย
แล้วจะมา update ใหม่จ๊ะ
เป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยค่ะ

ของคุณกะของเราหยุดจ่ายเดือนเดียวกันเลยค่ะ วันนี้โลตัสก็ให้ส่วนลดเรามาประมาณ 38% แต่เราคงต้องปล่อยไปก่อนอ่ะค่ะไม่มีเงินเพราะพึ่งเจรจาปิดไป 2 บัตร ของเราสำนักงานที่โทรมาให้ข้อเสนอเป็นสำนักงานลีดเดอร์ค่ะ เจอสำนักงานนี้มาสองเจ้าหล่ะค่ะ อันหนึ่งเป็นของบัตรซิมเพิลการ์ด อีกอันก็ของโลตัสนี้หล่ะค่ะ ยังไงก็สู้ๆ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26308 โดย calf
ขอบคุณ คุณฝ้าย กับคุณ mlek มากค่ะ เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะค่ะ เพราะพอดีได้เข้าไปอ่านประสบการณ์ของทั้งสองพอดีเลย :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27037 โดย calf
26/11 หายไปนาน กลับมา update ข้อมูลการเจรจาต่อรองให้ทราบ
ตกลงโอเคแล้วจ๊ะ ได้รับหนังสือยืนยันส่วนลดภาระหนี้แล้ว ได้ตามที่ขอด้วยนะ
จาก 55,524.85 เหลือ 30,000.- ได้ประมาณ 45%
^^ ต้องชำระให้เสร็จภายใจ 3 ธ.ค นี้
เพื่อนๆ ยินดีกับไก่ดำด้วยนะ
:bye:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27038 โดย calf
ขอโทษ ลืมบอกค่ะ ว่าเป็นบัตรของโลตัสนะ บัตรอื่นๆ ต้องรอไปก่อนเน้อ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27048 โดย Nok2865
.
ดีใจด้วยนะคะ น้องไก่ดำ

ค่อยๆคลานไปข้างหน้า

ดีกว่ายืนร้องไห้อยู่กับที่...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27060 โดย fay
ยินดีด้วยนะค่ะ คุณไก่ดำ ปิดจบไปหนึ่งที่ ฮี่ๆ โลตัสของฝ้ายเจรจาไม่ลงตัวสักกะที เดี๋ยววันที่ 29/11 นี้ คุณเธอจะโทรมาใหม่อ่ะค่ะ ก็คุยกันไปไม่มีมันก็คือไม่มีอ่ะนะ ก็มีเพียงแค่นี้ ไม่เอาก็ตามจ๊ายยย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27106 โดย calf
ขอบคุณกำลังใจของพี่กอบัว และ ฝ้ายมากจ๊ะ
ตอนนี้ไก่ดำเพิ่งได้บอกกับเจ้านาย(เจ้าของบริษัทฯ) ว่าเรามีหนี้บัตรเครดิตอยู่
รู้สึกสบายใจไปอีกหน่อย เพราะงานที่ทำเป็นเรื่องเงินๆ ทองๆ แถมมีคลังสินค้า
อันมีค่ามหาศาลอยู่ด้วยสิ เจ้านายมีความรู้เรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เลยไม่ว่าอะไรนะ
ได้แต่บอกให้ประหยัดไว้ และก็สู้ๆ o_)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27187 โดย jackhunter

calf เขียน: ขอบคุณกำลังใจของพี่กอบัว และ ฝ้ายมากจ๊ะ
ตอนนี้ไก่ดำเพิ่งได้บอกกับเจ้านาย(เจ้าของบริษัทฯ) ว่าเรามีหนี้บัตรเครดิตอยู่
รู้สึกสบายใจไปอีกหน่อย เพราะงานที่ทำเป็นเรื่องเงินๆ ทองๆ แถมมีคลังสินค้า
อันมีค่ามหาศาลอยู่ด้วยสิ เจ้านายมีความรู้เรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เลยไม่ว่าอะไรนะ
ได้แต่บอกให้ประหยัดไว้ และก็สู้ๆ o_)

ดีใจด้วยนะครับคุณ calf เรื่องได้ H/C
ส่วนเรื่องการบอกเจ้านายนั้น คุณโชคดีนะครับที่เจอเจ้านายเข้าใจชีวิตแบบลูกหนี้อย่างเราๆ
การที่เรามีแนวทางการแก้ไขหนี้แล้ว ผมว่ามันทำให้เราทำงานดีขึ้นนะครับ ไม่เครียด ไม่กังวลเรื่องการหมุนเงินมาจ่ายหนี้เหมือนเมื่อก่อน

โชคดีนะครับเป็นกำลังใจให้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27207 โดย Rider V1
ดีใจด้วยครับ ในกรณีของผมถ้าคนทวงหนี้เริ่มทรามจะถามชื่อ และนามสกุล ด้วยน้ำเสียงหนักแน่นครับ และจะคาดคั้นให้มานแจ้งชื่อนามสกุลมาให้ได้
:im_here:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28017 โดย calf
ขอโทษทีหายไปนาน ก็ใกล้สิ้นปีแล้วงานเยอะมาก ขอบคุณ jackhunter และคุณ Rider V1 มากๆ เลยค่ะ
วันนี้ พอจะหาเวลาได้ ต้องเข้ามาเล่าให้ฟังอีกแล้ว
ตอนนี้ปิดกสิกรไทย ไปได้อีก 1 ใบแล้วจ๊ะ แต่ไม่ได้ส่วนลดอะไรนะ ก็ 10,xxx เลยปิดให้จบๆ ไปนะ
แต่มีเด็ดกว่านี้สด ๆ ร้อนๆ วันนี้ ทาง UOB ให้ได้โทรมาแจ้งว่าตอนนี้เรื่องของเราถึงขั้นตอนการฟ้องศาลแล้ว
ถ้ายังไม่ยอมจ่ายเงินบางส่วนเข้าไป จะดำเนินการฟ้องศาล ให้เรารอรับหมายศาลได้เลยภายใน 2 อาทิตย์นี้
แหม ตั้งแต่เป็นหนี้กับมันมา มันโทรมาหาเราหนเดียว ก็วันที่เข้ามาโพสว่าทรามมากนะ วันนี้เลยบอกคนใหม่ไปว่า ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะคุยกันได้แต่พนักงานของคนทรามมากเลย ขอให้เปลี่ยนคนมาเจรจาได้ไหม เขาก็เลยบอกว่า จะแจ้งไปให้ทางธนาคารทราบแล้วกัน แต่ความประสงค์ของเขาก็พูดแต่เรื่องให้จ่ายขั้นต่ำไปให้
แต่เรายืนยันว่า เรายังไม่มีจริงๆ เขาก็แจ้งมาว่าถ้าต้องการประนอมหนี้ก็ได้นะ เราก็ไม่โอ อยู่ดี มันเลยบอกว่าถ้าอย่างนั้น ขอเป็นเงินต้น 41,xxx แล้วให้ 2 งวดได้ไหม เราก็บอกว่าเราไม่มีเงินมากขนาดนั้น มันเลยบอกว่า
ถ้างั้นก็รอหมายศาลแล้วกัน

โคตร กลัวเลย ไม่เคยไปศาล จะมีประสบการณ์ก็คราวนี้ละน่า

เพื่อนๆ มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด่วนจ้า

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28116 โดย Bee.K
สงสัยจะได้เจอคุณ ไก่ดำ ที่ศาลแน่เลยสำหรับเจ้าหนี้ที่เดียวกัน ยูโอๆๆ ศาลมีนหรือเปล่าถ้าใช่เจอกันแน่เลย
ชีวิตมันก็แบบนี้แหละเนอะวันนี้เราล้มพรุ่งนี้เราอาจยืนได้เหมือนเดิมหรืออาจจะดีกว่าเดิมก็ได้ เพราะเรามีภูมิคุ้มกันมากขึ้น
ดีอย่างที่เรามีชมรมนี้ทำให้ต่างคนต่างก็ไม่รู้จักกันแต่ก็เข้ามาให้กำลังใจซึ่งกันและกันเราเลยไม่รู้สึกโดดเดี่ยวไง
ตอนนี้เราปิดได้ 2 แล้ว เราก็จะเป็นกำลังใจให้คุณ ไก่ดำเหมือนกันนะ สู้ๆๆๆๆๆดันมีครูคนเดียวกันซะด้วย :wo:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28496 โดย calf
คุณ Bee.K ไม่ใช่ศาลมีนจ๊ะ แต่เป็นศาลสมุทรปราการ ขอบคุณสำหรับกำลังใจจ๊ะ เราจะได้พบกันในวันอบรมเดือนมกราคมนี้ นะ ไก่ดำจะไปอีกรอบ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29303 โดย calf
หายไปนาน กลับมาเล่าให้ฟังอีกดีกว่า ต้นปีมีโบนัสเหลืออยู่ก็เลยได้ปิดอีก 1 บัตร
คือบัตรเครดิตของกรุงศรี เลดี้ ดีใจจัง จ๊ะ จบไปอีกใบ
แต่ก็ยังคงมีสินเชื่อของกรุงศรี อีกเป็นแสนทำงัยดีๆๆๆ เงินหมดแล้วด้วย

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #30214 โดย calf
ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อกับไทยพาณิชย์ 107xxx ชวนประนอมหนี้
แต่เราไม่ตกลง เลยโทรมาแจ้งว่า ทางแบงค์มีโปรดอกเบี้ย 0% จ่ายเข้าไปจะตัดเงินต้นทั้งหมด
ซึ่งโปรนี้จะเปลี่ยนแปลงเมื่อไหร่ก็ได้ สงสัยว่า เข้าข่ายหลอกให้จ่ายหยอดหรือเปล่าเนี้ย ใครเคยมีทางไทยพาณิชย์มาชวนบ้าง :shy:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #30219 โดย Ploylyly
ผมไม่เคยมีประสบการณ์ตรงกับไทยพาณิชย์ แต่ความเห็นผมคิดว่าเป็นการจ่ายหยอดเพื่อเดินบัญชีเพื่อไปตัดแต่ดอกเบี้ย เพื่อประวิงเวลาไม่ให้เข้าหลักเกณฑ์ตั้งสำรองหนี้เสีย ตามข้อตกลงธนาคารแห่งประเทศไทย

โชคดีครับ :psy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.896 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena