แนะนำทีมีจดหมายส่งมาที่บ้านบอกจะให้ศาลยึดเงินเดือนคับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25872 โดย bigbulldogface
โดนธนชาติ(หนี้จากนครหลวงบัตรเครดิต)ส่งจดหมายมาว้าจะให้ทางบริษัทหักเงิน 30%กับโบนัส 50% ควรทำไงดีคับ
ผมเคยไปขึ้นศาลปทุมแล้ว ศาลก็ไม่นั่งบัลลังค์ทางทยายทางนู้นให้ผมจ่าย 3000*24 เดือน แต่ผมบอกไม่ไหวจ่ายได้แค่ 1500 เขาไม่ยอมเขาบอกคอยหมายศาล แล้วก็เงียบหายไป ผมเคยทำเรื่องจะกู้ออมสินเพื่อปิดบัญชีเขาแต่ไม่ผ่าน แต่ช่วงนั้นก็ส่ง 1000 ทุกเดือน ครับผม มีบัญชีเก็บไว้ตลอด ควรทำไง ครับ :crying:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25890 โดย Ly89
การถูกอายัดเงินเดือน ก็เป็นวิธีการใช้หนี้อีกทางหนึ่งนะครับ....อย่าตกใจสิครับ

เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

แต่ถ้าคุณพอมีเงินก้อน ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูครับ ทำได้ตลอดชีพ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26259 โดย bigbulldogface
ผมโดนคำสั่งอายัดเงินเดือนแล้ว ก็ คงเป็นไปตามคำสั่งศา่ล แต่่ข้องใจเรื่องดอกเบี้ย ครับผม สอบถามผู้รู้ ครับ
ศาลมีคำสั่งให้จำเลย ชำระเงิน 71,287.78 พร้อมดอกเี้บี้ยอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงิน 60,288.62 บาท นับจากวันฟ้อง 21 กรกฎาคม 2554 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทย์กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ โดยกำหนดค่าทนายความ 3,000 บาท ใบคำสั่งจากศาล ครับ สอบถามดังนี้ คับ

ผมต้องชำระหนี้ให้เขา เท่าไร ครับ แต่ เคยโทรไปที่สำนักกฎหมาย เขาบอกถ้าจะให้ถอนแจ้งความต้องชำระทั้งหมด 86,660 รวมดอกเบี้ยแล้ว แต่เขายินดีลดให้เหลือ76,000 ผมเลย งง สรูปผมเป็นหนี้เท่าไร แน่ ศาลฟ้อง 71,287.78 บาท
ใครรู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ
:shy:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26261 โดย Ly89
เงินต้น 60288.62 บาท
ดอกเบี้ยคงค้าง 10999.16 บาท
ค่าทนาย 3000.00 บาท
ดอกเบี้ย 15% ของเงินต้น จากวันที่ 21/7/54 ถึง 31/11/55 ประมาณ 11595.24บาท

รวมแล้วคุณเป็นหนี้ทั้งสิ้น ประมาณ 85883.02 บาท
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Pych, ntps

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26287 โดย Pych

bigbulldogface เขียน: ผมต้องชำระหนี้ให้เขา เท่าไร ครับ แต่ เคยโทรไปที่สำนักกฎหมาย เขาบอกถ้าจะให้ถอนแจ้งความต้องชำระทั้งหมด 86,660 รวมดอกเบี้ยแล้ว แต่เขายินดีลดให้เหลือ76,000 ผมเลย งง สรูปผมเป็นหนี้เท่าไร แน่ ศาลฟ้อง 71,287.78 บาท
ใครรู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ
:shy:

ขอแก้หน่อยนะครับ ศาลไม่ได้ฟ้องคุณนะครับ เจ้าหนี้ของคุณต่างหากที่ส่งเรื่องไปฟ้องศาล
ส่วนเรื่องอายัดเงินเดือนก็เป็นหมายบังคับคดีที่ออกโดยกรมบังคับคดี นะครับ ไม่ใช่ศาล

ใจเย็นๆ ครับ ไม่ต้องรีบร้อนพิมพ์ พิมพ์ผิดเยอะมากๆ อ่านยากครับ

ส่วนยอดที่เขาจะให้ปิด เมื่อถอนแจ้งความ เจ้าหนี้จะรวมค่าธรรมเนียมถอนการยึดทรัพย์ ในอัตราร้อยละ 2 ของราคาประเมินทรัพย์ที่ยึดหรือยอดหนี้ตามหมายบังคับคดีที่จำเลยต้องรับผิดชำระให้โจทก์ เข้าไปด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.379 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena