มือใหม่..หัดปลดหนี้

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27656 โดย nok5050
อิออน
หยุดมา 2 เดือนแล้ว ค่ะ ช่วงเดือนแรก โทรทุกวันค่ะ มีโทรไปหาพ่อด้วยค่ะ (เพราะตอนสมัครบัตร ครั้งแรกไม่มีเบอร์มือถือ เลยให้เบอร์พ่อไป) ช่วงเดือนแรกพูดจาไม่ค่อยค่ะ ให้หายืมหาจ่ายบาง
(มันถามด้วยนะค่ะ ว่าคุณมีเพื่อนไหม ถ้ามีให้ไปยืมเพื่อนมาจ่ายก่อน) เลยตอบมันไปว่า มีก็ไม่มีไครให้ยืม(ฉันยืมเธอก่อนได้ไหม ) มันเลยพูดว่า (คุณนี้พูดจาไม่รู้เรื่องเลย)ไม่รับผิดชอบบาง จะให้คนมาเก็บเงิน

อีกวันหนึ่ง มันโทรมา บอกให้ไปเรื่อง ประนอมหนี้ ที่สำนักงานใหญ่ ตรงรามค่ะ
แต่ไม่ไปค่ะ(บอกมันว่าไม่มีเงินค่ารถ คุณช่วยออกค่ารถให้ก่อนแล้วฉันจะไป)
ช่วงเดือนที่ 2 เปลี่ยนคนโทรมาค่ะ คนนี้พูดดีกว่าคนแรก แต่มีโทรมาวันอาทิตย์ด้วยค่ะ วันเสาร์มันไม่โทร
(แต่พูดดีอยู่ เลยไม่ว่าอะไรค่ะ )

ยอด อิออน 42,000 ค่ะ ยอดกดตู้อย่างเดียวค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27658 โดย Skynine

นิตา เขียน: วันนี้ 06/12/55
อิออนผ่านไป 1เดือนก็ยังเงียบค่ะ
แต่เดือนนี้เริ่มหยุดของ กรุงศรีเฟิดร์ช้อย วีซ่า วันนี้โทรมา 4 สายเลยค่ะรับบอกว่า 07/11/55 วันสุดท้ายไม่เสียค่าปรับเพิ่ม ก็ตอบไปว่า เดี่ยวดูให้ค่ะ แล้ววางสายไป
เพื่อน ชมรม ถ้าใครมีประสบการณ์ แชร์ ได้น่ะค่ะ
ยินดีรับฟัง 24 ชม. ตอนนี้ ไม่ได้ทำงานแล้ว ต้องดูแล พ่อแฟนเป็นอัมพาต...ต้องหยุดเพราะไม่มีจ่ายแล้ว ออกจากงาน เดี่ยวเก็บเงินรอ ปิดไปเลย จะพยายามปิดให้ได้คอยดู เสียมาเยอะแล้ว

ณ ตอนนี้เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ และเวลานี้คุณต้องดูพ่อแฟนด้วย ..
หมั่นทำกายภาพบำบัดให้พ่อแฟนแล้วกันนะ...ดูแลให้เหมือนพ่อของเรา ก็พักเรื่องหนี้
ไว้ก่อน..มีงานทำเมื่อไร เก็บเงินได้เมื่อไร ก็ค่อยคิดถึง ค่อยว่ากัน...
เมื่อไม่มีก็บอกทวงหนี้ว่าไม่มี..ไม่ว่าทางนั้นจะให้จ่ายหยอด จ่ายอะไรเข้าไป..
ก็ไม่ต้องไปสนใจ..เพราะเราไม่มี ก็ไม่ต้องเร่งตัวเองไปหยิบหนี้มาจ่ายหนี้
นะ..ไม่ต้องไปกลัวว่าเจ้าหนี้เขาจะอด...แต่เราต้องไม่อด..

ปล. พี่อัง ขอให้คุณได้งานใหม่ไวๆ มีเงินเดือนดีๆ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27738 โดย aorzii037
:ลั่ลล้า: สวัสดีค่ะ พี่นิตา หนูมารายงานตัวค่ะ เป็นอย่างไรบ้างคะ ช่วงนี้นู๊ไม่ค่อยได้รับสายเลย

เพราะทำงานที่ใหม่ เดี๋ยวจะโดนเล็ง อิอิ สบายดีนะคะ

ช่วงนี้เนื้อม่ายค่อยหอมเลย อิอิ สายไม่ค่อยเยอะ แบบแต่ก่อน

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27772 โดย นิตา
ขอบคุณค่ะ พี่อัง หนูจะสู้..กำลังใจหนูเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ ดีใจที่ทุกคนในชมรมมีความรู้สึกดีๆให้กันหนูไม่ค่อยเจอในชีวิตจริงมาสักเท่าไร (ไม่ใช่ว่า หนูเป็นจะนิสัยไม่ดีน่ะค่ะ) แต่มาอยู่ในเมืองแบบนี้ไม่ค่อยจะเจอกำลังใจที่จริงใจแบบนี้เลย พ่อ เป็นอัมพาต 5 ปีแล้วโรคประสาทด้วยค่ะ หนู ลาออกจากงาน มา 5ปีแล้ว คงไม่มีโอกาศได้ทำงานอีก หนูมีกิจการเล็กๆ แฟนเป็นคนดูแลทั้งหมด หนูช่วยดูแลเล็กน้อย... ตอนนี้ไม่มีอะไรน่าคิดมากเท่าไร พึ่งเริ่มต้น..เข้าเดือนที่2 แล้วค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27773 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
ของพี่ ยังไม่ค่อยเจอ เรื่องพูดจาไม่ดี ทุกสาย ok น่ะค่ะ อิออนพี่โทรไม่กี่ครั้งเองหรือว่าเพราะเราไม่เคยจ่ายผิดนัดมั้งค่ะ ล่าสุดได้รับแค่จดหมายแจ้งหนี้มาให้จ่าย...เข้าเดือนที่ 2ค่ะ...ขอให้คุณ Nok5050โชคดีนะค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27774 โดย นิตา
สวัดีค่ะ น้องนุ๊ อิออนพี่ยังคงเงียบค่ะ
ตอนนี้ กรุงศรีเฟิดส์ช้อยเริ่มโทร ย้ำแล้วค่ะ พี่ก็ยังใช้สเต็ปเดิมค่ะ ตอนนี้เศรฐกิจที่พัทยาดีขึ้น รีบเก็บเงินแล้วค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27804 โดย นิตา
11/12/55
ช่วงนี้ประมาณ 10 สาย เป็นเบอร์มือถือโทรเข้ามา พอรับไม่มีคนพูด...แปลกดี..พอรับก็ไม่พูด ถ้ารับไม่ทันก็บอกว่าทำไมไม่รับสาย...พูดเถอะค่ะคุณๆ ที่โทรมาหาฉัน..ดิฉันยินดีตอบทุกคำถามค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27813 โดย aomotawan
มือใหม่หัดปลดหนี้อยู่เหมือนกัน (o_O) หยุดเข้าเดือนที่2แล้ว ของโลตัสยังโอเค
แต่ของเฟิร์สช้อย จ่ายบ้างแต่รวมแล้วค้าง 3เดือน ดทรมาพูดว่าจะไม่จ่ายหรอ ไม่มีความรับผิดชอบ เวลาเอาไป กับเวลาจ่ายคืนไม่เหมือนกันเลยนะ เงินเดือนออกแล้วไม่ใช่หรอ จ่ายเลยนะวันนี้ไม่งั้นส่งคนเข้าไปเก็บยอดทั้งหมดมีจ่ายหรือป่าว บลาๆๆ หลายคำพูดที่ดูถูกกันสุดๆ
ไงก้สู้ๆนะค่ะ น้องก้มีลูก2คนแล้ววัยกำลัง กำลังนอน :sleep: ทำงานคนเดียว...ส่งรถ ส่งกยศ.
ขอให้เก้บตัง แฮร์คัทได้ไวๆนะค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27843 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ คุณ aomotawan
ขอบคุณมากนะค่ะ ที่ให้กำลังใจ
แต่วันนี้ เจอแล้วค่ะ ทั้ง เฟิด์สช้อย และอิออน เอาอิออนก่อนน่ะค่ะ วันนี้ดุเดือดกันเลยที่เดี่ยวมันบอกให้ไปกดเงินมันไปจ่าย ก็บอกว่าไม่กดและยังไม่มีเงิน มันพยายามพูดให้เราของขึ้นมากๆๆๆ เลย เราก็พลาดจริงๆ ดั้นของขึ้นกับมันซะงั้น นี้เป็นครั้งแรกที่สนทนากันดุเดือดที่สุดในรอบเดือนที่ 2 แทบเอาตัวไม่รอด เราบอกว่าไม่จ่ายมันก็โน้มน้าวอยู่นั้นแหละเป็นผู้ชายโทรเข้ามา 3 สาย แล้วมันบอกว่ามาเซอร์เวย์ที่ร้านแล้ว มันบอกร้านก็ใหญ่โตทำไมไม่มีเงิน ก็บอกไปว่าจะมาเอาเงินกะแฟน แฟน บอกว่ามาดิ เจอตรีนแน่ เดี่ยวต้องทำการบ้านอีกเยอะเลยให้แน่นยิ่งกว่านี้
ขอให้คุณโชคดีเหมือนกันน่ะค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27987 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ ทุกคน แปลกใจจัง รอรับโทรของเจ้าหนี้ยังไม่พอ ยังเจอโรคจิต โทรเข้ามาอีก ตกใจมากเลย...มันสัปดลมากๆๆๆ.. เราเลยตั้งกฎของตังเองไว้ว่า จะไม่ฮัลโหลก่อน ถ้าเป็นของ เจ้าหนี้ เขาจะสวัสดีเราก่อน ถ้าเป็นพวกโรคจิตมันจะ ให้เราฮัลโหลก่อน ใครเคยเจอบ้างค่ะ ช่วงรอรับโทรทรัพย์เจ้าหนี้ ก็แย่อยู่แล้ว ยังจะมาเจอโรคจิตอีก จะบ้าตาย วันๆ เจอแต่อะไรก็ไม่รู้...ก็เลยอยากฝากบอก เพื่อนๆ ค่ะตอนนี้ รับสายอย่างเดี่ยวค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28718 โดย นิตา
26/12/55 อิออน โทรมาขอให้ทำประนอมหนี้แล้วค่ะก็บอกว่ายังไม่สนใจ มันบอกว่าให้เวลาคิดดูพรุ่งนี้โทรมาใหม่ เอ๊ะ ยังใงนี่ ก็บอกว่าไม่สนใจ ....ฟังเข้าใจมั้ยนี่

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28930 โดย chomjung
ห้ามนะคะ อย่าทำประนอมหนี้เด็ดขาดนะคะ เป็นเพื่อนทำ hc ด้วยกัน นะคะ สู้ ๆ ค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29659 โดย นิตา
ขอบคุณน่ะค่ะ คือ ณ ตอนนี้ เจ้าหนี้ไม่ค่อยโทรมาแล้วค่ะ ...เพราะอ่านไว้เยอะแล้วค่ะ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านกระทู้สักเท่าไร..ยังรับไวอยู่ถ้ารับไม่ไวเดี่ยวเขามาถามต่อค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29829 โดย นิตา
วันนี้ กรุงศรีเฟิส์ดช้อย บัตรvisa ของดิฉันโทรมาหลายสายมาก แต่มีอยู่ 3 สายที่จำรายละเอียดได้ โทรแจ้งกันคนละเรื่อง
1. สายแรกตอนเช้าโทรแจ้งให้ไปจ่ายยอดที่ค้างเดือนแรกก่อน..
2.สายที่ 2 บอกว่า คุณได้แจ้งปิดบัตรไปแล้วถ้าต้องการใช้บัตรต่อให้โทรไปที่เบอร์ หลังบัตร เพื่อเปิดบัตร
3.สายที่ 3บอกว่า คุณสามารถกดเงินได้ หมื่อกว่าบาทอะไรนี่แหละค่ะ ...
คือวันนี้ กรุงศรีเฟิส์ดช้อย บัตรvisa หลายสายมาก แต่เบอร์เดิมๆ ทั้งนั้นเลย มันเกิดอะไรขึ้น เสียงเปลียนไปเรื่อยๆ คนละคนแน่ๆ เขาพูดเอง เออเอง ทั้งหมด ก็เลยแปลกใจยังไม่เคยเจอแบบนี้
ดิฉันก็ได้แต่บอกว่า ไม่ใช่ ๆ แต่พูดไม่ค่อยทัน เขาวางสาย :No:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29833 โดย Ploylyly
อย่าไปใส่ใจมาก รับแล้วตอบ ตอบแล้ววาง :shy:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: นิตา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29847 โดย Mommyangel
พูดไม่รู้เรื่อง...หลายสายนัก..ก็ไม่ต้องไปฟัง...ให้พูดกับโต๊ะไป...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: นิตา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32801 โดย นิตา
วันนี้ 8 มี.ค 56 ค่ะ

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน มีเรื่องมาปรึกษาอีกแล้วค่ะ คือ ณ วันนี้ ของ เฟิด์สช้อย วีซ่า หยูดจ่ายเข้าเดือนที่ 4ค่ะ แต่ทางตัวแทนโทรมามีส่วนลดให้เป็นครั้งแรก จากยอด 87000 เหลือ 5700 พูดไปอีก 1นาที ลดให้อีก เหลือ 50000 คุยไปอีก 1นาที เขาถามว่า คุณ ต้องการส่วนลดเท่าไร ขนะนั้นกำลังอึ้งกับส่วนลดอยู่ แต่ยังไม่มีเงินพอ ก็เลยตอบไปว่า ลองคิดดูก่อน ( พูดได้เลยว่าไม่มีเงินพอจริงๆ) ใครมีข้อเสนอแนะบ้างรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32802 โดย tomyumkung
ขอลดให้เยอะที่สุด แล้วลองขอแบ่งเป็นงวดดูสิครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32846 โดย นิตา
ขอแบ่งเป็นงวดแล้วค่ะ เขาบอกว่า ถ้าแบ่งเป็น จาก50000 ก็เป็น 70000 ก็เลยบอกว่าถ้าเป็นแบบนั้นไม่มีเงินหรอกค่ะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32862 โดย Pych
อ่านกระทู้นี้ใหม่ให้เข้าใจก่อนค่อยมาถามนะครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

อีกอย่างนะครับ ยังไม่มีเงินก้อน ก็ยังไม่ต้องไปต่อรองครับ ส่วนลดมีมาเรื่อยๆ ตามระยะเวลาที่หยุดจ่ายครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.647 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena